Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Điện - sự vô lý và những hệ lụy

• 0 Lượt chia sẻ
  • 694 Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 2,625 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Sự vô lý trong cung cách phục vụ của ngành điện nói chung đã kéo dài từ nhiều năm nay, và chất lượng đang càng ngày càng đi xuống. Rõ rệt nhất là việc ko cung ứng đủ điện sử dụng cho người dân và doanh nghiệp. Đồng thời với thái độ Độc quyền,gây khó khăn cho người tiêu dùng trong việc theo dõi dẫn đến sự việc nhập nhèm về Số điện. Đương nhiên kéo theo là Móc túi người tiêu dùng 1 cách tương đối công khai và có hệ thống. Mà người sử dụng ko có nổi sự bảo vệ đáng nhẽ ra phải có trước sự vô lý này.
    Bưu chính viễn thông cũng đã từng có thời "làm mưa làm gió" trong lĩnh vực mà họ được giao. Và cũng gây phiền toái ko kém cho đại đa số người dân. Cho đến khi họ được đưa ra thị trường để tự do cạnh tranh. Kết quả là, Doanh nghiệp buộc phải tự mình thay đổi, chính điều đó khiến họ lớn mạnh hơn, năng động hơn, và người được hưởng lợi ở đây ko chỉ là người tiêu dùng, mà còn là chính họ, và cả đất nước nữa, vì khi kinh doanh hiệu quả đương nhiên tiền thuế nộp ngân sách sẽ nhiều hơn.
    Trở lại với ngành Điện, sự nhức nhối hàng tháng của người dân.
    Những sự vô lý bao gồm :
    - Giá điện cao (vì gộp cả những yếu kém do họ quản lý vào để bắt người dân phải gánh)
    - Kêu lỗ, nhưng lãi cực lớn. (gian dối)
    - Ghi số điện nhưng người tiêu dùng ko được biết và theo dõi để đối chiếu.
    - Ghi sai để hưởng chênh lệch :Surprise:
    Còn hậu quả là người dân cứ còng lưng ra trả tiền cho những cái mình ko hề sử dụng.
    Đó là 1 sự vô lý, và dường như ko có điểm dừng. Nó cứ ngày càng lấn tới khiến người người đếu ấm ức. :Crying::Crying:
    Đã đến lúc cần phải có những hành động để cải thiện vấn đề này, các mẹ nghĩ sao ?
    Closed !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10,061 Bài viết

• 3,261 Được cảm ơn

Tẩy chay ngành điện, chúng ta ko dùng điện nữa cho chúng nó biết ai mới là thượng đế.
    MTM4NTM2MzA5NQ
    MTM4NTM2MzMwMw
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,023 Bài viết

• 10,556 Được cảm ơn

Hưởng ứng ngay mẹ nó, hôm nay đi mua mấy chục cân nến về thắp dùng dần, về nhà gỡ mái ra dùng tre nứa lợp lên cho mát:Laughing::Laughing::Laughing:
    Nói thế thôi chứ, hậm hực bấy lâu nay, cái này gọi là độc quyền nhà nước, các bố nói gì chẳng được.
    Chán chẳng để đâu cho hết được.
    catcatard20060418_7_be+Nhim
    Chớ thấy đông tàn hoa rụng hết
    Đêm qua sân trước một nhành mai
    ?action=view&current=Hnhnh164
    • 2,625 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Vâng để em kể hầu các chị thêm vài chuyện nữa :
    thứ 1 : là chị ở cơ quan em bảo là nó thay công tơ mới, nhưng ko chốt số công tơ cũ. Thay lúc nào chả biết. Cứ đến tháng là nộp tiền -> chênh với tháng bình thường 100k. Đành tự an ủi là Tết nó thế.
    Thứ 2: sáng nay có bà cụ ở cạnh cơ quan em kể chuyện, là mới có hóa đơn tháng trước. Xem ra cũng chênh hơn 100k. Mà bà già thì Tết nhất cũng vỵa thôy. Bà chưa nộp, lên gặp giám đốc chi nhánh khiếu nại. Bên điện cho người xuống kiểm tra, thì công tơ của bà bị ghi NHẦM số nên là bị chênh hơn 100k và được trừ rồi đấy ạ.
    em mới chỉ có 2 vd nhỏ nhỏ thế thôi. Mẹ nào có nữa thì kể tiếp đi.
    Closed !
    • 125 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo quyên Xem bài viết
    Những sự vô lý bao gồm :
    - Giá điện cao (vì gộp cả những yếu kém do họ quản lý vào để bắt người dân phải gánh)
    - Kêu lỗ, nhưng lãi cực lớn. (gian dối)
    - Ghi số điện nhưng người tiêu dùng ko được biết và theo dõi để đối chiếu.
    - Ghi sai để hưởng chênh lệch
    :Surprise:
    Còn hậu quả là người dân cứ còng lưng ra trả tiền cho những cái mình ko hề sử dụng.
    Đó là 1 sự vô lý, và dường như ko có điểm dừng. Nó cứ ngày càng lấn tới khiến người người đếu ấm ức. :Crying::Crying:
    Đã đến lúc cần phải có những hành động để cải thiện vấn đề này, các mẹ nghĩ sao ?
    Cả 4 cái tội kia đều to đùng cả, e định chọn ra 1 cái to nhất để nói cho đỡ bức xúc mà cái nào cũng to đùng cả, em chả bít chọn cái nào :Crying:. E bực kinh khủng, nhưng mà độc quyền rồi. Ông nhà nước thì đừng có hòng mà kêu ca, mà ý kiến, kiện tụng, cứ lặng mà nghe, ngậm mà chịu đựng thôi. Đến bao giờ mới hết cái thời bi đát này.
    Bố mẹ em cứ bảo chê lắm thì ra nước ngoài mà ở, chứ ở đây thì phải im cái mồm đi
    • 333 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Bác ThảoQuyên bình thường rất am hiểu sự đời, lắm khi đưa ra những lời khuyên rất chí lý nhưng có vẻ lần này bức xúc quá mà quên mất rằng ở đời có rất nhiều điều bất công mà như Bill Gate đã từng nói:

Thế giới vốn không công bằng. Bạn biết điều này chứ? Dù bạn có nhận thấy sự bất công trong xã hội hay không thì cũng đừng hy vọng làm thay đổi được nó. Việc cần làm là hãy thích nghi với nó.

Hơn nữa, điều này có vẻ rất đúng ở quê mình

Cho dù bác cho rằng nó rất vô lý thì sự độc quyền của nhiều ngành và đặc biệt là ngành điện tồn tại nhiều năm cùng với Luật cạnh tranh số 27/2004/QH ngày 3/12/2004 một lần nữa lại cho thấy rằng cái gì tồn tại cũng có cái lý của nó và có lý thì nó mới tồn tại được (hic hic)

Nguyên nhân sâu xa thì bác cũng biết rõ hơn em, thế nên nếu có gì bức xúc mời bác đọc lại câu nói của Bill nhé.

Chúc bác bình tĩn và sáng suốt kẻo ảnh hưởng đến ngọc thể