Chuyện buồn ngày tết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.43K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ em xa nhà lên thành phố làm việc từ khi còn nhỏ, sau đó gặp rồi cưới ba em. Mẹ theo gia đình ba sống ở đây. Cả năm nhà em mới có được mấy ngày tết ta về thăm ông bà ngoại. Nhưng mẹ em mấy năm nay lại đắn đo, suy nghĩ không biết có nên về hay không. Ông bà cũng đã có tuổi rồi, mẹ em bảo ba mẹ còn sống được bao lâu thì cứ tranh thủ về thăm nhưng điều làm mẹ lo lắng chính là ba em. Ba em thì đi đâu cũng luôn mang theo loa bluetooth để nghe về các vấn đề chính trị, mỗi lần nghe thì phải bật thật lớn và hầu như bật thâu đêm suốt sáng. Ông bà không thể ngủ được nhưng không dám nói, mẹ em cũng thường xuyên bảo ba bật nhỏ ( em cũng đã lén giảm âm lượng ) nhưng rồi đâu vẫn cứ vào đấy. Nhà ngoại không dám nói vì ba em có tính bảo thù và gia trưởng nên sợ hàng xóm dị nghị và khổ mẹ em. Tết năm nay, mẹ dự tính cho 2 chị em ở lại chơi nhà ngoại thêm ít hôm để chị em em đc gần ông bà, cậu mợ. Thế nhưng hôm ấy ba lại bật to và ông không ngủ được ( mấy đêm trước ông say nên không biết ) ông bắt bà mở cửa để ra ngoài hè ngủ. Bà thấy đêm hôm rồi nên không mở thế là ông đập cửa liên tục, mẹ và ba nghe được chạy ra thì thấy ông đang ngồi ngay cửa, miệng lầm bầm bảo rằng khuya rồi, cứ bật lớn không cho ai ngủ cả. Mẹ em thấy vậy sợ sinh thêm chuyện nên sáng lục đục dậy sớm gọi 2 chị em về lại thành phố. Trước khi về quê mẹ em cũng đắn đo lắm, tính ba thì đã vậy, chẳng ai dám nói động đến ba vì ai cũng sợ. Mấy dì cũng có khuyên ông sang nhà cậu ngủ ( nhà cậu kế bên ) nhưng ông ngoại ko chịu, ông ngại với con dâu, ông bảo nhà ông ông ở. Mới đầu năm mà đã thế rồi. Ba thì bảo rằng sang năm không về nữa vì tối đó ông làm ghê quá, nhưng nếu tết mà để ba ở lại nhà một mình cũng không được. Ba em không chịu ăn cơm ngoài và em nghĩ làm vậy thì khi về nhà sẽ rất căng thẳng, ba em rất khó và hay chửi. Mẹ thì cũng nói năm sau mẹ ko về ở lại kiếm tiền nhưng em biết mẹ chỉ nói vậy thôi, chứ thật ra sợ ba em và ông lại xảy ra chuyện. Nhiều khi em nghĩ mẹ cũng tủi thân, xa nhà đi làm từ nhỏ, không được gần gũi với cha mẹ, chị em được mỗi vài ngày ngắn ngủi ở bên gia đình nên mẹ cũng buồn lắm. Mới hết tết thôi nhưng nghĩ đến tết năm sau, lại cảm thấy khó khăn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 516 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

3 em cái gì cũng biết .chỉ có mỗi biết điều là ko biết thôi
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đúng là nhiều chuyện ngỡ như chỉ có ở trên phim. Chắc chắn cả cuộc đời mẹ em ở với bố em cũng chả sung sướng gì.thế mới nói phụ nữ hi sinh chịu đựng Không có gì đáng thương mà chị thấy đáng trách thôi. Tại sao mẹ em lại dành cả cuộc đời chỉ để ở với một người đàn ông như vậy. Một người đàn bà bất hạnh sẽ không đẻ được những đứa con hạnh phúc đâu .tin chị đi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)