Giúp em về cuộc sống làm dâu mới với ạ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 484 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào mọi người, em là thành viên mới gia nhập webtretho. Có những chuyện em không biết tâm sự với ai nên lên đây. Các chị nào rãnh nói chuyện với em ạ. Em mới lấy chồng được hơn 2 tuần, hiện tại em đang ở cùng nhà chồng, trước khi lấy chồng, nhà có hỏi em muốn ở chung hay ở riêng, vì thấy nhà thương chồng nên em chọn ở chung. Lúc đầu em rất vô tư, không nghĩ gì nhiều, mọi người nói em khờ và nói cuộc sống với mẹ chồng không có ai không khồ. Em bắt đầu bị tâm lý từ đó. Nên giờ em rất nhạy cảm. Mẹ chồng nói gì sai gì em đều cảm thấy áp lực. Hôm qua, mẹ chồng nói em là: thứ 7 chủ nhật dậy 6h dọn dẹp, lau chùi nhà cửa và đi chợ với mẹ, không được ngủ tới 7h, Sáng hàng ngày cũng phải dậy sớm xem làm được gì thì làm, không được 7h ngù dậy rồi đi làm, có mấy cái chén thôi nên không được để chồng rửa,v.v... còn nữa mà em quên mất rồi. Em đi tập yoga lúc 6h sáng mà nay em không đi tập được nữa, vì mẹ có nói lấy chồng rồi thì phải ở nhà lo cho chồng con. Tự nhiên cảm thấy buồn và tủi thân sao ấy. Con dâu thì phải như vậy hả các chị.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 48 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào em gái.
    Chị nghĩ ngay từ đầu em đã tạo áp lực, tâm lý ko thoải mái cho mình, từ đó có những suy nghĩ nhạy cảm. Có thể một số điều khá đơn giản nhưng em sẽ suy diễn và nghĩ phức tạp lên từ đó hình thành những mặc định, khoảng cách trong mối quan hệ với gđ chồng. Nếp sống của gđ chồng có thể trc khi em về làm dâu đã vậy, nên ko thể vì em hay em có thể thay đổi trong một sớm một chiều được. Em phải dung hòa và thích nghi thôi, có thay đổi đc thì cần thời gian và do bản thân em nữa. Em thử chủ động thân thiện và gần gũi với gia đình xem, biết đâu có những điều 2 bên chưa hiểu hết, chưa thẳng thắn chia sẻ và nói lên suy nghĩ của mình.
    Như gd chị em dâu chị rất ngoan và tình cảm. Khi đi với mẹ chồng luôn chủ động khoác tay, chủ động gần gũi mẹ chồng, tâm sự nói chuyện...nhiều lúc ra ngoài người ta cứ nghĩ là con gái. Với bố chồng cũng quan tâm như thế. Thực sự gđ chị rất dễ và thoải mái nhưng bản thân cô bé coi ko tạo bất cứ áp lực nào, dâu là con gái. Nên mọi thứ chị thấy rất tốt và cũng rất vui khi có thêm cô em gái tít tít trò chuyện, đi chơi, mua sắm...hơn là cậu em trai ít nói của mình . Nên em có thể kiếm thêm đồng minh là chị /em gái chồng (nếu có).
    Mọi chuyện dần dần sẽ ổn thôi, bởi vì chị nghĩ điều gì xuất phát từ tình cảm và sự chân thành sẽ được đáp lại .
    "Đừng nhầm lẫn tính cách tôi và thái độ tôi. Tính cách của tôi nói lên con người tôi, còn thái độ của tôi tuỳ thuộc vào con người bạn".
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dạ, em cảm ơn chị ạ. Em đang cố gắng dung hòa và thích nghi với gia đình, gạt bỏ những suy nghĩ trước giờ. Hy vọng mọi chuyện sẽ tốt hơn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 48 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Ko có gì em, cố gắng lên rồi mọi thứ sẽ ổn thôi
    "Đừng nhầm lẫn tính cách tôi và thái độ tôi. Tính cách của tôi nói lên con người tôi, còn thái độ của tôi tuỳ thuộc vào con người bạn".
    • 90 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hãy thoải mái 1 chút, nghĩ mình nên biết ý là dc, đừng nên quá tạo áp lực cho mình kẻo khổ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)