TIN TÀI TRỢ.

chuyện mẹ chồng nàng dâu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.56K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    những điều tôi viết ra đây có lẽ sẽ bị mọi người kêu ngu, vạch áo cho người xem lưng, nhưng tôi chịu hết nổi rồi, tính tôi ko thích nói lại, chuyện nói ra rồi tôi ko muốn nói lại hay nhớ chi tiết để mà kể lại cho người khác nghe, nhưng khi nghe lại những điều xuyên tạc sự thật, nói mạnh nói quá lên để gây hiểu nhầm và những người tôi yêu mến nghĩ xâu về tôi, thì tôi ko chấp nhận được, đặc biệt là lời nói chính từ miệng của người đàn ông mà tôi coi là gia đình và hi sinh, chịu đựng mọi thứ để cho họ có cuộc sống tốt đẹp hơn.
    Đúng vậy, chẳng ai hoàn hảo hết, bản than tôi cũng thế, tôi thừa nhận tôi ko thể làm chủ được những cơn tức giận, khi tức giận thì chuyện đúng sai với tôi ko còn quan trọng, ai áp cho tôi điều gì, tôi đều chấp nhận hết.
    Nói thật, chuyện mẹ chồng nàng dâu là chuyện muôn thuở rồi, con dâu nói gì thì cũng là xúc phạm, con gái nói thì là bình thường, tôi ko phải là người khéo ăn, khéo nói, ko giỏi lấy long người khác, ko thể nịnh mẹ chồng bằng cách thấy chuyện sai cũng cho là đúng. Tôi ko phải là quan âm bồ tát, thấy người xa lạ ghét mình mà vẫn thương họ, chẳng qua ko ghét lại họ là quá tốt rồi, vì họ là mẹ của chồng, bà của con mình, tức là họ đã thương người thân của mình, vì thế ko thể ghét họ được, vẫn mong bà luôn sống tốt để chồng con mình được nhờ, chứ ko phải mình nhờ, con dâu luôn là cái giẻ rách, vứt sang 1 bên, khi nào cân dung đến thì mới dung. Và ngược lại con dâu thì khác, họ phải luôn yêu thương bố mẹ chồng, vì như thế chồng mói hạnh phúc, đó là tình yêu của người vợ dành cho chồng, nhưng khi tình yêu dành cho chồng chẳng còn, thêm vào đó là bố mẹ chồng chẳng ra gì nữa, thì thử hỏi dựa vào đâu để tôi yêu bố mẹ chồng đây.
    chắc chồng ko ra gì thì tất cả mọi người thân quen đều biết, chồng biết, thế mà khi mẹ chồng nàng dâu xích mích, chông ko đứng ra giảng hòa mà còn đổ them dầu vô lửa, nói chuyện với người khác thì còn them thắt vào, ko them nghe vợ nói, chuyện bênh vực mẹ mình là chuyện tốt, nhưng ko phải trường hợp nào cũng tốt, hai mẹ con chồng đúng là ăn ý, ai cũng cho mình cái quyền được bêu rếu, sỉ nhục người khác, ai cũng có suy nghĩ thật khác người. con dâu thì luôn phải nhường nhịn mẹ chồng dù đúng hay sai, mẹ mình, con mình du sai thì cũng luôn đúng, bênh vực lẫn nhau, thật ngưỡng mộ, nhưng đã đi quá đà, ko phải con cháu mình thì là cỏ rác hết hay sao, chỉ có con cháu mình mói là người sao? tôi ko nói ko có nghĩa là hai mẹ con chồng muốn nói gì thì nói.
    chuyện có gì to tát đâu, 1 buổi sang chủ nhật, như mọi ngày, tôi cho con ăn, con bé bị ói, ko chịu ăn lại.
    tôi bảo: ăn kiểu này thì đi học cho sướng con nhé
    mẹ chồng: sang tháng, mày cho con mày đi học cho họ cho ăn cho sướng, mua vé cho tao về
    tôi chưa hiểu chuyện gì xảy ra
    mẹ chồng: mày là cái đồ vô ơn bạc nghĩa, ăn cháo đá bát, nuôi con mày hơn 1 năm trời mày bảo cho đi học để họ cho ăn cho sướng.
    tôi giải thích: con nói cháu đâu nói mẹ đâu
    mẹ chồng: mày nói thế là ý mày muốn đuổi tao. Cái đồ vô ơn bạc nghĩa
    tôi: mẹ đừng nói nữa, nói nữa 2 mẹ con lại cãi nhau rùm beng len
    mẹ chồng: cãi cãi cái j, tao hiểu mày quá rồi, cái đồ vô ơn bạc nghĩa
    tôi: bà im đi, ko tôi ko kiềm chế được đâu.
    mẹ chồng: cái đồ vô ơn bạc nghĩa, con chó đẻ, giặt cho mày từng cái quần lót, cái váy, rửa từng cái bát,
    Tôi: bà vớ vẩn vừa thôi, tôi có nhờ bà làm đâu, lúc nào cũng kêu bà để đấy bà cứ làm, kể lể cái j, bà làm tôi cũng có ưng ý đâu, bà rửa bát, mỗi lần ăn tôi cũng phải rửa lại.
    mẹ chồng: ko làm thì chó làm cho mày, mày lười chảy thay ra. váy áo của mày, mày kêu để mày giặt, mà 2-3 ngày tao ngâm, mày vẫn để đấy.
    tức quá, bao nhiêu dồn nén báy lâu nay, tôi xả ra hết
    t ôi: bà ko biết sai con bà làm à? suốt ngày nằm ngủ, xem phim. còn tôi ph ải đi làm suốt ngày để mà có cái bỏ vô miệng, tối về chăm con, còn ko được ăn uống cho ra hồn, còn thời gian đâu nữa mà làm, bà còn kể lể gì nữa. bà thương con bà, bà ôm hết việc, chứ bà thương gì tôi, mới 1 tháng 20 ngày, tôi đẻ mổ, mà phải bò dậy đi làm, con bà ở nhà ở cữ thay tôi, bà vẫn hầu hạ nó chu đáo, tôi chẳng được 1 lời động viên, kêu con bà đi làm thì nó xách xe, lap tốp cắm đi đánh bài, phải vay tiền chị Hoa hàng xóm để đi chuộc, đã thế bà còn hầu hạ nó từng tí khi nó kêu đói bụng vì lo đánh bài chưa có miếng j vô bụng, rồi sau do 2 tuần, nó lại đi ti ếp, tôi chửi bà lại kêu nhịn nó đi, lần t3, tôi làm ầm l ên, bà kêu tôi là ko sống dc với nó thì bỏ nó đi, chứ làm tội nó làm gì, lần t4 tôi ko nói đc j uống thuốc tự tử, vì sợ mọi ngư ời nói tui ngu nên tui kêu giả làm, lần t5 tôi dọn nhà đi chỗ khác, để cho nó tỉnh ra,thì bà nhớ nó ko chịu dc lại bày địa chỉ cho nó về, nó giả hứa với bà là nó tu chí, vậy mà bà tin, lần t6 đánh hết 80tr của kh ách hàng, tui doi li dị. bà chửi tui, làm rùm beng cho cả nhà tui biết, nhưng chưa có chứng cớ, nên tui ko gi ám nói, vì trong tham tâm bà, con bà luôn ngoan ngoãn, thêm lần t7, tui nói toạt ra, thì bà xấu hổ mà im lặng, chẳng giám nói gì tôi nữa, ko nh ững vậy, kêu nó đi tìm việc, nó ko chịu đi, suốt ngày xem phim, ngủ, nói dối bà, là nó đang làm việc, mà bà cũng tin nó, ko chịu nghe tôi nói, bà còn nói, con người có lúc thế này, có lúc thế khác, nhưng bà có biết, từ lúc lấy tôi đến giờ, có bao giờ nó đưa tôi 1 đồng, số ti ền vay để mua đất, bà có biết là gồm tiền nợ của nó đi đánh bài. bà chỉ thấy tiền nó đưa tôi mà ko hi ểu đấy là tiền g ì, vậy mà bà nói, tiền nó đưa mày tao cũng thấy. những lần tiền gửi về cho bà, bà kêu ko phải của mày, của thằng tuấn hết, uh, cho l à thế đi, nếu là tiền nó, mà tôi ko giữ thì làm gi còn mà gửi về cho bà, nó đã đi theo bài bạc hết rồi, ko phải của tôi làm ra thì ít nhất cũng là công tôi giữ lại cho bà. vậy ai là người vô ơn, bạc nghĩa đây. Chưa kể ngày tôi mới về làm dâu, đụng đến cái gì cũng ko có, mua sắm hết đồ đạc trong nhà hết cả chục triệu, được 3 ngày, bà kêu vay tui 20tr, với lý do, vì tiền vay mua tặng cho con 1 chỉ vàng, và mua cho L 1 chỉ để tặng con, giờ người ta đòi. Bà biết tui hụt hẫng đến nhường nào ko? Tui trả lời ko có, trả lại bà 2 chỉ vàng, bà lấy và bán đi và mua sắm linh tinh chứ ko trả nợ, sau này suốt ngày bà gọi điện kêu, người ta đòi chục triệu mua 2 chỉ vàng cho con, lúc đó tôi đang mang bầu, con bà thì suốt ngày đánh bài, tôi thì lo lắng gom góp tiền để sinh để, vậy mà bà có nghĩ cho tôi đâu, chỉ suốt ngày vòi tiền, làm sổ đỏ đất, bà cũng kêu lấy lý do, làm cho chúng mày sau này rồi đòi 30tr, nhưng tôi đào đâu ra đây, gửi về cho bà 1tr để thuê người cấy hài, thì bà kêu, gửi ít thế à…, hết chịu nổi. tiền bà vay ngày xưa cho em chồng ăn học, bà cũng kêu tôi gửi về. vậy tôi than với ai đây, con bà là người, thế tui ko phải là người à? Con bà ko chịu lo làm ăn, còn tui thì phải nai lưng ra làm để lo lắng cho cả nhà bà, bà còn nói đó là trách nhiệm của tôi, lấy chồng thì phải lo cho chồng, bó tay.com, ko nói gì được.
    mẹ chông: đấy là chuyện của mày, mày lấy nó thì mày phải chịu, tao có lỗi gì mà mày chửi tao, tao la osin tao ỉa lên mặt mày
    toi: tôi chưa từng chửi bà, nếu bà là osin tôi đuổi bà lâu rồi.
    mẹ chồng: mày giỏi lắm, cái đồ vô ơn bạc nghĩa, giờ tao còn khỏe mạnh, tao hầu hạ mày, mà mày còn thế, khi chúng tao già mày có cho nổi hạt cơm mà ăn ko
    t ức qua ko chịu dc
    t ôi: uh, bà nói đúng đó
    m ệ chồng: cái đồ chó đẻ, tao chà lồn vào mặt mày, cái đồ sở khanh, qu á sở khanh, quá đểu.
    t ôi c ư ời
    bà gọi điện cho bố chồng, em chồng, chồng: nó đuổi tao, nó bảo về già ko lo cho tao, nó là đồ vô ơn bạc nghĩa, quá sở khanh, quá đểu. tao ko có loại con dâu như nó, mả cha nó, con chó đ ẻ…
    em gái chồng: mẹ về ngay.
    mệ chồng tắt máy nói lại với tôi:
    mẹ chồng: mày đưa tiền cho thằng tu ấn để nó mua vé cho tao v ề.
    t ôi: hết tiền rồi, cơm còn hết ko có mà ăn lấy tiền đâu mà mua vé.
    mẹ chồng gọi cho em gái chồng, chồng: nó bảo tiền cơm còn ko có cho tao ăn, làm gì có tiền mua vé, nó ra chuyện là tao tự vào thì tự kiếm tiền mà ra….
    tôi ru con ngủ và ngủ thiếp lúc nào ko hay, tỉnh dậy thấy im re.
    còn nhi ều chuyện lắm, nhưng ko muốn suy nghĩ lại, mệt lắm, những người mà chồng nói chuyện với họ về em ở đằng sau lưng em để nói tốt cho mẹ chồng, nhưng những người đó lại rất thẳng thắn, họ luôn nghĩ chồng là ng ười chân tình họ muốn khuy ên e phải sống tốt với chồng, gia đình chồng, nên họ nói cho em nghe những điều em làm là sai ( nghe từ miệng chồng ), khi nghe những sự thật sai bét đó thì em phải viết ra sự thật này.
    ko sống được với nhau thì chúng ta sẽ chia tay, em sẽ nuôi con, nhà cửa xây rồi, còn nợ cũng nhiều, khi trả nợ xong em sẽ lấy phần dc chia để nuôi con, còn phần kia mặc dù anh ko có gì trong đấy nhưng a cứ giữ lấy cho vui lòng bố mẹ anh.
    Anh nên hiểu rằng, lấy vợ về cùng nhau xây tổ ấm, 1 ng ười làm, 1 người phá thì chẳng hạnh phúc được đâu, hãy là 1 người đàn ông, đừng để vợ làm thay anh vai trò đấy, sẽ ko tránh được sự khinh khi.
    P/s: C ảm thấy mình hi sinh quá nhiều, thu lại là dưới con số 0, quá ngu dại.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có mẹ nào gặp chuyện như em ko? vào chia sẻ đi
    • 94 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Sao phải đèo bồng cả chuyện nhà chồng làm gì? Sao phải khổ lăn lưng kiếm tiền lo cho họ? Thôi tự lo đi, ko nhờ mẹ chồng nữa.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Nắng_thu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nắng_thu Xem bài viết
    Sao phải đèo bồng cả chuyện nhà chồng làm gì? Sao phải khổ lăn lưng kiếm tiền lo cho họ? Thôi tự lo đi, ko nhờ mẹ chồng nữa.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Nắng_thu
    cũng chỉ muốn 1 điều, chồng nhìn thấy được tấm chân tình của mình mà tu chí làm ăn, nhưng thất vọng nối tiếp thất vọng, ko những chồng ko tu chí, mà chồng và gia đình chồng còn xem những điều mình làm là hiển nhiên, và phải như thế, bà thường hay có câu, lấy chồng thì phải gánh vác giang sơn nhà chồng, lo cho chồng. Chồng về quê ko có tiền cho ông bà, ông bà cũng trách mắng là con dâu ko chu đáo. ko biết nói gì luôn. mà ông bà đâu phải là ko biết thói hư tật xấu của con trai ông bà đâu.
    • 305 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Cung danh da" mieng mom ra phet chu Dau co Ñgoan hien gi Dau. Me Chong ma chui Nhu con. Con ba lam sai chu ba?co sai. Vo giup do moi thu ma luc ve Ko co noi cai ve" . Oi Troi lam Dau the nay ma da than la kho roi sao.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của BarbieHunh
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BarbieHunh Xem bài viết
    Cung danh da" mieng mom ra phet chu Dau co Ñgoan hien gi Dau. Me Chong ma chui Nhu con. Con ba lam sai chu ba?co sai. Vo giup do moi thu ma luc ve Ko co noi cai ve" . Oi Troi lam Dau the nay ma da than la kho roi sao.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của BarbieHunh
    mẹ chồng như thế thì làm sao mà ngoan hiền được, con trai hư mà suốt ngày bênh con, nói xấu dâu thì hiền làm sao được. đành rằng biết mình làm con thì ko đc hỗn, nhưng đến nước đó thì hết kiềm chế được, xả ra trước cái đã, rồi đến đâu thì đến. Trong vòng 1 năm trước khi bà giữ con mình đã gửi về hơn 200tr rồi, ko gửi cho bà có mà giữ con cho. sống với bà mới biết bà nuông chiều con trai đến cỡ nào, đụng đến con bà thì coi chừng.
    • 297 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Sao lại phải tiếp tục với nhà chồng như này chứ? ngta lấy chồng là nhờ chồng, đây chồng chẳng được nhờ, còn phải nai lưng ra làm nuôi ck vs gia đình nhà ck, thì tốt nhất nghỉ, nghỉ luôncho lành.
    • 46 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cuộc sống không như ai muốn cả. Người lấy chồng thì được chồng lo, chị lấy chồng thì vợ lo cho chông về tất cả. Vậy sao chị chịu cực giỏi vậy chứ à, hãy nghĩ cho mình chứ chị.