Em hơn anh 20 tuổi mất rồi...

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.35K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 150 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Câu chuyện này không thực sự của mình, mình là nam và mình muốn kể về dì của mình đây..

Mỗi năm đến tết là thấy bạn bè than trời vì cứ bị gia đình hỏi chuyện "Bao giờ lấy vợ/lấy chông?" nhưng may sao mình thì không dính mấy cái đó. Sở dĩ nhà mình hơi đặc biệt, ba mình là ở rể, cả nhà ở cùng ông bà ngoại, và một dì em gái mẹ nữa.

Dì năm nay đã hơn 40 tuổi rồi, là giáo viên dạy văn cấp 2 và chưa kết hôn, mặc dù nhìn ảnh ngày xưa cũng đủ thấy dì là người đẹp nhất nhì khu này. Mình từ bé đã hay gặp cảnh bà ngoại cố mối lái Dì người này người kia nhưng Dì cự tuyệt đến cùng, bao lần khóc lên khóc xuống, cả nhà đành buông xuôi. Nghe kể thì là người yêu của Dì ngày xưa cũng là người ngành giáo, mất trong một lần đi tình nguyện vùng cao, bị lũ cuốn và xác nhận đã mất từ đấy rồi.

Năm ngoái mình tốt nghiệp, có chụp hình kỉ yếu theo phong cách cổ điển, in vài tấm đem về nhà khoe.

Chẳng hiểu sao Dì rất thích một tấm mình chụp chung một bạn nữ. Dì còn hỏi là "Cho Dì tấm đó được không?" Mình đồng ý ngay, mình còn giữ file nên muốn có lúc nào cũng được. Rồi chiều muộn, mình nghe tiếng dì khóc khe khẽ bên phòng, tại con trai nên cũng không biết an ủi như nào nên chỉ hỏi "Dì có muốn ra ngoài đi dạo không, con chở".

Rồi hai dì cháu đi ra đường đi bộ cạnh sông. Dì nhất quyết đòi ngồi ở chiếc ghế dưới gốc phượng to nhất. Để Dì ngồi ngắm bờ sông đối diện, mình ngồi lướt lướt điện thoại. Bỗng lần đầu tiên, chắc cũng 3 4 năm rồi, Dì mới lại kể chuyện cũ

- Con 23 tuổi rồi nhỉ, hồi đó chú ấy cũng đẹp trai như con vậy

Mình gãi đầu gãi tai, hỏi "chú ấy" có phải người yêu Dì không, Dì cười nhẹ rồi lấy trong túi xách mang theo một cuốn sổ cũ mèm kiểu ngày xưa có ô li be bé

- Cho cháu mượn, nghe chị Thanh nói cháu từ bận lên đại học còn biết đàn ca nữa hả, sổ của Dì toàn thơ ca đấy

Mình nhận cuốn sổ đấy, đêm hôm đó ngồi đọc, dường như đã thay đổi tâm lý mình rất nhiều, và làm mình muốn gửi gắm tâm tư này lên webtretho này..

Mình luôn tự hỏi tại sao người thế hệ trước lại có thể sâu nặng đến vậy, Dì đã giữ mình một lòng một dạ muốn chờ hết kiếp để đoàn tụ với chú ấy. Trong sổ thỉnh thoảng là nhật kí ngắn gọn, thơ Xuân Diệu, thơ Chu Hoạch và những dòng viết như cắt vào lòng mình. Dì đếm từng năm, từng năm chú không còn..

" 1998, Thục 23 Lân 23 tuổi
    1999, Thục 24 Lân 23 tuổi
    2000,Thục 25 Lân 23 tuổi
    ...
    2008, Thục 33 Lân 23 tuổi
    rồi đến năm vừa rồi, "Thục 43 tuổi, Lân 23 tuổi, em đã hơn anh 20 tuổi rồi đấy"

Mình thực sự rất xúc động, khóc như mưa trong đêm, mình cũng từng yêu một cô gái, chắc gen di truyền cái tính lụy tình chung thủy của Dì mất rồi nên cũng hơn hai năm qua chẳng yêu thêm ai.

Mình thực sự muốn chia sẻ câu chuyện của Dì, một chuyện tình đẹp đẽ nhưng yểu mệnh, cũng muốn mọi người biết rằng có rất nhiều người và đối với họ tình yêu đặc biệt vô cùng, đừng vội buông và chia xa khi còn cùng ở trên trần gian này..

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 238 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Nhiều kẻ đem tình đi trao đổi
    Vài người thương nhau đến nặng lòng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 238 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Tôi thật sự rất ngưỡng mộ tình yêu của những người xưa. Họ yêu nhưng có sự tôn trọng và trách nhiên lẫn nhau trong đó. Còn tình yêu ngày nay hời hợt, chỉ yêu theo cảm xúc không có gì gọi là tôn trọng hay trách nhiệm với nhau nên dễ đổ vỡ là thế....
    • 144 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Tình yêu đôi khi chia tay không phải là điều gì quá ghê gớm. Điều đáng sợ là không còn nhìn thấy người kia tồn tại trên thế giới này nữa
    • 81 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Câu chuyện rât cảm động.. tình yêu giá như ai cũng được như vậy thì tốt biết mấy
    • 129 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Tại sao thế hệ trước lại sâu nặng đến vậy
    Giờ nhìn xung quanh, nghe những câu chuyện, đọc những bài như thế này tôi lại càng ngày càng sợ việc bản thân phải lòng ai đó
    • 68 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Giống chuyện câu chuyện của chị họ tôi. Năm đó chị ấy với ảnh tính cưới , đùng cái ảnh mất vì ung thư gan . Năm đó hai người 25t , 10 năm trôi qua rồi mà chị vẫn còn giữ tấm hình của anh ấy trên phòng , và vẫn chưa có ai khác.
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Câu chuyện của bạn làm tôi thấy nhớ tới người bạn cũ của tôi
    Lần cuối cùng tôi biết về em ấy là em ấy đang bệnh cũng yếu đi nhiều, cũng có người mới ở bên chăm sóc, chỉ là tôi hiểu cảm giác của cô này, cô ấy biết mình yêu ai, biết mình muốn gì và cần gì. cũng ko thấy cần thiết để ở bên ai... .
    Nếu như chúng ta có kết nối với một ai đó, nó vẫn ở đó, dù họ không ở thế giới này, nhưng đôi bên đều hiểu, cái connection đó giữa 2 người vẫn luôn được bảo vệ.
    Cứ sống cho đến khi nằm xuống, cũng sẽ gặp được nhau thôi. Linh hồn chúng ta đã được sắp xếp cần gặp nhau mà
    • 41 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Câu chuyện thật cảm động.
    Nhắc đến phần nhật ký, ba tui cũng có một quyển, ghi rất nhiều tâm tư trong cuộc sống hồi đó, tui ko có dám coi gì nhiều hết, chỉ ngó xem nét chữ và một vài dòng, suy nghĩ nhiều lắm luôn.

Haiz, nghĩ lại bản thân mình thiệt khô khan chứ, nhưng biết sao được, mỗi thời mỗi khác, nhưng thời ba má tui, cũng như ba má mọi người ngày đó, nói riêng về mặt tình cảm, sâu sắc hơn thời đại này nhiều.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đợt cũng có làm chung vs chị đồng nghiệp cũng ba mấy. Gần 40 rồi. Cũng có mối tình đầu , anh ấy mất năm chị ấy 20 cùng vs lời ước hẹn nên duyên vợ chồng. Chị giữ sợi dây chuyền của anh đến giờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,326 Bài viết

• 4,620 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Từg đi qua nhữg mất mát trog tình yêu. Hiểu cảm giác đau đớn thế nào thì tui ko còn ngưỡg mộ tình yêu thế này.
    • 322 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IKEA Xem bài viết
    Từg đi qua nhữg mất mát trog tình yêu. Hiểu cảm giác đau đớn thế nào thì tui ko còn ngưỡg mộ tình yêu thế này.
    Ko ngưỡng mộ sao.
    • 150 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthingoclua Xem bài viết
    Tại sao thế hệ trước lại sâu nặng đến vậy
    Giờ nhìn xung quanh, nghe những câu chuyện, đọc những bài như thế này tôi lại càng ngày càng sợ việc bản thân phải lòng ai đó
    Em nghĩ vì họ trân trọng mọi thứ ,họ đi từ khó khăn nên họ biết quý cái tình cảm này
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 223 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunnyls Xem bài viết
    Ko ngưỡng mộ sao.
    ông ngưỡng mộ coi chừng giống đoá. Tôi bảo đảm kiếp sau sẽ hối hận
    • 322 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fizze Xem bài viết
    Ko ngưỡng mộ sao.
    https://m.youtube.com/watch?v=4EJSnnP3rfk

CÓ KIẾP SAU KO if đan trường vs lương bích hữu.KK
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 223 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fizze Xem bài viết
    Ko ngưỡng mộ sao.
    https://m.youtube.com/watch?v=4EJSnnP3rfk

CÓ KIẾP SAU KO if đan trường vs lương bích hữu.KK
    Cố gắn cuộc sống kiếp này đi khỏi cần sau
    • 50 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Đẹp nhưng đầy mộng mơ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,326 Bài viết

• 4,620 Được cảm ơn

Tình yêu này là tình yêu đày đoạ, chứ ko đẹp đẽ gì hết. Đày đoạ bản thân, đày đoạ ng thân, đày đoạ luôn cả ng chết. Chẳg có gì để khen ngợi. Ng thì đã chết, đày đoạ như thế để làm gì? Tình yêu thật sự thì thời nào cũg có, bản thân tui cũg đang có tình yêu thật sự nhưg ng đã mất rồi thì buôg, cứ ôm chặt làm đau mình, ng chết cũg chẳg yên ổn thì thành ra ko đc bình thườg.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,326 Bài viết

• 4,620 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ledinhbaolam27t
    chỉ là tôi hiểu cảm giác của cô này, cô ấy biết mình yêu ai, biết mình muốn gì và cần gì. cũng ko thấy cần thiết để ở bên ai... .
    Nếu như chúng ta có kết nối với một ai đó, nó vẫn ở đó, dù họ không ở thế giới này, nhưng đôi bên đều hiểu, cái connection đó giữa 2 người vẫn luôn được bảo vệ.
    Bạn nói hay quá. Thích đoạn này.