Có nên học tiếng Trung không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.3K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi với ah
    Hiện nay tình hình chính trị giữa Việt Nam với Trung Quốc rất căng thẳng.
    Em có nên chọn tiếng Trung Quốc để theo học phục vụ cho công việc sau này không ah?
    Vì em thấy phong trào tẩy chay Tày khựa nhiều quá..hjx.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 41 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

không! nếu bạn có lựa chọn học thứ tiếng khác. học thì thích, nhưng để làm việc thì ko thích
    • 484 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Mình nghĩ thì tùy mục đích của bạn tại sao lại chọn tiếng Trung mà không phải một thứ tiếng khác. Nếu là phục vụ cho công việc hiện tại thì nên học. Còn đề cho tương lai gì gì đó thì mình nghĩ không nên.hihi
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy,
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.
    • 1,170 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

nếu là phục vụ công việc thì học bạn ạ, còn để định hướng tương lai thì mình thấy t.a nhiều cơ hội nhất, hơn nữa lương lậu cũng k bèo như tiếng trung, bọn tàu khựa kiệt lắm. mình dân tiếng trung đây
    ywBHp7

26/10/2012: con đã bỏ mẹ đi mất rồi
    8/5/2013: sao các con không muốn ở lại với bố mẹ??
    18/9/2014: 3 đứa cứ lần lượt bỏ bố mẹ mà đi
    11/03/2016: mẹ lại mất con lần nữa
    05/2017: Thai sinh hoá
    07/2017: Con yêu, hãy mạnh mẽ lên, ở lại với mẹ nhé

Cầu cho các con sớm siêu thoát đầu thai làm kiếp người, rủ các em về với bố mẹ!!
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hix. Lúc đầu em cũng cân nhắc giữa tiếng Nhật với tiếng Trung.Theo các bác thì nên học cái nào ah?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 253 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Để cho cả cuộc đời thì bạn nên học còn để đi làm thì bạn có thể chọn cái gì phù hợp với trước mắt. VN ko phải VN, TQ ko phải TQ, VN hay TQ chỉ là cái tên thôi, tiếng Tàu có tội sao?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 193 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mình cũng giống bạn phân vân giữa tiếng Trung và tiếng Nhật.
    ko biết h học tiếng Trung có sao ko?
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tớ cũng cân nhắc, băn khoăn mãi..Nhiều người khuyên nên học tiếng Nhật vì Nhật đầu tư vào Việt Nam...Các bác nào có kinh nghiệm cho e lời khuyên với..Em cảm ơn nhiều ah..
    • 1,170 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Bạn học ngoại ngữ là chuyên ngành chính hnay chỉ định học thêm để phuc vu cv?
    ywBHp7

Cầu cho các con sớm siêu thoát đầu thai làm kiếp người, rủ các em về với bố mẹ!!
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chuyên ngành chính bạn ah.Không biết cơ hội việc làm của nó sau này thế nào nhỉ?
    • 2,068 Bài viết

• 788 Được cảm ơn

Ngôn ngữ k có tội nhé các bạn. Dù mọi người đang tẩy chay hàng TQ nhưng k có tẩy chay ngôn ngữ TQ. Chưa kể TQ là 1 quốc gia hùng mạnh ( ai ném đá thì ném nha, đây là sự thật) nên sức ảnh hưởng của ngôn ngữ này k nhỏ. Học tiếng Trung k hẳn sẽ làm cho ng TQ đâu phải k bạn.
    Mọi ng đang tẩy chay hàng TQ rần rần đó, nhưng phim TQ vẫn chiếu ra rả trên tivi, đừng nói là các bạn k coi bộ nào nha. Phim Châu Tinh Trì vẫn kín rạp đó. Game TQ vẫn hốt bạc đó thôi...
    Nếu các bạn cho rằng làm cho cty TQ bèo thì nói thật, đi làm kiếm đồng tiền thì ở đâu cũng chua cay cả, đều phải cố gắng lên.
    • 704 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

thường thì học ngoại ngữ cũng cần 1 chút đam mê, kiểu như hứng thú ấy
    Nghe bạn nói thế chắc cũng chẳng đam với mê gì tiếng Trung. Vì thế có lẽ bạn không nên lựa chọn tiếng Trung
    Vả lại. Học một thứ tiếng hiếm mới là lựa chọn khôn ngoan trong thời buổi hiện nay
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ví dụ như tiếng Nhật hay Hàn hay... ah?
    • 2,068 Bài viết

• 788 Được cảm ơn

• 1,170 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ms.Lucky89 Xem bài viết
    Chuyên ngành chính bạn ah.Không biết cơ hội việc làm của nó sau này thế nào nhỉ?
    Mình thấy ngoại ngữ dù sao vẫn chỉ là một loại công cụ để phục vụ công việc thôi, chứ k phải là một cái ngành cái nghề nào đó đã xác định như kĩ sư hay kế toán.... trong trường bạn sẽ chỉ đc học những cái cơ bản và chung chung nhất thôi, chứ sau này ra trg muốn theo nghành nào (kinh tế, kĩ thuật, du lịch) thì bạn sẽ phải học thêm về ngành đó (thuật ngữ chuyên ngành....) trên cái nền ngôn ngữ bạn đã có sẵn. Nếu chưa xác định là sẽ học ngoại ngữ hay học nghành khác thì bạn nên suy nghĩ thêm
    Nếu xác định yêu thích và sẽ theo ngành ngoại ngữ thì vấn đề là nên cân nhắc lựa chọn ngoại ngữ nào thì ( xuất phát từ bản thân và suy nghĩ của mình nhé, vì mình là dân ngoại ngữ tiếng trung đây) nên chọn tiếng nhật, hàn hoặc tiếng anh
    Sở dĩ mình suggest tiếng anh vì cơ hội làm việc của nó rộng ( hơn tất cả các ngoại ngữ khác) nhưng đồng thời cạnh tranh cũng cao ( vì nhiều người học), lương cao ( hơn tiếng trung) và tính cách và phong cách làm việc theo mình thấy là tốt hơn TQ.
    Tiếng Hàn và Nhật lương cao tỉ lệ thuận với cường độ làm việc, có điều tiếng Nhật học khó hơn tiếng trung ( tiếng hàn thì mình k rõ lắm)
    Tiếng Trung mình đánh giá là học k khó, quan trọng là có chịu đầu tư thời gian hay k ( nói k khó, viết khó vì chữ nghĩa loằng ngoằng và quên cách viết là chuyện thường gặp), ra trường cơ hội việc làm khá nhiều nhưng lương thường k cao, phong cách làm việc k thích lắm ( mình đã gặp phải một số ông chủ k đứng đắn)
    Mình nêu ra một số ý kiến như thế, bạn cứ xem xét nhé
    ywBHp7

• 1,170 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bencartoon Xem bài viết
    thường thì học ngoại ngữ cũng cần 1 chút đam mê, kiểu như hứng thú ấy
    Nghe bạn nói thế chắc cũng chẳng đam với mê gì tiếng Trung. Vì thế có lẽ bạn không nên lựa chọn tiếng Trung
    Vả lại. Học một thứ tiếng hiếm mới là lựa chọn khôn ngoan trong thời buổi hiện nay
    hiếm ví dụ như Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, Thái Lan......đồng nghĩa với việc cơ hội làm việc ít,Thái còn đỡ chứ Tây và Bồ thì rất ít có hoạt động hợp tác thương mại ở Vn nên cơ hội việc làm ít.
    ywBHp7

• 2,068 Bài viết

• 788 Được cảm ơn

Học vì mình yêu thích thôi, chứ k phải vì thị trường đâu em ơi. Thị hiếu của thị trường có thể thay đổi, và đâu biết chừng trong tương lai mình lại phải sống ơ 1 đất nước khác k phải Vnam.
    Tiếng hiếm thì cơ hội làm việc ít, thực hành ít và độ ảnh hưởng của nó k nhiều đồng nghĩa với bạn khó áp dụng trong nhiều ngành nghề khác nhau.
    Mình học tiếng Trung vì mình thích chứ lúc mình học cũng thấy thầy cô mình đi xe đạp k à bạn. Nghèo lắm. Nhưng tgian mình học ở Sing, may mắn đc nhiều ng yêu quý vì mình biết tiếng Trung ( ở Sing nếu bạn biết tiếng Trung thì ng dân tộc Hoa ở đây coi bạn như đồng hương và thương bạn, nói thật ng Việt k bằng). Mình đi dạy tiếng Trung ở Sing k vất vả mà có thu nhập. Sau này về nước mình dịch game TQ cho Vnamage cái thời Game Tàu đắt khách cũng học hỏi đc nhiều thứ và sống khá tốt. Rồi khi mang bầu và sinh con mình lết thết đi dạy tiếng Trung cho các chị em đánh hàng TQ, lấy chồng Đài Loan. Bên cạnh đó mình còn làm order hàng taobao.. cũng đủ sống và nuôi thai.
    Bạn thấy đó, ngôn ngữ chỉ là công cụ, quan trọng là mình biết ứng phó theo tình hình. Học ngôn ngữ nào cũng đc, quan trọng là bền chí và đeo đuổi nó như 1 niềm vui, yêu thích bạn nhé.
    Chúc 1 ngày vui
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 168 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Nếu chị thích thì học đi ạ! Ngôn ngữ là một môn học rất thú vị. Văn học, thơ Trung Quốc rất hay và sâu sắc...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 168 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

À, học tiếng Trung mất nhiều thời gian lắm đó chị ạ! Phải kiên trì :-s
    • 2,068 Bài viết

• 788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngocyeu Xem bài viết
    À, học tiếng Trung mất nhiều thời gian lắm đó chị ạ! Phải kiên trì :-s
    quy tắc 10.000 giờ. Môn học nào cũng phải mất nhiêu đó tgian mới giỏi đc. Học tiếng gì cũng mất nhiều tgian hết á
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2