TIN TÀI TRỢ.

Du học sinh đã kết thúc khóa học - những suy nghĩ của các bạn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.89K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Xin chào mọi người

Du học sinh VN khá là đông và mỗi người có một lựa chọn, con đường đi khác nhau. Bản thân mình có một chuyến đi khá dài ở Châu Âu để du học, trước khi đi mục đích đặt ra đơn giản là học hành nghiêm túc vì tất cả mọi người hy vọng nhiều vào mình, thế nhưng mọi việc ko đơn giản như vậy. Mình ko muốn hỏi các bạn về hay ở lại vì đó là sự lựa chọn cá nhân mà là về những chủ đề dưới đây.

NHỮNG BẠN ĐÃ VỀ NƯỚC:

-Vì sao các bạn quay trở lại ?
    - Khó khăn và thuận lợi gặp phải trong môi trường sống và môi trường làm việc ?
    - Sốc văn hóa ngược ?
    - Xung đột các giá trị (values conflict) với chính mình và với những người xung quanh ?
    - Sự lựa chọn trong việc nuôi dạy con cái ?
    - Nuối tiếc vì đã về hay đó là lựa chọn đúng?
    - vv .................... ?

NHỮNG BẠN VẪN CÒN Ở LẠI:

- Các bạn có hài lòng với công việc đang làm ?
    - Các bạn có gặp sức ép gì khi ở lại ko ?
    - Những câu hỏi đặt ra cho tương lai ?
    - Vì sao các bạn quyết định chưa về (hay ko về) ?
    - vv..................... ?

Thanks everyone for sharing your opinion !
    Website xanh cho một Trái Đất xanh: https://sweetnaturevn.wordpress.com

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 81 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn đang làm điều tra xã hội hả? Sao trông cứ giống giống một bản mà mình đã nhận được. Xin lỗi nếu không phải thì bạn bỏ qua. Nếu phải thì mình cũng sẽ vui lòng trả lời nếu biết rõ mục đích cần có thông tin để làm gì.
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Nghe cũng hơi giống điều tra nhỉ nhưng ko phải đâu hihihi ^^ topic này chỉ là để các du học sinh đã học xong share những kinh nghiệm và băn khoăn của mình thôi, có thể rất có ích cho những bạn đang hoặc sắp đi du học và cho cả những người đã học xong.

Mình từng là SVDH, cũng đã về VN làm một thời gian ngắn rồi lại quay lại làm việc, ở VN hay ở nước ngoài đều có cái hay cái dở. Ở VN mọi người xét nét nhiều quá, đã mang tiếng "đi Tây" nên luôn bị để ý và đó là cái mọi người lôi ra mọi lúc mọi nơi. Ngoài đường ko cẩn thận là "tinh vi vi tính", "khệnh", trong nhà ko khéo là "mất gốc", hơi tí là bị giảng giải "người VN phải thế này, thế nọ ..." hix ... nghe phát chán. Khó khăn là ở chỗ đó, còn sốc văn hóa ngược cũng có, các khó khăn khác cũng có nhưng có lẽ sự không thông cảm và không hiểu của mọi người mới là "đè nặng tâm lý", những cái khác ko thành vấn đề. Cuối cùng cũng chẳng biết nói gì vì nếu giải thích thì lại bị bảo đi Tây về giảng bài cho người ta à (thở dài ..... )

Ở nước ngoài công việc và các thứ khác đang rất ok, chỉ có điều là ở xa ko giúp gì đc cho gia đình, nhất là giúp về tinh thần vì mình cũng hiểu là ai chẳng muốn sống gần con cái. Nhiều khi ở nhà có chuyện vui, chuyện buồn mình chỉ được biết qua đt, mình mà ở nhà niềm vui sẽ trọn vẹn hơn với người có tin vui, hoặc có thể ở bên cạnh người cần được chia sẻ ....

Cũng còn nhiều khía cạnh giờ nói một lúc ko hết, không biết các bạn có giống mình ko ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 103 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Xem nào, nhiều câu hỏi quá nhẩy, trả lời cũng phải đầu tư thời gian đây :Smiling:Mình về nước cũng khớ khớ thời gian rùi. Nói chung lúc mới về cũng sốc lọ sốc chai nhưng rồi cũng lấy lại balance nhanh vì thời gian mình học bên đó cũng không lâu, 2 năm thui ấy mà. Còn những khó khăn, xung đột, nuối tiếc thì...uhm ... mình có vô vàn chuyện để kểonttella:, nhưng mà hẹn dịp khác share tiếp vì đến giờ về rùi, chuyện thì bao la vô biên, kể thông tầm không hết :Battin ey:
    Don't wanna be the wind, there's nothing left to say
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hì hì mình gợi ý vậy thôi, trả lời thì tùy hứng các bạn Ở VN tuy thế này thế nọ nhưng công nhận là vui hơn ở nước ngoài nhiều, với lại văn hóa VN mang tính chất cộng đồng hợp với mình hơn, ko cá nhân nhiều như Tây Mình thấy ko thuận lợi lắm trong môi trường sống như mình đã nói ở bên trên nhưng trong môi trường làm việc thì rất ok (mình làm cho một cty tư nhân có khách hàng là cả Việt lẫn Tây) nhất là nhờ biết tốt tiếng.

Thôi dịp khác mình sẽ kể tiếp giống aquamama vậy vì đúng là có nhiều chuyện thật
    • 81 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetnaturevn Xem bài viết
    Thôi dịp khác mình sẽ kể tiếp giống aquamama vậy vì đúng là có nhiều chuyện thật
    Nào thì mở màn cái gọi là "nhiều chuyện thật". Cái mình sợ nhất là con người bị đè nén quá thế nên dễ cay nghiệt, ai cũng muốn hơn người khác và hay bị soi mất hết cả tự do. Cuộc sống bon chen mệt mỏi khiến khó mà có phút giây nghỉ ngơi.
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình tiếp tục nhé: mình vốn đơn giản, đt dùng mấy năm rồi chưa thay, trông cũng hơi hơi giống "cục gạch" nhưng còn tốt chán . Quần áo thì tiêu chí của mình là thoải mái nên nơ niếc rồi đăng ten lằng nhằng mình chịu Tóc thì miễn là gọn gàng, ko vướng víu khi cúi xuống và quay ngang quay ngửa là đc rồi. Tủ quần áo của mình có nhiều đồ đẹp, đồ hiệu nhưng chỉ đến khi có cocktail, hội thảo hay events mình mới lôi ra vì kèm theo đó là cả giầy dép, trang sức vv ... đi cùng rất vướng víu, mình cũng là người có gu (nói khách quan nhé), cách ăn mặc đơn giản hằng ngày là do chủ ý nhưng cũng hay có một số người nhận xét là đi nước ngoài mà "nhà quê", "ko sành điệu" Các em ở VN công nhận trẻ đẹp, đi xe máy xịn, đt thay đổi xoành xoạch, tóc đủ kiểu nhuộm, móng tay nhiều hình trông cũng xinh xinh nhưng ko phải gu thẩm mỹ của mình nên ko theo đc, thôi thì đành "nhà quê" vậy

Các bạn khác có ý kiến gì ko (positive hoặc negative) ? Bear11_2006, bạn tiếp tục kể đi, bạn về VN gặp áp lực à ?

Trích dẫn Nguyên văn bởi bear11_2006 Xem bài viết
    Nào thì mở màn cái gọi là "nhiều chuyện thật". Cái mình sợ nhất là con người bị đè nén quá thế nên dễ cay nghiệt, ai cũng muốn hơn người khác và hay bị soi mất hết cả tự do. Cuộc sống bon chen mệt mỏi khiến khó mà có phút giây nghỉ ngơi.
    • 81 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình tiếp tục nhé: mình vốn đơn giản, đt dùng mấy năm rồi chưa thay, trông cũng hơi hơi giống "cục gạch" nhưng còn tốt chán . Quần áo thì tiêu chí của mình là thoải mái nên nơ niếc rồi đăng ten lằng nhằng mình chịu Tóc thì miễn là gọn gàng, ko vướng víu khi cúi xuống và quay ngang quay ngửa là đc rồi. Tủ quần áo của mình có nhiều đồ đẹp, đồ hiệu nhưng chỉ đến khi có cocktail, hội thảo hay events mình mới lôi ra vì kèm theo đó là cả giầy dép, trang sức vv ... đi cùng rất vướng víu, mình cũng là người có gu (nói khách quan nhé), cách ăn mặc đơn giản hằng ngày là do chủ ý nhưng cũng hay có một số người nhận xét là đi nước ngoài mà "nhà quê", "ko sành điệu" Các em ở VN công nhận trẻ đẹp, đi xe máy xịn, đt thay đổi xoành xoạch, tóc đủ kiểu nhuộm, móng tay nhiều hình trông cũng xinh xinh nhưng ko phải gu thẩm mỹ của mình nên ko theo đc, thôi thì đành "nhà quê" vậy

Các bạn khác có ý kiến gì ko (positive hoặc negative) ? Bear11_2006, bạn tiếp tục kể đi, bạn về VN gặp áp lực à ?
    Giống mình thật! Bình thường thích gọn gàng và đơn giản thôi, chỉ khi tiệc tùng thì mới ăn mặc đẹp. Mình đặc biệt mê khiêu vũ nên cũng có nhiều bộ đầm đẹp.

Mình đi đi về về thăm VN khá nhiều lần, lần cuối cùng vừa rồi không chịu nổi nữa nên đã qua Mỹ.

Mình thấy làm gì cũng có giá của nó cả. Mình và anh xã thì hoàn cảnh gia đình OK nên xa VN được. Dù nói gì người Việt mình gia đình và bố mẹ là quan trọng. Thế Sweetnaturevn thì về VN lâu chưa?
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình có về một thời gian làm việc thử xem môi trường thế nào, giờ đang tạm quay lại nước ngoài cũng để làm việc, sớm muộn gì thì mình cũng sẽ về hẳn thôi nhưng mà về làm tâm điểm để mọi người đánh giá cũng thấy oải, hic ... nhưng xem chừng tình hình của bạn hơi nghiêm trọng hơn mình thì phải ...

Thôi thì kể chuyện vui cái nào, được cái bạn bè nhiều nên cũng có lắm lúc vui, cà phê cà pháo ở VN hơi bị sướng, muốn kiểu gì cũng có, ăn uống rẻ, quần áo đẹp rẻ. Mình người HN nên chỉ cần ngắm đường phố HN là hạnh phúc lắm rồi, phố có rác, có xe cộ để lung tung cũng thấy yêu, thế mới hâm Ở VN các dịch vụ rẻ và nhanh, môi trường năng động, hồi về tớ có tuyển thêm vài nhân viên mà 1 tuần là đã tìm được người. Bên ngoại nhà mình mọi người đem cả gạo ngon từ quê lên cho ăn , về quê thăm các dì còn hái ổi cho cháu, mà cây thì có mỗi vài quả chín đến con dì còn chả cho động vào mà để dành cho cháu về ăn, hu hu nhớ mọi người quá

Nếu một phần trong số mọi người bớt "xét nét" đi một tí và bớt can thiệp vào cuộc sống của mình một tí thì có khi mình cũng chẳng quay lại nước ngoài làm gì !
    • 81 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình có về một thời gian làm việc thử xem môi trường thế nào, giờ đang tạm quay lại nước ngoài cũng để làm việc, sớm muộn gì thì mình cũng sẽ về hẳn thôi nhưng mà về làm tâm điểm để mọi người đánh giá cũng thấy oải, hic ... nhưng xem chừng tình hình của bạn hơi nghiêm trọng hơn mình thì phải ...

Thôi thì kể chuyện vui cái nào, được cái bạn bè nhiều nên cũng có lắm lúc vui, cà phê cà pháo ở VN hơi bị sướng, muốn kiểu gì cũng có, ăn uống rẻ, quần áo đẹp rẻ. Mình người HN nên chỉ cần ngắm đường phố HN là hạnh phúc lắm rồi, phố có rác, có xe cộ để lung tung cũng thấy yêu, thế mới hâm Ở VN các dịch vụ rẻ và nhanh, môi trường năng động, hồi về tớ có tuyển thêm vài nhân viên mà 1 tuần là đã tìm được người. Bên ngoại nhà mình mọi người đem cả gạo ngon từ quê lên cho ăn , về quê thăm các dì còn hái ổi cho cháu, mà cây thì có mỗi vài quả chín đến con dì còn chả cho động vào mà để dành cho cháu về ăn, hu hu nhớ mọi người quá

Nếu một phần trong số mọi người bớt "xét nét" đi một tí và bớt can thiệp vào cuộc sống của mình một tí thì có khi mình cũng chẳng quay lại nước ngoài làm gì !
    Chuyện bạn kể vui thật làm mình cũng nhớ Hà Nội. Nếu bạn gắn bó thế thì niềm vui sẽ át đi những cái khó chịu. Tớ thì nhớ là thế nhưng chẳng hiểu sao về 1-2 tuần là chán rồi. Sau khi có gia đình và con cái thì lại càng ngại về hơn. Tớ chỉ nhớ nhất mẹ mà thôi. Nhưng mẹ lại mong tớ đi xa lập nghiệp nên tớ không day dứt điều gì cả.

Tớ xa VN đã lâu nên về khó hòa nhập. Tớ lại làm khoa học nên về VN sống trong môi trường nhà nước tớ chịu. Bản thân tớ lại thích cái mới nữa. Hai vợ chồng tớ chu du nhiều nơi và vẫn muốn sống ở 1-2 nơi nữa trước khi bé cún vào lớp 1.
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Uh có sự ủng hộ là an tâm lập nghiệp rồi, chứ đi xa nhà trách móc là ko ở bên cạnh thì bứt rứt lắm Bạn làm về khoa học về nhà ko có đủ điều kiện phát triển năng lực đâu, nhất là trong môi trường nhà nước, tớ thấy ai về cũng kêu trời kêu đất. Trong forum này có ai học khoa học ko nhỉ, những ngành viễn thông hay công nghệ thông tin có bạn nào ko ? Hinh như mọi người về phần lớn làm trong nghành kinh doanh, mới ra trường mà về là ít nhất 1000 USD trở lên, lương cao là một trong những cái lợi của việc đi du học
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 672 Bài viết

• 836 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chưa đi bao giờ nhưng sắp đi vào đầu năm sau. Cũng già rồi nên cũng vẫn còn băn khoăn ko biết có nên đi hay ko. Đi thì mở mang tầm mắt, nhưng sẽ xa gia đình và bắt đầu lại từ con số 0, trong khi mình ở đây đã có công việc ổn định, lương cũng rất tốt.
    Mình thì ko thể trả lời những câu khảo sát của sweetnaturevn rồi vì chưa đi mà, nhưng mình muốn sweetnaturevn chia sẻ những kinh nghiệm trong việc du học nước ngoài nhé.
    • 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bạn có gia đình rồi mà vẫn dũng cảm nghĩ đến du học mình rất khâm phục, có lẽ khó khăn nhất là nỗi nhớ gia đình và ý nghĩ không ở cùng vợ con trong những lúc cần thiết, nếu chắc chắn sẽ ko hối tiếc sau này thì hẵng đi ...

Kinh nghiệm thì cũng có chút chút mình ko muốn nhấn manh về việc học mà về các khía cạnh khác đôi khi quan trọng hơn:

-tham gia các hoạt động ngoại khóa của trường (hoạt động văn hóa, thể thao, từ thiện, học nhẩy ...) => mở rộng tầm nhìn, có thêm "tài lẻ", quen thêm nhiều bạn
    -khám phá văn hóa nước mà bạn sẽ đến
    -tham gia các hoạt động của sinh viên VN => các SVVN đến từ nhiều miền cá nhân mình thấy rất thú vị và học được nhiều điều từ mọi người
    -đọc các báo chuyên về nghành của bạn, sách đôi khi hơi lý thuyết báo chí thì luôn theo sát thực tế.

Good luck nhé!
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Uh có sự ủng hộ là an tâm lập nghiệp rồi, chứ đi xa nhà trách móc là ko ở bên cạnh thì bứt rứt lắm Bạn làm về khoa học về nhà ko có đủ điều kiện phát triển năng lực đâu, nhất là trong môi trường nhà nước, tớ thấy ai về cũng kêu trời kêu đất. Trong forum này có ai học khoa học ko nhỉ, những ngành viễn thông hay công nghệ thông tin có bạn nào ko ? Hinh như mọi người về phần lớn làm trong nghành kinh doanh, mới ra trường mà về là ít nhất 1000 USD trở lên, lương cao là một trong những cái lợi của việc đi du học
    Có mình sắp về đây. Lang thang mãi chán rồi, về thôi.

AQ chút: Nếu chúng ta không thể tự xoay xở để có hạnh phúc thì Đảng và nhà nước sẽ tìm mọi cách để chúng ta có hạnh phúc!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 672 Bài viết

• 836 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn có gia đình rồi mà vẫn dũng cảm nghĩ đến du học mình rất khâm phục, có lẽ khó khăn nhất là nỗi nhớ gia đình và ý nghĩ không ở cùng vợ con trong những lúc cần thiết, nếu chắc chắn sẽ ko hối tiếc sau này thì hẵng đi ...

Kinh nghiệm thì cũng có chút chút mình ko muốn nhấn manh về việc học mà về các khía cạnh khác đôi khi quan trọng hơn:

-tham gia các hoạt động ngoại khóa của trường (hoạt động văn hóa, thể thao, từ thiện, học nhẩy ...) => mở rộng tầm nhìn, có thêm "tài lẻ", quen thêm nhiều bạn
    -khám phá văn hóa nước mà bạn sẽ đến
    -tham gia các hoạt động của sinh viên VN => các SVVN đến từ nhiều miền cá nhân mình thấy rất thú vị và học được nhiều điều từ mọi người
    -đọc các báo chuyên về nghành của bạn, sách đôi khi hơi lý thuyết báo chí thì luôn theo sát thực tế.

Good luck nhé!
    Mình chưa lập gia đình bạn ạ, mình nói gia đình ở đây là cha mẹ anh chị mình ấy. Mình 24t, có quá già để đi du học ko nhỉ?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 473 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

wacom: trời mới 24t mà cho mình già là sao hử?
    Tớ cũng khoa học đây, nhưng không phải hai cái ngành mà bạn nhắc đến.
    Tớ đi học 1 năm về thấy cũng không sốc lắm, vì thơi gian quá ngắn. Tất nhiên về bị liệt vào nhà quê thì rõ rồi, mà rõ là mình 'xưa' hơn các bạn mình thật. Sau một thời gian lại đi, lần này 4 năm, giờ cũng 3 năm rồi, không hiểu lần này về sẽ thế nào. Tớ công tác trong cơ quan nhà nước cũng vài năm, hi vọng khi về sẽ không đến nỗi.

• 212 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wacom Xem bài viết
    Mình chưa lập gia đình bạn ạ, mình nói gia đình ở đây là cha mẹ anh chị mình ấy. Mình 24t, có quá già để đi du học ko nhỉ?
    Ối giời, cứ tưởng bác nào trên 30t (thậm chí hơn 40) đã có vợ con nói chuyện với mình (vì nghe cũng "tâm trạng" phết), 24t cuộc đời mới bắt đầu Kinh nghiệm thì 18t hay 24t vẫn như thế như mình đã nói

EmChip chúc bạn học tốt, PhanAnh-kun mọi chuyện như ý nhé, mọi người về rồi nếu có chút thời gian thì vào đây chia sẻ kinh nghiệm nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 339 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

hihi, tớ đi du học 3 năm, về VN làm 2 năm thì chán vì cách làm việc, vì môi trường ồn ào bụi bặm (chắc tại già nên thích yên tĩnh, k bon chen :Smiling. Đúng là dân dh bị xét nét kĩ ghê. Tớ học science, về VN chả áp dụng được gì :Sigh:, thế lại lăn tăn đi tiếp (kiểu này chắc ế chồng mất :Silly
    Giấu quanh giấu quẩn nỗi buồn một nơi....
    • 81 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi napkin Xem bài viết
    hihi, tớ đi du học 3 năm, về VN làm 2 năm thì chán vì cách làm việc, vì môi trường ồn ào bụi bặm (chắc tại già nên thích yên tĩnh, k bon chen :Smiling. Đúng là dân dh bị xét nét kĩ ghê. Tớ học science, về VN chả áp dụng được gì :Sigh:, thế lại lăn tăn đi tiếp (kiểu này chắc ế chồng mất :Silly
    Ở VN thì gái du học về khó lấy chồng lắm. Vì sao? Nhiều chữ, nhiều lý luận, nhiều "tự do" mà lại thiếu "ngu, hiền, ngoan" ít nhất là trong con mắt của mọi người ở nhà.

Bọn tớ kinh nghiệm là cứ phải lấy luôn một anh VN ở Tây (nếu thích chồng Việt). Ở Tây thì gái Việt là hàng hiếm mà. Hic..bạn bè mình về VN họ hàng choáng váng vì sao lại lấy được chồng vừa trẻ, vừa giỏi, vừa đẹp trai đến thế. Chứ về VN rồi thì các anh ý lại có giá lắm, chẳng như phụ nữ tụi mình đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 585 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Háo hức quay về và nhanh chóng (xin học bổng) ra đi. :Sad::Sad::Sad:
    HFf6Im6cp7

:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: :Rose:

Hgm2p7
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3