TIN TÀI TRỢ.

Đã đến lúc hủy bỏ lệnh cấm đốt pháo

• 13 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 88 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 88 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thịt mỡ dưa hành ,câu đối đỏ. Tiếng pháo giao thừa râm ran gợi lên trong tâm hồn một niềm hân hoan và niềm vui phơi phới , là cảm hứng cho những ước muốn tốt đẹp trong năm mới. Tết ở VN không còn Pháo nữa, mọi chuyện cứ lặng thầm diễn ra bình thường quá. Tết bây giờ tính văn hoá dân gian cổ truyền không còn đậm đà như trước nữa. Biết bao giờ mới lại có không khí tết của ngày xưa.

TẾT bây giờ lặng lẻ và im lìm quá, Chính phủ nên cho dân đốt pháo trong 3 ngày tết. nhất là đêm giao thừa, nếu ở thành phố còn có pháo hoa, nhưng ở những vùng quê, đêm giao thừa vắng lặng...

Còn đâu nữa tiếng đì đùng pháo nổ đêm giao thừa . Mùi pháo hòa cùng mùi hương của bánh mứt đêm giao thừa và sáng mùng một. Ước gì (Có lẽ ai cũng ước như mình hihihi) có được tiếng pháo đì đùng trong đêm giao thừa và sáng mùng một thôi cũng là tuyệt vời lắm rồi.

Nhớ lắm tiếng pháo đêm giao thừa ngày tết lúc nhỏ bọn con nít chúng tôi thức trắng đêm để đón giao thừa, để nghe tiếng pháo, đi lượm pháo chưa nổ thật là vui. Tiếng pháo, khói pháo làm không khí đêm giao thừa ấm áp, đầm ấm lắm. Bây giờ giao thừa chỉ có ông bà cha mẹ thức cúng rước ông bà hà. Khi đất nước phát triển hơn mong nhà nước cho đốt pháo trong ba ngày tết.

Nên giữ lại truyền thống cha ông

Ngày Tết tại VN đã không còn không khí ấm cúng, náo nức như ngày xưa nữa. Nó cứ lạnh lẽo, vô vị, bình thường giống như ngày nghỉ cuối tuần vậy. Tiết kiệm là không sai, nhưng cái mất mát về tinh thần nó còn lớn hơn khi mà truyền thống của cha ông, hương vị ngày Tết cổ truyền dần bị lãng quên.

Nhớ lại những ngày Tết xưa sao mà ấm áp khi mà cả gia đình cùng quây quần bên nhau bên nồi bánh chưng trong tiếng pháo râm ran khắp nơi. Mong lắm được nghe lại tiếng pháo ngày xuân. Tai nạn? lãng phí? Có những thứ còn gây chết người, lãng phí hơn vẫn diễn ra hàng ngày đó thôi. Truyền thống văn hóa đang mất đi trong lòng những người trẻ hiện nay không đáng quan tâm sao?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,626 Bài viết

• 1,620 Được cảm ơn

Từ khi Tết k còn tiếng pháo thì mình thấy Tết chẳng có không khí tí nào.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,561 Bài viết

• 8,122 Được cảm ơn

Tớ ủng hộ lệnh cấm đốt pháo, vừa phí tiền vừa nguy hiểm lại làm ô nhiễm không khí, quý báu gì mấy tiếng đì đùng ấy. Tớ ở khu người Hoa, lúc trước chưa có lệnh cấm thì vừa múa lân vừa đốt pháo cứ gọi là ồn ào không chịu nổi. Phải chi đốt 1 lúc thì còn đỡ, đằng này, nhà này vừa xong thì đến nhà khác cứ xếp hàng mà đốt. Rồi đến ngày khai trương thì đốt liên tu bất tận. Được mấy ngày nghỉ mà toàn đinh tai nhức óc.
    • 151 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Tiết kiệm đc bao nhiêu xèng, tiết kiệm đc bao nhiêu mạng người - nhớ thì có nhớ nhưng vẫn thấy bỏ đi là chí phải!
    • 1,182 Bài viết

• 2,750 Được cảm ơn

cấm là đúng rồi!
    xin lỗi các mợ, chứ ở phố thì chả ai nhớ pháo là cái gì nữa.

chỉ ở các vùng quê, mới thích tiếng pháo,
    đợt ra tết, mình đi xuống khu Bần-Hưng yên, thấy xác pháo vẫn đỏ hai bên đường 5.
    • 58 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

mình cũng sợ pháo, trẻ con cứ giật mình thon thót, với ý thức kém của người dân Vn thì nên cấm
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 48 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Chỉ kém vui ( với những ai đã quen tiếng pháo ) chứ chẳng bao giờ mất vui cả. Nếu mất vui thì cũng được. Vì cái thời mà đốt pháo diễn ra khi đám cưới, tết hay chả có gì thích thì đốt là thời cũng vui và cũng cực nguy hiểm.
    Năm nào chẳng có vụ nổ pháo chết người, năm nào chẳng có thương tật, bỏng do pháo. Chưa kể nhiều thể loại hâm dở ném pháo ra đường làm người ta ngã xe ra. Các vụ cháy do pháo, do tích trữ pháo thì trên báo giấy năm nào cũng có.
    Mà tốn, bây giờ mua một băng pháo đốt Tết chắc cũng lên giá cỡ 200k đấy.
    Cấm là chính xác. Câu "thịt mỡ...." là câu của ngày xưa, nhưng ngày nay đã khác ngày xưa tương đối lớn, không áp dụng thế vào nhau được.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 88 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thì ở phố mới có chứ ở quê làm gì có, Tết ở phố là tết tây, tết ở quê là cái tết dúng nghĩa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,626 Bài viết

• 1,620 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bayeucongai Xem bài viết
    cấm là đúng rồi!
    xin lỗi các mợ, chứ ở phố thì chả ai nhớ pháo là cái gì nữa.

chỉ ở các vùng quê, mới thích tiếng pháo,
    đợt ra tết, mình đi xuống khu Bần-Hưng yên, thấy xác pháo vẫn đỏ hai bên đường 5.
    Mình làm ở sg, năm nào cũng về quê ăn tết, từ hồi bé đã nghe tiếng pháo nên quen cho tới khi cấm.

Sống ở sg khoảng 10 năm, chưa ăn tết ở đây lần nào nên chưa biết tết ờ thành phố nó buồn cỡ nào.
    • 637 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

Cấm là đúng rồi, thanh niên choai choai toàn lợi dụng pháo để đốt hù người đi đường thôi, chẳng lẽ bạn chủ topic không nghe bao nhiêu vụ người đi xe máy (chủ yếu là phụ nữ) giật mình, ngã xe, tai nạn vì nghe tiếng pháo à?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 523 Bài viết

• 751 Được cảm ơn

Mình nhớ tiếng pháo đêm giao thừa của tía. Trẻ con bịt tai đứng xa xa dòm mà lòng hân hoan dữ dội vì hiểu rằng từ khoảnh khắc ấy mình sẽ có 1 khoảng thời gian kha khá để ăn chơi, thả ga với bánh kẹo, nước ngọt, vừa được vận quần áo mới, lại còn có lì xì.....Hạnh phúc quá thể.

Buổi sáng mùng 1 đường phố ngập 1 màu hồng và mùi thuốc pháo từ đêm 30 (dù biết rằng nó độc) nhưng đó là dấu hiệu của Tết. Yêu da diết từ tận đáy tim. Và vẫn mong được nghe lại những tiếng pháo ấy để sống lại những ngày thơ ấu. Ủng hộ chủ top.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 91 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình nghe nói ở ngoài Bắc ( hình như Thái Bình) đêm giaio thừa vẫn đốt đấy thôi. Tại vì đó là làng nghề truyền thống của họ. Họ đốt cả làng luôn nên không thể xử lý được. Có ai xác nhận điều này không nhỉ???
    • 1,489 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu như xã hội này ai cũng văn minh như các bác wtt nhà mình thì mới dám ủng hộ chủ top.
    Nhà nước ra luật để quản lý cả xã hội chứ ko quản lý chỉ 1 nhóm người đâu ạ.
    Theo ước tính của em: Nếu lại cho đốt pháo thoải mái, thì cứ 1 người vui sẽ có 10 người xui ...có khi mù mắt, thiệt mạng.
    Thiết nghĩ, chỉ vì 1 chút vui của mình để gọi là "tìm lại thời thơ ấu" thì ...hơi ác.
    • 2,382 Bài viết

• 1,122 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ủng hộ việc cấm đốt pháo. Mình đã tận mắt chứng kiến nhiều người thân của mình bị thương tật chỉ vì do đốt pháo rồi
    • 1,489 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nkbang_ng Xem bài viết
    Mình nghe nói ở ngoài Bắc ( hình như Thái Bình) đêm giaio thừa vẫn đốt đấy thôi. Tại vì đó là làng nghề truyền thống của họ. Họ đốt cả làng luôn nên không thể xử lý được. Có ai xác nhận điều này không nhỉ???
    Em xác nhận 50% ạ. Nhưng không phải riêng Thái Bình đâu ạ. Và cái đó là họ mua lậu, đốt trộm, vẫn bị cấm, bị bắt, bị tước danh hiệu gia đình văn hóa, bị phạt v.v... chứ không phải đốt cả làng nên không thể xử lý. Có thể đốt trộm nhiều nên không xử lý hết chứ ko phải là không xử lý. Ở quê mà lại là ngày Tết nữa, làm sao xử lý hết được, đứa nào đốt trộm xui xui thì vẫn bị phạt nếu bị bắt quả tang
    • 9,818 Bài viết

• 26,121 Được cảm ơn

Tớ ủng hộ việc cấm đốt pháo

nếu thích mở video ra nghe cũng khoái ra trò
    Lời thương nhớ ngàn lần em muốn nói
    Nhưng bây giờ chỉ có sóng và em...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,322 Bài viết

• 6,310 Được cảm ơn

Ủng hộ lệnh cấm. Nhớ ngày xưa còn bé, cứ đến giao thừa hàng xóm đua nhau đốt pháo. Nhà này cứ muốn pháo của mình phải dài hơn nhà kia, chẳng để làm gì, chỉ để giải quyết khâu "oai". Mình còn nhớ nhà ở phố làm gì có cửa sau, cứ mỗi dịp giao thừa là phải chạy ra ngoài sân đứng vì ở trong nhà không thể nào thở được. Trẻ con thì cứ đốt pháo xong quẳng vào nhau. Sợ thế chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 88 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thế mấy bạn ko đồng ý cứ thử nghĩ mà xem tai nạn pháo có đáng là gì so với tai nạn giao thông ko, hay là thuốc lá,
    Tai nạn giao thông các bạn đọc trên báo là biết đấy một ngày có tới 20 mạng người ra đi các bạn thử nhân với 365 ngày xem
    Còn pháo thì các bạn xem một nước TQ nó đông dân hơn việt nam nhiều lần việt nam mà trong dịp tết chết có 2 người do sơ xuất
    ----------
    Pháo nó đâu chỉ có ngày một ngày hai đâu mà nó là truyền thống của ông cha ta , và là cả toàn thế giới , không chỉ vì một hai người mà cấm đi cái truyền thống cả ngàn đời được
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,561 Bài viết

• 8,122 Được cảm ơn

Bạn vn ơi, thế chẳng lẽ số người chết vì tai nạn giao thông, vì thuốc lá vì nổ ga chưa đủ hay sao mà phải thêm người chết vì pháo. Mà phải chi chết liền cho cam, sau khi bị phỏng 1 thời gian rất nặng rồi từ từ mới chết cái đó khác gì 1 sự tra tấn hành hạ bệnh nhân, mà đâu chỉ bệnh nhân rồi còn thân nhân của người bệnh phải bỏ công bỏ chuyện vào nuôi bệnh, bao nhiêu là hệ lụy đến từ cái tiếng nổ đì đùng vớ vẩn ấy.

Bạn bào chữa thế nào khi những thanh niên vô ý thức quẳng pháo vào phụ nữ và trẻ em rồi cười hả hê? Nếu có tai nạn, họ, những người vô ý thức đã chạy mất xác từ đời tám hoánh để lại tai nạn cho những người vô tội.

Chẳng lẽ bạn là người vô cảm đến mức không thấy xót xa khi nhìn thấy những tai nạn như trên. Nếu vậy thì những người như chúng tôi cũng không còn lời gì để nói với bạn.
    • 541 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ỦNG HỘ NHÀ NƯỚC CẤM ĐỐT PHÁO

- Thứ nhất: Vì TIỀN Chi Lãng Phí này SẼ GIÀNH CHO TỪ THIỆN, TRONG CUỘC SỐNG RẤT CÒN NHIỀU NGƯỜI KHÔNG CÓ CÁI ĂN, & HỌ ĐANG ĐÓI KHÁT & CÒN RẤT NHIỀU NGƯỜI KHÔNG CÓ TIỀN CHỮA BỆNH, PHẨU THUẬT, .....

- Thứ Hai: Ngày thường all đều làm việc bận bịu lo toan áp lực STRESS cho cho cuộc sống (Công việc, Cơm, Áo, Gạo Tiền,...) => NGÀY TẾT là NHỮNG NGÀY NGHĨ DƯỠNG , NÊN CẦN BẦU KHÔNG KHÍ; MÔI TRƯỜNG YÊN LÀNH ĐỂ NGHĨ NGƠI XÃ STRESS !!!

- Thứ ba: ĂN TẾT KHÔNG CÓ PHÁO CŨNG KHÔNG ẢNH HƯỞNG GÌ ĐẾN HÒA BÌNH THẾ GIỚI Đâu !!!

- Thứ tư: Đề lấy tiền chi mua pháo này SẼ CHUYỂN SANG MUA MÓN QUÀ TẶNG CHO NGƯỜI THÂN GIA ĐÌNH, HOẶC TIẾT KIỆM SỐ TIỀN NÀY LO CHO CON CÁI, DỰ PHÒNG CHI TIÊU GIA ĐÌNH ,...

- & Còn nhiều thứ khác NO GOOD.....

Chắc CHỦ TOP CHƯA CÓ GIA ĐÌNH + Con Cái phải kg nhỉ !!!!. Trong cuộc sống Còn nhiều thứ Quan trọng hơn lắm.............
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5