TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ hay làm Từ thiện - Hãy đề phòng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.91K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Em viết bài này lên để thông báo về 1 trường hợp em đã chứng kiến và có 2 người bạn của em bị lừa. Nên em post lên đây để nếu các bố các mẹ có gặp trường hợp này thì không nên giúp đỡ.

Cách đây 2 hôm, em cùng mấy người bạn ra Quán Ăn Ngon Phan Bội Châu ăn. Khi ra về, đến cửa, em thấy 1 cậu bé, khoảng 13- 14t, mặc 1 cái quần caki cũ tối màu và 1 cái áo phông cộc tay màu nâu, mặt mũi khôi ngô, có vẻ thật thà và hiền lành. Cháu rụt rè ngập ngừng, hỏi em rằng: Cô ơi cô, cô có biết có ai cần người giúp việc ko ạ? Làm gì cháu cũng làm.

Thấy động lòng, em bắt đầu hỏi xem cháu tên gì, ở đâu vì sao ra đây tìm việc làm. Cháu nói ra đình khó khăn, cháu bỏ học ra HN kiếm việc làm và hiện đang ở gầm cầu.

Mới hỏi đến đây thì 2 cô bạn đi cùng em nhấm nháy và nói với em bằng Tiếng anh vì sợ thằng cu kia nghe thấy( Giờ nghĩ lại chả hiệu sao lại sợ nó nghe thấy nữa. Khổ thế)

2 cô bạn em nói cách đây hơn 1 tháng, vào 1 hôm trời mưa, cũng gặp nó phong phanh quần áo như vậy đi lang thang ở vỉa hè. Cũng bài xin việc làm....và được 2 cô bạn đó cho tiền.

Thế là em chợt nghĩ đến 1 cô bạn nữa, tình cờ làm sao hôm đó cũng đi chơi cùng. Vì em đã từng đọc trong Blog của bạn ấy về sự việc gặp 1 cậu bé đi xin việc làm. Sau khi biết cô ấy ko cần giúp việc thì cậu bé đó xin tiền mua 1 hộp xi đánh giầy để làm phương tiện kiếm ăn. Và cô bạn đó đã cho. Và về nhà cô ấy cứ day dứt mãi là giá như có thể giúp thêm.

Em gọi luôn cô bạn đó ra và hỏi nhỏ thì hóa ra 3 cậu bé là 1.

Vậy em post lên đây để các mẹ và bố cảnh giác. Giống như vụ 2 bố con ngồi xe lăn, quê ở Nghệ An lần trước ý. Con bị bại não....4 năm nay vẫn câu chuyện hết thuốc chữa và đang trên đường về quê. Hôm nọ em lại nhìn thấy 2 "bố con" trên phố Hàng Gai....Ồi em ghét thế không biết.
    OX4Bp7dJuUp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,684 Bài viết

• 2,505 Được cảm ơn

Gặp phải cảnh này thì cũng bực mình thật. Giả vờ khốn khó để người ta thương hại, giả vờ bần cùng để xin tiền mà người cho lại cảm thấy vui khi làm một việc tốt, giả vờ bệnh tật cũng để người ta bố thí.

Ngoài chợ thi thoảng cũng gặp một vài người, nằm liệt dưới đường, tay cầm cái nón, cảm giác như ko đi lại được. Định cho ít tiền nhưng chị bán hoa quả bảo rằng:" Nó giả vờ đấy em ạ, liệt gì đâu. Tý cuối giờ chiều cả nhóm nó lại tụ tập ăn uống đấy mà, em đừng cho phí tiền".

Haizzz, nghĩ đến cái kiểu " kinh doanh" này mà nổi cả da gà.
    SNjPp7
    Bố mẹ yêu 3 nhóc
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Nikita nàng ơi!
    Thế là 50k của Zà cho nó mua đồ đánh giày đi tỏng tòng tong rồi :Sad:
    Zà chăm ngoan thế này mà nó nỡ lừa Zà, hức hức

@ Hội nhà Lừa: Nhà chị nào có mẫu đơn xin gia nhập hội cho Zà mấy nhá
    • 810 Bài viết

• 1,292 Được cảm ơn

Ở trong SG thì có "em bé bán bánh" rất thương tâm, em thường ngồi bên lề đường nơi đông người qua lại với 1 cái mâm và nhiều bánh rớt ở dưới đất. Mọi người dừng lại, hỏi han, thương cảm, cho tiền....

Một vài ngày sau, đi trên con đường khác, lại thấy em đó ngồi bệt xuống lề đường, cũng mâm, cũng bánh... y chang kịch bản hôm nọ.

Suy cho cùng thì cũng tội nghiệp mấy em! Đâu có sung sướng gì! Phải làm theo lệnh bọn chăn dắt thôi !

Lòng thương người bị lợi dụng, riết rồi rất sợ có ngày mình bị vô cảm. Hic!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,702 Bài viết

• 2,957 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuong09 Xem bài viết
    Ở trong SG thì có "em bé bán bánh" rất thương tâm, em thường ngồi bên lề đường nơi đông người qua lại với 1 cái mâm và nhiều bánh rớt ở dưới đất. Mọi người dừng lại, hỏi han, thương cảm, cho tiền....

Một vài ngày sau, đi trên con đường khác, lại thấy em đó ngồi bệt xuống lề đường, cũng mâm, cũng bánh... y chang kịch bản hôm nọ.

Suy cho cùng thì cũng tội nghiệp mấy em! Đâu có sung sướng gì! Phải làm theo lệnh bọn chăn dắt thôi !

Lòng thương người bị lợi dụng, riết rồi rất sợ có ngày mình bị vô cảm. Hic!
    Mình đi đường đã gặp đứa bé nài, nó đóng kịch cực hay, bánh đổ tràn ra đường, cách đó 1 đoạn là 2 đứa chăn dắt nó 1 nam, 1 nữ ngồi ở trong quán, thằng jai thinh thoảng lên cầu thị sát đứa bé xem nó làm ăn thế nào, việc làm của 2 tên nài đã bị báo đăng rồi :cool:
    Anh còn nợ em

Xin em một nụ cười

Mìn dzáng tập ăn chai, dzoga & sống điềm đạm
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nikita24480 Xem bài viết
    Vậy em post lên đây để các mẹ và bố cảnh giác. Giống như vụ 2 bố con ngồi xe lăn, quê ở Nghệ An lần trước ý. Con bị bại não....4 năm nay vẫn câu chuyện hết thuốc chữa và đang trên đường về quê. Hôm nọ em lại nhìn thấy 2 "bố con" trên phố Hàng Gai....Ồi em ghét thế không biết.
    Chuyện này là sao hả chị? Đợt trc em có gặp ở Bà Triệu hai bố con, người bố chân cụt đến bẹn, ngồi xe lăn, cậu con trai gác người trên chiếc xe, ngủ. Trông đáng thương lắm. Chú ấy không ngỏ lời xin ai cái gì, em tin không phải trường hợp này rồi. Hôm ấy, balo em có một hộp bánh (em định mua về ăn), em gửi biếu chú, chú có xin đâu mà cho tiền, Về sau hình ảnh đó cứ lặp lại mãi, em lên Vincom nhiều, vì em lên đó lấy nbut, vậy mà không gặp lại lần nào nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,503 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều khi thấy cũng nghi nghi, nhưng lỡ người ta khổ thật mà mình không giúp thì áy náy không yên nên lại bị lừa. Chắc cái mặt tui ngu ngu nên hay được hỏi thăm.

Không tiếc tiền đã giúp người ta, chỉ tiếc niềm tin bị lợi dụng. Lần nào về nhà cũng mè nheo với xã. Xã nghe riết rồi cáu. Em vui lên đi, có thằng đại ngốc nằm kế bên nè. Vừa mất tiền cho bọn lừa đảo ngoài đường, vừa phải chịu trận bà vợ lắm lời.

Sợi dây cảm thông của tui cũng đang bị tụi lừa đảo lấy mất dần. Không biết kiện ai đây?!
    • 623 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

mình phát tâm trong sạch làm 1 việc phước thì mình sẽ có phước, còn ai lừa mình thì sẽ mang tội. Nhưng nói thật là ai lừa mình mình cũng tức lắm :Sick:
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oi_cuoc_doi Xem bài viết
    ui. idol. nhìn mặt đáng yêu ghê.
    50k nhỏ nhưng buồn vì trước khi giúp ai lại mất công suy gẫm

@ Bonus thêm 1 TH nữa: Trước kia Zà hay gặp 1 bà già ở trước bưu điện Bờ Hồ, ăn mặc rất sạch sẽ, kể hoàn cảnh bà về hưu, tiểu đường ko đủ tiền chữa chạy nên phải đi xin
    Cám cảnh nên Zà cũng hay cho, tới khi bắt chợt gặp bà lại đương kể chuyện bệnh ung thư, thấy bà nhiều bệnh khác nhau quá Zà mới biết mình thuộc họ tai dài
    Cơ mà người ta già người ta lừa mình tý chả sao, chứ tưng đây tuổi rồi còn để thèng cu con nó lừa thì ... hức hức ... tai dài quá
    • 367 Bài viết

• 605 Được cảm ơn

Thì nó cũng là ăn xin mà? Cực chẳng đã phải nghĩ ra vài kế khôn lỏi để kiếm ăn tốt hơn nhưng cũng chưa đến mức lưu manh cướp của giết người. Cho dù mình bị lừa bởi lý do gì thì rút cục cũng là cho ăn xin mà? Một vài chục ngàn, hộp xi đánh giày hay vài lời an ủi, cũng là làm từ thiện thôi, có phải là lấy của nhà nghèo chia cho nhà giàu, lấy lá rách đùm lá lành một cách oan uổng đâu? Sao không thể tin là tấm lòng "dại dột" của mình dù sao cũng đã giúp được ít nhiều cho một hoàn cảnh khó khăn?

Trong cái đời sống không lấy gì làm thiếu thốn của chúng ta, thử hỏi có ai là chưa bao giờ từng chặc lưỡi mà khôn lỏi?

Đừng vống lên là những "hạng người" như nó chỉ tổ thui chột mất niềm tin của loài người. Từ thiện đó là đi từ niềm thông cảm sâu xa, không cần phải lấy niềm tin ra đặt cược. Từ thiện là cúi xuống để thấu hiểu, thấu hiểu để chia sẻ, chia sẻ là được an ủi, an ủi thì có niềm tin.
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi để-gió-cuốn-đi Xem bài viết
    Thì nó cũng là ăn xin mà? Cực chẳng đã phải nghĩ ra vài kế khôn lỏi để kiếm ăn tốt hơn nhưng cũng chưa đến mức lưu manh cướp của giết người. Cho dù mình bị lừa bởi lý do gì thì rút cục cũng là cho ăn xin mà? Một vài chục ngàn, hộp xi đánh giày hay vài lời an ủi, cũng là làm từ thiện thôi, có phải là lấy của nhà nghèo chia cho nhà giàu, lấy lá rách đùm lá lành một cách oan uổng đâu? Sao không thể tin là tấm lòng "dại dột" của mình dù sao cũng đã giúp được ít nhiều cho một hoàn cảnh khó khăn?
    Nó ko xin tiền mà xin việc làm nên người được hỏi xin mới mất cảnh giác, 12-14t hẳn là chả nghĩ sâu được thế, nên chắc lại béo thằng chăn dắt nào nghĩ miu sau lưng mấy đứa nhỏ đó thôi
    Rồi lớn lên tụi nó sẽ tiếp bước đi chăn dắt những đứa nhỏ cơ nhỡ khác???

Làm người tốt cực khó, làm người ác cũng ko dễ, cần được cấy những mầm thiện, mầm ác từ bé, những thằng bé được trui rèn các mánh khóe lọc lừa từ nhỏ thì mai này lớn lên sẽ ra sao?
    • Z.4
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 530 Bài viết

• 1,190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bà zà chăm ngoan Xem bài viết
    50k nhỏ nhưng buồn vì trước khi giúp ai lại mất công suy gẫm

@ Bonus thêm 1 TH nữa: Trước kia Zà hay gặp 1 bà già ở trước bưu điện Bờ Hồ, ăn mặc rất sạch sẽ, kể hoàn cảnh bà về hưu, tiểu đường ko đủ tiền chữa chạy nên phải đi xin
    Cám cảnh nên Zà cũng hay cho, tới khi bắt chợt gặp bà lại đương kể chuyện bệnh ung thư, thấy bà nhiều bệnh khác nhau quá Zà mới biết mình thuộc họ tai dài
    Cơ mà người ta già người ta lừa mình tý chả sao, chứ tưng đây tuổi rồi còn để thèng cu con nó lừa thì ... hức hức ... tai dài quá
    cô này thấp thấp béo béo phải không mẹ nó ?? ở khu vực này gần 20 năm nay rồi .:RollingEy::RollingEy::Crying::Crying::Crying:
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Z.4 Xem bài viết
    cô này thấp thấp béo béo phải không mẹ nó ?? ở khu vực này gần 20 năm nay rồi .:RollingEy::RollingEy::Crying::Crying::Crying:
    Ko chị ạ, cao vừa phải, hơi gầy nhưng ăn mặc rất sạch sẽ dễ coi, thường mặc kiểu áo cánh của người có tuổi ý, trông khá có gu và ra dáng một người có tự trọng sa cơ lỡ thế, thành thử ít ai dám cho ít lắm

À, nhà chị Zét hay offroad phỏng? Đoạn phà Cần Thơ ý, nhiều ăn xin lắm, nhưng buồn cười nhất là 1 bà cụ lưng còng - hài cực, cho xong cụ đứng thẳng đi phăng phăng ngay - còn nhanh nhẹn cường tráng gấp mấy lần mình ý chứ :Laughing:
    • Z.4
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 530 Bài viết

• 1,190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bà zà chăm ngoan Xem bài viết
    Ko chị ạ, cao vừa phải, hơi gầy nhưng ăn mặc rất sạch sẽ dễ coi, thường mặc kiểu áo cánh của người có tuổi ý, trông khá có gu và ra dáng một người có tự trọng sa cơ lỡ thế, thành thử ít ai dám cho ít lắm

À, nhà chị Zét hay offroad phỏng? Đoạn phà Cần Thơ ý, nhiều ăn xin lắm, nhưng buồn cười nhất là 1 bà cụ lưng còng - hài cực, cho xong cụ đứng thẳng đi phăng phăng ngay - còn nhanh nhẹn cường tráng gấp mấy lần mình ý chứ :Laughing:
    cái bà mình biết cũng thế, y hếth bạn tả khác mỗi cái lùn lùn mập mâp thôi. toàn xin kiểu sa cơ chồng con nằm viện khó khăn quá ….

Mà chị này quanh quẩn vùng này rất lâu, nhưng trí nhớ cực kém, năm 94, mình làm việc ở Tràng tiền, cứ vài ngày nàng lại xin, mặc dù thi thoảng các chị trong cửa hang vẫn nhờ chị ấy đi mua hộ cái nọ cái kia ăn … ấy vậy mà cứ bước chân ra khỏi cửa hang là chị tiến lại xin liền hihiih

gần đây, cho bọn trẻ đi mua sách, đi ăn kem tràng tiền vẫn gặp chị, mình cũng hơi ngỡ ngàng.
    • 80 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

[QUOTE=Bà zà chăm ngoan;9260923]Ko chị ạ, cao vừa phải, hơi gầy nhưng ăn mặc rất sạch sẽ dễ coi, thường mặc kiểu áo cánh của người có tuổi ý, trông khá có gu và ra dáng một người có tự trọng sa cơ lỡ thế, thành thử ít ai dám cho ít lắm

QUOTE]

Xỏ chị Z.4 hử
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Táo đỏ Xem bài viết
    Xỏ chị Z.4 hử
    Chýt, oan cho Zà quá nhá
    Áo cánh của người già chất liệu thường bằng vải suýt siu, siu bóng, hoa in chìm in nổi gì ý, kiểu kiểu như áo nghệ sĩ Thu An đương mặc thế này cơ:
    DSCF0946copy
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mấy mẹ làm từ thiện đừng có lo vì người ta có lừa mình là coi như người ta nợ của mình đó, sẻ có lúc họ sẽ phải trả gấp mấy lấn số mà họ lừa được của người khác, còn cái mình bị mất coi như là mình tích phước lại cho con cháu mình hưởng