Đi làm mà áp lực quá , nên nghĩ hay tiếp tục các mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.36K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tình hình là em mới ra trường, cũng may mắn xin vào làm kế toán cho 1 công ty lập trình. Công việc cũng nhẹ nhàng, em cũng rất thích . Nhưng vấn đề ở đây là em làm không được việc và không biết phải làm gì, vì không có ai ở công ty nữa cả. Một mình em 1 văn phòng, sáng lên mở cửa, chiều khóa cửa về. Chị kế toán củ bàn giao công việc trong vòng 3 ngày nên em không nắm rõ được tình hình công ty. Mói ra trường em chưa từng đi làm ở đâu nên không biết làm gì hay bắt đầu từ đâu. Chủ thì ở nước ngoài , trái múi giờ với mình nên em cũng không hỏi han được. Em phải làm tất cả mọi chuyện từ trao đổi với đối tác, làm việc với họ. Mà biết rồi, kế toán cuối năm vất vả lắm. Cả năm 2017 em cũng không nắm rõ tình hình công ty làm sao mà làm báo cáo tài chính với thuế, quyết toán cuối năm đây. Giấy tờ chứng từ, lên sổ sách, in phiếu từ tháng 6 đến giờ không làm, giờ 1 mình em tự định khoản rồi đưa vào phần mềm, lương , bảo hiểm, thuế, tài sản từ tháng 4 đến giờ không phân bổ.... Chẳng thà em đi làm 1 năm có tý hiểu biết rồi thì tự làm, hoặc có 1 người làm cùng em nữa, chưởi hay nạt nộ em chi cũng được, nhưng hiểu sơ về tình hình công ty để em hỏi, để giải quyết các vẫn đề bên đối tác. Để em còn biết việc mà làm. Đây im re như thế này em mệt quá cá mẹ ạ. Làm 2 tuần rồi mà em sút hết 4kg, tính em cũng chịu khó lắm, nhưng mình làm không được sợ làm hư việc họ thôi nên em lo lắm. Mới vào làm 1 mớ câu hỏi cũng không biết hỏi ai, chủ thì nhắn tin cũng ít khi trả lời, chị kế toán củ thì dạng buông được nên buông rồi. Đối tác thì ngày nào cũng kiếm đủ chuyện để ép, làm khó dễ, do em người mới á. Em nên tiếp tục hay dừng lại mọi người cho em lời khuyên với ạ! Chứ làm như thế này em lo đọa mất thôi!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 39 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Làm kế toán còn liên quan đến thuế nữa, mà trong khi b k rành về cty, k được bàn giao rõ ràng, k đc chỉ bảo và bạn lại chưa có kinh nghiệm thì cũng mệt đấy. B nên đi học 1 khóa kế toán thực hành và xem lại kỹ những giấy tờ sổ sách của cty. Bạn tham gia vào nhóm gia đình kế toán trên fb ý, vướng gì thì hỏi mn giải đáp cho b.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongapec Xem bài viết
    Làm kế toán còn liên quan đến thuế nữa, mà trong khi b k rành về cty, k được bàn giao rõ ràng, k đc chỉ bảo và bạn lại chưa có kinh nghiệm thì cũng mệt đấy. B nên đi học 1 khóa kế toán thực hành và xem lại kỹ những giấy tờ sổ sách của cty. Bạn tham gia vào nhóm gia đình kế toán trên fb ý, vướng gì thì hỏi mn giải đáp cho b.
    Nếu về vấn đề kế toán không thì cũng khỏe bạn à. Bên công ty này giờ 1 mình mình lo hết, kể cả trao đổi với đối tác, làm giấy tờ cho chị chủ rồi chị này có 1 công ty nữa chuẩn bị giải thể mình cũng phải đi làm. Mà làm rồi mình phải giả chữ ký và đóng dấu của giám đốc luôn. Vì chủ không ở đây. Mình quyết định nghĩ việc rồi bạn ạ. Sức của mình chắc gắng được đến đây thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,138 Bài viết

• 8,224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Bạn nghỉ việc là quyết định đúng đắn bởi vì nghề kế toán trách nhiệm với pháp luật rất cao, kể cả sau khi bạn đi khỏi công ty. Do vậy nếu công ty muốn bạn làm trái pháp luật thì đừng bao giờ làm, nếu bạn non kinh nghiệm mà phải làm một mình cũng là rủi ro rất lớn cho bạn.
    Chúc bạn tìm được việc mới tốt hơn, đừng nản chí.
    cVJSp7
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Sắp cuối năm rồi, cố làm hết năm vừa là lấy cái thưởng tết và vừa là để cái năm sóng gió nó trôi nốt qua trong yên bình. Sang năm mà không có tiến triển gì thì đừng sợ cứ nghỉ đi, nghỉ thì việc mới nó mới tới đc. Làm mà không có tý niềm vui nào thì căng lắm. Mình cũng đã từng nghỉ việc, cả nhà ngăn cản, rồi đâu cũng vào đấy, mình cứ cố gắng hết sức là được. Chúc bạn may mắn lần sau!
    • 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mới ra trường cứ cố gắng học hỏi với thử sức ở nhiều môi trường bạn ạ