Hội những người xa quê hương sống 1 mình tại Sg vào đây

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.94K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 43 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Thân chào anh chị em

Có nhiều lý do khiến chúng ta phải xa quê hương và sống 1 mình. Chúng ta hầu hết phải trải qua cv khó khăn, cơm áo gạo tiền, về nhà vứt đồ đạc đổ người xuống giường tìm ..muỗi trên trần nhà, nghĩ cách để sống và tạo ra cũng như tận dụng cơ hội để tồn tại tốt hơn. Cũng có khi chán cảnh nằm nhà thì phi ra đường lang thang như thằng hâm hoạc con hâm. Anh chị em nào đồng cảnh ngộ thì chia sẻ tâm sự chút cho vui.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Mọi lý thuyết đều chỉ là màu xám. Còn cây Đời thì mãi mãi xanh tươi. Ầu ơ….Ví dầu cầu ván đóng đinh. Cầu tre lắc lẽo ơ….gập nghềnh khó đi. Ơ….khó đi mẹ dắt con đi,con đi trường học ơ….con đi trường học, mẹ đi trường đời. ầu ơ…
    Ym: hdung869

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 48 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình sắp phải xa Hà Nội rồi thấy buồn quá. Phải thế thôi vì cuộc sống vì tương lai phía trước. Hi vọng mọi chuyện sẽ ổn, sẽ nhanh chóng yêu quý Sài Gòn !
    Con yêu mau về nhé
    • 68 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    làm gì được, dạo này công việc chán nản, không có thu nhập, vẫn phải sống, vẫn phải niềm nở, vì đã chót yêu SG rồi thì cứ thế mà sống thôi, hâm dở, điên rồ cũng mãi ở đây thôi
    • 63 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xa quê hương và thất nghiệp, dù không nghĩ rằng bản thân mình không có năng lực. Muốn tìm một công việc tốt hơn việc cũ mà gian nan quá. Dạo này bắt đầu cảm thấy stress. Nhưng mà mình tin SG là mảnh đất đáng để sống. Dù mới đặt chân vào 2 tháng, gian nan tìm việc khiến mình mệt mỏi, nhưng chưa từng hối hận vì đã vào đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 43 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Sg sống cũng dễ chịu. Chi phí sống cũng thấp Hn nhiều nhưng đến một miền đất mới sống và làm việc ban đầu luôn khó khăn. Chuyện đó là bình thường bạn ah. Cố gắng lên. Cần tư vấn cái gì ở Sg cứ ới mình. Mình vào đây cũng lâu và cũng trải qua đủ nghề để tồn tại rồi. Hug
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tranhtheuchuthp Xem bài viết
    Mình sắp phải xa Hà Nội rồi thấy buồn quá. Phải thế thôi vì cuộc sống vì tương lai phía trước. Hi vọng mọi chuyện sẽ ổn, sẽ nhanh chóng yêu quý Sài Gòn !

Mọi lý thuyết đều chỉ là màu xám. Còn cây Đời thì mãi mãi xanh tươi. Ầu ơ….Ví dầu cầu ván đóng đinh. Cầu tre lắc lẽo ơ….gập nghềnh khó đi. Ơ….khó đi mẹ dắt con đi,con đi trường học ơ….con đi trường học, mẹ đi trường đời. ầu ơ…
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 43 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Uhm giờ kêu mình về Hn là ko về đâu. Cũng trót yêu Sg rồi. Trong này cứ cố gắng chăm chỉ và nhanh nhẹn là sống đc bạn ah. Cố gắng lên nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thai.vietrealy Xem bài viết
    làm gì được, dạo này công việc chán nản, không có thu nhập, vẫn phải sống, vẫn phải niềm nở, vì đã chót yêu SG rồi thì cứ thế mà sống thôi, hâm dở, điên rồ cũng mãi ở đây thôi

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 43 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bạn gửi CV vào mail box cho mình nhé. Biết đâu mình giúp đc bạn. Hồi mới vào mình cũng như bạn thôi. Ng cũ tư vấn cho ng mới. Hii. Cố lên.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dieulinhbb Xem bài viết
    Xa quê hương và thất nghiệp, dù không nghĩ rằng bản thân mình không có năng lực. Muốn tìm một công việc tốt hơn việc cũ mà gian nan quá. Dạo này bắt đầu cảm thấy stress. Nhưng mà mình tin SG là mảnh đất đáng để sống. Dù mới đặt chân vào 2 tháng, gian nan tìm việc khiến mình mệt mỏi, nhưng chưa từng hối hận vì đã vào đây.

• 47 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình vào Sg được gần 2 năm rồi. Yêu SG lắm í ^^. Mình thích đi coi kịch, xem film, nghe nhạc ở Sg nè, mà ở quê mình thì không có.

Bạn nào đi với mình k nè ^^
    • 63 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng muốn đi mà không có người đi cùng nè. Bạn dẫn mình đi theo với
    Trích dẫn Nguyên văn bởi consaubenho Xem bài viết
    Mình vào Sg được gần 2 năm rồi. Yêu SG lắm í ^^. Mình thích đi coi kịch, xem film, nghe nhạc ở Sg nè, mà ở quê mình thì không có.

Bạn nào đi với mình k nè ^^
    • 64 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

cả nhà join fb này nè:
    https://www.facebook.com/pages/H%E1%BB%99i-nh%E1%BB%AFng-ng%C6%B0%E1%BB%9Di-v%C3%A0o-SG-l%E1%BA%ADp-nghi%E1%BB%87p/568611593202880
    đ
    ây là fb lập ra để tập hợp các anh chị em xa quê đang sinh sống và làm việc tại SG có cơ hội gặp gỡ, giúp đỡ nhau. Mọi người tham gia nhé!!.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có những hoàn cảnh đẩy đưa, cuộc sống này nọ mới phải xa quê, mà giờ mình có tới 3 quê rồi và đang sống ở Sg, nhiều khi thấy nhớ quê cũ lắm vì tuổi thơ ở đó, dù còn rất nhỏ nhưng nhớ nhiều kỉ niệm.
    • 47 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dieulinhbb Xem bài viết
    Mình cũng muốn đi mà không có người đi cùng nè. Bạn dẫn mình đi theo với
    Ừ, inbox tớ nhé. hihi. Hai đứa mình rủ nhau đi ^^. Cậu ở quận mấy?
    • 47 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyphong106 Xem bài viết
    Có những hoàn cảnh đẩy đưa, cuộc sống này nọ mới phải xa quê, mà giờ mình có tới 3 quê rồi và đang sống ở Sg, nhiều khi thấy nhớ quê cũ lắm vì tuổi thơ ở đó, dù còn rất nhỏ nhưng nhớ nhiều kỉ niệm.
    Copy tặng bạn trích đoạn tản văn Yêu người ngóng núi của Nguyễn Ngọc Tư, để bênh cho Sài gòn chút xíu ^^

...Nghĩ, thương thành phố, thấy thành phố sao giống cô vợ dại dột, sống với anh chồng thẳng thừng tôi không yêu cô, nhưng rồi đến bữa cơm, anh ta lại về nhà với vẻ mặt quạu đeo, đói meo, vợ vẫn mỉm cười dọn lên những món ăn ngon nhất mà cô có. Vừa ăn chồng vừa nói tôi không yêu cô. Ăn no anh chồng vẫn nói tôi không yêu cô. Cô nàng mù quáng chỉ thản nhiên mỉm cười, lo toan nấu nướng cho bữa chiều, bữa tối.
    Bằng cách đó, thành phố yêu anh. Phố cũng không cần anh đáp lại tình yêu, không cần tìm cách xóa sạch đi quá khứ, bởi cũng chẳng cách nào người ta quên bỏ được thời thơ ấu, mối tình đầu. Của rạ của rơm, của khói đốt đồng, vườn cau, rặng bần… bên mé rạch. Lũ cá rúc vào những cái vũng nước quánh đi dưới nắng. Bầy chim trao trảo lao xao kêu quanh quầy chuối chín cây. Ai đó cất tiếng gọi trẻ con về bữa cơm chiều, chén đũa khua trong cái mùi thơm quặn của nồi kho quẹt. Xao động đến từng chi tiết nhỏ.
    Quê luôn ngọt như vị đường mía ngày xưa anh hay lén má giở nắp hủ lấy ngón tay chấm mút. Cả cái nghèo ngày đó cũng chẳng đến nỗi quắt quay, không có bánh kẹo ngon thì cây trái đã sẵn giành. Không có đồ chơi đẹp nhưng đã có thiên đường đồng bãi cho trẻ con chạy nhảy. Cho đến ngày anh đi khỏi, quê vẫn chưa làm anh tổn thương, hờn giận chút nào.
    Nên trong anh còn nguyên vùng ký ức ngọt ngào và đằm thắm, mộng mị và êm đềm. Thành phố biết hết, nhưng thành phố không buồn tủi, dù nó chật và ngột ngạt, bức bối trong khoảng không nhỏ hẹp mịt mù khói bụi. Yêu anh, chấp nhận anh nghĩa là phố chấp nhận mình sẽ mất thêm một phần duyên dáng ít ỏi còn lại. Thêm rác, thêm bụi, thêm một chỗ ngồi, thêm một hơi thở…Chật chội hơn, ồn ả hơn, chen chúc hơn. Những ngày Tết, phố đẹp, thanh thản và nhàn tản nhất, thì anh lại không nhìn thấy, anh đã hớn hở sum vầy với quê...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 153 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Mình cũng tương tự chủ topic
    Đang lo cuộc sống vất vả tại SG đây.
    Nếu đi làm công ăn lương với mức lương cố định khoảng 4 - 5 triệu 1 tháng thì mình k phải tính toan lắm. Nhưng hiện tại mình đang bắt đầu với 1 công việc kinh doanh. Doanh thu đạt 200 triệu mới có lương là 2 triệu + phụ cấp xăng - điện thoại, còn không thì nợ toàn tập.
    Mình làm như thế được 6 tháng rồi, vất vả nhiều lắm nhưng mình ráng làm đến hết năm để xem thế nào
    • 725 Bài viết

• 827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khaogia Xem bài viết
    Mình cũng tương tự chủ topic
    Đang lo cuộc sống vất vả tại SG đây.
    Nếu đi làm công ăn lương với mức lương cố định khoảng 4 - 5 triệu 1 tháng thì mình k phải tính toan lắm. Nhưng hiện tại mình đang bắt đầu với 1 công việc kinh doanh. Doanh thu đạt 200 triệu mới có lương là 2 triệu + phụ cấp xăng - điện thoại, còn không thì nợ toàn tập.
    Mình làm như thế được 6 tháng rồi, vất vả nhiều lắm nhưng mình ráng làm đến hết năm để xem thế nào
    Cố gắng lên nhé bạn. Bắt đầu từ điều nhỏ nhất chưa phải đã là thất bại. Tuy ban đầu có khó khăn, nhưng nó là động lực để bạn nâng cao doanh thu và đạt mức lương cao.
    • 725 Bài viết

• 827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng xa quê gần 7 năm rồi. Cuộc sống của cô bé mới 18t, chưa một lần đi chơi một mình, chưa bao giờ đi xa, vậy mà quyết định xa nhà, vào SG đi học và bám trụ lại mảnh đất này. Nơi đây, mình không có người thân nhưng bản tính tự lập đã giúp mình vượt qua tất cả. Nhớ nhà có, vất vả có và không tránh khỏi những lúc chán nản nhưng chưa bao giờ nghỉ tới hai từ "bỏ cuộc". Tình yêu của mình bi giờ đã dành cho SG rồi. Mình thích mỗi sáng chủ nhật ra đường sớm, chạy xe vòng vòng hay ngồi cafe vỉa hè ở những khu chung cư cũ. Mình thích mỗi buổi chiều chạy ra công viên tập thể dục, đánh cầu, ăn bánh tráng và giành nhau ly nước mía. Mình thích sự niềm nở, vô tư, hoạt bát của con người nơi đây. Và mình yêu tất cả những tiếng rao, tiếng chổi của cô lao công khi đêm về... Và thích được mặc đồ tự do ra đường, không phải khuôn phép như ở nhà. Nhưng đôi khi mình ghét sự xô bồ, ồn ã của nó. Ghét mỗi sớm mai ra đường đi làm với dòng người đông nghẹt, ghét cái tắc đường mỗi buổi chiều... Nhưng chỉ là đôi khi thôi nhé. Thiếu nó, mình sẽ rất nhớ, nhớ lắm.
    Cuộc sống sau khi ra trường của mình chẳng khá hơn trước bao nhiêu và còn phải lo toan nhiều thứ nhưng nó là động lực để mình cố gắng, nỗ lực hơn. Bố nói tôi đã yêu SG, quên quê mất rồi. Nhưng chẳng bao giờ như thế cả. Tôi vẫn nhớ cái ao to trước nhà, nhớ cái đống rơm vàng khu mùa về, nhớ cái khoảnh sân nho nhỏ nhà tôi, nhớ tiếng lợn, tiếng gà mỗi buổi sáng. Nhớ mùi men mỗi sáng của mẹ. Nhớ những gương mặt thân thuộc đã khắc sâu vào tim tôi. Nhớ cái làng quê nho nhỏ và nhớ cả những buổi sáng rủ nhau í ới tới trường. ^_^. Đấy , vậy mà bố bảo tôi quên.
    Bây giờ, tôi đã có hai quê. Nếu Tế Hanh nói " quê hương là nơi chôn rau , cắt rốn" nhưng với tôi, nơi nào tôi sống nơi đó chính là quê.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 142 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cttcts Xem bài viết
    Thân chào anh chị em

Có nhiều lý do khiến chúng ta phải xa quê hương và sống 1 mình. Chúng ta hầu hết phải trải qua cv khó khăn, cơm áo gạo tiền, về nhà vứt đồ đạc đổ người xuống giường tìm ..muỗi trên trần nhà, nghĩ cách để sống và tạo ra cũng như tận dụng cơ hội để tồn tại tốt hơn. Cũng có khi chán cảnh nằm nhà thì phi ra đường lang thang như thằng hâm hoạc con hâm. Anh chị em nào đồng cảnh ngộ thì chia sẻ tâm sự chút cho vui.

Chủ top ợ,

Mình cũng xa quê mười mấy năm trường... Buồn tủi và cô đơn lắm... Buồn nhất là ko có người bạn tri kỷ... Chủ top ở đâu thế, bữa nào hẹn cafe cho khuây khỏa tí đi nha!!!
    Nick Y!M: bexiu111
    Cell phone: 0907968180

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em sinh viên mới ra trường, quyết định vào Sài Gòn lập nghiệp, cũng khó khăn đây
    • 725 Bài viết

• 827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khoanglang12 Xem bài viết
    Em sinh viên mới ra trường, quyết định vào Sài Gòn lập nghiệp, cũng khó khăn đây
    Cố gắng lên em, chúc em lập nghiệp thành công và luôn có người giúp đỡ nhé. Em học ngành nào vậy?