Có ai vì sanh con mà bị đuổi việc không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.17K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình buồn quá, không biết phải tâm sự với ai, nên lên diễn đàn tâm sự, có ai giúp mình với. Mình đang đi làm ở một công ty tư nhân ở Bình Phước, mình làm tới giờ còn khoảng nửa tháng nữa là được 01 năm, mình đang làm thì có thai ngoài ý muốn, tới giờ cũng gần khoảng được 03 tháng. Sếp mình là một cô gái nhỏ hơn mình 01 tuổi, cô ấy nói với mình là: "công ty không có chế độ gì đâu, cái kiểu làm chưa được 01 năm mà sanh con, nếu mà làm ở ngân hàng nó đã đưởi rồi, khi nào thỉ nghỉ sanh?". Và cô ấy nhắc đi nhắc lại việc công ty không có chế độ gì với mình vài lần sau đó. đôi lúc mình cũng tự ái lắm, muốn bỏ hết, nhưng vì phải kiếm sống nuôi con, chồng lại chưa có việc ổn định, nên mình cắn răng chịu đựng. Vừa rồi, cách đây vài ngày, cô ấy nói khi nào mình sanh, và nghỉ sanh bao lâu, mình nói khoảng tháng 05, tháng 06 sang năm, và xin nghỉ sanh khoang 5 tới 6 tháng, mình sẽ lấy giấy tờ về làm báo cáo thuế cho công ty. Lúc này thì cô ấy nói, báo cáo thuế mà làm gì, tưởng nghỉ sanh 01, 02 tháng thôi chứ, ở đây không có chế độ gì đâu, nếu vậy thì để công ty kiếm người khác, cô lo làm sổ sách, giấy tờ sao cho xong trước tết, tới tháng 05 năm sau sẽ có người mới vào, và phải lo hướng dẫn lại cho họ làm, tháng 06 có thể nghỉ. Mình thật sự bế tắc, làm ở đây, ngoài tiền lương ra mình không có khoản nào khác, cuối năm cũng không có chế độ gì. Mình không biết phải làm gì để mà nuôi 02 đứa con, mình kiếm thêm viêc báo cáo thuế, nhưng vì mình ở thành phố làm việc lâu rồi, mình chỉ mới về đây hơn 01 năm, lại không quen biết ai, nên kiếm mãi mà không có, có ai biết thì giơí thiệu mình với, có công việc trực tuyến hoặc đánh truyện, sách mình cũng làm được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,718 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Chị ơi. Việc gì phải buồn với cái loại người vô tâm như vậy.
    Chính bản thân chị ý là phụ nữ mà còn khôgn thông cảm cho chị.
    Chị nên làm thêm. Có thể nhận thêm các cty khác về làm báo cáo cho họ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 228 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Chấp nhận thôi bạn ạ. Công ty bé tẹo teo mà không có chế độ gì thôi có gắng kiếm trác trước khi nghỉ rồi ù té quyền. Nó nói trước với mình còn tốt chán
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

công ty này nêú nói nhỏ thì cũng không nhỏ đâu bạn, doanh thu một năm hơn 100 tỷ, nhưng có điều, nó tiêt kiệm chi phí, chỉ thuê một kế toán làm từ A tới Z thôi. Chủ công ty là một, nhưng chia thành 02 giấy phép thành lập, mình phải làm 02 bộ báo cáo, với báo cáo nội bộ toàn bộ hoạt động của công ty, nói chung là công việc rất nhiều. Lúc đầu vào làm mình cũng không biết công ty lại như vậy, lúc phỏng vấn nghe nó nói chuyện có vẻ công ty cũng khá lắm. Giờ thì mệt rồi, nhưng vì bầu bí, sắp sanh, xin việc chỗ nào họ nhận. hic
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 512 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

Ráng làm đến khi sanh vì giờ chị nghỉ qua chỗ khác cũng khó xin việc. Công ty DT trên 100 tỷ thì đăng ký BHXH, BHYT phải có chứ?? Chị có ký HĐ LĐ không? Nếu có ký HDLĐ họ cho chị nghỉ vì lý do sinh thì họ phạm luật LĐ. Họ như vậy thì chị căn cứ vào HDLĐ mà nói chuyện với họ.

Công ty như vậy thì kế toán rất quan trọng, ko lẻ chỉ vì lý do này mà cho kế toán thành thạo công việc nghỉ sao? Với chị cũng nên thương lượng, đúng luật là nghỉ thai sản 6 tháng nhưng chị cố gắng đi làm lại sớm hơn xem sao. Biết là khó vì bé còn quá nhỏ nhưng vì công việc nên cố gắng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,068 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Mình bị nè bạn, lúc đầu mình uất ức họ lắm bạn ạ. Mình mang thai nghén dữ lắm, có chút mùi lạ là xây xẩm liền, đặc biệt còn thính mũi thính tai nữa, ai làm gì sột soạt, lẹp chẹp là mình cứ ruột gan nôn lên cả. Nên mình đề cập với sếp ( nữ ) là mình xin nghỉ 2 tuần hoặc 1 tháng để dưỡng vì mình bị sảy 1 đứa rồi mình sợ. Vậy mà chị ấy bảo thôi em nghỉ luôn đi để cty kiếm ng khác. Trong khi năng lực làm việc của mình rất tốt ( rất tốt nhé chứ k phải là tốt đâu)
    Nhưng suy cho cùng thì ng ta mở cửa ra kinh doanh chứ đâu có phải tổ chức từ thiện. Mình nghỉ lâu quá ảnh hưởng đến tiến độ của rất nhiều người chứ k phải chỉ 1 mình bản thân mình. Và cho đến bây giờ mình thấy quyết định nghỉ việc của mình là đúng ( mình nghỉ ngay tháng 12 luôn k thèm chờ thưởng).
    Bạn ạ, mình nghỉ việc working at home, k có gì đáng sợ đâu bạn. Bạn cố gắng lên. Bg thu nhập tháng của mình gấp 3 lần lúc mình nghỉ việc. Chẳng việc gì phải bán chất xám cho bọn bóc lột bạn hén.
    • 134 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubeminh Xem bài viết
    Mình bị nè bạn, lúc đầu mình uất ức họ lắm bạn ạ. Mình mang thai nghén dữ lắm, có chút mùi lạ là xây xẩm liền, đặc biệt còn thính mũi thính tai nữa, ai làm gì sột soạt, lẹp chẹp là mình cứ ruột gan nôn lên cả. Nên mình đề cập với sếp ( nữ ) là mình xin nghỉ 2 tuần hoặc 1 tháng để dưỡng vì mình bị sảy 1 đứa rồi mình sợ. Vậy mà chị ấy bảo thôi em nghỉ luôn đi để cty kiếm ng khác. Trong khi năng lực làm việc của mình rất tốt ( rất tốt nhé chứ k phải là tốt đâu)
    Nhưng suy cho cùng thì ng ta mở cửa ra kinh doanh chứ đâu có phải tổ chức từ thiện. Mình nghỉ lâu quá ảnh hưởng đến tiến độ của rất nhiều người chứ k phải chỉ 1 mình bản thân mình. Và cho đến bây giờ mình thấy quyết định nghỉ việc của mình là đúng ( mình nghỉ ngay tháng 12 luôn k thèm chờ thưởng).
    Bạn ạ, mình nghỉ việc working at home, k có gì đáng sợ đâu bạn. Bạn cố gắng lên. Bg thu nhập tháng của mình gấp 3 lần lúc mình nghỉ việc. Chẳng việc gì phải bán chất xám cho bọn bóc lột bạn hén.
    Ui bạn làm gì ở nhà mà thu nhập cao vậy ? chắc bạn cũng phải có trình độ và tiếng anh giỏi lắm mới kiếm dc nhiều tiền vậy
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 271 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Chuyện này thì có nhiều chứ bạn@@ Nhiều công ty nó củ chuối thế đó, nhưng cũng có một số công ty do đặc thù tính chất mà người ta không thể không làm thế!
    • 2,068 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sumi181985 Xem bài viết
    Ui bạn làm gì ở nhà mà thu nhập cao vậy ? chắc bạn cũng phải có trình độ và tiếng anh giỏi lắm mới kiếm dc nhiều tiền vậy
    Hok có đâu bạn, tiếng Anh của mình chỉ đủ xài, k đến nỗi quá tệ hiii mà cũng ít xài. Mình làm đồ handmade đó bạn. Mí thứ này vốn ít chủ yếu là lấy công làm lời.
    1. Thời gian đầu mình đi dạy kèm và bên cạnh đó song song học thêm tiếng Nhật. Mình thích đọc sách handmade của Nhật.
    2. 1 triệu đồng làm vốn mua kim chỉ đủ màu, nút, cườm, phụ liệu... Mình làm đồ múa bụng. Khách đặt hàng người này giới thiệu ng kia, giờ mình làm bỏ sỉ cho các trung tâm múa.
    3. Nhưng làm sao biết đc mặt hàng nào hút khách, mặt hàng nào k? Mình phải nghiên cứu nhiề loại lắm có 1 số thất bại, bạn bè ủng hộ để lấy lại chút vốn. Khi 1 mặt hàng đã ổn định và có thu nhập thì mình làm 1 mặt hàng khác, 6 tháng đầu thì hầu như k bán đc nhưng k lo lắng nhiều vì sản phẩm trc vẫn đang bán có thu nhập ổn định. 6 tháng sau thì mình mới có câu trả lời là bỏ hay duy trì sản phẩm mới ra đó.
    Cụ thể là mình thành công ở dòng handmade soap và dầu dừa. 6 tháng đâu năn nỉ bán vốn cũng k ai mua. Rồi có vài khách mua sỉ, trong 10 khách mua sỉ thì có đến 9 khách k quay lại ( họ bán k đc) nhưng có đc 1 khách mua rất nhiều ( hơn 300 cục/tháng). Rồi khách mình mua soap đem tặng, vô tình tặng cho 1 khách Đài Loan, cô ấy đến soap mình đặt hàng đem về Đài Loan bán. Hiện mình đang làm mẻ đầu tiên để qua tết đi Nhật.. Dầu dừa của mình chủ yếu bán ở thị trường Singapore qua đường xách tay, chứ mình k bán chạy lắm ở Vnam vì hình như mình bán khá đắt ( 150k/250ml trong khi ng ta bán 200k/lit)
    ____
    Cũng có 1 số thất bại, vd mình vẽ bình hoa bằng sắt theo phong cách Vintage, nhưng bán khá chậm vì ng ta chê nó bị sét ( sắt thì phải sét thoai, inox k sét nhưng k vẽ lên đc).
    ____
    Qua tết mình có kế hoạch mở 1 handmade studio- mình mất gần 3 năm để đi đến được bước này đó bạn. Con mình đã gần 2 tuổi rùi. Bạn ơi cố gắng lên. Nhiều khi bị đuổi việc, cánh cửa cũ đóng lại cánh cửa mới mở ra.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 316 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Có công ty em đây ạ. Tổng công ty 100% vốn nước ngoài nhé. Nhưng được cái ký HĐ 1 năm 1 . nên cứ xác định, nghỉ sinh là nghỉ việc luôn. Giờ e đang đau đầu suy nghĩ đây ạ. Chán lắm
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn nhiêù lằm, công ty mình doanh thu tuy cao, nhưng họ không đóng bảo hiểm cho công nhân đâu, lúc đầu mình vào, cũng may là đợt đó có một đoàn kiểm tra tới kiểm tra công ty, vì vậy, công ty mới chịu đóg, mà chỉ đóng cho 10 người thôi, trong đó có khoảng 5,6 nhân viên, còn lại là người nhà của họ, mức đong theo lương căn bản của nhà nước đó.
    Chắc mình cũg phải nghỉ thôi, vì họ chỉ cho nghi sanh trong vòg 1-2 tháng, lúc đó con còn quá nhỏ, ko thể đi làm được.
    Mình cũng muốn được như mấy bạn, có thể làm việc tại nhà, nhưng ngặt nỗi, mình không biết làm gì, vì từ trước tới giờ toàn đi làm công ty không ah, còn kiếm báo cáo thuế về làm thì vẫn chưa tìm được khách hàng, có bạn nào có kinh nghiệm trong khâu này giúp mìh với.
    Ah meyeubeminh làm viêc gì ơ nhà mà thu nhập cao vậy?tư vấn cho mình vơí.
    • N2D
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 490 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Mình cũng như vậy nè. Mình đang bầu 19w, công ty cho nghỉ luôn nói là dưỡng thai, ko yên tâm khi giao việc, đi lại vất vả...nói chung là nghỉ. Mình cũng xác định là nghỉ sinh là nghỉ luôn nhưng ko ngờ lại sớm thế. Công ty tuyển nhân viên mới nên chả có chỗ cho mình ngồi nữa. Làm hết tháng này là nghỉ rồi.
    haizzz, cuộc sống khó khăn rùi, 2 con, sk mình cũng yếu, sắp tết, bầu bí nên ở nhà thôi.
    Mình đang tìm việc online làm thêm xem có gì không nếu ko thì ngồi nhà cũng buồn.
    ts3u52l04keNortjKzUjK0MDQ0MFeyBlwwFXMCzw,,23
    • 262 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Mẹ nó lo xa thế làm ji`, mình cứ xác định là làm đến lúc đẻ đi đã, con cái khỏe mạnh là tài sản lớn nhất rồi, nếu 1-2 tháng mà sắp xếp được việc ở nhà như có ông bà nội, ngoại trông con cho mình được thì mẹ nó vẫn đi làm được chỗ cũ cơ mà chủ yếu mẹ nó có còn muốn làm nữa hay không thôi, cứ nói là vì kinh tế khó khăn với công việc là cần thiết nên mình cũng nghỉ sinh 1-2 tháng thôi, còn không thì mẹ nó tập trung vào chăm con rồi bán lặt vặt cái ji đó, lúc khó khăn hai vợ chồng dựa vào nhau chồng chịu khó lên 1 chút là không ngại gì cả mẹ nó ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 228 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gloriouswildbird Xem bài viết
    Cám ơn các bạn nhiêù lằm, công ty mình doanh thu tuy cao, nhưng họ không đóng bảo hiểm cho công nhân đâu, lúc đầu mình vào, cũng may là đợt đó có một đoàn kiểm tra tới kiểm tra công ty, vì vậy, công ty mới chịu đóg, mà chỉ đóng cho 10 người thôi, trong đó có khoảng 5,6 nhân viên, còn lại là người nhà của họ, mức đong theo lương căn bản của nhà nước đó.
    Chắc mình cũg phải nghỉ thôi, vì họ chỉ cho nghi sanh trong vòg 1-2 tháng, lúc đó con còn quá nhỏ, ko thể đi làm được.
    Mình cũng muốn được như mấy bạn, có thể làm việc tại nhà, nhưng ngặt nỗi, mình không biết làm gì, vì từ trước tới giờ toàn đi làm công ty không ah, còn kiếm báo cáo thuế về làm thì vẫn chưa tìm được khách hàng, có bạn nào có kinh nghiệm trong khâu này giúp mìh với.
    Nếu bạn có đóng bảo hiểm thì bạn phải yêu cầu xêm làm cho chế độ nếu xếp không làm thì bạn tự đi làm cũng kiếm được một chút 6 tháng lương công tiền đẻ. Sau đó xin bác công ty cái quyết đinh thôi việc đi làm thêm cái bảo hiểm thất nghiệp nếu bạn được đóng bảo hiểm trên 12 tháng
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 530 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

Mình thì đang có kế hoạch kiếm em bé, song song đó là đang thử việc ở công ty mới, đang lo nếu có em bé thì sẽ không được kí hợp đồng, hoặc sẽ cho nghỉ luôn, mà công việc thì khó kiếm, và cũng ngại với công ty, vì mới làm 1,2 tháng là bầu, nên cũng hơi bối rối, nhưng trên tinh thần thì con vẫn là ưu tiên một!
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ vậy, thời buổi khó khăn,được đồng nào hay đồng đó, mình sẽ lấy sổ bảo hiểm về, và tự xin chế độ thai sản, cố gắng làm, sanh xong tính tiếp
    • 2,068 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

mình đã nói ở post trang 1 đó bạn. Mình làm đồ handmade.
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chị bạn mình làm kt nghỉ sinh 4 tháng (chế độ năm trc) vì vị trí đó ko thể ko có nên lúc chị nghỉ họ phải tuyển 1 kế toán khác thay thế. Lúc chị quay trở lại làm việc sau khi sinh thì vị trí kia ng mới vẫn làm, cty xếp cho chị 1 việc khác, xuống qly kho (CV vất vả hơn vị trí cũ và lương thấp hơn, thời gian lv nhiều hơn...) nên cuối cùng chị cũng phải tự nộp đơn xin thôi việc. Tìm 1 cty khác. Nhiều lúc nghĩ cũng thương cho hc chị em mình
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn giỏi thật đó meyeubeminh ah, mình thì không có chút năng khiếu nào về nghệ thuật hết, nói chung phụ nữ mình trăm đường khổ.
    • 2,068 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Bạn giỏi thật đó meyeubeminh ah, mình thì không có chút năng khiếu nào về nghệ thuật hết, nói chung phụ nữ mình trăm đường khổ.
    Mình cũng k có khiếu gì hết. Tất cả trê youtube đó bạn. Thử đi bạn, bước đầu coi như giải trí, cho vui trong tgian chờ đợi con ra đời. Bạn có thể học đan móc giày bé. Làm hoa giấy, hộp giấy. Đồ chơi vải nỉ... Sáng giờ mình đang học trang điểm nè. Món đầu tiên sẽ hơi lâu, quen tay thì thích lắm, ghiền luôn đó. Đây là 1 số Facebook của các mẹ làm đồ thủ công bán thành công nè, bạn coi đi để có thêm động lực. Bí quyết là: Chịu khó học hỏi làm những món là, làm truyền thông tốt ( sale giỏi, cùng 1 sản phẩm nhưng ai sale giỏi hơn ai. Vấn đề này bạn có thể tham khảo cuốn sách " Làm ít hơn kiếm tiền nhiều hơn" của tác giả Phương Mai và anh .. quên tên
    1. Facebook www.facebook.com/handmadewithlove83
    2. Facebook làm vải nỉ: www.facebook.com/chuot.nhi.5?ref=ts&fref=ts
    3. Facebook móc giày len: www.facebook.com/pages/LuknBuy/230778096958876
    Riêng mình thì mình k bán trên Fbook, mình bán ở nhà thôi à. Và còn học hỏi nhiều thứ. Chúc bạn thành công và giữ gìn sức khỏe chờ đón con yêu.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2