TIN TÀI TRỢ.

Em đã viết xong đơn xin nghỉ việc.....Hoang mang , lo lắng!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.69K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào các bố, các mẹ của diễn đàn WTT, em đã đọc rất nhiều chủ đề hay trên diễn đàn. Hôm nay lần đầu tiên em chia sẻ tâm sự trên mục chuyện đời của diễn đàn.
    Em vừa mới viết xong cái đơn xin nghỉ việc sau một thời gian khá dài suy nghĩ, cân nhắc đắn đo. Em năm nay 25 tuổi, công việc hiện tại của em nếu xét trên một khía cạnh nào đó thì khá ổn, có thời gian chăm sóc gia đình, lương thì cũng kha khá. Tuy nhiên, sau một năm làm việc ở đó.....kết quả là có 1 thời gian em bi stress nặng đến mức có dấu hiệu của bệnh trầm cảm, em đã cố gắng tự giải tỏa nhưng vấn đền làm em stress nằm ở chỗ "thâm căn cố đế" rồi. Tự xét thấy mình không thể thay đổi được gì cả trong cái môi trường "gia đình trị" với tính chất quan liêu vốn có của các đơn vị hành chính sự nghiệp này (nơi em làm rất hot trên mạng hiện nay nhưng em không dám nói rõ vì như thế sẽ bị xóa) nên em quyết định phải out!
    Hiện nay, điều em phân vân nhất không phải là em tiếc chỗ làm hiện nay mà em sợ trong tình hình kinh tế này thì việc có được 1 việc làm chắc chắn sẽ vô cùng khó khăn. Đọc trên diễn đàn mình mấy top kiếm việc làm gian nan làm em cũng nản quá. Khi em nói quyết định của em mọi người trong gia đình ít phản đối, ai cũng khuyên em nên kiếm được việc khác rồi nghĩ nhưng em thấy nếu làm như thế thì cũng làm khó cho nhiều người, dù sao họ cũng từng là đồng nghiệp của mình.
    Điều may mắn duy nhất của em hiện nay là chồng em động viên em rất nhiều và rất sẵn sàng "một mình" gánh vác khi em chưa có việc :Rose:
    Em không biết bây giờ mà làm lại từ đầu thì liệu có quá muộn không? Không biết cái tình trạng "unemployed" này sẽ kéo dài mấy tuần, mấy tháng đây! Haizzzz
    "What will be will be!" Xin cảm ơn moị người đọc top của em. Không biết có ai đã từng có tâm trang giống em nhu vậy chưa? Nếu có chia sẻ với em nhé! Thanks!:LoveStruc:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

em cũng vừa có 1 quyết định giống chị.Nơi em làm cũng rất hot. lúc xin nghỉ cũng có nhiều hoang mang ( thực ra bây giờ cũng vấn hoang mang ). NHưng nghỉ xong rồi thấy tinh thần thật thoải mái. thấy mình trẻ trung , yêu đời hơn. Chưa biết sau này sẽ đi đến đâu làm gì nhưng e không thấy hối hận với quyết định của mình. Có lễ nhiều khi cũng phải liều ,sẽ nhận lại được nhiều thứ ( đơn giản như có thời gian ngồi lội page wtt ).:Smiling:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 51 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên tìm việc khác trước khi xin nghỉ việc, nơi làm mới sẽ cho bạn 1 thời gian để giải quyết công việc cũ, không ảnh hưởng gì đến đồng nghiệp nếu bạn bàn giao cv đàng hoàng, không nghỉ ngang.
    Bạn đã có gia đình thì đừng để chồng gánh vác mà bản thân không biết khi nào có việc làm mới, ở nhà 1 thời gian sẽ thấy mình vô dụng lắm.
    Điều quan trọng bi giờ là tìm việc thật nhanh bạn ơi. Chia sẽ với bạn là mình cũng đang trong tình trạng giống bạn vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 66 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

vừa mới viết đơn sao đã "unemployed" ???
    bạn nên tìm việc ngay từ bây giờ và hẹn thời gian có thể bắt đầu làm việc nếu được tuyển. Việc của bạn ở công ty cũ giờ chỉ còn là bàn giao việc cho đồng nghiệp, các việc mới thì chuyển thẳng cho đồng nghiệp luôn. Sắp xếp thời gian để tìm việc cần khéo léo nếu bạn vẫn đang bị ràng buộc bởi cty cũ ( lương + bằng cấp).
    chúc bạn may mắn :X
    ofDKm4

bé Tôm NB: 3.2kg 1m: 5.5kg - 57cm 2m: 6.5kg - 62cm 2m19d: 7.1kg - 65cm 3m: 7.5kg

Cần mua bỉm trần Caryn size L-10 số lượng lớn liên tục cho nhà dưỡng lão
    • 2,804 Bài viết

• 3,116 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu đã quyết sẽ nghỉ thì hãy nghĩ tới những lý do hợp lý nhất biện minh cho việc đó khi bạn đc gọi đi pvấn nơi khác. Người ta sẽ tò mò việc bạn nghỉ hẳn và tìm việc mới hơn nhiều so với việc đang làm chỗ cũ và sang bên họ pvấn. Trong nhiều trường hợp ng ta còn đặt nghi vấn với những ngừoi có khoảng thời gian ở nhà k đi làm. Đôi khi có người mang lý do là con nhỏ, cần ở nhà chăm sóc cho nó cứng cáp ... nhưng có nhiều đơn vị tuyển dụng họ lập tức nghĩ tới viễn cảnh bạn vào cty họ và đẻ thêm 1 đứa nữa!

Nói chung hành động của bạn là xin nghỉ ngay lúc này sẽ tự gây khó khăn cho bạn rất nhiều trong thời gian tìm việc sắp tới. Bạn nên suy nghĩ cho kỹ. Hài lòng với cty thì ở lại, k hài lòng thì ở lại cho tới khi tìm đc việc mới. Như vậy sẽ tốt hơn.
    thuy_vu@lovemail.kt :Battin ey: :Battin ey:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 281 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Mình cũng vừa có quyết định giống bạn. Sáng nay vừa đưa đơn cho sếp roài. Sếp cũng giữ mình lại rồi phân tích nọ kia nhưng mình đã quyết định rồi và giữ vững lập trường, quyết ko để ai làm mình lung lạc ý chí. Nơi mình làm cũng là 1 đơn vị hành chính sự nghiệp.
    ==========================================
    Việc làm mọi người, miễn phí tất cả
    • 952 Bài viết

• 2,094 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ra trường 5 năm, đã 3 lần viết đơn xin nghỉ việc. Và nhận ra khoảng trống việc ấy thật quý giá, như tiếp thêm cho mình năng lượng (ít nhất là có khoảng 1 tháng để...vô trách nhiệm-khộng phải áp lực gì). Mình đã rất cố gắng và công việc rất tốt, lương cũng tốt nhưng môi trường không được thì đành phải nghỉ thôi. Chồng mình cũng rất ủng hộ và bảo "thà tiêu ít đi 1 tí mà về thấy em giãn cơ mặt ra còn hơn lúc này cũng nhăn nhó suy nghĩ, ăn chẳng biết ngon là gì, mệt mỏi quá thể".
    Nhận ra mỗi lần có công việc mới là lương mình lại cao hơn chỗ cũ, kinh nghiệm làm việc và sức chịu đựng cũng nhiều hơn. Nhưng nói thật, ở đâu cũng có cái tốt và chưa tốt. Chẳng thể vừa ý mình hết được, phải chịu chấp nhận bạn ah.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui!
    • 931 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Theo mình nêú công việc quá áp lực hay nhàm chán, còn gây stress nặng đến trầm cảm thì xin nghỉ là đúng. Mình cũng mới nghỉ được 3 tháng, thấy thoải mái vô cùng và cũng hơi ân hận là tại sao lại nghỉ muộn như vậy. Nghỉ xong thấy đầu óc, tâm lý thoải mái và đặc biệt là tăng cân rõ rệt (mình bị gầy quá nên rất mong tăng cân mà).
    Tôi yêu Việt Nam:LoveStruc:
    18/3/2010: Ngày đầu tiên đi học em mắt ướt nhạt nhòa:Silly:
    • 5,044 Bài viết

• 8,522 Được cảm ơn

Tớ đây, lần đầu tiên viết đơn xin nghĩ việc và sau đó thì thoải mái ăn ngủ, thấy cuộc đời thật là sướng và giờ thì có một công việc tốt hơn gấp mấy lần công việc củ.
    • 281 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Em mới nộp đơn xin nghỉ việc, mặc dù hơi hoang mang nhưng cũng hy vọng khi nghỉ việc rồi sẽ có được tâm lý tốt như các mẹ ở đây.
    ==========================================
    Việc làm mọi người, miễn phí tất cả
    • 384 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Cách đây 3 tháng m cũng có quyết định như bạn (cách nhau 1t gọi vậy cho thân mật nhe ).

Thật sự lúc đó m hoang mang lắm, vừa tức vừa nhục vừa đau đớn. Mới 24t đầu m đã gặp đòn đau của số phận. Bị đồng nghiệp phản bội, bị mọi ng dị nghị là con bé này nghỉ vì sếp mới bị cách chức ... v.v...Chỉ có ng trong cuộc mới hiểu lý do thật sự, còn những ng khác bàn ra tán vào suốt ngày. Sau khi nộp đơn, m chẳng cho ai biết vậy mà chỉ 1 ngày sau cả cty đã đồn ầm lên. M phải làm tròn nhiệm vụ thêm 45 ngày mới dc chính thức nghỉ. Tg sau đó m ko quan tâm đến j hết, chỉ chăm chăm làm tốt việc của m. Bàn giao hết cv và làm hết sức có thể để ko phải hối hận và đền đáp công ơn sếp cũ. Lúc ra đi, ng mình luyến tiếc và thương nhất là sếp. Sếp cũng ko hiểu vì sao m nghỉ, tưởng m lấy chồng lại vui vẻ chúc mừng nữa. Sau này mới biết sếp là ng ghánh đòn cho cả phòng nên bị chuyển công tác .

Thật sự m ko tiếc và cảm thấy mãn nguyện với cv hiện tại hơn. Dù phải mất 3 tháng tìm việc và 3 tháng mới quên dc ng cũ và quen ng mới.

B cứ vui vẻ lên nhe'. Một cánh cửa đóng thì cánh cửa khác sẽ mở ra. Suy nghĩ đơn giản thì mình ko còn duyên thì m đi chỗ khác thôi . Đừng lo lắng j cả, hãy đăng tìm việc ở tất cả các trang mạng. Huy động bạn bè, ng quen, gia đình, khách hàng cũ xem có chỗ nào phù hợp. Biết đâu đấy, 1 chỗ tưởng chừng như rất bt mà cơ hội thăng tiến và đồng nghiệp tốt thì sao. Cố lên nhe'.
    Em trở về im lặng của đêm
    Chẳng còn nữa người đông và bụi đỏ
    Phố bỗng buồn tênh, bờ vai hút gió
    Riêng chiều này - em biết, một mình em...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 185 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Chị vừa làm vừa lên mấy site như vietnamworks mà đăng, nếu nghề chị hot thì sẽ có nhiều người gọi chị sớm thôi.

Khi nào phỏng vấn OK hết rồi thì hãy nghỉ.

Chúc Chị vui.
    Wish for the best, prepare for the worst...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 52 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trước đây mình đã từ chối ở lại cty cũ dù đã được bên nhân sự mời ở lại vì cách họ đã làm mình mất niềm tin ở họ. Khi mình nghỉ việc mọi người đều kêu là dại, và rằng không chịu suy nghĩ cho thấu đáo mà để cái tôi của mình quá lớn. Nhưng mình không ân hận về quyết định đó vì mình hiểu được cần phải làm gì. Có những thời điểm quyết định đưa ra thật không dễ dàng khi phía trước còn mù mịt không rõ ràng. Sẽ có sự hẫng hụt bước đầu là không trách khỏi nhưng cứ coi đây là bước đệm cho một cơ hội mới đang chờ bạn ở phía trước. Chúc bạn luôn vui
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,100 Bài viết

• 2,326 Được cảm ơn

Cháu cũng như các mợ đây, đang chán quá là chán ... ra trường được 3 năm, đã 1 lần viết đơn xin nghỉ việc ... công việc cũ thì nhàn hơn, lương ít hơn nhưng cháu cảm thấy nó thụ động và làm trì trệ con người cháu ra nên cháu xin nghỉ, với cả vì nghe lời gia đình nên cháu sang một công ty khác làm ...

Giờ công việc mới: "hot" hơn, lương cao hơn, cái công ty nó cũng to hơn mà cháu cũng cảm thấy chán quá. Bạn bè thấy cháu lương cao, lại bận nhiều, hết dự án này đến dự án kia thì tấm tắc, thích thú nhưng mấy ai hiểu nó trả bao nhiêu thì nó cũng bóc lột bấy nhiêu và thậm chí còn nhiều hơn, đòi hỏi mình cống hiến nhiều hơn, tâm huyết nhiều hơn ... Cháu thấy gương giám đốc, trưởng BU, phó BU, ... dù là sếp rồi vẫn đi sớm về khuya còn hơn cả nhân viên đâm ra cháu sợ. Cháu sợ quãng đời còn lại của cháu bị chôn vùi ở cái tập đoàn này, cái công ty này với hàng tá dự án khác nhau.

Việc thì cháu làm vẫn ổn, ko bị nhắc nhở gì nhưng mà để làm được việc thì phải cống hiến, phải đòi hỏi thời gian, ... mấy ai đi làm gần 3 tháng liên tiếp mà 1 ngày từ 7h55' sáng đến hơn 21h30' (12-13 tiếng) trước màn hình máy tính đến tối mới về?

Nhiều đồng nghiệp của cháu cũng đã nghỉ việc, trong đó có cả key đôi lúc cháu thấy họ thật dũng cảm vì dám từ bỏ công việc "ngon lành" hiện tại để tìm kiếm một công việc khác ... còn cháu hèn, cháu sợ, cháu tự kỉ, cháu ko biết bỏ công việc hiện tại thì có thể kiếm đc một công việc "ngon" hơn ko? cháu sợ tiếng nói từ những người trong gia đình mà chắc chắn ko bao giờ đồng ý, hơn nữa cháu cũng bị kì vọng là được như những anh/chị đi trước trong gia đình ... nhưng mà với cháu nó nhiều áp lực, mệt mỏi và căng thẳng quá T____T. Cháu hèn, sức cháu chỉ thế thôi, đừng bắt cháu cố quá được ko? :Crying:
    Một người đàn ông có thể thất bại nhiều lần nhưng anh ta ko trở thành kẻ thua cuộc cho đến khi anh ta bắt đầu đổ tội cho kẻ khác
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,100 Bài viết

• 2,326 Được cảm ơn

Mong ước hiện tại của cháu là 1 ngày làm việc 8 tiếng để có thời gian đi chơi, đi bời, đi với gái T_T

Nghe có vẻ không giống mẫu người đàn ông giỏi giang, hết mình về sự nghiệp lắm nhỉ nhưng mà cháu chỉ muốn thế thôi, thế là đủ :Crying:
    Một người đàn ông có thể thất bại nhiều lần nhưng anh ta ko trở thành kẻ thua cuộc cho đến khi anh ta bắt đầu đổ tội cho kẻ khác
    • 281 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Hôm nay mình cũng vừa viết đơn xin nghi việc vì thấy công việc ko phù hợp và vừa tìm duoc 1 vc lam khác tốt hơn nhưng lại cảm thấy có lỗi với sếp va ng bạn giới thiệu mình vì họ đã giúp đở mình ma mình lại....
    “Luôn có một người khiến bạn không thể buông tay, luôn có một người đủ sức níu giữ bạn ở lại”
    hạnh phúc là khi ta tìm được người đó ở giữa cuộc đời này.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn mọi người đã chia sẻ, Em cũng đang kiếm việc làm mới. Nghe lời mọi người, đợi kiếm được việc rồi mới chính thức nộp đơn vậy. Bên Vietnamworks tuyển toàn vị trí managers không àh :Silly:! Mà hình như nộp online thì cơ hội để được gọi đi PV ít lắm phải không ah?. Em chưa đi xin việc bao giờ, các mẹ cho em hỏi kênh nào tìm việc hiệu quả nhất? Cảm ơn mọi người!
    • 281 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

huhuuu...em stress mất thôi viết đơn rồi nhưng sếp ngồi trước mặt lại ko dam đưa, bên kia lại hối thúc ký hợp đồng đầu thag để làm lương , em phải làm sao bay giờ
    “Luôn có một người khiến bạn không thể buông tay, luôn có một người đủ sức níu giữ bạn ở lại”
    hạnh phúc là khi ta tìm được người đó ở giữa cuộc đời này.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 185 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mickeyllx Xem bài viết
    Hôm nay mình cũng vừa viết đơn xin nghi việc vì thấy công việc ko phù hợp và vừa tìm duoc 1 vc lam khác tốt hơn nhưng lại cảm thấy có lỗi với sếp va ng bạn giới thiệu mình vì họ đã giúp đở mình ma mình lại....
    Làm bữa chia tay hoành tráng, lâu lâu giữ liên lạc uống cafe hay chơi thể thao hay tham gia club nào đó
    Wish for the best, prepare for the worst...
    • 1,454 Bài viết

• 4,000 Được cảm ơn

em cũng đang tâm trạng này đây. Thức suốt đêm lun, vì quyết định đưa đơn và nói chuyện với sếp vào sáng nay...hồi hộp lo lắng quá, hy vọng là em cũng sẽ nghỉ được êm đẹp...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2