TIN TÀI TRỢ.

Đàn ông nuôi con

• 307 Lượt chia sẻ
  • 120K Lượt đọc
  • 425 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ViToThich Xem bài viết
    Cám ơn các bố mẹ đã động viên. Mình ko hoàn hảo và mẹ hai đứa chắc cũng gắng nuôi con nếu mình bỏ mặc tụi nó. Còn những ông bố bà mẹ khác vì lý do nào đấy họ ko chăm con được thì các bạn gắng làm nốt phần của họ.
    Con trưởng thành sẽ là món quà tinh thần tuyệt vời nhất cho người chăm sóc tụi nó. Còn người nào ko may phải xa con thì họ chắc sẽ đau lòng nhất là khi về già. Hãy cố lên các bạn và mong mọi sự tốt lành sẽ đến với con cái chúng ta.
    https://www.youtube.com/watch?v=NrLkTZrPZA4
    Mình củng là mẹ đơn thân nhock 4tuoj. minh cung có suy nghỉ nguoi cô đơn nhat luc tuổi già hok co con cái bên cạnh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lethanhliem Xem bài viết
    Mình củng là mẹ đơn thân nhock 4tuoj. minh cung có suy nghỉ nguoi cô đơn nhat luc tuổi già hok co con cái bên cạnh
    Xét về mặt nào đó khi về già ta mong con ở bên cạnh, nhưng có thể mình lai muốn nó đi xa. Cũng như bố mẹ mình hiện giờ đã già yếu có mình ở bên chắc cũng vui vẻ hơn. Thế nhưng bố mẹ mình cũng thông cảm để mình đưa con đi xa vì nghĩ con mình cần một sự giáo dục phù hợp với việc phát triển của tụi nó. Vì vậy mà tâm trạng mình bị giằng xé và điều này làm mình rất đau lòng. Vào ngày của cha Father Day mình nghe bài hát này và thấy nhẹ lòng đi một chút nhưng quả thật là nước mắt cứ rơi mỗi lần nghe lại, hy vọng bố mẹ mình ko đau lòng vì con đi xa vào giờ phút cuối. Cũng may mình còn có 3 em ở gần bố mẹ.
    https://www.youtube.com/watch?v=unE8E581RMc
    What should I do next?
    • 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

Chiều đi tới vườn ươm mua một cây mãng cầu xiêm về trồng. Loại nhỏ nhất giá $35, ở Saigon mình ươm có tới gần trăm cây trong thùng xốp. Mua tạm một cây về trồng và chăm sóc cho có niềm vui. Trời mưa nên đường cao tốc bị ùn tắc. Về tới nhà con gái đã nấu xong cơm và làm trứng/giăm bông chiên cho e trai. Con đang loay hoay tìm bột chiên xù để chiên tôm. Vậy là bố về đúng lúc và giúp con làm đươc món tôm chiên xù Tempura. Bố nấu nồi canh bí đao xanh ko nếm thế nên con trai vừa ăn vào đã phản ứng . Hóa ra trái bi xanh đã bị hư nên làm món canh đắng ngắt.
    Một sơ suất lớn của bố và con trai phải ăn cơm khô bữa nay. Con gái ăn hết bay đĩa tôm và sẽ nghiên cứu trên youtube để làm tiếp một món mới. Cuối bữa ăn bố lại nói mong ước của bố sau 10 năm có thể sống ở bên bờ biển khi hai con vào đại học hay đi làm. Có lẽ bố nói điều này hơi sớm, giờ nghĩ lại bố cảm thấy ân hận. Con tôi có lẽ ko buồn hay lo lắng, dù thế nào bố cũng luôn cùng hành trình với con vì bố yêu con.
    What should I do next?
    • 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

3 bố con đặt chân tới Mỹ tròn 1 tháng 15 ngày. Hai con đã hòa nhập tốt hơn xem các chuơng trình TV, youtube cả ngày mà bố khó quản :-) Mượn sách thư viện về con gái có đọc một ít, con trai chẳng thèm động tới. Suốt ngày hai chị e chí chóe nhiều lúc phải can thiệp, cái tuổi teen thật khó dạy.
    Hàng ngày vẫn vào bếp đều đăn sáng trưa chiều tối, con gái thỉnh thoảng nhờ nấu cơm, chiên trứng cho e và rửa chén sau khi ăn. Một điều làm bố sửng sốt bất ngờ là từ 2 hôm nay con trai đề nghị được ăn cá hồi chiên và ăn rất ngon lành. Từ nhỏ tới giờ con trai ko bao giờ đụng đũa vào món cá hồi, chỉ sau khi xem cái video của ông bác sỹ giảm ký con trai bố đã thay đổi một cách khó tin.
    Con gái đã bớt mụn vì bố ép uống nước táo và ăn trái cây nhiều. Con trai cũng thực hiên việc ăn 1 ngày 1 trái táo. Con gái ăn trái cây thì quá siêu, ko chê loại nào từ dưa hấu táo nho cherries blueberries vv awn hết, con trai thì hơi kén chọn chi chịu ăn dưa hấu xoài và giờ ăn thêm táo.
    Sáng dậy tập yoga, ra vườn tưới và trồng cây, làm món bánh mỳ kẹp grilled cheese cho con, trưa tối thường ăn cơm, canh xương với bí đao/xanh hoặc mùng tơi, thêm món sườn, gà, bít tết và cá hồi chiên. Đôi lúc đổi món spagetty và bò, hoặc tệ hơn là hamburger, chỉ có món pizza là hai đứa có vẻ ko ham hố gì.
    Còn 3 tuần nữa là con tôi đi học, còn phải vất vả tới khi ổn đinh việc trường lớp, xoay vần kiếm tiền nuôi con.
    Vấn đề thử thách nhất ko phải là việc chăm sóc nuôi con mà là việc bố mất thăng bằng khi về đêm trằn trọc ko ngủ được.
    Nước Mỹ là nơi tuyệt vời để mua đồ ăn ngon, việc làm hơi cực, nếu có một gia đình hp thì đây là nơi lý tường đáng sống. Cảnh cô đơn làm người ta muốn về VN và đánh đổi tất cả. Nhìn Hanoi bơi trong nước, nhìn cảnh ng ta làm đồ ăn lởm (ruốc thịt =hóa chết tẩm nhựa) vv thì mình nghĩ quyết định đem con đi là đúng đắn. Giờ chỉ còn cách thiền để giảm mất thăng bằng, tu được nữa thì tốt. Amen!
    What should I do next?
    • 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

Tròn 3 tháng đặt chân tới Mỹ, các con tôi đã dần hòa nhập với môi trường học tập và theo kịp các bạn. Giờ chỉ còn tập trung lo việc kiếm tiền là mọi việc sẽ ok. Nếu cho con đi du học thì tôt nhất là sang đây vào học lớp 6 con cháu sẽ ko mệt đuổi theo bạn học các chương trình xã hội. Thế nhưng cho con đi sớm quá mà ở xa thì đây là điều khủng khiếp với con trẻ vì làm gì cũng cần chữ ký của người lớn, cả việc con tan học về nhà phải có người lớn ở nhà hoặc có cách nào đó để liên lạc và giám sát. Vậy nên quyết định đi du học cùng 2 con là đúng đắn, nhất là vào thời điểm mà cả nước đang xôn xao vì tiếng Việt mới và sách dạy mới. Thương tụi nhỏ ở VN theo học kiểu cải lùi mà mừng cho con mình đã thoát hiểm an toàn.
    What should I do next?
    • 42 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hjjjjj ng ko dc ha, keu di ng som roi ma

Gởi từ ứng dụng Webtretho của namthuan_1507
    • 42 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

A ak Co gang ng di a nhe, dung Co thuc khuya nhieu qua ko tot cho sk dau a ak, e ko O canh a de csoc cho a dc thuong a nhieu lam, Co len a nhe tu tu e se csoc cho a hang ngay

Gởi từ ứng dụng Webtretho của namthuan_1507
    • 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

Chiều tối thứ 3 con gái nói bố đi mua cho con một cái váy đen, tất dài đen và một đôi dày đen đế phẳng để tối thứ 5 này bon con biểu diễn cùng dàn Orchestra của trường. Đưa con ra Macy ko có cái váy nào ưng, chạy qua JC Penny may quá vớ được cái váy cho junior, mua thêm cho con đôi tất và cả cái quần dài và một cái áo khoác cho con. Chủ quan ko mua dày vi nghĩ đôi dày thể thao đen đi cũng được. Chiều đón con về làm gấp cái hamburger cho con ăn rồi đưa con đến trường. Đưa con $45 để đưa cô giáo đổi lấy cái áo đỏ mặc ra ngoài váy đen nhưng cái cổ vẫn hở nên con gái lạnh muốn xin phép cô mặc áo khoác mà cô ko cho.
    Dàn giao hưởng của con gái biểu diễn trước, đó là dàn mới tập hơn 2 tháng nay. Con gái rất bức xúc vì phải tâp cùng bọn nhóc lớp 6, lũ ngốc luôn hỏi chị những câu ngớ ngẩn. Đó cũng là lý do con gái học ko siêng món này và luôn trách bố ghi danh bắt học cùng lũ nhóc. Mỗi tháng bố phải bỏ ra $35 thuê violine để con học chưa kể khoảng chi ban đầu mua thiết bị khác.
    Sau phần mở màn của dàn lớp 6 có con gái là những bài trình diễn khác của các lớp trên. Bố ngồi nghe thấy quá là tuyệt vời, nhìn con gái chăm chú nghe các bạn biểu diễn là thấy con gái cũng choáng như bố. Tới khi ra về con gái hỏi bố có thấy dàn giao hưởng của mấy lớp trên biểu diễn hay ko? Con nghe mà mê quá. Biết thế này bố cho con sang đây từ 2 năm trước thì con cũng học và chơi cùng các bạn.
    Nghe được câu này thì bố mừng như mở cờ trong bụng. Chính con tháng 5/2018 còn nói ko muốn đi sang Mỹ vì nhớ các bạn muốn đợi con học xong cấp 2 rồi qua với bố và e sau.
    Ở VN nhiều đại gia có rất nhiều tiền, nhưng những trải nghiệm như hai bố con hôm nay thì họ ko thể có được. Con gái bố có năng khiếu về thể thao âm nhạc nhưng đáng tiếc là con ko được sống ở môi trường có thể phát huy tốt. Hy vọng bố sẽ tạo điều kiện để con có được một sự giáo dục cân bằng văn hóa khoa học kinh tế nghệ thuật thể thao để cuộc đời con có nhiều trải nghiệm mà bố ko thể có.
    Một mình bố sẽ cố gắng hết khả năng của mình nhưng thiếu bàn tay người mẹ thì con gái bố đành chấp nhận thiệt thòi vì bố ko sành mấy khoản tất váy và giày pn. Nhìn con mà thương nén nước mắt nên muốn viết mấy dòng này để làm kỷ niệm. Bố sẽ dành nhiều thời gian quan tâm đến con gái hơn nữa.
    Dàn giao hưởng trường cấp 2 con tôi theo học năm ngoài đi thi và dành giải nhì toàn liên bang. Nhiều học sinh biểu diễn chơi các loại vĩ cầm, violines điêu luyện vì họ được cha mẹ đầu tư từ nhỏ. Đa phần là con cháu gia đình gốc Á, số ít là da trắng và da đen. Một cô giáo gắn bó với trường 18 năm và hôm nay là buổi biểu diễn đầu tiên của cô giáo thứ hai mới tốt nghiệp ra trường cách đây ko lâu, một cô Việt Kiều nói tiếng Việt không sành và rất lịch sự lễ phép. Con gái mình thì ngược hẳn với cô. Hy vọng với thời gian con sẽ thay đổi nhẹ nhàng hơn trong giao tiếp. Môi trường học bên này dạy đạo đức và hành xử lich thiệp là điều thiên đường xã hôi cn biết bao giờ theo kịp?
    What should I do next?
    • 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

3 năm sau ngày viết topic và cũng hơn nửa năm ko vô WTT, tình cờ hôm nay lại đăng nhập, tính đọc lại mà chưa có thời gian. CS bên này cuốn người ta vào vòng xoay khá mạnh. Hai con tôi đã khôn lớn hơn nhiều với mớ kiến thức từ nhà trường và mạng internet nhưng vẫn ngây ngô với đời. Vài ngày nữa phải mua cái đàn violine cho con gái, con trai hy vọng sẽ ép chơi được một nhạc cụ nào đó. Ko biết hai con tôi sau này sẽ thế nào? Về trí tuệ và thể lực hy vọng sẽ ok, chắc chắn người eo đẹp hơn bố và về một vài lĩnh vực đã có thể dạy cho bố rồi. Một lời nhắn các bậc cha mẹ đơn thân, đừng lo lắng quá nhiều, hãy gắng hết sức mình và mọi chuyện sẽ được Thượng Đế an bài.
    What should I do next?
    • 3,221 Bài viết

• 1,083 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    3 năm sau ngày viết topic và cũng hơn nửa năm ko vô WTT, tình cờ hôm nay lại đăng nhập, tính đọc lại mà chưa có thời gian. CS bên này cuốn người ta vào vòng xoay khá mạnh. Hai con tôi đã khôn lớn hơn nhiều với mớ kiến thức từ nhà trường và mạng internet nhưng vẫn ngây ngô với đời. Vài ngày nữa phải mua cái đàn violine cho con gái, con trai hy vọng sẽ ép chơi được một nhạc cụ nào đó. Ko biết hai con tôi sau này sẽ thế nào? Về trí tuệ và thể lực hy vọng sẽ ok, chắc chắn người eo đẹp hơn bố và về một vài lĩnh vực đã có thể dạy cho bố rồi. Một lời nhắn các bậc cha mẹ đơn thân, đừng lo lắng quá nhiều, hãy gắng hết sức mình và mọi chuyện sẽ được Thượng Đế an bài.
    Có vẻ anh thuận theo tự nhiên rồi ấy nhỉ
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

Thời gian bơi ở biển Vũng Tàu cho a nhận ra một điều, biết lựa cơn sóng mà bơi thì chẳng hề mệt mỏi. Trời mưa to gió lớn mặt biển đen sẫm lại sóng dập thuyền nghiêng ngả người trên bờ thấy sợ còn mình trườn đi theo sóng lại thấy hứng thú đỡ mệt hơn là bơi khi biển lặng. Hy vọng cuối đời lại được sống ven bờ biển để hàng ngày được bơi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi NgoiSaoLeLoi-Bg Xem bài viết
    Có vẻ anh thuận theo tự nhiên rồi ấy nhỉ
    What should I do next?
    • 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

Đọc lại bài này cười phá lên, gần 3 năm rồi con gái tôi đã lớn trưởng thành hơn nhiều tuy vẫn còn cau có. Biết thương yêu bố và e trai hơn và hai chị e bây giờ hòa hợp nhau nhiều tuy vẫn có lúc làm e trai tức phát khùng. Ko hiểu những bà mẹ ông bố độc thân khác nuôi con có cùng cảm nhận với mình? Càng ngày càng thấy yêu thương con hơn và cảm nhận điều tương tư từ hai con, càng lớn thì càng yêu thương bố hơn, sau này con tôi có làm gì cũng được, chỉ cần nghĩ về bố như thời điểm này là mãn nguyện.

Đánh con là bất lực, chửi mắng văng tục với con là điều quá xấu. Hỡi những ông bố bà mẹ dù có chịu sức ép công việc cuộc sống tới đâu thì cũng đừng về nhà trút cơn tức giận lên đầu con trẻ. Nhất là đừng giận cá chém thớt hành hạ con trước mặt người kia. Dã man và ác với chính con mình thì trông mong gì đối xử với con người khác?

@hoahongkdanhchoem, a thấy buồn và bất lực, sáng nay làm món khoai tây chiên con gái ko chịu ăn vì còn tức bố, cuối cùng bố xin lỗi, dỗ dành thì chịu ăn, đòi tự đi kiểm tra tóc ở phòng thí nghiệm xem có giống bố ko, hỏi "nếu ko giống thì sao?" "Ko giống thì trả thủ, mua cung tên tẩm thuốc độc về bắn bố."
    E trai và bố chỉ biết lắc đầu. Có ai nuôi con cá tính vậy ko ta?
    What should I do next?
    • Thành viên Webtretho
    • 544 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

411 bình luận. Chủ đề này rôm rả ghê
    • Thành viên Webtretho
    • 544 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Đọc lại bài này cười phá lên, gần 3 năm rồi con gái tôi đã lớn trưởng thành hơn nhiều tuy vẫn còn cau có. Biết thương yêu bố và e trai hơn và hai chị e bây giờ hòa hợp nhau nhiều tuy vẫn có lúc làm e trai tức phát khùng. Ko hiểu những bà mẹ ông bố độc thân khác nuôi con có cùng cảm nhận với mình? Càng ngày càng thấy yêu thương con hơn và cảm nhận điều tương tư từ hai con, càng lớn thì càng yêu thương bố hơn, sau này con tôi có làm gì cũng được, chỉ cần nghĩ về bố như thời điểm này là mãn nguyện.

Đánh con là bất lực, chửi mắng văng tục với con là điều quá xấu. Hỡi những ông bố bà mẹ dù có chịu sức ép công việc cuộc sống tới đâu thì cũng đừng về nhà trút cơn tức giận lên đầu con trẻ. Nhất là đừng giận cá chém thớt hành hạ con trước mặt người kia. Dã man và ác với chính con mình thì trông mong gì đối xử với con người khác?

@hoahongkdanhchoem, a thấy buồn và bất lực, sáng nay làm món khoai tây chiên con gái ko chịu ăn vì còn tức bố, cuối cùng bố xin lỗi, dỗ dành thì chịu ăn, đòi tự đi kiểm tra tóc ở phòng thí nghiệm xem có giống bố ko, hỏi "nếu ko giống thì sao?" "Ko giống thì trả thủ, mua cung tên tẩm thuốc độc về bắn bố."
    E trai và bố chỉ biết lắc đầu. Có ai nuôi con cá tính vậy ko ta?
    Cuộc sống rất phức tạp.chúc mừng anh may mắn có đc những đứa con ngoan và nghe lời.
    • 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

Gần con và thương yêu con thì tụi nó sẽ ngoan ngoãn nghe lời thôi trừ những lúc bướng bỉnh và quậy phá nói lung tung.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sunnyls Xem bài viết
    Cuộc sống rất phức tạp.chúc mừng anh may mắn có đc những đứa con ngoan và nghe lời.
    What should I do next?
    • 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi stormmusic2503 Xem bài viết
    Em nghĩ anh có thể viết một file word nhật ký sau này các con có thể vào máy của bố mà đọc.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của stormmusic2503
    Vẫn chưa thực hiện được việc viết nhật ký, buồn thì vô đây đọc lại những bài đã viết và ngẫm lại.
    What should I do next?
    • 91 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chào anh, em cũng là sgm có 1 bé trai 6t, mình có thể làm bạn k ạ? share về cuộc sống, công việc, e đang làm digital marketing ạ. đây là fb e https://www.facebook.com/lovely.pesu
    • Thành viên Webtretho
    • 544 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoxinh1990 Xem bài viết
    Chào anh, em cũng là sgm có 1 bé trai 6t, mình có thể làm bạn k ạ? share về cuộc sống, công việc, e đang làm digital marketing ạ. đây là fb e https://www.facebook.com/lovely.pesu
    Xinh đó em.môi dày quyễn rũ.tiếc là xa quá ko thì.
    • 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

Con gái làm bố buồn rồi, cuộc sống nơi xa hương ko thể chỉ có 3 bố con mình khi con còn nhỏ. Sẽ có lúc bố phải về dù là một chuyến đi ngắn ngày vì ông bà nội đã nhiều tuổi sức khỏe ngày một yếu. Nếu ko có những người bạn tốt thì bố con mình phải gồng gánh lên đường cùng nhau mà như vậy sẽ ảnh hưởng tới việc học hành của con và e. Giải thích cho e trai dễ hơn vì con gái bố ko muốn nói chuyện. Cũng muốn nhắn cho mẹ con hai chị em mê ôm iPad và Computer hơn là nói chuyện với mẹ. Con gái bố ko muốn trò chuyện thì dũng cảm nói mẹ ít gọi chứ đừng ép e trai phải nói chuyện thay con. Bố viết lên đây có thể mẹ con đọc được, còn khuyên con làm điều này thì kết quả sẽ là những câu khó nghe đến tai bố. Giờ bố đi chuẩn bị nấu món mời khách tối nay. Mặc dù con ko vui nhưng mình vẫn phải sống có cộng đồng bạn bè con yêu, khi con lớn tuổi chắc con sẽ hiểu. Mong con tôi mau lớn, trưởng thành.
    What should I do next?
    • 2,179 Bài viết

• 1,075 Được cảm ơn

Con gái cứng đầu của bố. Sau này con có dịp đọc lại mấy dòng này hy vọng con ko hối hận. Bố đã đặt mua cây đàn violin với hy vọng con tiếp tục theo đuổi học và chơi nhạc cụ này. Đáng buồn con ko muốn học và giờ bố cũng ko làm thế nào để con đồng ý tham gia dàn giao hưởng của nhà thờ lớn nhất thành phố này hoặc dàn giao hưởng của tuổi trẻ thành phố. Bố đã lên FB than thở ko biết cho con học tiếp tục ở đâu và cả hai nơi đồng ý nhận con. Giờ bố thật xấu hổ khi trả lời họ là con ko muốn học tiếp nữa. Bố buồn và mất ngủ vì có thể có lỗi một phần trong chuyện này do di chuyển tới nơi ở mới và con ko muốn rời đi. Trong cuộc đời con có thể sẽ có những quyết định làm con ân hận, và bố đã ân hận vì con ko tiếp tục theo học môn học nghệ thuật này. Bố mất phương hướng và chẳng biết sau này con sẽ làm gì. Có lẽ mọi chuyện đã có Thượng Đế an bài nên bố chấp nhận và ko hy vọng gì nhiều. Tương lai con sau này do con định đoạt. Bố gắng nuôi con ăn uống tốt và khoa học, động viên con học tốt, kết quả sau này thế nào cũng được vì bố đã làm hết khả năng của mình. Hy vọng e trai con sẽ làm những gì bố muốn. 10 năm sau khi hai chị em con tới tuổi trưởng thành bố sẽ lại ra đi tới những vùng miền bố muốn tới trên trái đất này.
    What should I do next?