Bài học của một người đang bị mụn :(

• 2 Lượt chia sẻ
  • 3.42K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 97 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Chẳng biết bắt đầu từ đâu nữa, nhưng mình khuyên chân thành các bạn, nhất là các bạn nữ, tuyệt đối không được dùng cám gạo để đắp mặt nhé.
    Chuyện là mình có làn da ko được trắng cho lắm, tra google thấy nhiều bài nói rằng đắp cám gạo sẽ làm trắng da, liền đi mua luôn mấy gói cám gạo Ái Liên về đắp. Trước khi đắp thì cũng đc con bạn gàn, bảo là cám gạo mua sẵn toàn là pha chế linh tinh vào nên sẽ ko tốt cho da, nhưng mà vì muốn trắng nên mình vẫn dùng. Thấy có hiện tượng ko bình thường, da đỏ như dị ứng nên mình ngưng lại và dùng cám gạo xin từ quê lên, nhưng có lẽ cám tự xay nên ko sạch. Từ ngày đắp cám gạo da mình yếu hẳn và có hiện tượng mụn trứng cá, cũng bị mụn 1 năm nay rồi.
    Và một điều nữa, khi bị mụn, tuyệt đối không được tự mua thuốc bôi linh tinh và ko đc sử dụng Mỹ Phẩm, ko đắp mặt nạ quá nhiều. Cuối năm vừa rồi vì muốn hết mụn nhanh, mình bôi nào là kem nghệ, kem trị mụn biona, kem trị mụn tinh chất mật ong Bạch Liên rồi kết hợp đắp mặt nạ đủ kiểu, lại còn trang điểm nữa. Kết quả là bị nổi mụn mủ khắp cả mặt. Thế là mất Tết, cả Tết ko thể đi đâu, và phải kiêng hầu như tất cả các món vì cứ ăn vào là hôm sau thêm bao nhiêu mụn mủ. Phải nói là bị rất rất nặng, có những hôm bị nóng phừng phừng cả mặt, đau nhức. Có lúc mình còn khóc vì lo sẽ ko khỏi mụn mà còn để lại sẹo rỗ. Mình đã đi khám bsi và uống thuốc 1 tuần rồi nhưng chưa đỡ đc bao nhiêu.
    Qua bài này, mình khuyên các bạn, nếu bị mụn, dù là mụn thông thường cũng ko được tự ý mua thuốc uống hay bôi. Phải đi khám bệnh viện ngay trc khi tình trạng mụn quá nặng. Đắp mặt nạ thì đắp 1 loại thấy hợp vs mình và 1 tuần làm 1 lần thôi, cái j nhiều cũng ko tốt. Nếu ko sẽ phải sống chung với mụn, khổ sở lắm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 20 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanh_28 Xem bài viết
    Chẳng biết bắt đầu từ đâu nữa, nhưng mình khuyên chân thành các bạn, nhất là các bạn nữ, tuyệt đối không được dùng cám gạo để đắp mặt nhé.
    Chuyện là mình có làn da ko được trắng cho lắm, tra google thấy nhiều bài nói rằng đắp cám gạo sẽ làm trắng da, liền đi mua luôn mấy gói cám gạo Ái Liên về đắp. Trước khi đắp thì cũng đc con bạn gàn, bảo là cám gạo mua sẵn toàn là pha chế linh tinh vào nên sẽ ko tốt cho da, nhưng mà vì muốn trắng nên mình vẫn dùng. Thấy có hiện tượng ko bình thường, da đỏ như dị ứng nên mình ngưng lại và dùng cám gạo xin từ quê lên, nhưng có lẽ cám tự xay nên ko sạch. Từ ngày đắp cám gạo da mình yếu hẳn và có hiện tượng mụn trứng cá, cũng bị mụn 1 năm nay rồi.
    Và một điều nữa, khi bị mụn, tuyệt đối không được tự mua thuốc bôi linh tinh và ko đc sử dụng Mỹ Phẩm, ko đắp mặt nạ quá nhiều. Cuối năm vừa rồi vì muốn hết mụn nhanh, mình bôi nào là kem nghệ, kem trị mụn biona, kem trị mụn tinh chất mật ong Bạch Liên rồi kết hợp đắp mặt nạ đủ kiểu, lại còn trang điểm nữa. Kết quả là bị nổi mụn mủ khắp cả mặt. Thế là mất Tết, cả Tết ko thể đi đâu, và phải kiêng hầu như tất cả các món vì cứ ăn vào là hôm sau thêm bao nhiêu mụn mủ. Phải nói là bị rất rất nặng, có những hôm bị nóng phừng phừng cả mặt, đau nhức. Có lúc mình còn khóc vì lo sẽ ko khỏi mụn mà còn để lại sẹo rỗ. Mình đã đi khám bsi và uống thuốc 1 tuần rồi nhưng chưa đỡ đc bao nhiêu.
    Qua bài này, mình khuyên các bạn, nếu bị mụn, dù là mụn thông thường cũng ko được tự ý mua thuốc uống hay bôi. Phải đi khám bệnh viện ngay trc khi tình trạng mụn quá nặng. Đắp mặt nạ thì đắp 1 loại thấy hợp vs mình và 1 tuần làm 1 lần thôi, cái j nhiều cũng ko tốt. Nếu ko sẽ phải sống chung với mụn, khổ sở lắm
    Chuẩn rồi, nói chung da mụn phần lớn là do cơ địa rồi, tốt nhất là chữa bằng ăn uống, ăn nhiều đồ mát, uống nhiều nước, ngủ nhiều, tránh thức khuya, đừng có bôi linh tinh. Cái giống mặt mụn này khổ lắm, càng bôi, càng dưỡng nhiều thì lại nổi nhiều ấy. Mình một thời bị mụn điên đảo khổ sở, may hết tuổi dậy thì hết rồi, cơ mà nghĩ lại hồi đó dại quá, cũng bôi linh tinh nên cũng còn tí tàn tích
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn nên hạn chế rửa mặt bằng sữa rửa mặt nhé, có thể rửa bằng nước ấm vắt một tí nước cốt chanh, sau đó rửa lại băng nước muối sinh lý 0,9%, lau khô bằng bông tẩy trang thôi ko dùng khăn mặt nhé. Sẽ hạn chế được rất nhiều bạn ạ. Chúc bạn nhanh khỏi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 166 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi thử mua sữa rửa mặt cetafil về rửa xem sao nhé, mua ở hiệu thuốc ý. Tớ dùng hơn 1 năm nay rồi cực kì tốt (da tớ bình thường cũng không bị mụn). Nhưng con gái tớ hồi mới sinh bị mọc nhiều mụn nước, mụn mủ trên đầu tớ tắm cho con bằng cetafil thì khỏi, nên tớ nghĩ là nó có tác dụng làm lành da. Cái này cực an toàn, bây giờ tớ toàn dùng cái này rửa mặt cho 2 mẹ con và cả rửa bím cho con gái (xin lỗi cả nhà nếu ai thấy hơi thô, nhưng thực tế là bé gái phần đấy rất quan trọng, nên mình không muốn dùng sữa tắm hay xà phòng để rửa cho con, sợ bị viêm).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 322 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

bị nặng quá thì mẹ nó ăn lowcarb 1 thời gian sẽ khỏi nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 157 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

oài, mình cũng thế, da đang ko có mụn, muốn chăm sóc cho đẹp nên tìm đến mấy cách thiên nhiên. sau đó thì mụn lên tưng bừng, Toàn mụn đầu đen, tớ cũng thử đủ cách rồi, Giờ đang uống thuốc. Cũng đỡ hơn tí. Nhưng cạch mấy vụ đắp đếc và cám gạo
    mẹ Yêu con nhất trên đời
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,693 Bài viết

• 8,847 Được cảm ơn

ơ tớ đắp cám gạo thì lại chả bị sao thấy trắng da
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanh_28 Xem bài viết
    không biết mặt bạn bị mụn cỡ nào nữa? có bị loại mụn mủ, mụn trứng cá hay không. Mặt mình cũng bị mụn nhưng do da mặt nhờn, lỗ chân lông to quá nên thường có rất nhiều mụn li ti và da thâm đen nhiều. Sau đó cũng nghe trên mạng bày vụ đắp cám gạo, nghe cũng mê lắm luôn. Nên mình có ghé qua shop của chị My ở kim ngưu, vô ấy chị đó tư vấn kỹ lắm rồi mới bán cho mình, bạn nói đúng đó, nên đắp ít thôi chứ đắp nhiều không tốt, với lại phải lựa loại nào hợp với da mình, mỗi người mỗi khác mà. Đó chỉ là kinh nghiệm muốn chia sẽ với các bạn thôi
    • 438 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Khi da bị mụn cực kỳ nhạy cảm, bà con ko nên đắp gì cả nhá, ko được xài mỹ phẩm hay trang điểm gì nữa nhé, vi lúc đó da yếu mình dùng mấy cái đó vào chỉ làm tôn thương da thêm mà thôi, tốt nhất là ăn uống lành mạnh, uống thật nhiều nước giải độc cho mụn ra hết, ăn nhiều rau xanh, khj đã đỡ rồi thì chỉ nên đắp bằng đồ thiên nhiên thôi như sữa tươi, trứng gà gì đó, mấy cái cám gạo chi xài cho body thôi, chứ da mặt nhạy cảm lắm, các bạn đắp chỉ rước hoạ vô thân ko hà
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chị này giống em ghê, đợt em mua cám gạo ái liên chổ tiệm cắt tóc, sài xong thấy ngứa đỏ khắp người, sợ quá không đắp nữa, cái nhỏ bạn rủ đi mua cám gạo ở shop người quen trên dường kim ngưu, cũng bị nó dụ mua về 1 bịch, đành phải đắp, mà mai quá lần này em đắp thử không thấy ngứa. hóa ra là do cám dõm, giả hichic, kinh nghiệm khi sài cám gạo là phải hàng chính hãng
    • 47 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

:d mình chỉ bị mụn cám. nhưng vì giảm bếu nên ăn lowcarb thấy da mặt mịn lắm, đắp trứng gà với chanh nữa. Thích. con bạn mình mua thuốc linh tinh $ triệu hẳn hoi mà mặt đầy mụn, càng thuốc thiếc càng lên. Tớ thấy nó uống nc chanh đường 12 ngày để thanh lọc gì ấy, xong rồi uống thuốc bắc mát mát vào cũng kiêng tinh bột với đường thì nhìn đỡ hơn nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi em dùng kem mụn của Bạch Liên thì lại thấy đỡ mẹ nó ạ. Cơ mà mới ngưng sd 1 tuần nay, cũng chưa thấy da ý kiến gì.