TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào đang làm mẹ đơn thân, chia sẻ kinh nghiệm với nhé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.8K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 83 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình có con trai 14 tháng, đang ở với ông bà ngoại. Vc mình lục đục cũng đã lâu, đã không ngủ chung 1 năm nay rồi. Giờ ba của con mình cũng đã dọn ra ngoài, không sống chung nữa. Mình thấy 2 mẹ con sống cũng vui lắm, không phải stress và khóc lóc như trước nữa. Mình đang cố thuyết phục ba của con mình ký đơn ly hôn, nếu không tuần sau mình sẽ đơn phương nộp đơn. Mình không lo lắng về kinh tế sau khi ly hôn, nhưng chỉ lo sự phát triển tâm lý của con mình bị ảnh hưởng xấu (nhưng mình nghĩ: sống chung với ba mẹ hay cãi nhau, rồi ba cứ ăn nhậu làm gương xấu cho con, thì còn tệ hơn). Có ai có kinh nghiệm làm mẹ đơn thân, chia sẻ cho mình với nhe.
    Đường đời càng dài càng xa thơ ấu...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7,234 Bài viết

• 4,894 Được cảm ơn

hì, mình là mẹ đơn thân nè, mình ở HN , bọn mình đơn thân từ lúc chưa có bé cơ ý mình là bé chưa sinh và bi h bé đươc 14 tháng rồi. k sao đâu, chỉ cần mình nhìn được vấn đề là xử lý được hết bạn ơi. Mạnh mẽ lên nhé, nếu k thể cố được thì phải tự giải thoát cho mình thôi
    Chúc bạn có đủ nghị lực để vượt qua
    Rồng nhỏ, mẹ yêu con hơn yêu chị Nhím và mẹ Mong con luôn cảm nhận được tình yêu của mẹ và chị dành cho con.
    Park_Shi_Hoo
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 236 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Tớ chỉ có 1 ý kiến nhỏ là nếu bố nó ko chịu kí vào đơn. Thì cứ vứt đó. KO làm gì nữa. Sống 1 cuộc sống chính thức ko có chồng. Còn vc chỉ là danh nghĩa thôi.
    Tớ cũng đang sống thế đấy. Kệ.
    • 1,752 Bài viết

• 6,801 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hai vợ chồng tớ cũng ly thân khi tớ mang bầu 7 tháng. Giờ đã tròn 1 năm rồi. Chưa bao giờ tớ thấy cuộc sống thênh thang và nhiều niềm vui thú vị đến thế ! Tớ cũng giống 3days, kệ , cứ để đấy, chưa ly hôn.

Còn về chuyện nuôi dạy con, nhất là con trai là cả một vấn đề khó đấy. Khi bé lớn lên khoảng 14-15 tuổi , thông thường ở nhiều gia đình bố quát, bố dạy thì mới sợ, chứ không sợ mẹ nhiều nữa. Vì thế mình nghĩ, phải nghiêm khắc và rèn bé vào kỉ luật từ khi 2 tuổi trở lên.

Khi bé bắt đầu nhận thứuc đượch đến khi lớn khôn, trưởng thành thì 3 việc quan trọng nhất đó là : việc học của con- đạo đức của con - và sức khoẻ, sự an toàn của con là những vấn đề phải thật quan tâm.

@3days: tớ rất thích đọc những bài viết của bạn. Hình như bạn còn có 1 nick tên tiếng Nga loằng ngoằng thì phải ?
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 236 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

sry spam tí, nick loằng ngoằng đó là tiếng Pháp, của chị Taiuong đặt và đc cả nhà nhất trí chọn làm tên mới của tớ, hihi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,539 Bài viết

• 3,666 Được cảm ơn

Tự do...nhưng cũng có lúc cảm giác chống chếnh. Đàn bà ko chồng là miếng mồi ngon, cần bản lĩnh thật nhiều trước mọi lời ngon ngọt. Làm công sở đỡ phức tạp, chứ làm ăn ở ngoài cần nhiều mối quan hệ phức tạp lắm.
    Và cũng sẽ ko tránh khỏi những câu hỏi của con về ba chúng…
    Cái giá của tự do là cô độc, giá của HP là ràng buộc…Có lẽ đúng???
    Được chưa ợ????
    • 195 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GiaChi Xem bài viết
    Tự do...nhưng cũng có lúc cảm giác chống chếnh. Đàn bà ko chồng là miếng mồi ngon, cần bản lĩnh thật nhiều trước mọi lời ngon ngọt. Làm công sở đỡ phức tạp, chứ làm ăn ở ngoài cần nhiều mối quan hệ phức tạp lắm.
    Và cũng sẽ ko tránh khỏi những câu hỏi của con về ba chúng…
    Cái giá của tự do là cô độc, giá của HP là ràng buộc…Có lẽ đúng???
    Thích bài này, chuẩn luôn:Rose:
    Someone said my words are out of balance
    Nothing to say, you've got nothing to say
    Dying words I bury everyday
    Nothing to say, I've got nothing to say
    Nothing but the one thing
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hay quá câu đàn bà ko chồng là miếng mồi ngon. Ông nào cũng muốn "kiếm chút"
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

nói chung cuộc sống chả bao giờ vẹn toàn, được cái này mất cái kia. Chị li hôn chồng chị và con sẽ thoải mái hơn, con chị cũng k phải chứng kiến những cảnh bạo lực gia đình, hay những hành vi xấu ảnh hưởng đến bé, hơn nữa chị còn độc lập về tài chính, như vậy càng k phải lo lắng gì. Tuy nhiên, đổi lại con của chị sẽ thiếu tình thương của cha, sự dạy dỗ của cha,đôi khi bé cảm thấy trống vắng. bằng cách dù li hôn thì chị vẫn cho con đc gặp cha nhé, như vậy con sẽ cảm thấy hp hơn
    • 2,151 Bài viết

• 1,072 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Ko phải mẹ độc thân nhưng tôi cũng xen vào chia sẻ đôi điều. Tôi ly thân từ giữa tháng 12/2014 ly hôn vào tháng 8 2016. Tôi nuôi 2 con và dành trọn tình yêu thương cho hai đứa phải nói là rất vất vả. Con trai thì ổn nhưng con gái thì tâm lý có chút khủng hoảng nhất là khi mới có chu kỳ. Đưa con đi mua đồ phải hỏi cô bán hàng và chẳng biết khuyên con nhiều. Với con trai bạn chắc ko đáng lo khi cậu còn nhỏ. Tuy nhiên đừng chiều con và để con ỷ lại, đừng để mọi người xung quanh và họ hàng nhất là ông bà thương xót con và cậu muốn gì là được. Chịu khó nói chuyện và dạy con thương yêu mẹ và làm ng đàn ông bảo vệ chăm sóc mẹ. Điều đáng ngại nhất sau này là khi bạn có bạn trai hay lấy ck lần 2. Con trai sẽ ko vui vẻ chút nào và ông bạn mới hoặc bố dượng mà nóng tính thì xung đột mâu thuẫn chắc khó tránh khỏi.
    Vậy nên vẫn giữ quan hệ với ba ở mức độ cần thiết. Nếu ba hắn ko phải đồ bỏ đi thì khi có chuyện vẫn có thể cùng khuyên can dạy dỗ con.
    Chia tay sống cô đơn hay hạnh phúc tùy quan điểm và cách sống của mình. Cuộc sống ngắn ngủi nuôi con khôn lớn là niềm vui và phần thưởng lớn cho người cha ng mẹ độc thân. Cố lên rồi mọi việc sẽ ổn. Nếu có nhu cầu cân bằng sinh lý thì quan hệ an toàn đừng để hậu quả. Lấy ck lần nữa thực sự là ko cần thiết, nhưng single mom sẽ có nhiều zai nhòm ngó và nếu có cái đầu tỉnh táo ngoại giao tốt thì phải lấy đó là cái được thay vì sống với một kẻ vũ phu coi mình ko ra gì.
    What should I do next?