Học nghề hay bằng mọi giá phải đi đại học

• 0 Lượt chia sẻ
  • 381 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

1 5
    2 5
    3 5
    ...
    ....
    8 5
    tám 5, 8 5, tám năm mất rồi
    tôi đã không học đại học, tôi đã học nghề
    tôi đã tiến vào cuộc đời với sự hào hứng
    quá nhiều nghề
    đặt cái của mình xuống bạn nhé, cái tôi của "bạn" im lặng nhé. Tôi sẽ kể cho các bạn nghe câu chuyện về cuộc đời

câu chuyện được viết bởi kẻ lang thang

.... Con đường tôi đi....

Bạn sắp được đọc một câu chuyện về cuộc đời.
    Bạn có thể khóc, có thể cười ở đây. Ở đây là đâu? Tôi cũng không biết nữa, không còn bạn bè. Nếu có cơ hội, tôi xin nhắn lại cho các bạn.
    CHẲNG CẦN VIẾT HOA ĐÂU?
    ai quan tâm, ngoài cuộc đời này cố gắng tồn tại. Hãy thi đại học nhé, hãy sống một cuộc đời tuyệt vời cùng những người bạn. Đừng vào cuộc đời quá sớm! Đừng học nghề nào cả. Tôi đang ở đây!

chương 1: con đường tôi đi…công trường lặng im
    1545092_186088798252131_979356836_n

tôi có thể ngắm nhìn con đường ấy, trên nơi này, trên tầng 16. Của một nơi nào đó, tôi cứ tưởng cơ khí, từng cơ bắp ngôn tình. Không đâu!

sự mệt mỏi từ cơ bắp! Khác với giấc mơ. Cuộc đời!
    ở một nơi cao, một tháp đang xây dựng 26 tầng, vào lúc 7 giờ 59 phút bạn sẽ nghĩ gì?
    cơ bắp tôi mệt mỏi khủng khiếp, tôi muốn ăn một thứ gì đó?
    tôi đã có một ý định bỏ trốn nhưng về thử thách ư?
    trải nghiệm ư? Tôi sẽ không bỏ cuộc. Cũng tối, đèn đường xa phía trước tháp đã sáng lòa
    còn một tiếng nữa tôi sẽ được ngủ thôi. Tôi thề với bạn rằng, tôi sẽ nằm im.

• tôi đã đến nơi này như thế nào?

Vẫn như mọi câu chuyện, ai cũng đến với thế giới bằng như ngây thơ. Ngôn tình đã tiêm nhiễm, hay học nghề cơ khí làm ngay với mức lương 6 triệu. Vừa có cơ bắp, vừa có tiền…..
    Tôi học cơ khí ở một trường cạnh ngay ngôi trường cấp 3 tôi theo học
    tôi lập tức nịnh bố, bố mua luôn cho tôi một chiếc xe máy mới cứng. Tôi đã phải đi xe đạp đến buổi hen thực tập này, cả lớp tôi sắp được đi đâu đó và sẽ có tiền ngay.
    ôi thực tập và có ngay tiền, người đàn ông tên Quýnh bước lên bục lớp nói một điều gì đó.
    công trường, mình sắp được đi công trường
    Hà Nội! Mình còn chưa sẵn sàng
    ô tô đậu ngay cổng, và tất cả về chuẩn bị hành lí lập tức có thể lên đường
    Tôi háo hức như một kẻ điên, tôi lao lên và nói rằng: “cháu đi xe máy riêng?”
    Ồ!
    trải nghiệm trên những chặng đường
    “100 ngàn”
    Má ơi! Mẹ ơi ngay lập tức tôi có 100 ngàn của ông ấy đổ xăng đầy bình. Ồ cả lớp kinh ngạc chưa?
    tôi lén lút về nhà, bước vào không có ai…mở cổng, xé ngay một mảnh giấy viết đè vào bình nước.
    … Con ĐI ĐÂY, THỰC TẬP HÀ NỘI THÁNG 6 TỶ, SÁU THÁNG NỮA CON VỀ …
    LẤY QUẦN ÁO, MÀN CHĂN
    ăn trôm chiếc xe mới cứng
    và lên đường

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình không tự hào khi các bạn đọc câu chuyện này
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có ai học nghề tóc như mình không? Mình cũng không học đại học mà theo nghiệp tóc. Vừa tốt nghiệp cấp 3 cái là xách balo đi học nghề trên Hà Nội luôn. Học ở học viện tóc LK ( cũng lâu lắm rồi giờ không biết học viện đấy còn đào tạo không nữa, đấy là những năm 2012). Mình học 4 tháng rồi đi làm phụ ở salon luôn. Cũng vất vả cày bập mặt các kiểu con đà điểu, 4 năm đại học của các bạn vui vẻ sung sướng như thế nào thì mình lại vất vả ngược lại y như thế. Chỉ may cái là sau 3, 4 năm đấy thì mình cũng ổn đinh, có salon riêng, có sự nghiệp riêng
    Cái gì cũng có giá của nó