TIN TÀI TRỢ.

Chẳng ai muốn làm mẹ đơn thân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.99K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 317 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Hôm trước, em tình lướt facebook và có thấy một dòng trạng thái nói về mẹ đơn thân với lời lẽ khá đùa cợt. Chưa dừng lại ở đó, những người bình luận bên dưới còn được dịp “hùa” theo người chủ thớt nữa. Nhìn mà em tức thay cho những bà mẹ đơn thân này.

Thử hỏi tất cả những bà mẹ đơn thân xem, trong số họ có ai mong muốn mình phải gồng gánh hết trách nhiệm vừa làm cha vừa làm mẹ để nuôi con như vậy không. Nếu được lựa chọn thì hầu hết họ không ai muốn mình làm mẹ đơn thân đâu.

Nuôi con đâu phải là chuyện đơn giản các bạn. Trong khi đó họ vừa phải đi làm, lại vừa phải nuôi con mà chỉ một mình. Nội tự kiếm tiền nuôi mình, nuôi con là đủ thấy mệt lắm rồi. Lại còn phải nghe người này người kia nói xấu đủ kiểu như “không chồng mà có con”, rồi lấy họ làm trò cười. Thử hỏi như vậy có vui chút nào không hả bạn? Mà ủa người ta làm mẹ đơn thân chứ có phải là tội phạm hay phạm pháp gì đâu mà lại đối xử với người ta như vậy.

R6Gjf0e34VuvJkWJIwZjv5s2qVUWPdeMfwYwMudAYeteyXTs8vPb5q2hTko8K9sD0LRo9G_Z7A7zsdX7jPwIuNa8Og-4
    Ảnh minh họa

Tại sao không chịu hiểu cho hoàn cảnh của các bà mẹ đơn thân này, mà cứ lấy chuyện người ta nuôi con một mình ra là trò cười, đùa cợt khiếm nhã như vậy. Như bài viết kia còn thấy cái câu chúc khá là mỉa mai “con gái xinh quá, chúc bé lớn lên làm một single mom mạnh mẽ và xinh đẹp như mẹ”.

Thử đặt trường hợp ngược lại, bạn là một người mẹ đơn thân thì lúc này bạn có vui vẻ chút nào không khi bị người khác đối xử như vậy. Lớn rồi, tự biết chuyện nào nên đùa giỡn và chuyện nào không nên đi nha. Cái nào cũng có giới hạn của nó hết. Chứ cứ vậy hoài là nặng nghiệp lắm đó nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 251 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Ở đời có nhiều người vậy lắm e à. Nghiệp do họ tạo thì sau này họ sẽ nhận lấy quả báo mà thôi, ko sớm cũng muộn à e, yên tâm đi. Miễn bản thân mình ko làm gì sai trái là được. Là mẹ đơn thân thì đã sao, sống vui sống tốt và có ích cho đời thì còn đòi hỏi gì nữa hả e.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đầu tiên xin cám ơn bạn đã thông cảm cho những người mẹ đơn thân như mình. Thật sự nhớ lại khoản thời gian trước đây khi mình quyết định giữ con và làm mẹ đơn thân, mình vẫn còn rất sợ định kiến của xã hội về mẹ đơn thân. Cũng rất may mắn là ba mẹ đã không quay lưng với mình. Ba mẹ mình đã động viên và cùng mình chăm sóc con. Giờ mình cảm thấy hạnh phúc và vui vẻ vì con đã lớn khôn và khỏe mạnh. Tuy sống còn nhiều khó khăn, vì con mình tin là mình sẽ vượt qua được.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình sắp trở thành mẹ đơn thân 2 con.Mình rất muốn con có cs đủ cha mẹ nhưng k dc.Thật sự quá bế tắc
    • 87 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

đúng rồi nhỉ, ko may thì gặp hoàn cảnh chứ có ai muốn đâu
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình rất ngưỡng mộ những người mẹ đơn thân. Mình có quen một vài bạn như thế. Họ sống tiến bộ và rất mạnh mẽ, chăm con như những thiên thần. Nhìn họ, đôi khi mình cảm thấy, à, làm mẹ một mình cũng tuyệt ghê đấy chứ. Họ truyền động lực cho những người phụ nữ khác rất nhiều.
    TRANG SỈ - Không phải chị Trang mà là TRANG bán SỈ (đồ nam)
    • 317 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canhhoatancodon Xem bài viết
    Ở đời có nhiều người vậy lắm e à. Nghiệp do họ tạo thì sau này họ sẽ nhận lấy quả báo mà thôi, ko sớm cũng muộn à e, yên tâm đi. Miễn bản thân mình ko làm gì sai trái là được. Là mẹ đơn thân thì đã sao, sống vui sống tốt và có ích cho đời thì còn đòi hỏi gì nữa hả e.
    Nhiều người nói mà không biết suy nghĩ, không biết họ đang nghĩ gì nữa chị nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 483 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Mình cũng đang làm mẹ đơn thân nè, mẹ đơn thân thì làm sao nhỉ? Mẹ đơn thân nhưng có làm hại gì ai đâu? Có sống mất tư cách đạo đức đâu? Họ cũng là người mà nhưng vì hoàn cảnh bắt họ phải thành SM chứ có ai muốn đâu

Gởi từ ứng dụng Webtretho của con_nhoc
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,531 Bài viết

• 4,773 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tui thấy xã hội đâu có kỳ thị mẹ đơn thân. Tui gặp nhiều ng nuôi con một mình ko ngần ngại cho mọi ng biết là đag nuôi con một mình. Xã hội có ng này ng kia. Có khi họ cười cợt nhữg ng thứ 3 cố tình sinh con để ràg buộc cha đứa bé.