TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ nghĩ gì về phụ nữ chúng mình làm nghề Sales ạ????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.66K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Tình hình là sắp tới em sắp chuyển việc ạ. Trước đây em chuyên làm về quản lý dự án ngồi văn phòng điều phối này nọ thôi, cơ mà sang công việc mới là phải chạy khắp nơi tìm khách hàng để sale. Mà việc mới của em cũng thiên về dự án nhiều hơn là các khách hàng nhỏ lẻ. Mà em thì nói chung cũng nhỏ nhắn, xinh xắn, hoạt bát, năng động lắm nên việc này cũng phù hợp với em. Em chưa làm sale trực tiếp bao giờ nhưng các anh chị bạn bè và cả chồng em cũng e dè cho e làm công việc này quá. Vì sợ phụ nữ làm nghề Sale sẽ dễ bị sa ngã, dụ dỗ, ngoại tình này nọ. Nhưng em nghĩ cái này phải do tùy thái độ của mình phải ko các mẹ, chứ mình ko muốn thì người ta ép mình thế nào được. Thế mà chồng em hăm he đủ các kiểu làm em hôm qua nằm ngủ thế nào mà gặp phải ác mộng muốn hoảng hốt luôn ấy chứ.
    Các mẹ cho em ý kiến về phụ nữ chúng mình mà làm nghề Sale sẽ gặp thuận lợi và khó khăn thế nào đi ạ???

Cảm ơn các mẹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 307 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

bị dụ dỗ, sa ngã hay ngoại tình anh thấy ko liên quan gì tới việc em làm sales hết....2 vấn đề này khác nhau mà em, nghề sales hay đó mà em, cố gắng lên
    Anh đã trở lại và.............ăn hại hơn xưa!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 152 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Mình làm sales đã hơn 10 năm rồi nè, đâu có sa ngã gì đâu, còn được các em ngưỡng mộ vì phải có khiếu giao tiếp mới làm sales được đó bạn ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 63 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

phụ nữ làm nghề sale cực nhất là phải đi ra ngoài tìm khách hàng nhưng có thuận lợi là giúp ta học hỏi được nhiều kinh nghiệm từ xã hội.
    • 39 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Làm Sales dự án thì cũng tương đối mệt và áp lực đó bạn, nên không phải ai cũng làm được. Có sa ngã hay không là do bản thân của mình thôi bạn ơi. Như mình làm sales bên nghành xây dựng nên cũng phải tiếp khách nè, nhậu nè... Nếu mình không biết điểm dừng và không tỉnh táo thì rất dễ sa ngã. Khong phải muốn làm nhụt chí mẹ nó đâu nhưng nếu mẹ nó đam mê thì cố lên.
    • 39 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình tính trả lời ngắn gọn thôi nhưng cũng tò mò vì sales cũng là nghề của nàng mà. Thế mẹ nó sales dự án gì thế. Bạn cho mình biết mình sẽ nói thuận lợi và khó khăn của phụ nữ khi làm sales cho ban nghe.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 77 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Thật ra ngành nào, việc nào cũng có 2 mặt của nó. Sale là một nghề khá hay mẹ nó à.
    Thứ 1 là có thể tiếp xúc với nhiều người => tích lũy được nhiều kinh nghiệm, giao tiếp tốt.
    Thứ 2 là ngành này đòi hỏi sự khéo léo và năng động => trẻ hóa con người ra chứ ^^
    Thứ 3 là không gò bó thời gian => nhiều khi mang tiếng là đi chơi nhưng vẫn kiếm ra tiền ^^
    Tuy nhiên, bên cạnh đó, vì là chị em phụ nữ nên việc chạy "cờ lông công" ngoài đường tìm khách hàng khá là mệt mỏi vì thường chị em phụ nữ thích ngồi 1 chỗ, làm công việc nhàn hạ hơn.
    Nếu có gia đình rồi thì mệt hơn nữa nếu gặp phải ông chồng không hiểu vợ, ghen bóng ghen gió ... bla bla ...
    Ờ rồi thì bị áp lực doanh số ....

Em cũng từng là sale rồi nên chia sẻ với mẹ nó chút ít ^^ Mẹ nó cố lên ạ, chỉ cần mình cố gắng thì việc nào cũng xong phải không ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tancuoidoiemyeuanh Xem bài viết
    Mình tính trả lời ngắn gọn thôi nhưng cũng tò mò vì sales cũng là nghề của nàng mà. Thế mẹ nó sales dự án gì thế. Bạn cho mình biết mình sẽ nói thuận lợi và khó khăn của phụ nữ khi làm sales cho ban nghe.
    Em làm về dự án nội thất văn phòng đó mẹ nó, không biết sắp tới như thế nào nhưng tình hình hiện giờ cũng phải lên dây cót tinh thần đủ kiểu. Mà mẹ nó làm Sale về gì thế ạ?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 41 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có sa ngã hay không là do bản tính của mội người, chứ nói như chông bạn thì chẳng lẽ làm nhà giáo là không ngọai tình sao, quan trọng là tình yêu của mẹ nó dành cho chông con như thế nào.
    Có nhiều phụ nữ làm sales và vô cùng thành đạt vì họ có được tính kiên nhẫn, mềm dẻo mà đấng mày râu không có được. Làm nghề nào cũng vậy, bạn có yêu nó thì nó mới yêu bạn. Chúc bạn thành công
    • 39 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhim_tay Xem bài viết
    Em làm về dự án nội thất văn phòng đó mẹ nó, không biết sắp tới như thế nào nhưng tình hình hiện giờ cũng phải lên dây cót tinh thần đủ kiểu. Mà mẹ nó làm Sale về gì thế ạ?
    Mình cũng làm bên hàng xây dựng nhưng chủ yếu đi trên kênh đại lý thôi chứ không đi trên công trình bạn a. Trên kênh đại lý thì mức độ phức tạp không nhiều bằng bên dự án, công trình. Làm sales bên nghành hàng này mẹ nó phải lường trước những khó khăn và thuận lợi sau. Về vấn đề tìm kiếm khách hàng thì bạn là một người năng động thì không lo về khoản đó, Khả năng đàm phán cũng rất ok đúng không vì mình thấy bạn rất tự tin. Chỉ có khó khăn mà mình thấy chồng bạn cũng đã cảnh báo bạn rồi. Khi làm dự án công trình theo thói quen của người việt nam là kí kết trên bàn nhậu, hoặc là sau khi kĩ hợp đồng xong mình đi làm vai chai.... Nếu bạn là nam thì có thể theo chân khách hàng từ a tới z, còn nếu bạn là nữ thì hơi khó đúng không. Bạn là Nữ đôi lúc cũng lấy sự dễ thương của mình ra làm mềm lòng khách hàng, cái đó là nói thực tình đó, nhưng nếu không biết điểm dừng mà đi hơi quá một tí là rước họa vào thân. Bạn làm sales dự án thời gian sẽ rất thất thường nên không chủ động thời gian dành cho gia đình nữa. Và hỏi bạn một câu tửu lượng của bạn bao nhiêu? Nếu không cao thì phải tập uống đi nhe hoặc phải làm cách nào đó mà khách hàng họ say rồi mình vẫn còn tỉnh ấy nha. Mình làm bên kênh đại lý thôi, một tuần tiếp khách một 2 lần thôi nhưng lần nào về đến nhà chỉ kịp tắm rửa là leo lên giường ngay không thèm để ý đến chồng con nữa. Còn mấy người chạy bên công trình, dự án thì thôi, sống bằng bia. Biết làm sao văn hóa làm việc của việt nam ma.Từ ngày làm sales bên xây dựng thì tửu lượng của mình cũng lên nhiều, cỡ 24 chai ken lùn thôi. Mình từ chối họ một lần, 2 lần, nhưng không thể từ chối 3 lần đúng không bạn. Bây giờ mình rửa tay gác kiếm rồi, về văn phòng ngồi một thời gian để tĩnh dưỡng còn sau đó tính tiếp bạn a.
    • 72 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình cũng làm sale được 3 năm rồi mặc dù giao tiếp không giỏi, nhưng công việc mình làm chỉ ở văn phòng thôi, ko có chạy long nhong tìm khách hàng. Nhưng mà áp lực doanh số lắm, vừa mới ký hợp đồng xong đã lo tháng sau thế nào. Mình cũng tình cờ làm sale thôi chứ hồi đi học sợ bốn chữ "nhân viên kinh doanh" lắm nhiều lần muốn nghỉ việc mà chưa tìm được việc phù hợp như này.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ui mẹ nó làm sales 10 năm rồi cơ ạ? Ngưỡng mộ mẹ nó quá, công nhận mà nói thì phụ nữ mà làm Sales giỏi thì khỏi phải bàn các khoản khéo léo, tinh tế rồi. Mà mẹ nó cho em bí quyết làm thế nào đeo đuổi ngành này lâu thế ạ? Cho em hóng hớt tí xem có áp dụng được khoản nào cho mình không.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoainiem2006 Xem bài viết
    Mình làm sales đã hơn 10 năm rồi nè, đâu có sa ngã gì đâu, còn được các em ngưỡng mộ vì phải có khiếu giao tiếp mới làm sales được đó bạn ạ.
    Ui mẹ nó làm sales 10 năm rồi cơ ạ? Ngưỡng mộ mẹ nó quá, công nhận mà nói thì phụ nữ mà làm Sales giỏi thì khỏi phải bàn các khoản khéo léo, tinh tế rồi. Mà mẹ nó cho em bí quyết làm thế nào đeo đuổi ngành này lâu thế ạ? Cho em hóng hớt tí xem có áp dụng được khoản nào cho mình không ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kittyhong Xem bài viết
    Có sa ngã hay không là do bản tính của mội người, chứ nói như chông bạn thì chẳng lẽ làm nhà giáo là không ngọai tình sao, quan trọng là tình yêu của mẹ nó dành cho chông con như thế nào.
    Có nhiều phụ nữ làm sales và vô cùng thành đạt vì họ có được tính kiên nhẫn, mềm dẻo mà đấng mày râu không có được. Làm nghề nào cũng vậy, bạn có yêu nó thì nó mới yêu bạn. Chúc bạn thành công
    Em cảm ơn mẹ nó, vì chồng em cũng là một trùm Sales Man bao năm chinh chiến rồi, mà thường mưu mẹo để lấy lòng khách hàng toàn là tiền, bia, rượu và gái thôi. Thế mà các ông khách hàng ổng khoái đứ đừ đấy mẹ nó, vì vậy áp quy luật ấy vào mình em cũng hơi ngại ạ. Nhưng em nghĩ dù gì thì mình biết kiểm soát và biết điểm dừng thì chắc cũng không đến nỗi nào .... hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tancuoidoiemyeuanh Xem bài viết
    Mình cũng làm bên hàng xây dựng nhưng chủ yếu đi trên kênh đại lý thôi chứ không đi trên công trình bạn a. Trên kênh đại lý thì mức độ phức tạp không nhiều bằng bên dự án, công trình. Làm sales bên nghành hàng này mẹ nó phải lường trước những khó khăn và thuận lợi sau. Về vấn đề tìm kiếm khách hàng thì bạn là một người năng động thì không lo về khoản đó, Khả năng đàm phán cũng rất ok đúng không vì mình thấy bạn rất tự tin. Chỉ có khó khăn mà mình thấy chồng bạn cũng đã cảnh báo bạn rồi. Khi làm dự án công trình theo thói quen của người việt nam là kí kết trên bàn nhậu, hoặc là sau khi kĩ hợp đồng xong mình đi làm vai chai.... Nếu bạn là nam thì có thể theo chân khách hàng từ a tới z, còn nếu bạn là nữ thì hơi khó đúng không. Bạn là Nữ đôi lúc cũng lấy sự dễ thương của mình ra làm mềm lòng khách hàng, cái đó là nói thực tình đó, nhưng nếu không biết điểm dừng mà đi hơi quá một tí là rước họa vào thân. Bạn làm sales dự án thời gian sẽ rất thất thường nên không chủ động thời gian dành cho gia đình nữa. Và hỏi bạn một câu tửu lượng của bạn bao nhiêu? Nếu không cao thì phải tập uống đi nhe hoặc phải làm cách nào đó mà khách hàng họ say rồi mình vẫn còn tỉnh ấy nha. Mình làm bên kênh đại lý thôi, một tuần tiếp khách một 2 lần thôi nhưng lần nào về đến nhà chỉ kịp tắm rửa là leo lên giường ngay không thèm để ý đến chồng con nữa. Còn mấy người chạy bên công trình, dự án thì thôi, sống bằng bia. Biết làm sao văn hóa làm việc của việt nam ma.Từ ngày làm sales bên xây dựng thì tửu lượng của mình cũng lên nhiều, cỡ 24 chai ken lùn thôi. Mình từ chối họ một lần, 2 lần, nhưng không thể từ chối 3 lần đúng không bạn. Bây giờ mình rửa tay gác kiếm rồi, về văn phòng ngồi một thời gian để tĩnh dưỡng còn sau đó tính tiếp bạn a.
    Hihi, hình như em với mẹ nó theo 2 con đường con khác nhau ạ. Em thì văn phòng chán rồi, giờ muốn sổ lồng ra ngoài, còn mẹ nó đi mãi mệt mỏi nên giờ quay lại con đường yên bình... Tuần sau em bắt đầu qua công ty mới làm, tuần này bắt đầu bàn giao công việc rồi. Công ty cũ cái gì cũng được chỉ có mỗi việc nợ lương mấy tháng trả một lần là không được tí nào. Haizzz... Cái khoản nhậu nhẹt thì chắc em cũng ở mức độ bình bình, trên cơ mấy em nữ chút nhưng 24 chai ken lùn như mẹ nó chắc em phải bái phục ạ!
    • 284 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Còn tùy chứ. không thể vơ đũa cả nắm được
    • 113 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Phụ nữ làm nghề sale thì chắc chắn rất vất vả rồi, nhưng mà những ai sale giỏi thì có mức lương rất cao. Còn sa ngã hay không là do bản thân nữa, em thấy thời nay phụ nữ làm sale nhiều mà.
    • 33 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Có mẹ nào làm sale bên lĩnh vực thời trang không ạ? Em sắp được "điều chuyển" sang vị trí sale khách buôn cho công ty rồi. hoang mang lắm ạ!
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ cho e hỏi chút kinh nghiệm!
    Chả là e cũng làm sales bên cty thiết kế, thi công nội thất, khách hàng bên em khá nhiều khách nam. Nhiều khách cũng mời e đi ăn, đi uống cf nói chuyện, e thì đang chối, nhưng k thể chối mãi đc. Mà nếu k làm hài lòng các thượng đế thì lại k chốt được hợp đồng. Nhờ các mẹ giàu kinh nghiệm cho e lời khuyên với ạ! (e 25t ạ )