Bạn nào quan tâm thật sự xin cho mình lời khuyên với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.38K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Từ trước mẹ mình nghe lời ba nên nghỉ làm ở nhà nội trợ. 7 năm trước, cty ba mình có sự cố. Từ đó ba nghỉ việc và ở nhà. Cả gia đình sống được nhờ vào sự trợ giúp của cô chú ở xa, giàu có hơn rất nhiều.
    Nhưng mình hiểu. Dù là anh em ruột cũng không thể sống đời vì họ. Cô chú vẫn có gdinh riêng. Nhưng ba mình k nghĩ vậy. Ba bảo đó là trách nhiệm của anh em. Ba ko lo làm ăn gì cả. Nhà có mặt bằng ba cấm cho thuê. Tuy ba tụng kinh niệm Phật mỗi ngày mà hễ ai đến khuyên ba cho thuê nhà, hoặc có chủ đến xin thuê. Ba buông kinh tự rồi chửi rủa ngta thậm tệ
    Thật sự đôi lúc sn mình thấy đau khổ quá. Mình biết là gia cảnh ko giàu có thì mình phải cố gắng hơn. Nhưng ko dừng lại ở đó. Chính vì thấy ba mình bất lực và buông xuôi tất cả làm mình đau khổ hơn. Trong trường lớp, trong chỗ làm. Bạn bè Thầy cô quý mến mình. Ngta khen mình học giỏi, làm siêng, ngoan.. các thứ. Ngta tuyệt nhiên ko biết tí gì về gia cảnh mình. Trong mình mang niềm đau khổ và có lúc mình hận ba mẹ rất nhiều. Biết đến bao giờ ba mình sẽ thay đổi tâm tánh. Đến nỗi anh em cho tiền sửa sang lại nhà cửa ba cũng chửi. Ba chỉ lấy tiền ăn chứ ko muốn xây nhà mà nhà thì dột, chuột,
    Mình cũng chỉ xin nghe ý kiến của các bạn có tâm sáng chỉ dẫn cho tâm hồn mình đừng nghĩ quẩn.. mình cảm ơn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 214 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

https://m.youtube.com/watch?v=65Q-2YEuaa0
    Tự học người xưa đi bạn

Coi xem ba you có bị Trúng gì không hành xử hơi lạ, Coi kỷ lại xem có phải hành động ba you là ngược lẽ luân thường của cuộc sống và cũng ko giúp ích gì được cho cuộc sống tin thần tốt lên thì có vấn đề thiệt. Coi chừng bị ai Nhập....
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ba bạn lớn rồi, cần gì người khuyên can, chỉ dạy, cho lời khuyên.

Người đang vác cục đá 1 tấn, không dư tay đâu mà ôm người khác. Vậy mà ko ai vô phụ một tay, mà cứ đứng ngoài kêu gặt lúa đi, xách nước đi. Bạn có cty mà bị sụp đi, chưa tự tử là còn may.

Nhiều khi chỉ cần nói chuyện, nói chuyện bình thường thôi, hãy nói chuyện với ba bạn, không cần đá động nhiều tới việc ba bạn đang làm đâu. Ba bạn thừa hiểu bạn muốn gì, đến lúc nào đó ba bạn nói ra những thứ chất chứa trong lòng bạn sẽ thấy khác.

Khi mình ko biết cách nào tốt hơn, thì hãy làm cách mà hiện tại mình biết, và biết là ko có hại gì.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

muốn có tiền? tìm kiếm "Callmart share" trên google
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn là nam hay nữ. Đi làm rồi thì lập gia đình sống tách ra không gần ba bạn nữa thì đời vui hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 30 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

tụng kinh để hết khổ nhưng thực ra thánh phật k cho ngta tiền bạc,may mắn,chỉ trợ giúp 1 phần,chủ yếu do nỗ lực của mình,mục đích của phật là cứu độ chúng sinh hết khổ,vde trong gd bạn chưa giải quyết dc,làm sao ông ấy trợ giúp ng khác,thành chánh quả

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Theant
    • 105 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bạn ah dừng buồn nha bo me khong thế cchọn lựa dược vi ban than mình phải co gang len nha dung nản lòng khong thay đổi dc tính cách cua ba bạn dâu
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 9vitaminthailand Xem bài viết
    Bạn ah dừng buồn nha bo me khong thế cchọn lựa dược vi ban than mình phải co gang len nha dung nản lòng khong thay đổi dc tính cách cua ba bạn dâu
    Cám ơn b nhiều. Mình cũng tự nhủ trong tâm phải cố gắng tạo lấy điều mới mẻ chứ ko ăn bám lại những gì có sẵn của ba mẹ.. nhưng mà nản lòng quá vì còn đi học. Đến bao h cuộc đời được đổi thay
    • 37 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fizze Xem bài viết
    https://m.youtube.com/watch?v=65Q-2YEuaa0
    Tự học người xưa đi bạn

Coi xem ba you có bị Trúng gì không hành xử hơi lạ, Coi kỷ lại xem có phải hành động ba you là ngược lẽ luân thường của cuộc sống và cũng ko giúp ích gì được cho cuộc sống tin thần tốt lên thì có vấn đề thiệt. Coi chừng bị ai Nhập....
    Mình hoàn toàn không đồng ý với suy nghĩ "coi chừng bị ai nhập", đây là vấn đề tâm lý, không phải tâm linh. Căn nguyên xuất phát từ thực tế là bác ấy đổ vỡ công ty nên thất chí chán chường.
    • 37 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhchi9293 Xem bài viết
    Ba bạn lớn rồi, cần gì người khuyên can, chỉ dạy, cho lời khuyên.

Người đang vác cục đá 1 tấn, không dư tay đâu mà ôm người khác. Vậy mà ko ai vô phụ một tay, mà cứ đứng ngoài kêu gặt lúa đi, xách nước đi. Bạn có cty mà bị sụp đi, chưa tự tử là còn may.

Nhiều khi chỉ cần nói chuyện, nói chuyện bình thường thôi, hãy nói chuyện với ba bạn, không cần đá động nhiều tới việc ba bạn đang làm đâu. Ba bạn thừa hiểu bạn muốn gì, đến lúc nào đó ba bạn nói ra những thứ chất chứa trong lòng bạn sẽ thấy khác.

Khi mình ko biết cách nào tốt hơn, thì hãy làm cách mà hiện tại mình biết, và biết là ko có hại gì.
    Mình nghĩ giống bạn, cái bây giờ bác ấy cần không phải là ai khuyên làm cái này cái nọ. Bác ấy cần trút đi bầu tâm sự nặng nề trong lòng ra thì sẽ nghĩ sáng hơn, nghĩ thoáng hơn.
    • 37 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Xin lỗi nếu mấy dòng này của mình khiến bạn khó chịu.
    Mình thấy bạn nghĩ vì mình nhiều hơn vì ba. Bạn thấy đau khổ vì mình "ưu tú" nhưng ba lại chẳng còn "ưu tú", ba thất chí, suy sụp, không bằng như xưa khiến bạn cảm thấy mất mặt. Nên bạn đang cố muốn ép ba phải trở lại như ngày trước một cách nhanh chóng. Và bạn thấy những lời khuyên của người ngoài là đúng đắn.
    Nhưng mà...
    Bạn đã từng đặt mình vào vị trí ba để nghĩ điều ma đang nghĩ, cảm những thứ xám xịt đang đè nặng trong lòng ba? Một người khi sụp đổ, tâm lí sẽ như thế nào? Họ cần gì? Cần người khác khuyên họ nên làm thế này làm thế kia, những việc mà người ngoài nhìn vào thấy là đúng đắn? Không đâu.
    Bạn nên tâm sự với ba nhiều hơn. Gợi mở để ba bộc bạch câu chuyện của mình. Cái này cần thời gian khá lâu đấy, nhưng đừng nản lòng nhé.
    Người thất chí, người ta đau khổ lắm, đến mức nghĩ quẩn đấy. Sự đau khổ của bạn chỉ là bèo bọt thôi.
    • 780 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Không biết em là con trai hay con gái nhưng qua bài viết ngắn ngủi của em, chị thấy em có chí hướng, có bản lĩnh và lên trên hết là có lòng tự cao. Với suy nghĩ của em như vậy chắc chắn em sẽ thành công và mọi điều tốt đẹp đang chờ em phía trước.
    Con người được sinh ra không ai có quyền lựa chọn ba mẹ nhưng có quyền được sống không theo ba mẹ. Em cũng vậy, em không lựa chọn được ba mẹ nhưng em có quyền lựa chọn cách sống và quyết định tương lai cuộc sống của mình mà không lệ thuộc vào cách sống của ba mẹ. Để thực hiện được điều đó cần phải cố gắng nhiều hơn, phải nỗ lực hết mình và phải sống tự lập em à. Không biết bây giờ em học hành tới đâu? em có nghề nghiệp gì chưa? nếu chưa có nghề nghiệp chưa học hành đến nơi đến chốn thì cố gắng đi học đã. Em đi học để trang bị kiến thức, kỹ năng sống và cố gắng tìm hiểu nghề nghiệp, công việc gì đó phù hợp với em và có thể làm ra được tiền. Trước mắt em cố gắng chịu đựng, gạt bỏ tự ái cá nhân, ở với cha mẹ học hết 12. Sau khi tốt nghiệp 12 nếu có tiền em đi học đại học, không có tiền em học trường trung cấp công nhân nào đó xa nhà, vừa đi học, vừa đi làm để tự nuôi sống bản thân và sau này đi làm em sẽ sống cách ly do đình và tự lo cho bản thân và lo cho tương lai của mình luôn. Nếu có cô bác, cậu, dì nào đó giúp em trong quá trình học em có thể nương nhờ vào họ tạm thời để đi học.
    Còn chuyện gia đình em thì đúng có lẽ em không thể làm gì để xay chuyển được khi người ba sống theo kiểu gia trưởng và cố chấp như vậy. Chỉ có một điều em nên khuyên mẹ em là nên tìm 1 công việc gì đó để làm có thu nhập để lo cho gia đình. Ở đời người ta nói "giúp ngoặt chứ không ai giúp nghèo", do vậy lúc ba bị phá sản công ty, rơi vào hoàn cảnh khốn đốn, khó khăn thì anh, chị, em của ba (cô, chú của con) giúp đỡ để sống tạm thời gian, sau đó ba mẹ phải tìm công việc khác làm để có cái ăn, để có thu nhập lo cho cả gia đình thì mới hợp lẽ. Trong công việc ai cũng có thành công, có lúc thất bại. Nhưng là trụ cột gia đình, ba em phải xem thất bại là tạm thời cố gắng tìm việc khác để làm và lo cho gia đình, lo cho vợ con mới phải. Đằng này ba lại không chịu làm có tiền mà lại ở nhà tụng kinh niệm phật để ngữa tay xin để tiền sống (dù đó là tiền của anh, chị, em đi nữa) thì cũng thật đáng xấu hổ quá. Ba em không chỉ đánh mất đi lòng tự trọng của mình mà còn để con cái phải mặc cảm, tuổi thân, hơn thế nữa bị bên gia đình anh, chị, em xem thường và con cháu khinh khi. Anh, chị, em không có trách nhiệm lo cho anh (hoặc em) ruột như ý của ba em nói đâu, mà anh, chị, em ruột chị giúp đõ anh (hoặc em) lúc đau ốm hoạn nạn hoặc lúc khó khăn và trong trường hợp có cố gắng làm ăn nhưng không may bị thất bát. Không anh, chị, em nào đi nuôi anh (hoặc em) có sức khỏe mà không chịu làm, chỉ muốn sống bám như vậy được. Đạo lý và lẽ tự nhiên con người không cho phái làm vậy. Người ta nói "giàu cha, giàu mẹ thì ham/ giàu anh, giàu chị ai làm nấy ăn".
    Em có tư tưởng khác ba em, em nhận ra sự sai lầm trong cách sống cách nghĩ của ba vậy là tốt rồi, nhưng em phải theo tình hình điều kiện mà sống và thực hiện cách sống theo ý mình cho phù hợp theo từng giai đoạn của thời gian. Chúc em mạnh mẽ và thành công nhé.