Có nên học tiếng Trung không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 28 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

bạn nói như thế rõ ràng bạn không thích/hứng thú với tiếng Trung rồi, thế thì mình khuyên bạn nên học tiếng khác, mất công nửa vời và tốn thời gian nhưng lại không hiệu quả
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

tuy co ung bien
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 195 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

em thì thấy có khi mình cũng nên đi học tiếng Trung để sau này có gì tụi tung của nó có chửi mình hay mưu mô tính kế gì gì đó thì mình cũng biết một ít. Đùa tí thôi các chị đừng ném đá nha
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cảm ơn các anh chị đã cho em những lời khuyên rất bổ ích. Lúc trước em còn băn khoăn có nên học tiếng Trung hay không...nhưng sau khi đi học ở trung tâm được 3 buổi thì e đã có câu trả lời rồi ah..Thực ra trước đây em rất thích đọc các tác phẩm Trung quốc, xem phim.... nên có dự định đi học. Bởi vì thời gian gần đây, tình hình chính trị giữa Việt Nam và anh Trung Quả hơi phức tạp...
    Mà em cũng muốn học một ngôn ngữ ngoài sự đam mê thì còn có ích cho tương lai.Nên đôi khi bị phân vân.Hj.Hiện tại đã đi học rồi thì e sẽ cố gắng.
    Bác nào có kinh nghiệm học tiếng Trung thì Share cho em với nhé.
    Em cám ơn các bác nhiều ah!
    • Khóa theo yêu cầu
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,177 Bài viết

• 11,251 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ms.Lucky89 Xem bài viết
    Tớ cũng cân nhắc, băn khoăn mãi..Nhiều người khuyên nên học tiếng Nhật vì Nhật đầu tư vào Việt Nam...Các bác nào có kinh nghiệm cho e lời khuyên với..Em cảm ơn nhiều ah..
    thay vì học Tiếng Nhật, bạn nên đầu tư Tiếng Anh. phương án 2 là tiếng Pháp, Đức, Tây Ban Nha( CHâu ÂU). còn nếu cùng đường thì tiếng Hàn.

Tiếng Nhật: kinh nghiệm bản thân: khó học. cùng thời gian 2 năm, nếu bạn học tiếng Hoa, bạn sẽ thu về kết quả nhiều hơn tiếng Nhật. tiếng Nhật học khó lắm bạn ah, cày như trâu điên mới mong đạt ngưỡng Ni-kuyu- văn bằng có giá trị khi xin vào cty Nhật. lương ở Cty Nhật cũng k cao so với mặt bằng cty dùng Tiếng Anh

Tiếng Tàu, Tiếng Hàn: học 2 năm là có kqua. nói chung, nó là ngôn ngữ k khó nhằn như tiếng Nhật. mình ở với mấy đứa Tàu nhiều, k học cũng hiểu tụi nó nói gì cơ mà. bị zì, âm Hán và âm Việt có sự tương đồng. lương Cty Hàn trả tốt hơn hẳn so với HK

Tiếng Anh ( hoặc 1 ngôn ngữ sd ở Châu Âu: Pháp, Đức, Ý, TBN) kiếm tiền nhiều mà dễ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 984 Bài viết

• 886 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thui, thành thật khuyên chủ top đừng nghĩ học tiếng Trung ra sẽ kiếm được nhiều tiềnTiếng Anh vẫn là nhất.
    Mình dân tiếng Trung đây, nhưng học là do sở thích thôi, thấy lợi cái là thấy bao bì nhãn mác TQ thì còn biết đường mà đọc, coi phim ko cần thuyết minh,ra đường gặp bọn TQ thì nghe lỏm được chúng nó nói gì chứ kiếm tiền thì...
    Giấc mộng đã mờ nhạt trong mùa đông ngay khi mới bắt đầu...

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 135 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

đọc hết các ý kiến cuối cùng e ko biết nên học tiếng Trung hay tiếg Hàn bây giờ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 40 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ms.Lucky89 Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi với ah
    Hiện nay tình hình chính trị giữa Việt Nam với Trung Quốc rất căng thẳng.
    Em có nên chọn tiếng Trung Quốc để theo học phục vụ cho công việc sau này không ah?
    Vì em thấy phong trào tẩy chay Tày khựa nhiều quá..hjx.
    Nếu bạn có ý định sang TQ du học hoặc làm việc thì nên học.
    Nếu ở VIệt Nam, chỉ học tiếng Trung không thì không nên. Bạn cần dùng tiếng Trung như một công cụ để làm dịch vụ, kinh doanh với phía Trung QUốc thì bạn mới kiếm được tiền, còn làm phiên dịch tiếng Trung thì lương bèo bọt, môi trường làm việc không thoải mái. Và làm phiên dịch cả đời thì càng chẳng hay ho gì.
    Mình thấy học tiếng Anh vẫn là lựa chọn số 1, trước đây mình học tiếng Trung cũng với lí do như bạn, nhưng nếu yêu thích có thể học thêm cho biết, vì nó không khó. Còn để đầu tư lâu dài, nên chọn tiếng Anh.
    • 5 năm
    • 17 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

100% là nên chị ah. Mình học tiếng trung là phục vụ cho mình chẳng liên quan gì đến chính trị cả
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bởi vì mình trước đây mình học sư phạm, ra trường thật khó xin việc.Nên muốn học một ngoại ngữ mới và đầu tư vào nó để có cơ hội việc làm, thu nhập..Vậy thì nên lựa chon tiếng Trung hay Nhật.
    Cơ hội việc làm chủa các ngành này trong tương lai như thế nào?
    Thời gian học có quá lâu không?(nếu thực sự quyết tâm)?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

1. Về góc độ học tập: Tiếng Nhật học sẽ cực hơn nhiều so với tiếng Trung, nếu tiếng Nhật học thật giỏi thì cơ hội việc làm tốt hơn tiếng Trung. Còn tiếng Trung bạn học làng nhàng cũng vẫn kiếm được việc tuy thu nhập không cao.
    2. Về góc độ môi trường làm việc: cty Nhật thì cũng phải làm việc như vắt chanh "phong cách Nhật" muh, còn cty TQ thì không thoáng lắm.
    3. Về văn hóa con người: Văn hóa con người của mỗi nước nếu bạn tìm hiểu sẽ thấy thú vị riêng, văn hóa thể hiện trong ngôn ngữ của đất nước đó. Ở đâu cũng có người này người kia. TQ xét về văn hóa nó vẫn là cái nôi và có ảnh hưởng nhất định đối với các nước Châu á.
    4. Về chính trị: Nếu mối quan hệ căng thẳng thì chính phủ sẽ siết lại cơ hội đầu tư của họ, đương nhiên cơ hội việc làm sẽ ít đi. Tiếng Trung trước đây cũng có một thời gian không thịnh hành và không ai học cũng vì lý do chính trị. Nhưng theo mình thấy đã là đối thủ thì phải càng hiểu đối phương đang nghĩ gì, định làm gì, nếu bài trừ chẳng khác nào mù tịt về nó, khó đối phó.
    "túm" lại mà nói mình thấy tiếng Anh vẫn thông dụng và cơ hội việc làm nhiều hơn. Nói chung học ngoại ngữ gì thì cũng vẫn chỉ là công cụ giao tiếp.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu bạn phân vân thì mình nghĩ bạn nên học. Mình cũng từng không thích trung quốc vì người ta hay nói tàu khựa. Người Trung thâm thúy các thứ nhưng sau khi một lần nghe bạn mình nói tiếng trung thấy thích thích thế là học thử thì mê luôn. Mình học xong một khóa ở trung tâm Thanhmaihsk rồi. Học xong mình có thể giao tiếp cơ bản với người khác bằng tiếng trung. Nói chung là rất thích và có nhiều hữu ích. Nếu bạn muốn học thì có thể tham khảo thêm ở web: http://tiengtrunghsk.vn/
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Phải xem mục tiêu, mục đích của bạn? Nếu vì công việc thì tùy thuộc vào ngành họ của bạn.
    Tiếng Anh giờ là bắt buộc rồi, học cho thật tốt tiếng Anh đã, ngoài tiếng Anh muốn học thêm tiếng nào khác thì muốn kinh doanh nên học tiếng Trung (vì nguồn hàng từ Trung Quốc, giao thương dễ)

Quan trọng là bạn phải thích nữa, vì học ngôn ngữ cần sự yêu thích và kiên trì dữ lắm, thích văn hóa, phim ảnh thì mới coi, mới mau học được.

Mình cũng đang học tiếng Trung, tiếng Trung người Việt học dễ, vì nhiều từ giống nhau, với mình gần Trung Quốc, nếu ở miền Bắc, Hà Nội thì nên học, vì ở ngoải tiếng Trung khá phổ biến, người Trung Quốc.

Tẩy chay TQ cũng chỉ là phong trào thôi, thực tế là mình vẫn đang cần mối quan hệ, cần giao thương làm ăn với TQ để phát triển, không thể tự bịt đường của mình.
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

b ơi, b học tiếng trung ở đâu thế?
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em đang học hàn đến trình độ cao cấp rồi, nghe nói cũng chỉ mức trung cấp, cao cấp là học về ngữ pháp thôi ạ. Ai học tiếng trung rồi cho em biết n có nhiều ngữ pháp như tiếng Hàn ko ạ, làm sao để học đc chữ lằng nhằng vậy đc ạ? Em xem fim Trung nhiều quá thành ra cuồng, chán fim Hàn lắm rồi, xem phim Trung lại còn có Sub bên dưới luôn.E muốn học tiếng Trung giao tiếp thôi mất nhiều tgian ko các mẹ? Em đọc qua quyển giáo trình hán ngữ tập 1 mà thấy khó hiểu tn ấy T__T
    Chuyên ngành của em là tiếng Hàn ạ, muốn xiên xẹo sang tiếng Trung 1 tý tiếng Hàn cũng có nhiều chữ bắt nguồn từ chữ Hán lắm, học khổ k nhớ nổi từ hán
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sách 301 câu đàm thoại tiếng Trung
    http://translateviet.com/chia-se/tai...eng-hoa-bai-1/
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wykiddsong Xem bài viết
    Em đang học hàn đến trình độ cao cấp rồi, nghe nói cũng chỉ mức trung cấp, cao cấp là học về ngữ pháp thôi ạ. Ai học tiếng trung rồi cho em biết n có nhiều ngữ pháp như tiếng Hàn ko ạ, làm sao để học đc chữ lằng nhằng vậy đc ạ? Em xem fim Trung nhiều quá thành ra cuồng, chán fim Hàn lắm rồi, xem phim Trung lại còn có Sub bên dưới luôn.E muốn học tiếng Trung giao tiếp thôi mất nhiều tgian ko các mẹ? Em đọc qua quyển giáo trình hán ngữ tập 1 mà thấy khó hiểu tn ấy T__T
    Chuyên ngành của em là tiếng Hàn ạ, muốn xiên xẹo sang tiếng Trung 1 tý tiếng Hàn cũng có nhiều chữ bắt nguồn từ chữ Hán lắm, học khổ k nhớ nổi từ hán
    Gửi bạn thông tin học tiếng trung nhé:
    Zalo: 03 6623 8210 (cô Giang)
    Whatsapp: +65 88665547
    Học kềm rất hiệu quả, tư vấn và test kỹ năng cho bạn rất tận tình luôn, cứ gọi thử để test nhé..
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi medautay68 Xem bài viết
    b ơi, b học tiếng trung ở đâu thế?
    Gửi bạn thông tin học tiếng trung nhé:
    Zalo: 03 6623 8210 (cô Giang)
    Whatsapp: +65 88665547
    Học kềm rất hiệu quả, tư vấn và test kỹ năng cho bạn rất tận tình luôn, cứ gọi thử để test nhé..
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2