Em chỉ còn 24h nữa cho 1 quyết định có thể nói là rẽ ngang cuộc đời... các mẹ giúp em!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.45K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Em suy nghĩ hoài nhưng 1 cái đầu có lẽ không tỉnh táo bằng nhiều cái đầu, các mẹ giúp em nha!
    Em 26 tuổi, nghề nghiệp ổn định, thu nhập khá, ngoại hình ưa nhìn, biết cách ăn nói nên nhiều người quý và nhiều zai theo đuổi nhưng… trải qua mối tình đầu đơn phương 4 năm và mối tình thứ 2 bị phản bội, em dường như không còn tin vào tình yêu, đúng ra là không thấy còn cảm xúc với ai, mặc dù vì công việc, hàng ngày em gặp gỡ, giao lưu với không ít những hình mẫu được cho là lý tưởng. Đôi khi em thấy dường như em bàng quan với thực tại vô cùng các mẹ ạ! Đôi khi kể cũng thấy buồn, nhưng em luôn nghĩ có lẽ em chỉ cần 1 đứa con thôi chứ không cần chồng, có thế cuộc sống của em trước giờ độc lập, không phụ thuộc, dựa dẫm vào ai bao giờ, kể cả tình cảm. Và rồi em gặp anh. Anh là con của 1 gia đình gia giáo nhưng phong kiến! Từ năm 18 tuổi anh theo học ở Singapore, tốt nghiệp ĐH thì làm việc ở Thượng Hải và đã nhập quốc tịch Trung Quốc, hiện bố mẹ vẫn sống ở Sài Gòn. Anh giản dị, nhẹ nhàng và chân thành, ít nhất sau vài ngày đi chơi cùng anh em cảm nhận như vậy. Em nhìn thấy trong mắt anh có hình ảnh của em, anh nhẹ nhàng quan tâm, chăm sóc, đi bên anh em như rũ bỏ được hết mọi mệt mỏi, phiền muộn, như cuộc sống chỉ có màu hồng mà thôi. Lần về Việt Nam lần này anh muốn gây dựng sự nghiệp khi nào ổn định sẽ về hẳn, anh ra Hà Nội làm việc và được bạn anh, cũng là anh họ của em giới thiệu để em đưa anh đi chơi, ăn uống. Sau nhiều ngày tìm hiểu, tiếp xúc, không biết định nghĩa tình cảm trong em có phải yêu không nhưng cái ý định chỉ muốn sinh con thôi lóe lên trong đầu em, em muốn con em được thông minh, giỏi giang như anh, em muốn sinh con với người đàn ông này, và em đã có cơ hội. Đêm qua anh say, không nỡ để anh nằm lại 1 mình ở khách sạn, em ở lại chăm sóc anh suốt đêm, sáng tỉnh dậy anh nhìn em trìu mến, nắm chặt tay và nói anh muốn lấy vợ Bắc, anh ôm em thật chặt, cái ôm như cảm ơn, như yêu thương và không muốn rời xa…vì chiều anh sẽ về lại Sài Gòn! Rồi anh hôn em…cái ham muốn của anh, cùng với ý định của em khiến chúng em hòa quyện như thế giới chỉ có đôi ta. Chuyện gì đến đã đến!
    A đã trở lại Sài Gòn, và giờ đây em tiếp tục suy nghĩ, và viết ra những lời này để xin ý kiến các mẹ, em có nên sinh con một mình hay không? Em nghĩ rồi, nếu có bầu, em sẽ chỉ thông báo cho anh và cắt mọi liên lạc, 9 tháng đủ để em chuẩn bị tài chính để đến 1 nơi thật xa sinh con. Bố mẹ em mà biết chuyện có lẽ cũng sẽ buồn và thất vọng vì trước giờ em được sự tin tưởng tuyệt đối, nhưng em để đến khi sự đã rồi sẽ thông báo, có lẽ bố mẹ cũng chỉ giận em chút thôi. Còn xã hội, em không sợ thị phi.
    Em không đủ tự tin để đón nhận tình cảm của anh, nếu đó là tình yêu thật sự, em không đủ tự tin để đi bên 1 người giỏi giang em coi gần như là thần tượng,… Em thực sự muốn sinh con với anh! Giờ đây tất cả quyết định trong tay em, nếu quá nhiều mẹ góp ý chân thành mà nói rằng em ngu ngốc, em sẽ suy nghĩ và uống tránh thai khẩn cấp, nhưng em hoàn toàn không muốn! Hiện tại đang là giữa chu kỳ, khả năng thụ thai 80%. Em còn 24h để suy nghĩ. Các mẹ cho em xin ý kiến chân thành, em mong các mẹ hiểu tâm tư suy nghĩ của em, em cũng không phải loại gái quá dễ dãi chỉ để quen nhau thời gian ngắn đã lên giường nên các mẹ đừng chỉ trích em chuyện đó và để nếu chỉ cần đàn ông thôi thì em có quá nhiều sự lựa chọn chứ ko phải anh này! Em không biết em viết có đầy đủ không, các mẹ cần biết thông tin gì nữa cứ hỏi em nhé, em muốn có 1 quyết định đúng!!!
    Em cảm ơn các mẹ rất rất nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 159 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có khi sau comment này cũng bị các mẹ mắng cho là ngu ngốc. Nhưng mình nghĩ đơn giản lắm:

1. Số phận con người hơn 50% là được định đoạt. Con cái là lộc trời cho. Vợ chồng là duyên số. Sướng khổ là chỉ có chính người đó biết được - nó không được đo bằng tiền bạc, vật chất, hay vẻ bề ngoài

2. Bạn có đủ khả năng tài chính cho ít nhất 20 tháng tính từ ngày bầu bí đã lộ ra ngoài. Và bạn có thể kiếm được việc trở lại sau khi sinh con.

3. Bạn yêu con trẻ, và muốn có con, có điều kiện để sinh con ( tức đã xác nhận được bố đứa trẻ - nếu bạn có lộc).

Nếu mình có 3 thứ như trên, mình cũng sẽ làm như bạn.

Sau này khi nào quyết định nói cho anh ấy biết bạn đang mang thai bạn nên cân nhắc - vì việc nói ra sẽ phải có thời gian và tinh thần để giải quyết nhưỡng "vướng bận" sau đó: tình cảm, sự cắn rứt, hay.... một kết thúc khác là anh ý muốn làm bố con bạn và làm chồng bạn.

Chúc bạn may mắn và hạnh phúc trên con đường bạn chọn.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 38 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn ko nên làm như thế.
    1. Anh ấy giỏi giang, thông minh thành đạt thật đấy nhưng con bạn đẻ ra bạn có nghĩ là nó sẽ mang tất cả điều tốt đẹp ấy không (cái này do giáo dục nhiều mà nên bạn ạ)
    2. Bạn ko đủ tự tin để đi bên anh ấy (nếu như anh ý định lấy bạn) tức là con bạn đẻ ra sẽ ko có tình yêu của bố chúng
    3. Bạn cứ tưởng tượng một ngày anh ý lấy vợ, sinh con và chị vợ đó biết được anh ý cũng có con ngoài luồng là con bạn thì chuyện gì sẽ xảy ra (nếu bạn là chị vợ này bạn có tha thứ được không? là mình mình sẽ nhảy dựng lên mất ý --> sẽ tan cửa nát nhà mất bạn ơi)
    4. Bạn có hiểu được mong muốn hy vọng của bố mẹ vào con cái nó lớn lao và thiêng liêng như thế nào không, tâm trạng của bố mẹ bạn sẽ thế nào?
    5. Với điều kiện của bạn như bạn nói thì thừa sức có được 1 tấm chồng và hạnh phúc.
    Bạn hãy suy nghĩ cho chín nhé! Đừng để 1 đứa bé sinh ra lại là nguyên nhân của mọi sự đổ vỡ, không biết bạn có biết nguyên nhân chiến tranh thành Troy không nhỉ, cũng chỉ từ 1 quả táo mà thôi đấy bạn ạ.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 516 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Mình lấy chồng năm 27. Giờ có 1 con trai 3 tuổi.
    Cho đến năm 26 tuổi, đã trải qua 2 mối tình. 1 năm 19 tuổi, yêu 2 tháng, hai ng tự nguyện dừng. 1 năm 23 tuổi, yêu 4 tháng, cũng dừng. Cứ nghĩ là hay mình là ng ko tình cảm ko biết yêu, cũng tự nhủ đến 27 kiểu gì cũng phải lấy 1 anh nào đó để còn sinh con vì giai đoạn sinh con tốt là 25-29.
    Đùng cái năm 26 gặp, yêu và lấy chồng năm 27 tuổi. Ko yêu chồng nhiều như sách vở, phim ảnh nhưng có cái gì đó gắn bó. Giờ nghĩ là duyên số và thấy mình thật may mắn.
    Rất nhiều người mình quen lấy chồng muộn và rất nhanh (trong vòng 1 năm) và sau 3-4 năm đều có 2 bé khỏe mạnh, gia đình vui vẻ.
    -> Về câu chuyện của bạn, với ý kiến của mình, bạn vẫn còn thời gian để chọn cho mình và những đứa con bạn (sau này) con đường hạnh phúc hơn.
    Cuộc sống ngắn ngủi, đừng ngại thử thánh, đừng ngại va vấp. Việc gặp khó khăn và đau khổ trong 1-2 mối tình là chuyện rất bình thường. Hãy can đảm để sau này con bạn có thể có những đều kiện tốt nhất, có một gia đình hạnh phúc.
    :Rose::Rose::Rose:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 492 Bài viết

• 784 Được cảm ơn

Năm nay bạn mới 26 tuổi, còn quá trẻ. Hãy mở rộng giao tiếp để tìm tình yêu đích thực của mình chứ đừng như vậy, một hành động ngu ngốc có thể xóa bỏ một tương lai bạn ạ.
    Còn về chàng trai, hi hi, đàn ông luôn thế mà bạn. Nhưng với một người bỏ quốc tịch VN để nhập quốc tịch TQ thì đằng sau đó là gì thì bạn tự oánh giá đi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 651 Bài viết

• 2,345 Được cảm ơn

Trước hết bạn phải xác định , bạn có thực sự muốn làm single mom hay không? Hay chỉ vì vài mối tình thất bại rồi đẻ con, rồi lỡ sau này bạn có lập gia đình thì chỉ tội cho cháu bị hắt hủi.

Nếu bạn đủ tiềm lực tài chính để sanh con và quyết tâm nuôi dạy con nên người, mình hoàn toàn ủng hộ bạn

Quãng đường sau này sẽ rất vất vả, bạn hãy lên wtt thường xuyên hơn để mọi người cùng chia sẻ động viên bạn ^^

Mình tin con cái chính là lộc trời cho và còn là duyên số nữa. Chúc bạn có được quyết định sáng suốt.
    Love is a decision.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 113 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

mình ủng hộ ý kiến của ben032008 bạn ý nói rất đúng. Bạn đừng lựa chọn để có những lúc phải khóc thầm 1 mình.
    Hà Nội phồn hoa lắm nhưng không phải là nhà!
    • 323 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Mình khuyên bạn nên uống thuốc, vì như ban nói thì bạn vẫn còn nhiều lựa chọn tốt hơn, con sinh ra, có tốt hay không còn phụ thuộc rất lớn vào sự giáo dục của cha mẹ, và không người con nào muốn khi mình sinh ra đã không có bố ( trường hợp anh ấy và bạn ko cưới nhau), lớn lên chúng sẽ nghĩ bạn thế nào, liệu có tốt cho con bạn sau này không. Bạn hãy uống thuốc, và nếu có tình cảm, thì anh ấy sẽ lại ra Bắc, và hai người hãy gặp gỡ nhau 1 thời gian xem có hợp và iu nhau được ko, có đến hp gia đình được ko, theo mình như thế là quyết định tốt cho cả hai.
    • JH
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,168 Bài viết

• 3,236 Được cảm ơn

Mình thấy các mẹ ở đây nói đều rất có lý.

Theo thiển ý của mình thì bạn nên uống thuốc tránh thai khẩn cấp đi, vì:

- Bạn có tình cảm với anh chàng kia, và có thể anh ấy cũng vậy. Nếu bạn có thai với anh ấy thì sẽ là sức ép với tình cảm của hai người có thể theo chiều hướng tích cực (đến với nhau) hoặc tiêu cực (chia tay nhau). Tuy nhiên, theo chiều hướng nào thì cũng là bất lợi cho tình yêu lâu dài vì hai bạn chưa có thời gian tìm hiểu nhau kĩ lưỡng.

- Tương lai của đứa bé là điều quan trọng. Sinh con ra tức là trong ít nhất 20 năm tới mình sẽ phải có trách nhiệm chăm sóc, dạy bảo con ăn học thành người, và nuôi dưỡng tâm hồn con phát triển toàn diện. Điều này được thực hiện tốt nhất dưới một mái ấm gia đình có đầy đủ cha mẹ và tình yêu.

- Theo như nhiều nghiên cứu thì con cái thường được thừa hưởng trí thông minh từ người mẹ, và do cha mẹ dạy dỗ với môi trường sống tác động đến sự hình thành nhân cách. Vì vậy, điều bạn muốn kiếm con từ anh ấy để con thông minh, giỏi giang là không cần thiết.

Cuối cùng, mình thật sự khuyên bạn nên cân nhắc kĩ lưỡng cho tương lai của chính bản thân mình. Trái tim bạn vẫn có thể yêu thương. Nếu quả thật bạn và người đàn ông kia có duyên phận với nhau, hãy cho tình yêu thêm thời gian, cùng vun đắp để cây tình yêu lớn lên, ra hoa và kết trái. Nếu bạn có thai bây giờ, không chừng đó là điều đáng tiếc vì sẽ đẩy anh ấy ra xa hơn vì đàn ông vốn sợ trách nhiệm, sợ bị "bẫy." Bạn cứ uống thuốc ngừa thai, liên lạc và quan tâm tới anh ấy chừng mực. Còn lại là phần của anh ấy. Mình nghĩ bạn xứng đáng được sống hạnh phúc với người đàn ông của mình và (sau đó) có những đứa con xinh đẹp với anh ấy.

Vài lời chia sẻ, chúc bạn sáng suốt!
    • 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cảm ơn các anh, các chị! Thực sự đọc xong những lời khuyên của anh chị, em vẫn chưa thể đưa ra quyết định được! Cả đêm em nằm suy nghĩ, chuyện 2 người về lại bên nhau trong cùng 1 mái nhà, em nghĩ là khó, ít nhất phía gia đình anh ấy sẽ không đồng ý, bản thân anh ý chắc cũng kỳ vọng ở những người con gái giỏi giang, xinh đẹp và khác em! Em chưa nghĩ đến chuyện sau này con em sinh ra ko có cha, nhưng tình cảm của 1 người mẹ như em liệu có đủ không các anh chị??? Và em cũng biết, cũng tin rằng cuộc sống có vô vàn khó khăn, sẽ có những lúc em phải khóc 1 mình, sẽ ko thiếu những khoảnh khắc ấy, nhưng... em lại nghĩ đến những lúc em sẽ hạnh phúc với con, khi nghĩ về bố con em,....Em thực sự đang mâu thuẫn lắm! Hay có khi là số trời cho, có hay không cũng là duyên trời?? Em cần nhiều lời khuyên của các anh chị hơn nữa, các anh chị giúp em, em cảm ơn!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 516 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QuangAnhMyChi Xem bài viết
    Em cảm ơn các anh, các chị! Thực sự đọc xong những lời khuyên của anh chị, em vẫn chưa thể đưa ra quyết định được! Cả đêm em nằm suy nghĩ, chuyện 2 người về lại bên nhau trong cùng 1 mái nhà, em nghĩ là khó, ít nhất phía gia đình anh ấy sẽ không đồng ý, bản thân anh ý chắc cũng kỳ vọng ở những người con gái giỏi giang, xinh đẹp và khác em! Em chưa nghĩ đến chuyện sau này con em sinh ra ko có cha, nhưng tình cảm của 1 người mẹ như em liệu có đủ không các anh chị??? Và em cũng biết, cũng tin rằng cuộc sống có vô vàn khó khăn, sẽ có những lúc em phải khóc 1 mình, sẽ ko thiếu những khoảnh khắc ấy, nhưng... em lại nghĩ đến những lúc em sẽ hạnh phúc với con, khi nghĩ về bố con em,....Em thực sự đang mâu thuẫn lắm! Hay có khi là số trời cho, có hay không cũng là duyên trời?? Em cần nhiều lời khuyên của các anh chị hơn nữa, các anh chị giúp em, em cảm ơn!!!
    -Quan điểm của mình thì mình thấy trừ khi ko còn cách nào khác, còn ko một đứa con lớn lên đầy đủ ba mẹ vẫn tốt hơn rất rất nhiều lần. Ngay cả bây giờ việc nghĩ nếu con mình thiếu hoặc ba hoặc mẹ, mình thấy thắt cả lòng. Lúc nào cũng cầu mong con sẽ có đủ ba mẹ đến tận lúc con trưởng thành.
    -Bạn cũng là một người con, bạn thử tưởng tượng xem, cả tuổi thơ bạn ko có bố, chỉ có mẹ ở bên thì sẽ như thế nào, liệu có khác rất nhiều so với có đủ cả bố và mẹ ko????
    -Con bạn giả sử được sinh ra, ko có bố bên cạnh, chỉ tưởng tượng về bố qua lời kể của mẹ liệu nó có tình cảm ko, có thấy hạnh phúc ko ? cái hạnh phúc nếu có chỉ là tưởng tượng liệu có tốt cho nó ko ? hay chỉ làm cho con cảm thấy buồn, nhớ thương?
    -em lại nghĩ đến những lúc em sẽ hạnh phúc với con, khi nghĩ về bố con em Bạn ko nên mong con bạn sau này hạnh phúc khi ngồi cùng bạn để nghĩ về bố thay cho hạnh phúc khi có bố thực sự ở bên.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,446 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    uống đi bạn chủ top ơi, bạn còn trẻ mà, hãy cho con đầy đủ tình yêu thương, đó mới là một người mẹ vĩ đại, còn nếu không thể thì đã không phải bàn đúng không.
    XmKwp7
    Bé hổ mèo là con ạ, con yêu ba mẹ con nhất ạ !! ^^:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    0 month- 2,6kg-->1month - 3.9kg:Smiling:-->2month - 5.8kg:Applause:-->3month - 7kg 60cm :Nottalkin::Nottalkin: --> 4month - 8kg :LoveStruc::LoveStruc::Rose:, 64cm :Nottalkin::Nottalkin: --> 5month - 8,5kg rooling:rooling:rooling:rooling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 174 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

này này chị nó ơi!
    một là biết đâu theo thời gian 2 người bắt đầu có tc thật sự rồi sau đó mặc kệ hủ lối gia đình, a-c vẫn đến với nhau rồi sau đó sẽ có 1 2 3 4 đứa con... đầy đủ cả bố lẫn mẹ [đây là điều hạnh phúc nhất đấy ạ]
    hai là cứ cho mối quan hệ này k tới đâu và chị quyết định có con thì sau này, rất có thể chị sẽ gặp đc 1 người đàn ông nào đó thật sự chị muốn gắn kết, lúc này con chị liệu có luôn mang được tâm lý bình thường hay sẽ có chút ganh tỵ, buồn phiền khi đi cùng các anh chị em cùng mẹ khác cha, cho dù chị yêu thương nó nhiều thế nào thì chị có đảm bảo ba kế của nó sẽ yêu thương nó 100% ?
    ba là sao chị k nghĩ tới việc nhận con nuôi nhỹ và yêu thương nó như con ruột của mình, như thế mọi chuyện sẽ đỡ rắc rối hơn và sẽ bớt đi 1 đứa trẻ bất hạnh trên thế giới này
    cho 1 đứa bé mồ côi 1 người mẹ còn hơn là tạo thêm 1 đứa bé k có cha chị ạ
    bốn là nếu như chị vẫn muốn có con 1 mình thì làm ơn đừng để cho a trai đó biết sự tồn tại của nó chị ạ, rất có thể đó sẽ là nguyên nhân khiến gia đình họ sau này tan vỡ, hay a trai đó sẽ day dứt luơng tâm cả đời, chuyện sau này họ vô tình nhận ra nhau coi như số phận thôi
    năm là chị có thể nhìn gương hiền thục, phương thanh... mà có thêm nghị lực sinh con
    chúc chị sớm đưa ra đc quyết định tốt nhất
    e vẫn ủng hộ chị uống thuốc ^^
    cuộc đời dài bao lâu mà cứ dành những gì ngọt ngào nhất cho giây phút sau cùng ?

hãy sống như ngày mai là tận thế
    để hôm nay đừng tiếc lời yêu thương!

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Quyết định vội vàng dễ dẫn đến những kq có thể phải hối tiếc sau này. Bạn vẫn còn đủ thời gian để bắt đầu mọi thứ, hơn nữa bạn thừa điều kiện để có một tương lai tốt đẹp (vấn đề là bạn có muốn và đủ dũng cảm hay ko?!).

Điều kiện để con trẻ thành tài và thông minh là tình yêu thương vô bờ của cha mẹ, môi trường ko quá bất thường hơn là được tạo ra từ nguồn gen thông minh.

Đang vội nên viết vài dòng cho bạn. Quyết định vội vàng của bạn mình hơi nặng nề 1 chút là "hèn nhát, vô trách nhiệm". Mong bạn vui!
    --------------------
    "If that's the only place
    where you can leave your doubts.
    I'll hold you up and be your way out !
    "
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 55 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Sinh con một mình vất vả lắm bạn ạ. Còn chưa kể sau này đứa trẻ lớn lên sẽ thấy thiếu hụt rất nhiều, cha mẹ sinh con trời sinh tính, bạn sẽ không biết được con mình sinh ra và lớn lên có như mình mong muốn hay không. Người quyết định sinh con một mình là khi người ấy đã nhiều tuổi mà không thể tìm cho mình một nửa. Còn bạn hoàn toàn không như vậy thì sao lại tính chuyện sinh con một mình.
    Nếu mình là bạn mình sẽ đến với anh đấy (nếu bạn cảm thấy trái tim mình rung rinh). Nếu anh này không được mình sẽ thử cho mình một cơ hội khác cho đến khi nào mình không thể mình mới tính tới chuyện single mom. Nói thật, trước kia mình cũng như bạn nhưng mình không tính như thế, mình muốn có người bên cạnh chăm sóc và chia sẻ những khó khăn với mình. Hiện tại mình đã get married và đang mong chờ một baby ra đời. Cuộc sống gia đình tới giờ vẫn ok, có lúc vui lúc buồn, lúc không như ý nhưng mình thấy mình đã quyết định đúng. Nếu sau này cuộc sống không như mình mong muốn thì mình vẫn có thể quyết định, ít nhất mình cũng cho con mình một người bố danh chính ngôn thuận và công khai có trách nhiệm với nó.
    Đó chỉ là quan điểm của mình, còn bạn hãy suy nghĩ thật kỹ và tìm cho mình hướng giải quyết tốt nhất. Chúc bạn có một quyết định sáng suốt.
    • 443 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi lần nhìn-nghe thấy 1đứa bé ko có bố hoặc mẹ mình thấy thương đến thắt ruột. Chỉ cầu mong cho bé đủ bamẹ thôi. Con gái mình ý à, ba nó đi công tác mấy ngày ko về là nhắc lên nhắc xuống, đi ngủ hỏi mẹ vặn vẹo đủ thứ nào là: sao ba lâu về thế hả mẹ, ba đi công tác à, bao giờ ba về với Huyền... Đi đâu cũng muốn đi với cả bamẹ... Dù nghèo nhưng con được sống đầy đủ về tinh thần được cả ba và mẹ yêu thương thì mình tin đó sẽ là hạnh phúc nhất của con. Còn ngược lại đầy đủ và vật chất mà: sao con ko có ba hả mẹ? ... Lúc đó trách mình thương con, đấy đã đủ làm tổn thương con rồi.
    "Khi nghịch cảnh bao vây tứ phía
    Hãy ngồi xuống và uống một tách trà"
    • 331 Bài viết

• 2,003 Được cảm ơn

Mình nghĩ một đứa trẻ ra đời cần trên cơ sở tự nguyện và tình yêu của cả bố lẫn mẹ bạn ah. Đừng vì một chút mong muốn nhất thời mà tự tạo nên số phận của một con người, nhất là khi anh ấy không muốn và bạn cũng chưanchuaanr bị kỹ càng về vật chất lẫn tinh thần bạn ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 159 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hy vọng chủ top đã có quyết định cho mình. Nhưng mà mình nghĩ có chồng chia sẻ khó khăn cuộc sống cũng chưa chắc rằng phụ nữ không khóc thầm một mình.

Con cái có đủ cha và mẹ chăm sóc thì quá tốt. Mình nhấn mạnh ở đây là "cha và mẹ chăm sóc". Chứ cha lo kiếm tiền, mẹ chăm một mình hay ngược lại, hoặc có đủ cha mẹ nhưng "ai đó" chăm đều có thể không "tốt".
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,570 Bài viết

• 13,996 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi QuangAnhMyChi Xem bài viết
    Chào các mẹ
    Em suy nghĩ hoài nhưng 1 cái đầu có lẽ không tỉnh táo bằng nhiều cái đầu, các mẹ giúp em nha!
    Em 26 tuổi, nghề nghiệp ổn định, thu nhập khá, ngoại hình ưa nhìn, biết cách ăn nói nên nhiều người quý và nhiều zai theo đuổi nhưng… trải qua mối tình đầu đơn phương 4 năm và mối tình thứ 2 bị phản bội, em dường như không còn tin vào tình yêu, đúng ra là không thấy còn cảm xúc với ai, mặc dù vì công việc, hàng ngày em gặp gỡ, giao lưu với không ít những hình mẫu được cho là lý tưởng. Đôi khi em thấy dường như em bàng quan với thực tại vô cùng các mẹ ạ! Đôi khi kể cũng thấy buồn, nhưng em luôn nghĩ có lẽ em chỉ cần 1 đứa con thôi chứ không cần chồng, có thế cuộc sống của em trước giờ độc lập, không phụ thuộc, dựa dẫm vào ai bao giờ, kể cả tình cảm. Và rồi em gặp anh. Anh là con của 1 gia đình gia giáo nhưng phong kiến! Từ năm 18 tuổi anh theo học ở Singapore, tốt nghiệp ĐH thì làm việc ở Thượng Hải và đã nhập quốc tịch Trung Quốc, hiện bố mẹ vẫn sống ở Sài Gòn. Anh giản dị, nhẹ nhàng và chân thành, ít nhất sau vài ngày đi chơi cùng anh em cảm nhận như vậy. Em nhìn thấy trong mắt anh có hình ảnh của em, anh nhẹ nhàng quan tâm, chăm sóc, đi bên anh em như rũ bỏ được hết mọi mệt mỏi, phiền muộn, như cuộc sống chỉ có màu hồng mà thôi. Lần về Việt Nam lần này anh muốn gây dựng sự nghiệp khi nào ổn định sẽ về hẳn, anh ra Hà Nội làm việc và được bạn anh, cũng là anh họ của em giới thiệu để em đưa anh đi chơi, ăn uống. Sau nhiều ngày tìm hiểu, tiếp xúc, không biết định nghĩa tình cảm trong em có phải yêu không nhưng cái ý định chỉ muốn sinh con thôi lóe lên trong đầu em, em muốn con em được thông minh, giỏi giang như anh, em muốn sinh con với người đàn ông này, và em đã có cơ hội. Đêm qua anh say, không nỡ để anh nằm lại 1 mình ở khách sạn, em ở lại chăm sóc anh suốt đêm, sáng tỉnh dậy anh nhìn em trìu mến, nắm chặt tay và nói anh muốn lấy vợ Bắc, anh ôm em thật chặt, cái ôm như cảm ơn, như yêu thương và không muốn rời xa…vì chiều anh sẽ về lại Sài Gòn! Rồi anh hôn em…cái ham muốn của anh, cùng với ý định của em khiến chúng em hòa quyện như thế giới chỉ có đôi ta. Chuyện gì đến đã đến!
    A đã trở lại Sài Gòn, và giờ đây em tiếp tục suy nghĩ, và viết ra những lời này để xin ý kiến các mẹ, em có nên sinh con một mình hay không? Em nghĩ rồi, nếu có bầu, em sẽ chỉ thông báo cho anh và cắt mọi liên lạc, 9 tháng đủ để em chuẩn bị tài chính để đến 1 nơi thật xa sinh con. Bố mẹ em mà biết chuyện có lẽ cũng sẽ buồn và thất vọng vì trước giờ em được sự tin tưởng tuyệt đối, nhưng em để đến khi sự đã rồi sẽ thông báo, có lẽ bố mẹ cũng chỉ giận em chút thôi. Còn xã hội, em không sợ thị phi.
    Em không đủ tự tin để đón nhận tình cảm của anh, nếu đó là tình yêu thật sự, em không đủ tự tin để đi bên 1 người giỏi giang em coi gần như là thần tượng,… Em thực sự muốn sinh con với anh! Giờ đây tất cả quyết định trong tay em, nếu quá nhiều mẹ góp ý chân thành mà nói rằng em ngu ngốc, em sẽ suy nghĩ và uống tránh thai khẩn cấp, nhưng em hoàn toàn không muốn! Hiện tại đang là giữa chu kỳ, khả năng thụ thai 80%. Em còn 24h để suy nghĩ. Các mẹ cho em xin ý kiến chân thành, em mong các mẹ hiểu tâm tư suy nghĩ của em, em cũng không phải loại gái quá dễ dãi chỉ để quen nhau thời gian ngắn đã lên giường nên các mẹ đừng chỉ trích em chuyện đó và để nếu chỉ cần đàn ông thôi thì em có quá nhiều sự lựa chọn chứ ko phải anh này! Em không biết em viết có đầy đủ không, các mẹ cần biết thông tin gì nữa cứ hỏi em nhé, em muốn có 1 quyết định đúng!!!
    Em cảm ơn các mẹ rất rất nhiều!
    Giờ này chắc ẻm có quyết định roài nhể.

Dưng mà, chỉ cảnh báo là ngay cả có uống thuốc tránh thai khẩn cấp thì vẫn có thể bị dính bầu như thường đấy!
    • 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Giờ này chắc ẻm có quyết định roài nhể.

Dưng mà, chỉ cảnh báo là ngay cả có uống thuốc tránh thai khẩn cấp thì vẫn có thể bị dính bầu như thường đấy!
    Em uống thuốc rồi các chị ạ! Em cảm ơn các anh chị rất nhiều! Nếu quả thực uống thuốc rồi vẫn dính thì đó thực sự là duyên trời cho, em sẽ đón nhận mà không một ý niệm băn khoăn như hiện tại!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2