Hành trình đi tìm lại niềm tin vào bản thân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 914 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình muốn lập topic này để ghi lại những tiến bộ trong việc xây dựng sự tự tin . Thực ra đây chỉ là một câu trả lời trong rất nhiều câu hỏi mình tự đặt ra khi vừa qua một cột mốc của cuộc đời (mình vừa qua 30 và vừa làm mẹ) . Mình nghĩ không chỉ mình mà nhiều người khi qua một cột mốc nào đó cũng sẽ đặt những câu hỏi tương tự kiểu mình là ai ? Mình muốn gì ? Mình nên làm gì ? vv Một khoảng thời gian khá khó khăn nhưng cũng vô cùng thú vị khi tự khám phá những góc khuất của bản thân mình .

Sau một thời gian tự tìm hiểu bản thân thì mình nghiệm ra là sự tự tin của mình đã bị bào mòn từ khi nào mình không để ý nữa . Vốn dĩ nó đã ít ỏi lắm rồi (do cách giáo dục trong gia đình mình và bản tính rụt rè của mình) . Bây giờ, nó không đủ để khiến mình nói chuyện thoải mái với người lạ, để mình xin việc mới, để mình tìm đến nhưng thử thách mới ... Thành ra mình muốn xây dựng lại nó, bằng cách ghi nhận những cố gắng của bản thân . Mình nghĩ nhiều bạn cũng giống mình, biết đâu bằng cách này cũng có thể giúp những người rụt rè như mình mạnh dạn thử thách bản thân

Những chuyện mình ghi ra đây có thể rất bình thường với một số người nhưng với những người nhát như mình thì như là những bước đi, tuy nhỏ nhưng cũng giúp mình đến gần với cái đích mình tự đặt ra . Mình mong nhận được những lời ủng hô. Cám ơn mọi người trước .
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 74 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Đánh dấu để hóng, mình cũng gần như bạn, cũng đang từng bướccải thiện bản thân đây mhưng chưa khá, chỉ mhủ sẽ dạy con sống tự tin.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 7 năm
    • 1,592 Bài viết

• 4,835 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng tham gia nhé! Cảm ơn chủ top! Sẽ có nhiều cơ hội chia sẻ...
    • 5 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thử thách thứ nhất : đi dự hội thảo

Mình hay nhận được thư mời tham dự của một tổ chức về tài chính quốc tế mà mình cũng là thành viên. Viết ra đây mình muốn nói rằng học vấn cao cũng không đủ để tự tin. Trước đây nhận thư thế này mình bỏ qua luôn, vì nghĩ là đến đấy chẳng biết làm gì, gặp mọi người chẳng biết nói chuyện gì, rồi không biết người ta nghĩ gì về mình . Mình thường chọn giải pháp ở nhà; kết quả là mối quan hệ của mình với bên ngoài rất hạn chế . Mang tiếng là thành viên hàng năm phải đóng tiền lệ phí mà chẳng phát triển được quan hệ mới nào .

Lần này mình quyết định đi mặc dù phút cuối vẫn còn lưỡng lự có nên ở nhà không . Mình đến muộn 30 phút nhưng vẫn vào tham dự . Đến tiệc cocktail, muốn chuồn về với con nhưng cuối cùng quyết tâm ở lại để bắt chuyện với mấy người lạ, thấy người ta cũng như mình, nghĩa là không có gì quá cao siêu để không nói chuyện được . Tuy nhiên, lần này vẫn không dám tiếp cận với mấy người chủ trì, vì thấy nhiều người vây quanh quá, mà cũng chẳng biết bắt đầu câu chuyện thế nào . Sao nhiều người nói chuyện tự nhiên thế nhỉ ? Cái này không biết có học được không hay do năng khiếu có sẵn rồi ? Nhưng tự nhủ lần sau sẽ nói chuyện với ít nhất một người về bài phát biểu của họ, dù chỉ là một câu hỏi thôi cũng được .

Thử thách tiếp theo sẽ là : tuân thủ nhung viec đã đề ra cho một ngày

Vì mình thường đề ra rất nhiều việc, rồi cuối cùng tự nghĩ rằng mình sẽ không làm được, nên cuối cùng chẳng làm gì mấy, thành ra tự trách bản thân, không còn tin vào bản thân. Giải pháp đưa ra là chỉ đặt chỉ tiêu làm 5 việc ngày mai. Đến cuối ngày sẽ tổng kết xem thế nào
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 208 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ủng hộ chủ top, em cũng lót dép hóng

• 24 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cho em đặt gạch hóng với, làm thế nào để tăng năng lực là 1 điều rất khó
    • 667 Bài viết

• 1,854 Được cảm ơn

Em cũng giống chị về cái khoản ngại giao tiếp, bản chất rụt rè ( thừa hưởng từ gia đình nhà Ngoại), nên có nhiều cơ hội bị bỏ lỡ,
    em cũng rất muốn thay đổi theo hướng tích cực. Cũng mong các chị và các bạn chia sẻ để em có thêm động lực, thêm tự tin hơn!