Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bạn muốn làm gì trước khi bước vào tuổi 30?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.3K Lượt đọc
  • 98 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, ở đây có rất nhiều mẹ sắp buớc sang tuổi 30, một dấu mốc quan trọng đánh dấu sự trưởng thành, chín chắn của người phụ nữ. Các mẹ có bao giờ đặt câu hỏi mình cần phải làm những gì hoặc mình muốn làm gì trước khi bước sang tuổi 30? Chúng mình cùng thảo luận và chia sẻ nhé.

Riêng với mình sắp bước vào tuổi 30, giật mình chợt nhìn lại mình thấy vẫn chẳng tiến xa hơn được bao nhiêu so với vị trí đã làm khi vừa tốt nghiệp đại học. Bao nhiêu ước mơ, khát vọng, bao nhiêu hoài bão học hành nay đã bị cơm áo gạo tiền hàng ngày đẩy lùi. Về cuộc sống gia đình vẫn mới chỉ giảm được tần suất xung khắc từ hàng tháng lên đến hàng quý, mà vẫn bị chồng trách là chưa hòa hợp với gia đình chồng. Với con mẹ vẫn là một người mẹ vụng về, chỉ thích chơi với con khi con ngoan, còn khi con quấy khóc mẹ không biết kiềm chế vẫn phát khùng lên với con. Với bản thân mình, tính hiếu thắng và cẩu thả của tuổi thanh niên vẫn còn quá lớn làm ảnh hưởng biết bao nhiêu đến công việc, cuộc sống.

Ý tưởng tìm kiếm những việc phải làm trước khi bước sang tuổi 30 xuất hiện khi mình nhận được một số CV xin việc vào công ty mình ở vị trí receptionist (thay cho mình) làm mình thấy buồn buồn cho những người cũng học cùng trường với mình, đang ở độ tuổi như mình, vậy mà cũng chấp nhận xin vào vị trí lễ tân, một ví trí theo mình phù hợp nhất với các em sinh viên mới ra trường (Ui xin lỗi nếu có mẹ nào cũng đang làm ở vị trí này nhé, em cũng đang cám cảnh của em lắm đây, em đang ngồi ở vị trí lễ tân mà).

Và mình nhận ra mình muốn:
    - học thiền để vượt qua cái tôi của chính mình. Nghe thì to tát quá, thực ra chỉ là để biết kiềm chế không phản ứng nhanh mỗi khi có chuyện chướng tai, biết suy xét đúng sai trên nhiều phương diện.
    - dành nhiều thời gian hơn nữa làm những công việc trang trí nhà cửa, áo quần mà mình vốn ưa thích trước kia.
    - Học cách massage để phục vụ hai bố con
    - Chịu khó nấu những món phức tạp hơn để vỗ béo cả hai bố con
    - Cải thiện mối quan hệ “lạnh” trong cuộc sống chung với gia đình chồng
    - Biểu hiện được ra ngoài bằng lời nói hành động tình cảm của mình với những người mình thương yêu
    - Đi học hoặc tự học hỏi chuyên sâu hơn về lĩnh vực mà mình mới bắt đầu được thử nghiệm khám phá
    - Đi du lịch xa hơn nữa (cái này thật sự là ước vọng vì đã lâu lắm rồi mình chưa có thời gian để đi du lịch.
    - Và gì nữa nhỉ …

Mời các mẹ cùng chia sẻ với mình nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 85 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Đề tài này sẽ hấp dẫn các mẹ lắm đây! :1:

Những momg muốn của Happyvalley chứng tỏ bạn là người vợ và người mẹ tốt hết lòng thương yêu chồng con! Vỗ tay khen bạn !

Riêng Jackie mong muốn trước mắt là có baby càng sớm càng tốt, ít nhất 2 đứa trước khi sang 30 tuổi. Lập gia đình 3 năm nay rồi bây giờ mới dám thả lỏng ra để có con.
    Tôi muốn sống hạnh phúc, vui vẻ từng ngày....
    • 566 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Đây cũng đúng là cái mình đang nghĩ đến đây. Chỉ còn hơn chục ngày nữa là mình 30 tuổi rồi, vậy mà thú thật, mình chẳng thấy khác gì mấy so với lúc học DH hay mới đi làm trong cách suy nghĩ. Vẫn kiểu trẻ con, nhanh giận, nhanh quên, những khi giận thì đùng đùng chẳng kiềm chế được. Hôm qua mới nói chuyện với một người bạn, bảo bạn rằng thôi, từ nay sẽ cố gắng kiềm chế không cáu kỉnh, giận hờn chồng nữa.. Bạn mới nói, phải rồi, những cái bốc đồng ấy chỉ hợp với tuổi 20, khi mà mày có trong tay nhiều tự do, nhiều lựa chọn thôi, chứ bây giờ, nhìn mà xem, mày chỉ có...mỗi mình chồng chứ có ai nữa đâu Ừ, mà cũng đúng thật nhỉ? :1:

30 tuổi, 3 năm cuộc sống hôn nhân, mới chỉ hoàn thành đước "kế hoạch" có 2 nhóc, còn lại nhiều kế hoạch khác thì vẫn xếp xó . Mình cũng chỉ mong từ giờ, luôn giữ được gia đình hạnh phúc, ở nhà thêm 1, 2 năm nữa chăm cho con...roi mới tính tiếp sự nghiệp của riêng mình, chẳng hiểu như thế có quá muộn không nhỉ??
    Japan
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

To mẹ happyvalley: năm nay chính xác cậu bao nhiêu tuổi. mình sinh năm 77 va luôn cố gắng tính tuổi mình theo cách tính của người Tây là 27. Nhưng nhiều khi cũng thấy giật mình khi thấy mình sắp 30.
    mình đọc bài của cậu thấy sao giống mình quá. Xin lỗi nhé nếu như mình ít tuổi hơn cậu. Chỉ có điều mình muốn học thêm một số thứ nhỏ thôi chứ mình tự nghĩ mình học thế là đủ rồi (3 bằng rồi cậu ạ, tính thời gian đi hoạc của mình đã gần bằng tuổi đời hiện nay của mình rồi). Con các suy nghĩ khác thì cũng gần giống cậu.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

trùi ui, các mẹ mơ nhiều đạt nhiều thế là hạnh phúc lắm rùi. ước mơ của tui năm 30 tuổi là lấy chồng (thực ra là vì muốn có con hơn là chồng ) Hé hé tui chạy đây.
    Saving my energy.
    • 259 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ổn định cuộc đời, chuẩn bị đời sống vật chất và tinh thần để chào đón con gái bé bỏng
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Dạ em mới chỉ 27 thôi ạ, nhưng em sinh năm 78 thôi, chị tính gian lận rồi

Dưng mà em mới chỉ có đúng một cái bằng thôi, lại là bằng ngoại ngữ nên chẳng biết có nên tính đến nữa hay không. Em mà nhìn thấy ai có nhiều bằng là em phục lắm, vì họ có thời gian, dám dành thời gian để học hành.

Chị binhngocanh tiếp tục post lên những "tâm tư" của chị đi, có khi chị em mình lai hợp nhau đấy. Rất vui khi tìm được một người "tri kỉ".
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

To happyvalley: Ừ nhỉ, 28, nhưng mà chênh nhau có 1 tuổi thôi mà mình lại sinh cuối năm. Nếu là cậu thì tớ sẽ cố nhắm mắt học thêm 1 bằng nữa đấy. Hồi xưa con bé nhà mình mới 1 tuổi rưỡi mà mình cũng đi học đấy, mà lại cả hai vc đi nữa chứ, nhưng hồi đấy may là có ông bà nội trông con cho. Bây giờ cháu đã 5 tuổi, chồng mình đang động viên mình đi học mấy lớp ngắn hạn về tiếng Anh hoặc tâm lý đấy. Mình đang suy nghĩ. Cậu có mail ko
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

híc híc, nghe các mẹ tâm sự về "pre U30" làm em phải giật mình đó, em đang ở tuổi 8X và đang có rất nhiều dự định cho tương lai: học tiếp một chuyên ngành khác, bồi dưỡng ngoại ngữ,... và rất nhiều nhiều dự định mà em muốn thực hiện trước khi trở thành "đàn bà".

Hiện tại em cũng là lễ tân, mà em thì thích làm công việc nghiêng về kinh doanh hơn: trợ lý, dịch vụ khách hàng hơn vì em rất thích công việc giao tiếp. Phải nói rằng, ra trường rồi để tìm một việc làm phù hợp với những gì mình đã học không phải là chuyện dễ. Nhiều lúc nhìn lại bạn bè cùng lớp mình, nhìn chúng gặt hái được nhiều thành công trước mình em cũng thấy rất chạnh lòng (không phải ganh tị đâu ), nhưng khi nghĩ đến những người không tìm được việc, cầm CV đến hết chỗ này chỗ nọ để xin thì thấy rằng dù sao mình vẫn còn may mắn có việc làm :4: .

Nói chung, công việc lễ tân mang tính chất văn phòng, công việc này giúp chúng ta có cơ hội tiếp xúc nhiều hơn. Mới là thành viên WTT nhưng em đã học tập rất nhiều từ các mẹ (tâm sự cũng như kinh nghiệm - điều khó để có thể nói chuyện với một người nào đó). Cám ơn các mẹ nhiều lắm.
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

He.. he.. Các mẹ quả là chín chắn & người nhớn. Tớ trước năm 30 tuổi thì chỉ nghĩ mỗi được 1 điều" Cố gắng lấy chồng trước 30 tuổi" ê sắc ế mà. :3:

• hnm
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,297 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley
    Dạ em mới chỉ 27 thôi ạ, nhưng em sinh năm 78 thôi, chị tính gian lận rồi

Dưng mà em mới chỉ có đúng một cái bằng thôi, lại là bằng ngoại ngữ nên chẳng biết có nên tính đến nữa hay không. Em mà nhìn thấy ai có nhiều bằng là em phục lắm, vì họ có thời gian, dám dành thời gian để học hành.
    Chết rùi, đọc bài này mới giật mình thế này thì mình sắp phải tham gia chủ đề dành cho U40 !!

Nhưng mà tui nói thật, mấy năm trước đây, tui chẳng băn khoăn nhiều thế khi nghĩ mình sắp tuổi 30.
    Tui chỉ nhớ, ngày bé bé, tui gặp cô nào 30 tuổi thì chào bằng Cô ngay. Nhưng mà bây giờ, mấy đứa 13, 15 tuổi mà nó chào tui bằng cô thì thế nào cũng bị tui.... lườm :4:

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley
    Dưng mà em mới chỉ có đúng một cái bằng thôi, lại là bằng ngoại ngữ nên chẳng biết có nên tính đến nữa hay không. Em mà nhìn thấy ai có nhiều bằng là em phục lắm, vì họ có thời gian, dám dành thời gian để học hành
    Bằng cấp cũng quan trọng thật, nhưng nhiều khi không phải ai có nhiều bằng cũng là người có nhiều tri thức!

Dẫn chứng cụ thể, gương sáng điển hình đây: Billgates, Oracle..... mấy bác ấy toàn là những người bỏ học ngang xương - thế mà đầy người muốn học theo không được đấy thôi. (ngày trước sinh viên rủ nhau bỏ học đi chơi, bọn tui lôi gương này ra noi theo )

Mình thấy có ước mơ, mục tiêu trong cuộc sống & kiên trì thực hiện là quan trọng. Mỗi người có một cuộc sống, vị trí công việc riêng & nơi nào cũng có niềm vui - nỗi lo riêng, thế nên mới gọi là "cuộc sống muôn màu" mà. Nên cứ hoạch định cuộc sống & cố gắng làm theo - sống say mê, hết mình là vui rồi.

(Nếu mẹ happyvalley ở HN & muốn học thiền thì chiều CN đến chùa Quán Sứ - bắt đầu từ 2pm.)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào tất cả các mẹ nhé.
    Mình đã đọc rất nhiều trên trang web này rồi và thực sự cũng thấy thích thú và có nhiều điều đáng để quan tâm. Mình rất vui khi tham gia trên diễn đàn này để cùng nhau trao đổi và học hỏi được nhiều kinh nghiệm trong cuộc sống. Nhân vể chủ đề các mẹ trước khi bước vào tuổi 30 mình có một số quan điểm cá nhân như sau:
    Mình tốt nghiệp ĐH cũng được 5 năm rồi, rất may mắn là mình công tác bên môi trường giáo dục nên học hành đối với mình là rất quan trọng. Mình thấy rằng các bạn trẻ nên tranh thủ học tập trước khi lập gia đình là tốt nhất, đây là khoảng thời gian ít bị chi phối của nhiều vấn đề trong cuộc sống. Rút kinh nghiệm từ bản thân mình thấy sức học của mình giảm đáng kể từ trước và sau khi lấy chồng, mặc dù chỉ có 1,5 năm.
    Tuy nhiên nếu các mẹ chưa có điều kiện học từ trước khi có gia đình thì học sau cũng được, chỉ cần các mẹ có nghị lực, chịu khó một chút thì mình nghĩ việc gì cũng xong hết. Mình rất thông cảm với mẹ happyvalley bởi vì bây giờ nếu chỉ có một bằng ngoại ngữ thôi thì vẫn là đứng ngoài lề công việc, mình nghĩ bạn nên bố trí thời gian học thêm một chuyên ngành nào đó, kết hợp với vốn ngoại ngữ nữa thì cơ hội có việc làm tốt là đương nhiên.
    Hiện tại mình vẫn đang phải nâng cao trình độ chuyên môn bằng cách học thêm nữa đấy, Cún con nhà mình mới được 5,5 tháng thôi. Mình mong là có nhiều dịp để nói chuyện với các mẹ nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,718 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

thế em 26 cũng đang trong độ tuổi U30 rồi nhỉ?? eo ôi sợ quá. Muốn gì ư?? Một gd hạnh phúc, con cái ngoan ngoãn và được đi làm kiếm tiền đi về VN thăm Bố Mẹ :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 444 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Hình như tớ cũng sắp bước vào tuổi 30, tớ bằng lòng với cuộc sống hiện tại. Học nhiều mà làm gì, để dành thời gian cho vợ và con. Sáng 7 giờ tớ đi làm, chiều 5 giờ tớ về chơi với con gái. Cuối tuần thỉnh thoảng đi chơi đây đó hoặc rửa (sửa) xe, chăm sóc cây cảnh.
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Mới đọc thì cứ tưởng happyvalley sắp thổi 30 ngọn nến hoá ra còn vài năm nữa, trời lo xa quá. Nói vậy chứ nghĩ lại cái tuổi 27 là cái tuổi khủng hoảng nhất của mình. Lúc đó vừa bảo vệ phờ đê xong, đầu óc u mê, không biết mài cái bằng ra ăn như thế nào đây, không biết mình muốn gì.. Cảm thấy mình già, nhìn gương liên tục, kiem tra xem có nếp nhăn nào vừa xuất hiện không .., bạn bè nhiều đứa đã hai nhóc rồi mình CV vẫn ghi "no children".

Thế nhưng ca`ng đến gan cái ngày sinh nhật thứ 30 đó, mọi thứ đơn giản hơn nhiều. Lại may mắn SN thì đang đi công tác, đỡ phải ai nhắc đến. Thế nhưng nghiệp chướng không thoát nổi, bị phát hiện ra bọn ba.n đồng nghiệp kéo đi uống chúc mừng vào club của những người băm. Tối về KS thì nhận được hoa AX gửi, đọc cái dòng ông ấy viết "bay gio cuoc doi moi that su bat dau (Enjoy!)", ngã ngửa vì bất ngờ, hoá ra cóc nhà mình lúc mở miệng nói hay đến thế. Ngẫm lại cũng thấy đúng, bây giờ mới nhìn ra bao điều mới xung quanh, học thêm bao nhiêu thứ hay và khó, làm mẹ chẳng hạn, và bao như thứ khác phải học... Thế nhưng cho mình sông lại tuối 20-30, nhất quyết là không
    it's all because of you ... :Angel:
    • 271 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nghe tâm sự của happyvalley mình cũng thấy giật mình, vì mình cũng bằng tuổi bạn. TNDHNN 5 năm rồi, mình muốn đạt đến một vị trí nào đó "to tát" một chút trong công việc nhưng mà cũng thấy ko dễ chút nào. Mình đã suy nghĩ rất nhiều có thể mình là người tương đối có nhiều tham vọng cái gì cũng muốn có...Nhuwng cuộc sống cũng muôn màu muôn vẻ nếu mình cứ mãi đuổi theo nó chắc mình sẽ ko có lúc nào cảm thấy hài lòng với chính bản thân mình. Như mình 2 bằng NN có nghĩa là thiếu chuyên môn ko nhỉ? Mọi người bây giờ ai cũng coi ngoại ngữ chỉ là công cụ để giải quyết CV. Mình cũng đã từng học văn bằng 2 trường KTQD nhưng mọi người biết ko hệ văn bằng 2 trường này lôm côm lắm, như lớp mình học thì ít chơi thì nhiều, mà hồi đó mình chuẩn bị lấy chồng rồi cộng với nhiều nguyên nhân khách quan khác mình quyết tâm bỏ vì học toàn bằng tiền thôi. Đến bây giờ thì hầu hết bạn mình đúa nào cũng cố gắng học thêm 1 bằng nữa rồi với xu hướng thời cuộc mình lại bắt đầu thấy lo...Sap 30 tuổi rồi...eo ơi nghe sợ quá...tuwowng lai mình sẽ như thế nào nhỉ? Nhưng chắc dù có thế nào mình cũng sẽ cố gằng phấn đấu để thấy cuộc sống này rất tươi đẹp, để mình mãi mãi là mình. Mỗi người có cách sống riêng của mình và mình sẽ cố gắng để tuổi 30 là tuổi đủ chín đủ già để thành công.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 270 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Troi oi, mình thì muốn nhiều thứ lắm nhưng mà ko làm được gì cả?
    • 15 năm
    • 210 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em muốn sinh hai đứa con trước tuổi 30, vì muốn cho chúng nó khoẻ vì được sinh trong độ tuổi tốt nhất, Năm nay 27 tuổi rồi mà vẫn chưa có đứa nào. 3 năm 2 nhóc không biết có kịp không. Nếu kịp thì lại không đảm bảo về cách tuổi. Em biết làm thế nào bây giờ. Biết thế lấy chồng từ 22 t, bây giờ có phải là đạt chỉ tiêu không. Đó là ước vọng lớn nhất của em trước khi bước sang U 30. Không ngờ mình đã giừ thế rồi cơ à.híc híc... Các mẹ là ơn đừng nhắc đến tuổi nữa, em buồn lắm.
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình thì đã thổi 30 ngọn nến cách đây 2 tháng rồi, đọc topic này giật mình nhìn lại, thấy mình chưa làm được gì nhiều, mới kịp hoàn thành nhiệm vụ khả thi với 2 nhóc trứng gà trứng vịt. Thấy bạn bè xung quanh toàn manager nọ manager kia mà ngậm ngùi cho mình. Tự hứa khi nào thằng cu thứ 2 cứng cáp sẽ cải tổ lại cái gọi là sự nghiệp cho nó hoành tráng 1 chút (hô hào thế nhưng chẳng biết thực hiện đến đâu vì mình lúc nào cũng chỉ lo cho chồng con, nghĩ đến việc phải đi học xa con là không chịu được).
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Hic híc,

Vài năm trước khi có baby vẫn nghĩ mình chỉ mới đầu 2 đuôi thoải mái :4:
    Giờ có baby thấy con lớn từng ngày --> vui
    Thấy mình cũng già theo --> giật mình.
    Ra trường bạn bè làm ông nọ bà kia còn mình cứ gắn bó mãi với Cty này.
    Chẳng buồn đi học thêm, lười quá.
    Mấy lần định học lại thôi thế là trình độ giậm chân tại chỗ nhưng kinh nghiệm sống & kinh nghiệm làm việc lên nhiều :4:
    Đành lùi 1 bước cho chồng tiến lên vậy.
    Mình giành thời gian cho con để anh ấy yên tâm giành thời gian cho sự nghiệp.
    Thành quả tuổi 30 của mình chỉ là chomchom thôi.
    Kết luận: "Hài lòng với những gì mình đang có" - bởi mình tin rằng "Nhìn lên thì chẳng bằng ai nhìn xuống thì thấy chẳng ai bằng mình" :4:
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5