TIN TÀI TRỢ.

Hãy chia sẻ những mong muốn của mình: Các cô giáo mầm non thân mến!

• 4 Lượt chia sẻ
  • 1.5K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Xin chào các bạn là mem của WTT, hiện đang là giáo viên mầm non.

Mình lập topic này với mục đích mời các bạn cùng vào đây chia sẻ những mong muốn của mình đối với công việc khi các bạn là các cô giáo, chăm sóc và dạy dỗ các cháu trong độ tuổi mầm non, tương lai của đất nước.

Mình cho rằng giáo viên là một nghề cao quý, và giáo viên mầm non còn là nghề cao quý và đáng được trân trọng nhiều hơn nữa.

Trên diễn đàn mình hiện nay có rất nhiều topic của các trường mầm non, các bố mẹ là phụ huynh vào sinh hoạt, chia sẻ kinh nghiệm, mong mỏi của mình khi gửi con đến trường.

Nhưng mình lại chưa thấy có topic là nơi để các cô giáo mầm non được dịp tâm sự về nghề nghiệp, chia sẻ những mong mỏi của mình trong công việc. Mình tin là điều này sẽ rất có lợi cho những người làm trong ngành như bọn mình: biết được tâm tư, nguyện vong của các cô giáo.

Xin cảm ơn tất cả mọi người và mong được các bạn cùng vào bày tỏ, chia sẻ.

Thân mến.
    Khó khăn giúp con thêm nghị lực.
    Tình yêu thương giúp con thêm tự tin.
    .................................................. ..........
    Play, Learn and Grow together with KG
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 161 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

minh cũng là cô giáo mn. hiện mình đang công tác tại tg tư thục, mà bạn biết đấy ở trg tư thì phụ huynh đòi hỏi cô giáo cao hơn về mọi phưowng diện. Nên nhiều lúc mình cảm thấy mệt mỏi lắm, nói thật nhiều lúc hết yêu nghề luôn.mình cũng đã có ý định mở một topic để cùng chia sẻ với các cô giáo mn, nhưng chưa thực hiện đc. he he nhưng đã có bạn mở rồi , Thật là tuyệt vời:Laughing: .
    Mình cũng mong sẽ có nhiều cô giáo mn vào để aùng chia sẻ những quan điểm hay kinh nghiệm...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Vậy bạn cho mình biết bạn mong muốn những điều gì trong nghề nghiệp đi, được không?

MÌnh thấy có một số bạn mới ra trường chỉ muốn làm ở đâu lương thật cao. Chỗ khác offer lương cao hơn là thôi chỗ cũ ngay, có đúng thế không?
    • 2,452 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gau & Tho Xem bài viết
    Vậy bạn cho mình biết bạn mong muốn những điều gì trong nghề nghiệp đi, được không?

MÌnh thấy có một số bạn mới ra trường chỉ muốn làm ở đâu lương thật cao. Chỗ khác offer lương cao hơn là thôi chỗ cũ ngay, có đúng thế không?
    mẹ nó nói thế đụng chạm quá đấy. làm gì thì làm lương phải xứng đáng với công sưac bỏ ra. ở trường chất lượing cao đòi hỏi giáo viên phải quan tâm, chăm sóc các bé nhiều hơnnên các cô cũng chịu sức ép nhiều hơn. học phí trường thu cao hơn đồng ý là còn nhiều khoản phải chi nhưng tớ nói thật lương cô giáo mầm non bèo lắm.
    EPUop7 6Cf3p7 2VHbp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 903 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

thời gian làm việc ít đi, lương đảm bảo đủ sống để yêu nghề, được tôn trọng, ý thức và nhận thức của phụ huynh và cả xã hội được nâng lên, để cùng có trách nhiệm với cô giáo dạy dỗ con em mình.
    Với ban nghành, hãy thực tế hơn, đừng bệnh thành tích nữa. gỡ bỏ bớt áp lực cho giáo viên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ.

Phải công nhận mẹ nó nói đúng. Cá nhân mình cũng đồng ý là nên giảm thời gian làm việc cho giáo viên. Thậm chí còn phải ép các cô nghỉ ngơi ( nếu các cô nói không cần thiết). Giảm stress cho các cô giáo thì các cô phục vụ học sinh cũng tốt hơn!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng là giáo viên mầm non đây. Nói thật mình đâng thấy mệt mỏi mỗi khi lên lớp. Quá nhiều áp lực và bất công. Phía quản lý thì mong muốn nhận nhiều cháu vào càng tốt, phụ huynh thì yêu cầu cháu tuyệt đối hoàn hảo ngay khi tuần làm quen. Thế là 2 - 3 có khi cả 4 cháu vào 1 lúc. Thế rồi không quan tâm đcj hết có phụ huynh ra đi.Nhà quản lý không nói nhưng ra mặt đổ lỗi cho các cô.
    làm trường tư phụ huynh cứ tưởng giáo viên lương cao nên coi các cô như osin nhà mình. Nhiều lúc gặp phụ huynh xin phép phải nói ra từ này "Vô văn hóa" mà vẫn phải chịu đựng.
    Nhiều đêm về khóc vì nghề mình đã chọn. Chán
    May mà có topic này để mình trút bỏ áp lực.
    • 161 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

nói thật với các bạn, mình thấy trg nghề giáo, nghè giáo viên mn vủa mình là bọt bèo nhất. Phụ huynh thì cái gì cũng cô giáo, con ko ăn đc cũng cô giáo..... ngay cả việc con ko vệ sinh đc cũng cô giáo. Còn quản lí thì lúc nào cũng muốn các cô phải đc như thế này thế kia. lớp ít học sinh cũng do cô. Rồi đủ thứ chẳng biết đâu mà làm. Tớ cảm thấy mỗi lần lên lớp cảm thấy nặng nề rồi khó chịu. Có phụ huynh hiểu cho gv thì ko sao, còn những phụ huynh ko hiểu thì trời ơi ko biết là họ để cái học thức của họ ở đâu nữa mà nói ra nhiều lời làm các cô chẳng còn tí long tự trọng nào. Thế mà các cô vẫn phải cười nói chấp nhận ko thì xì căng đan xảy ra liền
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Mọi ngu­­­­­ò­i ạ! Mình tin là giám hiệu của nhiều tru­ò­ng mẫu giáo sẽ vào đây để tham khảo ý kiến của mọi ngu­ò­i đấy! Cho nên các bạn càng nói ra nhũ­ng suy nghĩ của mình thì họ sẽ càng hiểu ho­n để thông cảm ho­n cho khó kha­n trong công việc của các bạn.

Ngoài ra, mình cũng mong đây sẽ là no­­i để các bạn có thể xả stress, để ... rôi cuối cùng là phục vụ các cháu cho tốt hon.:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Úp topic lên để các bạn cùng vào xả stress nào!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 26 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thực sự mình thấy GV mầm non thật vất vả. Vì 1 lớp chỉ có 1, 2 hoặc cùng lắm 3 cô là cùng, mà có đến hai mấy cháu. Nhiều khi thấy con cái không được chăm chút cẩn thận cũng ngán, nhưng nghĩ lại cũng rất thông cảm với các cô, mình mà trông 2 đứa 1 ngày đã mệt rồi, huống chi lớp mấy chục cháu. MÀ LƯƠNG THÌ THẤP:Sad:
    • 174 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Các bạn gv mầm non thân yêu ! Nghề các bạn vất vả các mẹ ở đây đều hiểu và rất thông cảm vì ai cũng có con nhỏ. Nhưng các bạn thử nghĩ xem có nghề nào mà không vất vả không? Nghề đòi hỏi lương càng cao thì trách nhiệm càng lớn, áp lực càng nhiều. Nghề không đòi hỏi trí óc lại cần sức khỏe, tay chân. Cái chính là các bạn có yêu nghề mà mình đã chọn, có tâm với nó thì đã là tốt rồi. Các bạn trách phụ huynh các cháu chả biết để học thức ở đâu mà nói mất lòng tự trọng, vô văn hóa (cái này mình không đồng ý với phụ huynh nào cư xử như vậy), phụ huynh thì cái gì cũng cô giáo (cái này thì mình thông cảm được vì họ gửi con chỉ mong muốn yên tâm để đi làm không trông cậy cô giáo thì biết trông cậy ai?), ..... . Ngược lại, các bạn cũng phải xem lại có những giáo viên mầm non đã đủ tư cách trách mắng phụ huynh chưa? Các bạn vào xả stress, chia sẻ kinh nghiệm dạy học, mình rất ủng hộ. Nhưng đừng lôi phụ huynh các cháu ra mà xả stress, nói này nọ. Xã hội là thế có, người này người khác. Có nhiều giáo viên mần non rất tận tâm với nghề, yêu trẻ và ngược cũng có giáo viên mần non chưa có tâm như ở rất nhiều bài báo lên án hành động đánh trẻ khi ăn, bịt miệng trẻ bằng băng keo vì dỗ không nín dẫn đến trẻ chết ngạt... và phụ huynh cũng thế. Có nhiều người rất tôn trọng giáo viên vì chính họ chăm dạy con em mình. Không phụ huynh nào muốn để mất lòng giáo viên nuôi dạy con em mình cả. Do vậy khi trách người thì hãy xem lại mình. Mình không tin là người giáo viên tốt, có tâm với nghề lại bị phụ huynh nói những câu "vô văn hóa" "làm mất tự trọng" như vậy. Mình có vài chia sẻ vì Mình rất tôn trọng nghề của các bạn vì đó là nghề cao quý. Chúc các bạn vui vẻ và yêu nghề.
    Hãy yêu nhau đi :Rose::Rose::Rose:
    • 89 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Mình rất thông cảm với các giáo viên mầm non. Cu nhà mình gần 2 tuổi, 1 mình mình trông mà mệt hết cả người. Các cô phải trông hơn chục đứa như thế thì mệt lắm chứ. Nhiều mẹ trông mà còn để ngã con, các cô dù cẩn thận cũng có lúc nọ kia chứ (tất nhiên là không thể để đến mức đánh mắng, bịt mồm, bịt miệng các cháu rồi).

Con mình đi nhà trẻ 1 tuần đầu thì nghỉ tới 3 vì ho, khóc sưng cả mắtt. Vẫn tươi cười gọi điện cô cho cháu nghỉ thêm mấy ngày vì blah, blah..." Ôi trẻ con ho, khóc khi mới đi nhà trẻ là thường mà, các cô chắc mệt với cháu hơn mình ấy chứ". Mà các cô lớp con mình cực kỳ mềm tính nhé. Con mình nghỉ học thỉnh thoảng gọi điện hỏi thăm. Các cô lại cảm thấy có lỗi vì cháu ốm và nghỉ mất 3 tuần.
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

lắng nghe
    • 435 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Theo mình có hai loại trường:
    1. Cháu đông + cô ít + lương ít (thường là trường công hoặc tư thục nhỏ) --> Ko thể nào chỉ bằng lương tâm và sự yêu nghề để kiên nhẫn suốt ngày, suốt tháng, suốt năm được phải ko a?
    2. Cháu vừa phải + cô đủ người + lương bổng tốt (trường tư thục chất lượng cao) --> Nói chung rất OK nhưng mà phí lại cao và quá cao:Crying::Crying::Crying:
    Nếu có điều kiện thì cho con vào trường loại 2 là tốt nhất, nhưng như nhà mình chỉ có điều kiện cho con vào trường loại 1 thôi, vì vậy nói thật với các cô cũng nhiều nỗi lo lắng lắm. Không biết các cô cần gì từ phía phụ huynh?
    Nói thật, nhiều khi mình cảm tưởng các cô có thể do mệt mỏi lâu quá nên hết tất cả lòng yêu nghề rồi (mà thực tế thì cũng có cô không có lòng yêu nghề để hết nữa cơ).
    Phụ huynh thì có nhiều loại người, có người tốt, người xấu nhưng theo mình nghĩ thì con họ đâu có lỗi gì! Chỉ mong các cô hiểu được như vậy để coi các cháu như nhau....
    Mình nói vậy ,các cô đừng giận. Chỉ là mình muốn các cô hiểu tâm tư của phụ huynh và cố gắng các cô nhé!
    Tặng các cô thật nhiều hoa :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    "Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ"