TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ cẩn thận: Bị lừa đảo khi mất giấy tờ!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.43K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 36 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ ah, hôm em đi xe bus bị móc mất ví, mất cả tiền lẫn giấy tờ tùy thân, giấy tờ xe máy :Crying:. Em làm cái thông báo dán ở 2 bến xe bus điểm đầu cuối tuyến em đi. Thế là mấy ngày sau, có 1 đồng chí con trai gọi điện thoại đến, hỏi em có phải bị mất giấy tờ không? Em bảo là đúng rồi, thế là nó bảo gọi lại cho nó, rùi nó tắt máy luôn. Em gọi lại, nó bảo là nó nhặt được giấy tờ của em, hẹn em địa chỉ để chuộc lại. Sau khi đã hẹn hò xong giờ giấc, địa điểm, nó bảo em giúp nó 1 việc, đó là mua cho nó 1 cái thẻ điện thoại viettel trả trước để nó liên lạc với bạn nó, nhờ bạn nó đến đón đến chỗ hẹn với em, vì điện thoại của nó hết xiền. :Silly: Em thì đang mừng quýnh lên vì tìm lại được giấy tờ nên đồng ý luôn :Laughing:.
    Sau khi tắt điện thoại, em thấy mình ngu ngu, sao phải mua cho nó nhỉ? Lại còn không hỏi để xác nhận xem có phải nó nhặt được giấy tờ của mình không chứ
    Em bảo với chồng em, thế là gọi đt lại cho nó, hỏi số CMT, nó không chịu đọc số CMT cho em, còn bảo em là "chờ từ nãy không thấy chị nhắn seri thẻ đt cho tôi, tôi nhờ chị việc cỏn con đó mà chị k làm là sao:3:" Em mới bảo là bây h anh đọc số CMT cho tôi để tôi còn biết xem đó có phải là của tôi không chứ, nhỡ anh lừa tôi thì sao? Nó gắt ầm ĩ lên, bảo em bị điên à? Rồi giục em đi mua thẻ đt cho nó. Em bảo nếu không đọc số CMT thì em không mua. Nó tắt máy luôn :Nottalkin:
    Từ hôm đó không thấy gọi lại cho em.
    Khoảng 3 tuần sau, em đang ngồi chơi game thì có tin nhắn của 1 số lạ, bảo là tên là Thuy, 1 cô bạn của em. Khổ nỗi là em vừa thay ĐT, lười chuyển 1 số contact sang, thế nên k biết là đứa nào, vì em có tận 9 đứa bạn tên là Thủy :Laughing:. Em mới nhắn hỏi lại là đứa nào, nó bảo là Thuy map. Em nghĩ mình làm gì có đứa bạn nào gọi là mập nhỉ, hay là con Thủy béo? Em nhắn lại bảo có việc gì? Nó bảo là nhờ 1 chuyện nhỏ, mua giúp cái thẻ trả trước viettel vì nó đang bận, k ra ngoài được.
    Em nghe quen quen :Laughing:, nhờ 1 chuyện, mua giúp thẻ viettel :Nottalkin:, thế là em nhắn lại, nguyên văn như này, lời lẽ hơi thô thiển tý, các mẹ thông cảm "Này, mất dạy vừa thôi, tỉnh lại đi, trưa rồi. Cậu em đọc cho chị số CMT đê, chị mua cho cậu em mấy cái thẻ dùng tẹt ga" :Laughing:
    Qua chuyện của em, em lưu ý những mẹ nào mất giấy tờ như này nhé
    - Khi có người gọi bảo nhặt được giấy tờ, phải hỏi nó bằng mọi cách để chứng minh được đó là giấy tờ của mình (vd CMT thì hỏi số, ngày cấp ... và những thông tin này, khi đăng lên web hoặc dán rơi giấy tờ không nên ghi vào)
    - Ai nhắn tin nhờ cái gì thì đừng làm nhé, trừ khi thật thân thiếtonttella:
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 12,357 Bài viết

• 16,086 Được cảm ơn

Hị hị, liều thuốc hiệu quả nhất là đừng ốm.
    Lỡ mất rồi thì đi báo cắt những thứ cần thiết rồi làm mới lại cụ ợ.
    Ăn được, ngủ được là Tiên
    • 189 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Ôi, cái này lớp em mấy đứa bị dính này. Vốn là có 1 đứa post số điện thoại liên lạc của cả lớp cấp 3 lên Facebook để các bạn tiện liên lạc. Vài bữa sau em thấy có 1 đứa nhắn tin, bảo là "tớ là N.X.Long lớp trưởng đây, đứa em nó nhờ mua thẻ mà giờ đang trong giờ học tớ không ra ngoài được, T. mua giúp tớ cái thẻ Viettel 100k, trưa về tớ mua thẻ gửi lại".

He, ban đầu em cũng tin, vì em là bí thư, bạn ý là lớp trưởng, quan hệ cũng tốt. Thế là em nhắn tin hỏi thăm vài câu, nhưng thấy hơi lạ là cả đời lớp trưởng chả nt cho em thế bao giờ, có việc gì toàn gọi điện. Mà đây lại là số lạ. Em gọi lại không nghe máy. Thế là em bảo thông cảm, tớ đang đi công tác, ở đây không có chỗ nào bán thẻ (viết vậy để nhỡ đó là lớp trưởng thật thì sau này đỡ ngượng).

Em viết thế xong thì không thấy nó nhắn gì nữa. Mấy hôm sau em lên facebook thì thấy bọn bạn có mấy đứa bị lừa với thủ đoạn tương tự. Thế là kêu bạn kia gỡ ngay thông tin liên lạc xuống.

Kinh nghiệm cho mọi người
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

ngày trước em tớ bị hack nick YH nó vào tất cả các ym ng quen cũng đòi mua cái thẻ cào này
    đi

đi mà anh ơi...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 59 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

cái này đa dạng lắm mẹ cháu ạ.
    Có lần em vào YM thì thằng bạn khá thân hồi ĐH chat bảo là mày ơi mua hộ tao mấy cái thẻ chơi game rồi cho tao stk để tao ck cho mày. Hôm đó em đang đau đầu nên ko nhận lời đi mua cho nó. Sau đấy đọc dc mấy vụ bị hack YM để lừa đảo, em thở phào là mình ko phải nạn nhân
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 12,357 Bài viết

• 16,086 Được cảm ơn

Ối, sáng vừa nói, thì chiều có ông bạn vào rủ đầu tư, hỏi đóng xiền bằng cách nào thì bẩu gửi mã thẻ vtel, mình nghi ngờ ngay, trêu cậu chán chê rồi chửi cho 1 chầu:Laughing:
    Ăn được, ngủ được là Tiên
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 198 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Như mình hôm trước đang đi tảo mộ bố chồng thì nhận được tin nhắn: " Trang đây, rảnh không nhờ tý việc?". Mình lại tưởng cô bạn nhờ việc gì vì mình có cô bạn cũng hay dùng sim rác nên nhắn lại hỏi việc gì thì nhận được tin "mua hộ cái thẻ viettel, đừng gọi lại nhé". Mình đọc cái câu "đừng gọi lại nhé" liền sinh nghi lấy máy chồng gọi lại, hóa ra bảo em nhắn tin nhầm... hic hic đủn các kiểu lừa!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,232 Bài viết

• 1,485 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phatbeu Xem bài viết
    Như mình hôm trước đang đi tảo mộ bố chồng thì nhận được tin nhắn: " Trang đây, rảnh không nhờ tý việc?". Mình lại tưởng cô bạn nhờ việc gì vì mình có cô bạn cũng hay dùng sim rác nên nhắn lại hỏi việc gì thì nhận được tin "mua hộ cái thẻ viettel, đừng gọi lại nhé". Mình đọc cái câu "đừng gọi lại nhé" liền sinh nghi lấy máy chồng gọi lại, hóa ra bảo em nhắn tin nhầm... hic hic đủn các kiểu lừa!
    Mình cũng bị y chang như bạn này luôn, đúng từng câu chữ nhé
    Lần 1:"Trang đây, đang làm gì đó. Rảnh ko nhờ tí việc" . mình cứ tưởng con bạn mình thiệt nhưng ko bik đứa nào vì mình có nhiều người bạn tên Trang,nt lại hoỉ nó :"Trang nào", nó bảo :"Huyền Trang,mua giùm trang cái thẻ Viettel dc ko...bla..blaa. cơ mà mình lại chả có đứa nào tên Huyền Trang, nhưng cũng gọi dt cho 2 đứa bạn hỏi coi tụi nó có nhờ mình ko (vì bik đâu mình nhớ nhầm tên nó thì sao), tụi nó bảo ko.thế là bik ngay lừa
    Mình tuởng số mình số dễ nhớ làm tụi nó tưởng mình giàu nên lợi dụng.Ai dè tụi nó bấm đại mà nhiều khi trùng

Lần 2:"Trang đây, đang làm gì đó.Rảnh ko nhờ tí việc" .Mình cũng tưởng bạn mình (vì 2 lần cách nhau 1,2 tháng gì đó) ,mình hỏi :"việc gì" , nó bảo :"mua giùm Trang cái thẻ viettel,có việc gấp. đừng gọi lại."
    Bik ngay bị lừa nên ko nt lại
    Lần 3 :"Thuy đây, Thuy mới đổi số này.Đang làm gì đó, mua giùm Thuy cái thẻ....bla..bla..."
    Lần nì mình tức quá nt nói lại :"Sao ko tự lao động mà kiếm tiền mua thẻ đi mà cứ đi lừa đảo xin xỏ của người khác thế. bla..bla.." hok nhớ nói gì nữa.

Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,232 Bài viết

• 1,485 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi c7brown Xem bài viết
    cái này đa dạng lắm mẹ cháu ạ.
    Có lần em vào YM thì thằng bạn khá thân hồi ĐH chat bảo là mày ơi mua hộ tao mấy cái thẻ chơi game rồi cho tao stk để tao ck cho mày. Hôm đó em đang đau đầu nên ko nhận lời đi mua cho nó. Sau đấy đọc dc mấy vụ bị hack YM để lừa đảo, em thở phào là mình ko phải nạn nhân
    ơ, chị này cũng bị y chang e luôn.(sao trường hợp nào mình cũng bị thế nhỉ). chả là e có đứa bạn, chat chit cũng khá lâu, nhưng chỉ wen qua mạng thôi. 1 lần nó bảo em ra tiệm net, mua mấy chục cái thẻ game(hay mấy trăm gì đó hok nhớ nữa) , rồi gửi mã số qua cho nó, nó chuyển qua cho ông anh của nó ở bên nước ngoài ,ông ấy sẽ ck về liền gấp 3, mình sẽ lời..nó bảo làm vụ này 2 đứa chia, mỗi đứa cũng dc khoảng hơn triệu.
    Ui lòng tham mình nổi lên vì đang nợ nần.Cơ mà cũng tỉnh táo lại ,nghĩ ..."ko có gì là ko thể xảy ra.Chính bạn thân yêu thương của mình bao lâi nay lại đẩy mình vô cảnh nợ nần như thế này mà sao tin được người ngoài". Thế là thôi
    Hok bik là người đó bị hack nick hay là người đó nữa. hồi đó từ chối xong cũng chả để ý

Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...