Đình chỉ thai 22w vì đa dị tật

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.35K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ !
    Em năm nay 23t, em mới lấy chồng đầu năm nay, em có bầu trước khi cưới. Khi có bầu em đã suy nghĩ nhiều lắm, e biết là e không hợp với cách sống của nhà chồng, e hỏi ý kiến mẹ đẻ với mấy người bạn, mọi người cũng khuyên e nghĩ kỹ, nếu thật sự không thể hợp thì bỏ thai. Nhưng e kiên quyết muốn giữ lại, e bảo sẽ nuôi 1 mình nhưng vì mẹ e sợ tai tiếng ( vì nhà em ở quê ạ) nên e đã đồng ý cưới. Nhà chồng e đi xem bảo năm nay không hợp tuổi nên mới chỉ ăn hỏi ( vào tháng 2) chứ chưa cưới. Hôm bọn e đi đăng ký thì giấy giới thiệu của e k được chấp nhận, phải về quê xin lại. Sáng 2 đứa về quê xin, chiều lên thì họ nghỉ mất rồi nên cũng chưa đăng ký ạ.
    Đúng là cái số các mẹ ạ. Em khám thai cẩn thận, ăn, uống, bổ sung các chất đầy đủ mà không biết vì sao con em vẫn bị dị tật nặng ạ. Khi thai 17w em khám ở phòng khám mà em vẫn theo dõi, phòng khám có tiếng ở HN ạ, làm xét nghiệm Double, Triper kết quả đều bình thường, e chỉ hơi thiếu máu tý thôi ạ. 18w e cẩn thận lại vào viện 108 siêu âm, cũng làm xét nghiệm double kết quả cũng là bình thường. Đến 21w3d em cũng yên tâm rồi chỉ định vào viện khám thôi nhưng không hiểu run rủi thế nào mà em vẫn ra pkam cũ siêu âm. Bác sĩ s.am thai của e gần 2 tiếng đồng hồ, vừa s.am vừa lắc đầu, chép miệng nói trường hợp này quá phức tạp. Kết quả s.am làm e choáng váng, em hỏi nguyên nhân nhưng bsi cũng không biết, đi ra khỏi phòng khám chồng e hỏi mà e k nói nên lời Em không tin vào những gì bác sĩ nói. Hôm sau em vào viện phụ sản s.am lại kết quả vẫn vậy, e cũng hỏi nguyên nhân nhưng bsi chỉ lắc đầu. Lên phòng tư vấn của bvien, làm xét nghiệm double test, khám phụ khoa vẫn cho kết quả bình thường. Em đăng ký 3 hôm sau làm chọc ối. Trên đường về mẹ em cứ hỏi ý em thế nào, thai đã đa dị tật vậy thì chắc chắn phải bỏ rồi. Nhưng em vẫn hi vọng, hi vọng rằng chắc máy siêu âm của họ có vẫn đề. Em bảo mẹ chở qua chỗ pkham của bsi Cường nổi tiếng về s.am phát hiện dị tật đăng ký chiều hôm sau đến s.am. Tối về, e với chồng giấu mẹ chồng đi s.am ở phòng khám khác, kết quả còn bi quan hơn, cũng các dị tật như 2 chỗ kia, bsi này còn phát hiện thêm não em bé có vấn đề. Siêu âm xong e hỏi nguyên nhân, bác sĩ bảo không biết là hội chứng gì vì có quá nhiều vấn đề, anh ấy bảo để anh ấy đăng video s.am cho e lên trang mạng nước ngoài để các bsi nước ngoài cùng hội chẩn, nhưng chắc chắn thai của em phải đình chỉ. Hôm sau em vào viện làm dịch vụ, họ cho em ngậm thuốc để sinh non, đến ngày thứ 3 thì thai ra. Gia đình em cũng xin bé về hỏa táng rồi mua đất cho bé ở Văn Điển. Sau 2 tuần có kết quả chọc ối 3 cặp NST 13,18,21 và 9 hội chứng vi mất đoạn của e đều không có gì bất thường. Em gọi điện cho bác sĩ đăng video siêu âm của em lên trang nước ngoài, a ý bảo nghi ngờ là hội chứng holt oram, hội chứng này chỉ có thể phát hiện ở Mỹ, có thể là do 1 gen nào đó gây ra, muốn biết gen đấy phải ra nước ngoài làm xét nghiệm ạ :'( Nhưng em tìm hiểu thì hội chứng này chỉ là dị tật tim - tay trong khi thai của e bị đa dị tật luôn ạ. Các kết quả xét nghiệm của em đều bình thường, trong thời gian mang thai em cẩn thận, e k dùng thuốc gì, không bị cúm, không hít khói thuốc, hạn chế rửa bát vì sợ hóa chất nữa mà sao con e lại bị vậy. Em không biết làm sao giờ nữa. Bây giờ nghĩ đến mang thai lần sau cũng sợ ạ.
    Đúng là người tính không bằng trời tính, trước e cố gắng ở nhà chồng, cố gắng thích nghi vì con mà không thể thích nghi được. Lúc nào e cũng có cảm giác xa lạ, không gần gũi dù mọi người cũng quan tâm em, cứ thấy mọi người trong nhà sống với nhau không có tình cảm mấy ý ạ. Mà mẹ chồng e nói nhiều lắm, ác miệng nữa ạ. Có lần mẹ e mắng chồng e là toàn lũ quái thai dị dạng ( mắng trước khi thai của e được phát hiện dị tật ạ) chỉ vì a ý không lấy nước ở vòi ngoài cửa mà lấy nước trong nhà tắm để rửa ạ. Giờ con e bị thế nên e cứ ám ảnh câu nói của mẹ chồng e mãi. Con e bị vậy đã đủ để bọn e đau khổ lắm rồi, xong hết mọi chuyện về nhà là nghe mẹ em nói suốt, là bọn e gây ra đủ chuyện để mẹ e phải đi sau dọn cứt, mẹ chồng em nói khó nghe lắm ạ Lúc đầu mẹ chồng e cũng nói thẳng với e là lúc biết chồng e yêu e cũng không thích e, không phải vì gì mà chỉ vì e với chồng e không hợp tuổi. Xong khi về nhà chồng được mấy hôm mẹ e còn nói là không biết có ở được với nhau đến lúc cưới không( dự định là qua sinh nhật e - tháng 8 âm bọn e đăng ký và đầu năm sau sẽ cưới ạ). Mẹ chồng em bảo thủ, lúc nào cũng bắt mọi người phải làm đúng theo ý mình ạ. Gần đây mẹ chồng e cứ mắng chồng e xong lại nói với em là e lấy a ấy rồi khổ, tính a ấy giống hệt tính bố chồng e, mẹ chồng e phải bỏ bố chồng e thì mới hết khổ ( bố mẹ chồng e li dị mấy năm nay rồi ạ)....Em không biết có nên tiếp tục ở đây rồi chịu đựng, làm gì cũng phải theo ý mẹ chồng e, từ việc ăn gì, đi đâu đến việc em muốn đi làm, làm gì, ở đâu cũng phải nghe mẹ chồng e, như kiểu sống cuộc sống của mẹ chồng e ạ. Giá mà e yêu chồng e thật nhiều thì sẽ không có ý định đi khỏi đây, nhưng thật sự tình cảm giữa em với chồng e cũng làm sao ý. Dường như em cũng không còn cảm giác với chồng em nữa. Xong lại chuyện từ không hợp tuổi đến chuyện có thể cả 2 cùng có gen lặn sinh con sẽ bị dị tật nữa, nên càng làm cho cái ý định đi khỏi nhà chồng của e quyết liệt hơn ạ
    Hình đính kèm
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mk khuyên bạn chân thành là mẹ ck như thế thì nên thôi đi lấy về sau này lại hối hận. Bây giờ k có gì rằng buộc cả con thì đã mất rồi mà cũng chưa dăng ký kết hôn nên k việc gì phỉa nghĩ nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Dongthoigian89 Khách
    Đồng cảm với bạn rất nhiều. Chúc bạn luôn mạnh khoẻ và vững tin, có lựa chọn sáng suốt nhé!