Đàn ông nuôi con

• 307 Lượt chia sẻ
  • 110K Lượt đọc
  • 418 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    1 tháng rưỡi rồi 3 bố con quẩn quanh bên nhau. Sau chuyển đi Hà nôi 12 ngày về cs mấy bố con lại ổn định lại, lo xin học cho con gái, muốn con đi học võ và học đàn nhưng tính đi Vũng Tàu 1 tuần về mới học hai món đó. Con trai lại làm bố lo hơn chị vì kén ăn, ko thích thể thao hay giao lưu và ko muốn nói tiếng Việt. Đau đầu về con trai quá nhưng chẳng ép ngay tức thì đc. Sau 18 tháng sống xa bố con tôi đã lì hơn, duy có điều bố ngạc nhiên vì hai con tiếp thu nhiều kiến thức trên mạng bố phải quan tâm hơn. Tranh luận yêu cầu bố chuẩn bị survival kit - để sống sót với trường hợp người ngoài hành tinh tấn công trái đất, bắt bố tìm qua Google để hiểu nhiều vấn đề con quan tâm, vv. Bố lợi dụng cơ hội khuyến khích con trai rèn luyện sk mà ko đc, nhưng chị gái thì tập hăng quá để có sức trốn chạy vượt rừng leo núi. Nghĩ mà buồn vì thiếu vắng một cái gì đó khi con gái xác định sẽ mang vác đồ thêm cho e để bố cõng e trai lội suối vượt rừng và ngủ đêm trong lều hai đứa ôm bố hai bên. Hỏi con có muốn ở với mẹ ko thì cả 2 đều ko muốn. Yêu con và mong lo xa của hai đứa ko thành sự thật.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Tối nay tinh thần khá hơn, dành thời gian thể thao đi chạy bộ sáng yoga một chút chiều đi dài, con trai ăn cơm con gái và bố ăn bún sườn với thịt rán tẩm bột, tráng miệng có đủ chuối sữa chua. Để ý quan sát thấy lạ cả 2 ko hỏi nói gì về mẹ. Chị gái thì háo hức bắt bố chuẩn bị đồ và lên mạng xem đủ các loại lều võng, đưa ra nhiều y tưởng để bố lựa chọn. Con trai muốn mang theo truyện để đọc vì ở rừng ko có TV, con gái muốn mang nhiều quần áo vì ko thể mặc lá cây kiểu người rừng. Bố cứ phải ngậm miệng cười và chơi tiếp vì con gái muốn sẵn sàng dù chỉ 1% xác suất có thể xảy ra.
    Con trai nằm đè lên lưng bố để xem TV, hỏi bố biết tên 3 ca sỹ thì điền đầy đủ vào
    Con: Taylor, Bố: Swift, Con:Lady, Bố: Gaga, Con: Justin, Bố: Bieber - đây là điểm 2 bố con tranh cãi vì con nghĩ phải là Beaver (Tên con vật giống sóc to hơn mà hay cắn đứt thân cây)
    Đến lượt bố hỏi con có biết tên bài hát nào của the Beatles: con trả lời; Yellow Submarine, Rolling Stones con ko biết. Con trai lại bắt bố xem cách làm trái pumpkin smash proof, bố mê đọc WTT mà vẫn phải dừng lại coi TV cùng con.
    Chiều hỏi lớp học pianno cho con gái rồi 3 buổi 1 tuần tháng 12 buôỉ 1 triệu đồng. Mai xem xét rồi cho con đi học, có con trai là chẳng muốn đi ra đường mà chưa có cách nào kéo đi trừ rủ đi ăn Lotteria hay Carl Jr.
    Rửa bát, lau nhà hơi mệt nhưng sạch sẽ cũng tốt, nghĩ tới đoạn thuê người dọn nhà mà lại ngại, sau bận rộn mệt mỏi tính tiếp, từ nay tối nằm chơi với con trai tốt hơn.
    Vẫn là chuyện kiếm tiền quan trọng, đi quanh thấy biển quảng cáo dạy tiếng Anh ko biết có nên tìm cơ hội dạy thêm mà ko biết lúc đó để con cho ai?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Vậy là xong, tòa đã xử theo đúng nguyện vọng của vk, còn mình đến giờ này vẫn ko hiểu được tại sao. Tuy là nhận nuôi con gái và được tòa xử cho nuôi, nhưng vk vui vẻ để mình nuôi hai con và ra đi chưa biết ngày nào quay lại thăm con.
    Đàn bà cũng có người cứng rắn với con mình. Đàn ông như mình xa con ko chịu được. Đời nghĩ thấy hài thật. Thương con mà chẳng thể làm gì hơn vì tụi nó còn nhỏ chắc chắn có lúc nhớ mẹ. Người phụ nữ có thể một mình nhẹ nhàng ra đi rảnh tay kiếm tiền mà ko nghĩ người đàn ông họ cũng phải vừa kiếm tiền vừa chăm hai con thì các mẹ trên này nghĩ sao?
    • 2 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chao Anh.thấy hoàn cảnh cua Anh ma em lại nghĩ den gia dính Em.va Em ước gì Ck e cũng nghĩ duoc 1 phần như Anh thì chắc Con e kg bất hạnh rồi. Em kg như vo Anh , ma Em la 1 người Me du da phai chịu đựng sự tôn thương den chết di sống lai cũng vì Con bo qua bao nhieu sai lầm của ck ,nhung ma mai mãi ck vẫn kg hiểu. Sao cuộc sống này qua bất công vậy. Giờ Em dang mong ước dc cuộc sống sống như 3 cha Con Anh ma kg thể nào làm dc với 1 nguoi " dan ông mà bản tính dan ba".E thay bất lực và be tắc với cuộc sống này qua.Xa con trai la diều Em khó chấp nhận.Em phai làm sao day.Mong Anh hay cho e lời khuyen từ những người dong cảnh ngộ. Em chúc 3 Cha Con Anh mai vui ve,hạnh phúc, va bình yên
    comment by WTT mobile view
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hay là 2 bé giống anh quá,
    nhiều khi muốn quên chồng đi nhưng nhìn con giống bố như lột lòng lại ngổn ngang

Gởi từ ứng dụng Webtretho của anhntm189
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

A đã từng thực hiện thế này, nếu e ko được nuôi con vì lý do nào đó, thì e vẫn thường xuyên tới thăm con hoặc ít nhất gọi điện nói chuyện tâm sự bảo ban dặn dò con, gửi quà cho con.
    Tình yêu thương con ko thể chôn kín trong lòng vì trẻ nhỏ rất cần hình bóng và sự âu yếm của mình hàng ngày.
    A ko chấp nhân ai nói tôi yêu con và để trong lòng mà thực tế ko hề gọi điện hỏi han dặn dò con hay mua cho con những gì thiết yếu hoặc lo cho con học hành, đau ốm.
    E sẽ thấy nhẹ lòng nếu e làm được điều đó và hy vọng ông bố sẽ bớt giận mẹ để mẹ con e dễ gần nhau hơn.
    A chỉ mong vk a gọi điện khuyên con gái những điều pn nói dễ hơn. A hiện phải làm tất cả từ mua sắm quần áo lót, đưa con đi mua a ko ngại nhưng chẳng có kinh nghiệm nhiều mấy bà bán hàng nói sao nghe vậy, cũng ko hiểu chất vải có tốt hay ko.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Phantrang080986 Xem bài viết
    Chao Anh.thấy hoàn cảnh cua Anh ma em lại nghĩ den gia dính Em.va Em ước gì Ck e cũng nghĩ duoc 1 phần như Anh thì chắc Con e kg bất hạnh rồi. Em kg như vo Anh , ma Em la 1 người Me du da phai chịu đựng sự tôn thương den chết di sống lai cũng vì Con bo qua bao nhieu sai lầm của ck ,nhung ma mai mãi ck vẫn kg hiểu. Sao cuộc sống này qua bất công vậy. Giờ Em dang mong ước dc cuộc sống sống như 3 cha Con Anh ma kg thể nào làm dc với 1 nguoi " dan ông mà bản tính dan ba".E thay bất lực và be tắc với cuộc sống này qua.Xa con trai la diều Em khó chấp nhận.Em phai làm sao day.Mong Anh hay cho e lời khuyen từ những người dong cảnh ngộ. Em chúc 3 Cha Con Anh mai vui ve,hạnh phúc, va bình yên
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Lại còn có lý do như vầy nữa hả e?
    Muốn tin mà trường hợp này ko đc, con gái giống bố, con trai thì đúc như mẹ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhntm189 Xem bài viết
    hay là 2 bé giống anh quá,
    nhiều khi muốn quên chồng đi nhưng nhìn con giống bố như lột lòng lại ngổn ngang

Gởi từ ứng dụng Webtretho của anhntm189
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 138 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Chúc 3 bố con a luôn vui vẻ ạ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mmai2939
    • 2 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ViToThich Xem bài viết
    A đã từng thực hiện thế này, nếu e ko được nuôi con vì lý do nào đó, thì e vẫn thường xuyên tới thăm con hoặc ít nhất gọi điện nói chuyện tâm sự bảo ban dặn dò con, gửi quà cho con.
    Tình yêu thương con ko thể chôn kín trong lòng vì trẻ nhỏ rất cần hình bóng và sự âu yếm của mình hàng ngày.
    A ko chấp nhân ai nói tôi yêu con và để trong lòng mà thực tế ko hề gọi điện hỏi han dặn dò con hay mua cho con những gì thiết yếu hoặc lo cho con học hành, đau ốm.
    E sẽ thấy nhẹ lòng nếu e làm được điều đó và hy vọng ông bố sẽ bớt giận mẹ để mẹ con e dễ gần nhau hơn.
    A chỉ mong vk a gọi điện khuyên con gái những điều pn nói dễ hơn. A hiện phải làm tất cả từ mua sắm quần áo lót, đưa con đi mua a ko ngại nhưng chẳng có kinh nghiệm nhiều mấy bà bán hàng nói sao nghe vậy, cũng ko hiểu chất vải có tốt hay ko.
    Trong cs E chua lam gi loi dao làm vợ, làm mẹ. Mang thai be thu 2 dc 3 thang thì ck danh duỗi, rồi trong 1 năm qua gây ra bao tổn thương den Em va Con.vì Con Em mặc ck chửi bới danh dập vẫn về thăm va chăm sóc khi con dau benh,dù be nho chua dc 1 tuổi.vì con trai xa Me nen e càng thương càng bu dap thi Bo cang kiem cách ngan chan,tra tấn, chửi bới... Con trong khi do Be gai lai kg dc su quan tâm va chưa 1 lần biet mặt Bo.Dáng lẽ ra e mới la người co quyền han thu,nhung vì Con e buông bo kg han thu nữa. Ma moi lần e tham con ,gần gũi Con chăm sóc Con la nhận lại sư xuc phạm, ích kỷ cua Bo ma kg he nghĩ cho Con tre.Dung la doi trái nguoc,Anh thi mong vo hoi tham Con,con e thi muon tham Con lại kg dc.Doi bat công nen gây ra bao noi buồn va sự tôn thương cho bọn tre.Em cam on Anh da chia sẻ kinh nghiệm cua Anh.mong gd Anh mai vui va co nhieu hp
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Ck e hận e nên làm chuyên ngăn cấm, a ta nhìn vấn đề quá thiển cận.
    Con trẻ cần có mẹ khi trưởng thành thì khác. E chịu khó kiên nhẫn chút, có thể đến thăm con ở nhà trẻ hay lúc a ta ko có mặt tại nhà. Chúc mấy mẹ con sức khỏe và hạnh phúc.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Phantrang080986 Xem bài viết
    Trong cs E chua lam gi loi dao làm vợ, làm mẹ. Mang thai be thu 2 dc 3 thang thì ck danh duỗi, rồi trong 1 năm qua gây ra bao tổn thương den Em va Con.vì Con Em mặc ck chửi bới danh dập vẫn về thăm va chăm sóc khi con dau benh,dù be nho chua dc 1 tuổi.vì con trai xa Me nen e càng thương càng bu dap thi Bo cang kiem cách ngan chan,tra tấn, chửi bới... Con trong khi do Be gai lai kg dc su quan tâm va chưa 1 lần biet mặt Bo.Dáng lẽ ra e mới la người co quyền han thu,nhung vì Con e buông bo kg han thu nữa. Ma moi lần e tham con ,gần gũi Con chăm sóc Con la nhận lại sư xuc phạm, ích kỷ cua Bo ma kg he nghĩ cho Con tre.Dung la doi trái nguoc,Anh thi mong vo hoi tham Con,con e thi muon tham Con lại kg dc.Doi bat công nen gây ra bao noi buồn va sự tôn thương cho bọn tre.Em cam on Anh da chia sẻ kinh nghiệm cua Anh.mong gd Anh mai vui va co nhieu hp
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 138 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Chúc ba bố con anh luôn vui vẻ bên nhau!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của vngoc382
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Chưa ra tòa nhận giấy qđ mà tối qua con gái nói "Bố lấy vk đi, con muốn có mẹ".
    Bố: "Thế sao con ko nói với mẹ quay về sống cùng con hay tại sao con ko ra Hanoi sống cùng mẹ mà muốn ở với bố?"
    Con gái: "Vì mẹ nói đây là chuyện của người lớn, ko phải chuyện trẻ con. Người lớn có bao giờ coi trọng ý kiến của bọn con?"
    Bố: "Bây giờ chưa muộn nếu con muốn có mẹ sống cùng."
    Con gái: "Con và e sợ mẹ nổi khùng lắm rồi, mẹ đánh bọn con rất đau, con không muốn ở gần mẹ."
    Biết là mẹ nổi khùng khi bố sống ly thân, nhưng cứ nghĩ có ông bà ngoại ở cùng thì hai nhóc ko bị mẹ đánh tới mức độ khiếp sợ như vậy.
    Một phần hiểu vk nóng tính và thiếu kiềm chế, cũng chẳng tôn trọng bố mẹ đẻ nên ông bà chắc ko dám can ngăn.
    Giờ thì nuôi con rất vất vả, nhưng con nói lấy vk thì bố chưa sẵn sàng. Bố muốn có người bạn tri kỷ tốt với con hơn là một người mẹ kế bị stress vì công việc và bực mình với bố lại trút giận lên con. Con tôi muốn có một người mẹ, một người bạn để chơi cùng và chia sẻ vì bố bận rộn tối mắt ko thể làm hơn được.
    Đêm qua lại khó ngủ vì bị ám ảnh bởi câu chuyên hai bố con, sáng 4:30 Am con gái đã để chuông và đánh thức bố, rồi con đi bộ và chạy mà bố phải lo bữa sáng cho hai chị em nên ko thể đi cùng con được. Vừa chuẩn bị đồ ăn, đánh thức e trai rồi lo hối dục hai đứa ăn sáng uống sữa mặc quần áo đi học mà trong đầu vẫn phảng phất câu chuyện tối qua. Ép con ngủ đủ giấc cũng ko được, con mê thể dục thể thao và tự giác dậy sớm, nhưng con mê coi TV và ép con học cũng khó. E trai ép làm bài tâp toán chiều tối qua mà cu cậu lười viết chính tả nên bỏ sách lại trường. Một mình xoay vần cơm nước tắm giặt ko có thời gian để ngồi ép con học. Trước đây có vk cũng chẳng giúp kèm con học, chẳng lo cơm nước. Giờ biết con sợ mẹ nên ko muốn gần mẹ. Kiếm được ai bây giờ có thể đỡ cho mình một tay. Học thêm có thể bị cấm, nhưng với mình có lẽ rất muốn thày cô dạy kèm. Lo ăn mặc đầy đủ và lại lo học nữa xoay xở ko dễ chút nào. Người khác chắc ko hiểu tại sao mình lại nhận nuôi hai đứa để vk rảnh rang ra đi, nhưng bọn trẻ con có lý do để chọn và tin tưởng bố. Mong cho ba bố con có sức khỏe và bố may mắn kiếm đc tiền để cuộc sống ổn định. Ngồi viết mấy dòng này lại thương con vì sáng ra nổi nóng do con đánh thức sớm. Từ mai cố gắng ngủ sớm dậy sớm cùng con mà nhiều khi vì công việc rất khó thực hiện.
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Vậy là đã có ít nhất 2 người nói vì bố thich nuôi con nên mẹ để con lại. Điều này ko sai, nhưng bỏ con đi xa bằng bẵng thực sự là khủng khiếp vì hai con nhỏ cần tình cảm của mẹ. Người đàn bà thép, đáng phục.
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Bạn thời phổ thông gọi điện chia sẻ và động viên, khuyên đừng buồn, là đàn ông phải gạt bỏ mọi thứ ra khỏi đầu để sống vui vẻ. Tối nay đi nhậu về sớm, gặp bạn bè từ Hanoi vào chơi, con gái hỏi: Bố xỉn chưa? Sao bố nói 10 giờ về mà 9 giờ đã có mặt ở nhà. Con ko hiểu ngồi uống rượu mà bố đâu có tâm trạng nào chỉ mong phóng xe nhanh về nhà với con.
    Hai con ăn xong tối bố chuẩn bị sẵn trươc khi đi, con gái ăn bún thịt xương cà chua và sấu, con trai ăn cơm canh và trứng chiên, chiều con và hơi mất thời gian một chút nhưng bố ko ngại. Dọn dẹp rửa bát rồi lại tỉnh ngủ. Làm cách nào để gạt mọi chuyện khỏi đầu mà sống vui vẻ? Muốn làm việc mà ko tập trung được. Đêm nay cố gắng xong để sáng mai gửi email cho đối tác Nếu Ok thì bố phải đi công tác mấy ngày vào Cà Mau và ra Hanoi. Thật khó xoay xở vì nhờ ai đưa đón con đi học và chăm con ăn đây?
    Life is short, enjoy while it lasts!..........
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Hôm nay ngồi ăn trưa với một người bạn thời đại học, cô ấy ước gì được làm lại sẽ dành thời gian chăm con. Con giờ lớn rồi nhưng vì xa mẹ nhiều năm từ tuổi teen nên chẳng chia sẻ gì với mẹ nữa. Nhìn cảnh đó thì mình thấy hạnh phúc vì vất vả với con thật nhưng sau này lớn tụi nó ko nói chuyện với bố cũng ok.
    Nuôi con dạy con một mình tuy vất vả nhưng đúng theo ý mình. Hết rồi cảnh obn gạt đi ko cho con gái học võ vì thành đàn ông, ko cho con gái học đàn vì ko thích văn nghệ sỹ, vv.
    Con ăn những gì mình nấu chứ ko ăn uống linh tinh và trái cây luôn có đủ.
    Quan trọng nhất bố nói thì con trai nghe và tâm sự hết với bố.
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Nuôi con một mình tuy con buồn vì thiếu vắng bóng mẹ. Nhưng có lẽ sẽ dễ dạy con, khuyên con hơn có thêm một người khác. Như vậy là tốt hơn cho con tuy rằng con sẽ thiếu thốn tình cảm và bố cũng cô đơn dài dài.
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Có lẽ hôm nay là lần đầu tiên trong đời đánh con trai vì tội ko chịu đi học. Buồn nói ko được, cả con gái cũng cãi bướng. Phát khùng lên thì con chắc cũng ko thích ở với bố nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 85 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

chăm sóc con cái là cả 1 vấn đề lớn . khi các mẹ chăm con cũng gặp sự cố như các bố vậy thôi. chúc 3 bố con sk.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Hoanhdao77
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoanhdao77 Xem bài viết
    chăm sóc con cái là cả 1 vấn đề lớn . khi các mẹ chăm con cũng gặp sự cố như các bố vậy thôi. chúc 3 bố con sk.
    Gởi từ ứng dụng Webtretho của Hoanhdao77
    Đúng là khó làm cả 2 vai bố và mẹ cùng lúc, vừa mang khuôn mặt thánh thiện vừa mang khuôn mặt quỷ dữ.

Thế nhưng tới khi đón con về thì hai bố con lại làm hòa.

Trên đường về con trai đưa ra 3 câu đố nhưng bố chỉ giải được 2.

1- "Who was the general the world feared, but having a relatively small frame?"
    2- "What is the name of the captain discovering America?
    3- "Who is the most roalty henchman of Cleopart"?

Ở thế giới của con tôi kiến thức của bố đã thua xa quá rồi.
    Bố dạy con và con dạy bố.
    • 2,108 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Tối nay hai chị e đánh đố bố mấy câu: "Nếu được quay ngược thời gian bố sẽ lựa chọn cái gì 1- tiết kiệm tiền chứ ko vung phí để bây giờ có kha khá tiền 2-kiếm được nhiều tiền với một công ty riêng nhất nhì thế giới?"
    "Bố chọn lựa chọn ít ảnh hưởng tới 2 con là lựa chọn 1"
    "Bố có muốn lấy mẹ nữa ko?"
    Câu này khó trả lời quá.
    "Có lẽ vẫn lấy mẹ dù vẫn dẫn tới ly hôn, nhưng bố có 2 con tuỵêt vời nên ko hề ân hận".
    Chắc con tôi còn quá nhỏ để hiểu những suy nghĩ này của tôi.
    Life is short, enjoy while it lasts!..........