Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Giảm stress chốn văn phòng ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 912 Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Văn phòng như là ngôi nhà thứ hai đối với những ai làm việc công sở, bởi thời gian chúng ta đi làm cũng tương đương với thời gian chúng ta ở nhà vậy. Thế nên mới nói môi trường làm việc rất quan trọng, nó có thể cho chúng ta niềm vui, sự phấn chấn và yêu đời, cũng có thể làm cho chúng ta mệt mỏi bởi hàng loạt những áp lực.

Mình là nhân viên chăm sóc khách hàng trong một công ty truyền thông, bạn biết đó công việc của nhân viên CSKH đa phần là giải quyết khiếu nại và than phiền, nên mình thường xuyên phải chịu áp lực từ phía khách hàng, có người than phiền nhưng còn chút lịch sự, còn có người…phải nói là chao ôi..vừa gặp mình là mắng xối xả một trận, có khi còn có từ ngữ thô tục nữa chứ :Crying:. Mặc dù mình rất yêu thích công việc này, nhưng nhiều lúc cũng không tránh khỏi những phiền muộn, có hôm mình còn mang nổi bực tức đó về nhà và y như rằng giận cá chém thớt vậy. Mọi người có ai có kinh nghiệm về cách giảm stress và trút hết muộn phiền nơi công sở thì chia sẻ cho mình với nhé. Xin cám ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11,983 Bài viết

• 5,939 Được cảm ơn

lúc nào .cảm thấy mình bực tức thì kiếm 1 chỗ nào đó .hét thật to vào.
    ko thì .đi dạo.tắm mát.ngủ .ko nghĩ gì về cv nữa.khi về nhà.
    Tỉnh
    Việt Nam nghèo vì
    https://www.webtretho.com/forum/f26/v...-gioi-1549918/
    Đường đi của đồng tiền
    https://www.webtretho.com/forum/f26/d...g-tien-753988/
    Lạm phát.Xót xa vì 'bão giá"..
    https://www.webtretho.com/forum/f26/x...ao-gia-693250/
    Tô Linh Hương 24 tuổi, làm Chủ tịch Hội đồng Quản trị Vinaconex
    https://www.webtretho.com/forum/f26/t...conex-1222198/

Tạm biệt nhé dù ta không gặp lại
    Xin đừng quên kỷ niệm ban đầu
    Có những cánh chim khi rời tổ ấm
    Lướt xa rồi nhưng lòng vẫn bên nhau

Xuân.Hạ.Thu.Đông.
    Nước hòa mình vào Sông.Sông chảy ra ngoài biển.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tôi thật sự yêu thích công việc của mình, đã làm với cả lòng say mê và nhiệt tình, nhưng sau một thời gian tôi đã cảm thấy phiền muộn, bực dọc và bất mãn.

Ngoài những áp lực công việc, thói hạch sách, khó dễ của đồng nghiệp, sự khó chịu của đối tác, thì việc phải đối mặt hằng ngày với sự bất công trong cách cư xử thiên vị của sếp (như thăng chức, tăng lương, khen thưởng…) cũng phần nào là nguyên nhân làm giảm hiệu suất công việc.

Song với kinh nghiệm của vài ba lần “nhảy việc” tôi nhận ra rằng “chạy trời cũng không khỏi nắng” ở đâu cũng không khỏi những chuyện đại loại thế, cuộc sống đôi lúc thật sự khó thở, nặng nề và mệt mõi!

Có cách nào để dẹp bỏ hết phiền muộn và hóa giải chúng để sống vui vẻ hơn? Rất mong nhận được những lời khuyên chân thành của mọi người!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình đang làm thiết kế trong một cty chuyên về cung ứng nguồn nhân lực & thiết kế website. Thời gian làm việc của mình cũng chỉ gần 3 tháng thôi. Nhưng ngoài một môi trường mới còn bỡ ngỡ với mình. Đồng thời mình còn phải đối đầu rất nhiều công việc: nào là vừa phải lo phần công việc dang dở của công ty mà người cũ nghĩ việc chưa hoàn thành xong, nào là cả khối dự án mới cty mới nhận về… Mình phải làm việc mà lúc nào đầu óc cũng căng thẳng, không một phút nghỉ ngơi. Mọi người cũng biết đó, là một designer mà đầu óc không tập trung thì làm sao làm việc có hiệu quả tốt được đây?

Hiện tại trong cty chỉ có một mình đảm nhận vị trí thiết kế website nên không thể chia sẻ công việc cùng ai được. Mình thường hay tự nhủ rằng: ”hãy cố gắng lên, mọi việc rồi cũng sẽ tốt đẹp hết thôi”. Nhưng không biết mình có thể duy trì công việc được không nữa. Mình đang tìm mọi cách với hy vọng có thể giảm bớt áp lực và có thể giải quyết mớ hỗn độn của công việc hiện tại ở cty.
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình làm ở bộ phận chăm sóc khách hàng của một công ty dịch vụ. Có những khách hàng rất dễ chịu, vui tính, đôi lúc mình vui lây với họ. Nhưng nhiều khi mình cũng bị khách hàng “quay như dế”, phải xử lý hết việc này đến việc kia. Nào là khiếu nại, bắt lỗi bắt phải; nào là chạy việc từ A đến Z cho họ. Mệt mỏi, căng thẳng dễ sợ. Vậy mà vẫn chưa yên đâu, mình còn gặp cảnh “ngoại đối nội kháng” nữa. Quản lý thì giám sát từng chút một, hở sai sót một chút thôi là xét nét, kiểm điểm. Bởi vậy, tâm lý “run sợ” của mình cũng từ đấy mà ra. Đồng nghiệp thì nạnh hẹ trong việc tiếp khách hàng, chèn ép nhau để chứng tỏ mình, không biết lúc nào họ thật, lúc nào không. Muốn “trong ấm ngoài êm” mình phải âm thầm chịu đựng.

Bây giờ mình đi làm chỉ để kiếm bữa cơm, chứ chẳng thiết đến nhiệt huyết nữa. Mình chẳng còn biết mình sẽ sống “muôn màu muôn mặt” đến lúc nào đây. Mình muốn được là chính mình.
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoconhoaianh Xem bài viết
    Mình đang làm thiết kế trong một cty chuyên về cung ứng nguồn nhân lực & thiết kế website. Thời gian làm việc của mình cũng chỉ gần 3 tháng thôi. Nhưng ngoài một môi trường mới còn bỡ ngỡ với mình. Đồng thời mình còn phải đối đầu rất nhiều công việc: nào là vừa phải lo phần công việc dang dở của công ty mà người cũ nghĩ việc chưa hoàn thành xong, nào là cả khối dự án mới cty mới nhận về… Mình phải làm việc mà lúc nào đầu óc cũng căng thẳng, không một phút nghỉ ngơi. Mọi người cũng biết đó, là một designer mà đầu óc không tập trung thì làm sao làm việc có hiệu quả tốt được đây?

Hiện tại trong cty chỉ có một mình đảm nhận vị trí thiết kế website nên không thể chia sẻ công việc cùng ai được. Mình thường hay tự nhủ rằng: ”hãy cố gắng lên, mọi việc rồi cũng sẽ tốt đẹp hết thôi”. Nhưng không biết mình có thể duy trì công việc được không nữa. Mình đang tìm mọi cách với hy vọng có thể giảm bớt áp lực và có thể giải quyết mớ hỗn độn của công việc hiện tại ở cty.
    Ngày xưa mình đã từng làm ở 1 nơi công việc rất bận và stress. Thời gian không có cho chính bản thân mình. Mình đã chuyển việc, công việc mới lương cao hơn, không có nhiều thời gian rảnh rỗi nhưng chí ít hết năng suất 8 tiếng là mình có thể ra về lúc 5 ruỡi. Chưa từng được về sớm như vậy, giờ tan làm lúc còn ánh mặt trời, thấy đời rất đẹp. Tớ thấy Nhật họ làm nhiều và khá stress nhưng sau giờ làm họ có relax, đỡ đi rất nhiều. Mọi người nên cafe, ốc ếch sau giờ làm để xả stress với bạn bè rồi hãy về. Tớ thích cách này.
    • 2,116 Bài viết

• 1,643 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    giảm stress chốn văn phòng bằng cách : trốn văn phòng :Laughing:
    Tìm hội nhóm giao lưu kết bạn có cùng sở thích, mục tiêu nghề nghiệp để trao đổi, giúp đỡ nhau trong công việc các lĩnh vực
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng có tâm trạng như bạn. Lúc đầu khi đối diện với những điều như thế mình thấy ấm ức lắm, nhưng bây giờ thì mình đã tìm ra được bí quyết riêng.

“NỖI BUỒN 2 GIÂY”. Mỗi khi gặp phải những điều tồi tệ và những lời nói khó nghe từ những người xung quanh, mình chỉ cho phép mình buồn 2 giây thôi.

Mình tự nhủ rằng cho dù có buồn lâu hơn nữa thì tất cả cũng đã xảy ra rồi, những gì họ nói cũng đã nói rồi. Không thể làm gì với quá khứ, tại sao mình không nhìn về tương lai để vui hưởng những thứ tươi đẹp hơn!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Như bạn biết đấy, khả năng chịu đựng là điều sống còn chốn công sở. “Mười điều nhịn chín điều lành” mà bạn. Dù mình đúng hay sai, khách hàng vẫn là thượng đế bạn à. Bạn cứ nghĩ đó chỉ là vai trò của mình thôi. Khách hàng có la mắng thế nào thì chỉ là xúc phạm đến công việc bạn thực hiện mà thôi. Không ai có thể đụng đến nhân cách của bạn được. Mình vẫn là mình bạn à. Bạn cứ xem như mình đang “luyện võ công” về sức chịu đựng của mình. Điều đó sẽ tốt cho công việc tương lai và cả cuộc sống cá nhân của bạn nữa. Chúc bạn vui vẻ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_SuNa Xem bài viết
    Văn phòng như là ngôi nhà thứ hai đối với những ai làm việc công sở, bởi thời gian chúng ta đi làm cũng tương đương với thời gian chúng ta ở nhà vậy. Thế nên mới nói môi trường làm việc rất quan trọng, nó có thể cho chúng ta niềm vui, sự phấn chấn và yêu đời, cũng có thể làm cho chúng ta mệt mỏi bởi hàng loạt những áp lực.

Mình là nhân viên chăm sóc khách hàng trong một công ty truyền thông, bạn biết đó công việc của nhân viên CSKH đa phần là giải quyết khiếu nại và than phiền, nên mình thường xuyên phải chịu áp lực từ phía khách hàng, có người than phiền nhưng còn chút lịch sự, còn có người…phải nói là chao ôi..vừa gặp mình là mắng xối xả một trận, có khi còn có từ ngữ thô tục nữa chứ :Crying:. Mặc dù mình rất yêu thích công việc này, nhưng nhiều lúc cũng không tránh khỏi những phiền muộn, có hôm mình còn mang nổi bực tức đó về nhà và y như rằng giận cá chém thớt vậy. Mọi người có ai có kinh nghiệm về cách giảm stress và trút hết muộn phiền nơi công sở thì chia sẻ cho mình với nhé. Xin cám ơn.
    Làm bên bộ phận CSKH giải quyết khiếu nại và than phiền cho khách hàng thì việc nhận những trận mắng vô tội vã là vần đề mình không thể tránh khỏi bạn đâu àh.

Con người khi đã có nỗi phiền muộn ai cũng muốn tìm nơi nào đó để giải bày, tâm sự. Khách hàng cũng vậy, nếu họ không hài lòng khi sử dụng sản phẩm của cty bạn họ cũng muốn tìm đến cty bạn trút giận. Khi không làm chủ được bản thân và kèm chế được cảm xúc thì lúc đó họ sẽ cho bạn nhận một trận mắng xối xả cho hả cơn giận trước rồi mới nghĩ tiếp chuyện sau đó đấy. Cũng như bạn, đôi lúc bạn cũng đem phiền muộn ở Cty về nhà để “giận cá chém thớt” đó thôi. Những lúc gặp tình huống như vậy bạn hãy cho rằng: “Khách hàng đang than phiền, trách móc về sản phẩm, dịch vụ của cty mình chứ không phải than trách về chính con người mình”. Hãy cố gắng kìm chế, tập trung nghe họ họ giải bày rồi sẽ có hướng giải quyết tốt thôi bạn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,796 Bài viết

• 3,612 Được cảm ơn

Áp lực công việc chốn văn các cty, trung tâm là thế, còn chốn nhà nước thì thế nào các bạn nhỉ ?

Nơi nhà nước áp lực không kém, tuy thời gian nhàn hơn tí chốn kinh doanh sản xuất, nhưng thế lực "COCC" " 1 người làm quan cả họ được nhờ" cạnh tranh quyết liệt.

Nếu lỡ ai mà không trong môi trường COCC mà tự lực cánh sinh thì điều đáng quý, họ thể hiện năng lực, sở trường chuyên môn, làm việc bằng chính chất xám của mình nhưng luôn bị chèn ép, đố kỵ và bị đè vô điều kiện.

Stress này rất khó chịu, muốn bức nhưng hoàn cảnh không cho phép nên đành ngó lơ .... tất cả cũng vì chén cơm cho bản thân và gia đình.

Nhiều lúc mình đây muốn mén tất cả, hét cho lớn, gào cho to.... nhưng ai nghe ?, ai thiệt ? ai cho rằng mình đúng, có năng lực, làm được việc,.... ???????

Thế đấy các bạn ạ. Ra ngoài làm mức thu nhập cao hơn đấy, thỏa sức cống hiến, nâng cao tầm nhìn,... ai cũng ra hết thì chốn lương 3 cọc 3 đồng thế nào ? Mình rất được như thế nhưng tâm lại yêu quê, yêu người dân chất phát quanh năm với ruộng vườn nên không ý định rời xa đành chấp nhận gánh stress vào người.

Nhiều khi bức quá, đóng cửa phòng hét cho thật to vào, ra rửa mặt phát, ngồi một mình nơi yên tịnh hoặc là chạy một mạch ra sân chơi thể thao. Chơi thể thao là điều kiện thể hiện cảm xúc tốt nhất, ta có thể hét, gào, la lối, thể hiện giận, buồn, vui mãnh liệt nhất..... mà chẳng ai phán xét hết, hi hi

Kina chọn giải pháp đấy để xả trét.........
    Có những thứ không đơn thuần là nhớ là mong
    Còn gặp nhau thì hãy cứ chào
    Giữa miền đất rộng với trời cao,
    Vui câu nhân nghĩa, tròn sau trước
    Lấy chữ chân tình gửi tặng nhau
    :Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    • 44 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

e cũng đang buồn quá.E cũng đang buồn vì nơi làm việc. Thực sự làm việc ở đây nhàn lương thấp, cũng chẳng sao vì e xác định rồi. Nhưng e ko nghĩ là đồng nghiệp có thể xấu xí đến thế. Có 1 chị 8X đời đầu thôi, nhưng rất tinh vi. Chuyên chọc ngoáy và coi mình là nhất thiên hạ. Chọc ngoáy e rất nhiều lần, nhưng e toàn coi là rác bên tai, nghe đấy nhưng ko phản ứng j, bà ấy càng tức, càng chọc ngoáy, Thực sự xác định tư tưởng rồi nhưng mà nghe những lời ấy vẫn thấy bực. Thực sự bực!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chí phải. Mình cũng đang muốn trốn đây.
    • 630 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

ôi, em đang là SV mà nghe các mẹ nói e cũng thấy sợ rùi. Nhưng cũng phải đấu tranh mà sinh tốn thôi. Ai cũng phải trải qua thôi mà
    • del
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 12 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cách của mình là đi học nhảy mỗi tối: hiphop, rap, break dance, classic dance mình chơi hết. cảm giác nhẹ nhõm cực kỳ, như dc vứt bỏ hết mệt mỏi của một ngày làm việc