Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Du học sinh đã kết thúc khóa học - những suy nghĩ của các bạn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.9K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Về làm trong cty nước ngoài có khi đỡ hơn đấy nhỉ --> phong cách làm việc trong cty khác, luơng cao và được ng ta trọng dụng, đối tác cũng phong cách khác dễ làm việc hơn, như thế thì vừa ko phải "nhanh chóng ra đi" vừa kiếm đc chồng tốt (Tây or ta trong môi trường cty nước ngoài đều dễ gặp )
    Website xanh cho một Trái Đất xanh: https://sweetnaturevn.wordpress.com

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,781 Bài viết

• 2,695 Được cảm ơn

mình học phát triển nên phải về việt nam làm thôi, ko làm trong nhà nước mà vào được tổ chức có môi trường làm việc OK, thu nhập khá thì tiêu tiền ở việt nam sướng hơn. Nhiều lúc cũng ấm ức vì môi trường bẩn thỉu, cơ chế luật pháp tham nhũng .... nhưng giờ chồng con rồi thì chồng con ở đâu nhà mình ở đó:Battin ey:. Vả lại ở việt nam mình vẫn là công dân chính thức. Tuy nhiên bạn nào làm khoa học hay định về cơ quan nhà nước thì hơi buồn nhỉ :Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 484 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bear11_2006 Xem bài viết
    Ở VN thì gái du học về khó lấy chồng lắm. Vì sao? Nhiều chữ, nhiều lý luận, nhiều "tự do" mà lại thiếu "ngu, hiền, ngoan" ít nhất là trong con mắt của mọi người ở nhà.

Bọn tớ kinh nghiệm là cứ phải lấy luôn một anh VN ở Tây (nếu thích chồng Việt). Ở Tây thì gái Việt là hàng hiếm mà. Hic..bạn bè mình về VN họ hàng choáng váng vì sao lại lấy được chồng vừa trẻ, vừa giỏi, vừa đẹp trai đến thế. Chứ về VN rồi thì các anh ý lại có giá lắm, chẳng như phụ nữ tụi mình đâu.
    :Applause::Applause::Applause::Applause::Applause: :Applause::Applause::Applause::Applause:
    Ủng hộ cái này của một chị có kinh nghiệm, EM gái nên học kinh nghiệm đó đi, học ngay đây nè :Smug::Smug::Smug::Smug:
    Failure doesn't mean that you don't have abilities , but simply that you haven't had success.
    Failure doesn't mean that we get rid of yourself, but simply that we need a better will.

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 484 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hic, nhiều lúc ngồi ở bên này, chĩ mong đến ngày mình về chế độ thay đổi (không pải động đâu các bác nhé, em có mấy cảm tình Đảng rồi mà). Không về thì không an long ở gia đinh...:cool:
    Failure doesn't mean that you don't have abilities , but simply that you haven't had success.
    Failure doesn't mean that we get rid of yourself, but simply that we need a better will.

• 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình cũng mơ ước thế nhưng cũng sắp về rồi nên chắc chả thay đổi kịp đâu :Worried:

Trích dẫn Nguyên văn bởi singleman Xem bài viết
    Hic, nhiều lúc ngồi ở bên này, chĩ mong đến ngày mình về chế độ thay đổi (không pải động đâu các bác nhé, em có mấy cảm tình Đảng rồi mà). Không về thì không an long ở gia đinh...:cool:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 215 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetnaturevn Xem bài viết
    Mình cũng mơ ước thế nhưng cũng sắp về rồi nên chắc chả thay đổi kịp đâu :Worried:
    Kịp hay ko kịp là do mọi người đồng lòng góp sức ra sao nữa

Em từng học và làm việc ở Trung + đôi ba năm, thấy cũng là + sản mà sao cơ chế của người ta uyển chuyển thế, đến ngân hàng, cơ quan thuế và các cơ quan công quyền khác làm việc mà họ cứ tươi cười, nhẫn nại trả lời dân, chả thấy khác nhân viên ở các đ/v kinh doanh là mấy
    Còn về nhà mình em cứ nhờ các đồng chí dịch vụ cho nhanh, chứ lên gặp các "quan" nhiều khi về bức xúc mất cả buổi

Đi rồi mới thấy VN mình ngoài quá khứ là 2 cuộc CT chống Pháp, Mỹ thì ngày nay trong mắt nhiều bạn bè quốc tế chỉ còn là một nước nghèo đói, lạc hậu, XK lao động thì hơi bị nhiều trộm cắp, c*ve, đánh nhau.v.v.
    Tất nhiên sẽ có người nói VN là 1 cường quốc toán học, nhiều nhà KH quốc tịch VN nổi tiếng thế giới, dân tộc VN thông minh bla bla bla, nhưng điều mà đại đa số người ta nhìn thấy ngay là bò phi phằm phằm trên đường cao tốc; các bãi biển đầy trẻ em bán rong, nông thôn nhiều nơi vẫn còn dùng restroom lộ thiên.v.v.
    Lâu lâu đọc báo thấy 1 vụ kiểu sập cầu Cần Thơ, chìm đò sông Cả, cô dâu Việt bị rao bán ở Đài Loan, bị trưng trong tủ kính ở Sing, hàng trăm lao động VN chết ở Malay.v.v. thấy buồn, thấy thấm thía tại sao chữ "nghèo" lại kèm chữ "hèn" ở đằng sau

Haizzz, thôi, đi được thì các bác cứ đi, kím nhìu nhìu xèng rồi gửi về nhờ các bác NVT; TVK; NVK làm đường xá, trường học, cầu cống góp phần xây dựng quê hương là quý nhắm đấy ợ
    Biết đủ là đủ, biết vui là vui!
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đúng rồi, điều đầu tiên người ta nghĩ tới khi nói đến VN là chiến tranh, còn nhiều nhà toán học, khoa học vv ... chả thấy ai nhắc đến. TQ cũng nhiều tham nhũng, nông dân cũng nghèo nhưng cũng nhiều nhân tài như mình sao nước người ta phát triển ầm ầm thế nhỉ, chả hiểu nước mình bao giờ mới ngóc được lên :Nottalkin: Dù đi du học nhưng vẫn thấp cổ bé họng chả thay đổi được gì với cái bộ máy nhà nước, chả hiểu đi làm gì khi về với bao nhiêu ý tưởng và hoài bão lại càng cảm thấy bế tắc hơn trước khi đi !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 339 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Hihi, tớ về Vn, thấy phong cách làm oải wá, nộp 1 hồ sơ để cho ra sp mới mà cứ bị từ chối hoài (3 lần), thế là chị làm bên luật kẹp thêm tiền---> hs được chấp thuận hehe. Mà việc gì cũng phải quen biết thì mới thuận buồm xuôi gió. Đi làm giấy tờ cũng bị hoạnh họe, tớ oải thiệt. :Sad:

Em cũng học tập chị bear11 quá, nhưng khổ nỗi em sang đây đi làm nên chẳng có quen du hoc sinh hehe, mà dân VN sống lâu ở đây thì không hợp :Sad::Sigh:
    Giấu quanh giấu quẩn nỗi buồn một nơi....
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hix mình chả quen biết ai ở VN cả, thôi xong rồi ! :Sick:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 484 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các anh chị toàn thấy tiêu cực và dọa thế này sau ai dám về nữa, em cũng chinh chiến 4 5 năm ở VN trước đây rùi, có sao đâu... chỉ có điều vì không sao nên mình bị loại khỏi cuộc chơi, cú bị lạc lõng hoài thế mới khổ, chỉ sợ sau nay vẫn thế. Chỉ tức mình không đủ tài ...:Sad:

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 672 Bài viết

• 839 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Eo ôi, mình 90% là bị đá đít về nước sau khi học xong, nghĩ đến lúc đó cũng bi đát quá
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 215 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

@ sweetnaturevn: 1. Về danh nghĩa họ vẫn duy trì CHXHCN nhưng cơ chế thì tư bổn, lương công chức cao, con cái gửi nội trú cả tuần, ốm đau nhà nước lo sau khi nghỉ hưu yên tâm dư sức có nhà, có xe. Túm lại là đãi ngộ đủ để họ yên tâm công tác, hơn nữa các điểm tiếp dân có camera theo dõi rè rè và bảng chấm mức độ hài lòng của dân về thái độ phục vụ, sưng sỉa với dân có mà về đuổi gà sớm
    2. Tham nhũng của họ khui ra là cẩu đầu trảm ngay, những cụ to uỵch như Ủy viên QHTQ; thư ký Ủy ban ĐCSTQ cũng trảm hết, mà hình như tham nhũng ở họ chỉ xảy ra ở cấp cao thôi chứ tớ làm việc ở đấy thấy rất thoải mái, chẳng thấy CA, thuế made in Phường, Quận nào đến hạch sách mình cả. Tớ nghĩ mình có ấn tượng TQ tham nhũng nhiều là vì tụi Trung + này ngố, tó đc vụ tham nhũng nào là đưa ra công luận cho dân đen cùng biết chứ chưa học đc chiêu đóng cửa nghiêm khắc phê bình và tự phê bình :Laughing:
    3. DHS thì sao nào? Hoài bão thì sao nào? Ko có Đ đố bác làm nên, trong khi đó các hạt nhân của Đ toàn trưởng thành từ cơ sở, ko tin bác cứ gú gờ mà xem.
    Nhưng ko sao, 40-50t mới là đỉnh cao của đời người, biết đâu đến lúc đó bác lại đủ sức thay đổi đc cái j` đó thì sao :Smug:

@ wacom: Jời ah, chưa đi đã lo chuyện của 2-3 năm sau, em sợ bác rồi, nhỡ sang đó 5 tháng bác vấp phải ai ưng ý, cưới luôn, định cư luôn thì sao? Nhỡ bác xin đc việc j` lương 30-50k$/tháng và ở lại luôn thì sao?
    Cứ mạnh dạn đi cho biết bác ah

@ singleman: Hic, có ai doạ gì đâu, toàn nói sự thật, chẳng qua là sự thật ý nó hơi bùn, bác gú gờ xem VN đang nằm ở đâu so với thế giới về kinh tế, chỉ số phát triển con người.v.v. xong có khi lại thấy anh chị em trên này nói còn chưa đủ ý chứ
    Biết đủ là đủ, biết vui là vui!
    • 81 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi napkin Xem bài viết
    Em cũng học tập chị bear11 quá, nhưng khổ nỗi em sang đây đi làm nên chẳng có quen du hoc sinh hehe, mà dân VN sống lâu ở đây thì không hợp :Sad::Sigh:
    Lấy Tây:LoveStruc: Ngày trước tớ học ở vài nước khác thấy "Tây" ở đó không thích lắm và xung quanh cũng nhiều "Việt", chứ từ khi sang Mỹ thì nhiều vô kể lựa chọn...Hic..tiếc vì đã làm dâu VN mất rồi.
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Ừ thì mình có nói ở đầu là nếu mọi người có con mắt nhìn bớt khắt khe hơn với DHS thì những cái khác như tham nhũng rồi cách làm việc vv... ko thành vấn đề, nếu ko thì cũng là vấn đề đấy.

Trích dẫn Nguyên văn bởi bietdu Xem bài viết
    @ sweetnaturevn: 1. Về danh nghĩa họ vẫn duy trì CHXHCN nhưng cơ chế thì tư bổn, lương công chức cao, con cái gửi nội trú cả tuần, ốm đau nhà nước lo sau khi nghỉ hưu yên tâm dư sức có nhà, có xe. Túm lại là đãi ngộ đủ để họ yên tâm công tác, hơn nữa các điểm tiếp dân có camera theo dõi rè rè và bảng chấm mức độ hài lòng của dân về thái độ phục vụ, sưng sỉa với dân có mà về đuổi gà sớm
    2. Tham nhũng của họ khui ra là cẩu đầu trảm ngay, những cụ to uỵch như Ủy viên QHTQ; thư ký Ủy ban ĐCSTQ cũng trảm hết, mà hình như tham nhũng ở họ chỉ xảy ra ở cấp cao thôi chứ tớ làm việc ở đấy thấy rất thoải mái, chẳng thấy CA, thuế made in Phường, Quận nào đến hạch sách mình cả. Tớ nghĩ mình có ấn tượng TQ tham nhũng nhiều là vì tụi Trung + này ngố, tó đc vụ tham nhũng nào là đưa ra công luận cho dân đen cùng biết chứ chưa học đc chiêu đóng cửa nghiêm khắc phê bình và tự phê bình :Laughing:
    3. DHS thì sao nào? Hoài bão thì sao nào? Ko có Đ đố bác làm nên, trong khi đó các hạt nhân của Đ toàn trưởng thành từ cơ sở, ko tin bác cứ gú gờ mà xem.
    Nhưng ko sao, 40-50t mới là đỉnh cao của đời người, biết đâu đến lúc đó bác lại đủ sức thay đổi đc cái j` đó thì sao :Smug:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 484 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bear11_2006 Xem bài viết
    Lấy Tây:LoveStruc: Ngày trước tớ học ở vài nước khác thấy "Tây" ở đó không thích lắm và xung quanh cũng nhiều "Việt", chứ từ khi sang Mỹ thì nhiều vô kể lựa chọn...Hic..tiếc vì đã làm dâu VN mất rồi.
    bác bày sính Mỹ rùi, làm sao mà phải tiếc, nếu bác thấy ngon thì cứ xơi thôi ạ :Applause::Applause::Applause::Applause:.

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 672 Bài viết

• 839 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bietdu Xem bài viết

@ wacom: Jời ah, chưa đi đã lo chuyện của 2-3 năm sau, em sợ bác rồi, nhỡ sang đó 5 tháng bác vấp phải ai ưng ý, cưới luôn, định cư luôn thì sao? Nhỡ bác xin đc việc j` lương 30-50k$/tháng và ở lại luôn thì sao?
    Cứ mạnh dạn đi cho biết bác ah
    Thứ nhất, mình đi chung với người yêu, nên chuyện lấy người khác là ko tính tới. Thứ hai, ngành mình học ko thuộc high-demand, nên bị về nước là chuyện đương nhiên.
    Đúng là mình cũng nhát gừng thật lo chuyện của 2,3 năm sau. Nhưng tính nó lo xa thế đấy bác ạ. Nên mới phải mò lên đây hỏi han ý kiến những người đi trước.
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em đang là sinh viên.em có ý định đi du học Mỹ.Hôm trước e đi phỏng vấn nhưng thất bại.Vì gia đình e có giấy tờ bảo lãnh,nên họ nói e không thuyết phục được họ là em sẽ quay về Việt Nam.Các anh chi cô chú nào có hoàn cảnh giống em thì xin cho em lời khuyên với,hay là kể lại lúc trước mấy anh,chị ,cô chú thuyết phục họ sao.Mong giúp dùm em.Em chuẩn bị đi phỏng vấn lần 2.Mong sớm nhận được lời khuyên của mọi người.Em cám ơn:Sad:
    • 224 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Hì hì,

Tớ học về đây này. Cảm giác chán toàn tập:Laughing: Nhưng thôi, chả có đường và được phép quay lại nữa. Lắm lúc vừa ngủ vừa khóc vì nhớ cuộc sống bên kia:Sad: Sợ thật!
    • 121 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Về Việt nam, con gái chúng mình có vẻ có giá hơn bởi được gắn mác Tây(phóng khoáng, tự do, có phần cởi mở, ...) nên có lẽ cũng chính vì lý do này mà khả năng ế chồng cao hơn.
    Mấy cậu bạn học cùng lúc nào cũng hùng hồn "tao không bao giờ lấy con gái từng học hay làm việc ở NN". Đáng ghét!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 224 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meHANCUOC Xem bài viết
    Mấy cậu bạn học cùng lúc nào cũng hùng hồn "tao không bao giờ lấy con gái từng học hay làm việc ở NN". Đáng ghét!
    Mấy zai kiểu này gặp tớ, tớ vả cho gãy răng. Hê hê. Thật ra khó lấy chồng vì mindset có phần khác nhau. Nếu nói về độ "thoáng', ở nhà các em teen bây giờ thoáng gấp vạn lần ý chứ. Giờ tớ cứ nhìn tớ để đưa ra lời khuyên. Ai hỏi về hay ở, tớ đều bảo nếu không có ràng buộc gia đình (con một, bố mẹ già đau yếu, kinh tế, khẳ năng, etc...) thì nên ở lại bên đấy. Về chơi thì ổn chứ sống sẽ lắm vấn đề. Lúc đầu mới qua nước ngoài tớ không thích lắm, sau này càng sống càng thích. Đến lúc thích thích rồi lại phải về.