Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

28 tuổi và gánh trên vai một món nợ lớn.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.7K Lượt đọc
  • 124 Trả lời

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 463 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Em giai mình quyết định đi du học tự túc năm 20t với 2 bàn tay trắng và 1 cục nợ 20k đô, nó đã tự xoay sở cho bản thân suốt 5 năm học và mới tốt nghiệp năm rồi, nó nói với mình "mọi chuyện sẽ đâu vào đó thui"! Cố lên nha bạn!
    Nếu Tiền không làm bạn hạnh phúc thì hãy đưa nó cho tôi!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn 28t nghĩa là 84 nhỉ, bằng tủi mình nè. Bạn thế là giàu chứ nghèo nỗi gì, ít nhất cũng có cái gọi là "của để dành", thời buổi lạm phát thế này, hai sự lựa chọn giữa cái nhà 150k$ và 600tr tiền vay thì tớ xung phong quơ luôn cái "của nợ" kia vào người. Tớ đây sắp tới đầu 3 mà còn chưa có gì đây này, nhà ko, tiền ko, tình càng ko. Zai như cậu còn dễ lấy vợ, chứ gái già 28t như tui sắp ế tới nơi đây này.

Thôi về mà hoạch định tương lai, cày bừa cuốc đất đi, lên đây chat chit hoai thì đến bao h mới trả được nợ roài lấy được vợ chứ.
    • 1,375 Bài viết

• 3,862 Được cảm ơn

Ban đầu tưởng bạn này kinh doanh thua lỗ hay ai đó lừa gạt cho nên phải ôm cục nợ 600 củ, hikhik, hóa ra vay tiền ba mẹ mua nhà 150K usd.
    CV của cậu này:
    _ Đang làm tiến sỹ ở bển
    _ Nợ ba mẹ 600 củ do mua nhà 150k usd
    _ Đang lo lắng vì chưa có bạn gái
    _ Đang phân vân ko bít nên về hay ở.

Cái đoạn phân vân tớ cũng đã trải qua. Tớ nghĩ là: Nếu các cụ nhà cậu sức khỏe vẫn ổn, tình hình ko có gì cấp bách thì sau khi tốt nghiệp cậu cứ đi làm ở bển 1 time.
    Lý do:
    _ Cậu sẽ được thử sống cs của 1 ng đi làm => nó sẽ khác với cs của 1 sv
    _ Có money để làm vơi dần con số 600 củ kia đi
    _ Và biết đâu, trong thời gian Xuất khẩu lao động ở xứ người, tình yêu tình báo lại tới ầm ầm thì sao.
    Có cánh chuồn nào trên vai em không?
    dragonfly-wall-decor
    • 1,252 Bài viết

• 2,314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khongkhocdau Xem bài viết
    Ban đầu tưởng bạn này kinh doanh thua lỗ hay ai đó lừa gạt cho nên phải ôm cục nợ 600 củ, hikhik, hóa ra vay tiền ba mẹ mua nhà 150K usd.
    CV của cậu này:
    _ Đang làm tiến sỹ ở bển
    _ Nợ ba mẹ 600 củ do mua nhà 150k usd
    _ Đang lo lắng vì chưa có bạn gái
    _ Đang phân vân ko bít nên về hay ở.

Cái đoạn phân vân tớ cũng đã trải qua. Tớ nghĩ là: Nếu các cụ nhà cậu sức khỏe vẫn ổn, tình hình ko có gì cấp bách thì sau khi tốt nghiệp cậu cứ đi làm ở bển 1 time.
    Lý do:
    _ Cậu sẽ được thử sống cs của 1 ng đi làm => nó sẽ khác với cs của 1 sv
    _ Có money để làm vơi dần con số 600 củ kia đi
    _ Và biết đâu, trong thời gian Xuất khẩu lao động ở xứ người, tình yêu tình báo lại tới ầm ầm thì sao.
    Cảm ơn bác, quả thật điều em băn khoăn nhất không phải là tiền đâu ạ, học bổng e bên này khá cao, nếu tiết kiệm cũng chỉ hơn 1 năm là e trả được cho ba mẹ thôi. Cái e băn khoăn nhất đúng là chuyện công việc, nên về hay ở lại ? Về VN quả thật kiếm được đồng tiền không dễ dàng gì, bạn bè em nhiều anh học xong cũng về VN, rồi có người lại quay sang, e băn khoăn lắm. Nhưng bảo có thích sống bên này không, thì e kô thích. E đi xa nhà từ bé, hồi còn học lớp 5 đã phải xa gia đình rồi, cho đến tận bây giờ đã 28t, thế nên nghĩ thương ba mẹ lắm, trong thâm tâm, e muốn về VN sau khi học xong, nhưng mà có vẻ như người nào cũng khuyên nên ở lại ít nhất một vài năm để làm việc ...
    • 1,252 Bài viết

• 2,314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotkoi84 Xem bài viết
    Bạn 28t nghĩa là 84 nhỉ, bằng tủi mình nè. Bạn thế là giàu chứ nghèo nỗi gì, ít nhất cũng có cái gọi là "của để dành", thời buổi lạm phát thế này, hai sự lựa chọn giữa cái nhà 150k$ và 600tr tiền vay thì tớ xung phong quơ luôn cái "của nợ" kia vào người. Tớ đây sắp tới đầu 3 mà còn chưa có gì đây này, nhà ko, tiền ko, tình càng ko. Zai như cậu còn dễ lấy vợ, chứ gái già 28t như tui sắp ế tới nơi đây này.

Thôi về mà hoạch định tương lai, cày bừa cuốc đất đi, lên đây chat chit hoai thì đến bao h mới trả được nợ roài lấy được vợ chứ.

Mình 83 bạn ạ, mà hơi nhát nhát, nên quen ít bạn gái lắm ^^, thế nên bố mẹ cũng bắt đầu lo lo, hii !!
    • 1,375 Bài viết

• 3,862 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhtq_46pfiev Xem bài viết
    Cảm ơn bác, quả thật điều em băn khoăn nhất không phải là tiền đâu ạ, học bổng e bên này khá cao, nếu tiết kiệm cũng chỉ hơn 1 năm là e trả được cho ba mẹ thôi. Cái e băn khoăn nhất đúng là chuyện công việc, nên về hay ở lại ? Về VN quả thật kiếm được đồng tiền không dễ dàng gì, bạn bè em nhiều anh học xong cũng về VN, rồi có người lại quay sang, e băn khoăn lắm. Nhưng bảo có thích sống bên này không, thì e kô thích. E đi xa nhà từ bé, hồi còn học lớp 5 đã phải xa gia đình rồi, cho đến tận bây giờ đã 28t, thế nên nghĩ thương ba mẹ lắm, trong thâm tâm, e muốn về VN sau khi học xong, nhưng mà có vẻ như người nào cũng khuyên nên ở lại ít nhất một vài năm để làm việc ...
    Tớ bằng tuổi cậu cho nên đừng gọi tớ là bác. Tâm lý cậu đang trải qua, tớ cũng hiểu phần nào mặc dù tớ ko đi du học như cậu nhưng tớ có đi Xuất khẩu lao động, và cũng đã từng phân vân giữa ở và về. Nếu cậu đã xác định chắc chắc sẽ về thì giờ chỉ cần xác định thời điểm về mà thui. Như tớ đã nói ở trên, nếu sức khỏe 2 bác nhà cậu vẫn khỏe, chưa có gì đáng lo thì cậu cứ ở lại 1 thời gian (6 tháng, 1 năm chả hạn), trong thời gian đó cậu từ từ nghiên cứu thị trường lao động ở VN để xác định cho mình đường hướng sau này khi về nước. Cá nhân tớ nghĩ, đi học ở nước ngoài mà ko thử làm ở môi trường nước ngoài thì thật lãng phí. Tớ nghĩ, cậu 28t vẫn còn trẻ mà, (nói cậu cũng đang là nói tớ :Smiling, chuyện tình yêu, vợ con nó là duyên số, tớ luôn tin vậy, cho nên không phải muốn là được.
    Chúc cậu vững tin.
    dragonfly-wall-decor
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 522 Bài viết

• 553 Được cảm ơn

ủa mua nhà 150K đô , thiếu nợ 600 tr , 28 tuổi nghèo chỗ nào , phải mình chưa có gia đình mình vớt cậu rồi , mà mình đã vớt rồi đừng hòng thoát ehhehehe
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 111 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Khổ thân bạn quá. Muốn có bạn gái thì đem nợ, tiền, nhà ra làm gì. Cái "cần" thì lại không khoe.
    Kiếp sau xin chớ làm người,
    Làm con ma đứng giữa trời mà trêu
    • 847 Bài viết

• 1,546 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sóng vỗ bờ Xem bài viết
    Biệt thự giấy, 2 triệu Zimbabue, công việc chém gió WTT đều đều, thu nhập = 0 - ổn định, lại là gay. Sự thật là thế, nên gái nào theo!:Thinking:
    Các chị em đừng tin lời chị này nhé? Có khi lại là một chiêu đánh lạc hướng đấy!:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,252 Bài viết

• 2,314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ttq11 Xem bài viết
    Khổ thân bạn quá. Muốn có bạn gái thì đem nợ, tiền, nhà ra làm gì. Cái "cần" thì lại không khoe.
    hii, để xem người nào thật lòng chia sẻ với mình lúc khó khăn thế này, thì mới là đáng trân trọng bạn ạ ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 148 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Nhà ở nước nào mà có 150k $ rẻ quá vậy bạn? Chỉ bằng 1 căn nhà tầm vừa trong hẻm ở SG thôi. Mà mình cũng chưa hiểu là bạn chưa có quyết định ở hay về VN mà đã mua nhà rồi. Nếu đã mua nhà rồi thì mình nghĩ bạn đã có quyết định ở lại rồi chứ đâu có lên đây bán than.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngonaput Xem bài viết
    Bạn trai mình cũng đang ở hoàn cảnh như bạn đấy. Nhưng đừng lo lắng quá bạn à, quan trọng là đừng bao giờ mất hi vọng. Đừng nhìn vào con số 600tr đó nữa vì nó càng khiến bạn rối hơn mà thôi, từ từ tìm cách giải quyết. Quan trọng là giữ tinh thần thông thoáng chút nào hay chút ấy, vì có như thế mới tìm ra lối giải thoát được.
    28 tuổi còn rất trẻ, còn biết bao nhiêu cơ hôi ở phía trước. Chẳng có cái gì là ko thể, và chẳng có điều gì là quá muộn.
    Chúc bạn gặp nhiều may mắn trong năm nay!
    Hoàn toàn đồng ý với bạn,600tr la 1 con số không nhỏ nhưng cũng không quá lớn bạn hãy cố gắng nhé
    • 847 Bài viết

• 1,546 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhtq_46pfiev Xem bài viết
    hii, để xem người nào thật lòng chia sẻ với mình lúc khó khăn thế này, thì mới là đáng trân trọng bạn ạ ^^
    Thật lòng là mình đang có một khoảng tiền mặt mấy chục nghìn đô, không biết đầu tư vào chuyện gì. Bỏ trong ngân hàng thì không có lời, mà đem cho vay nặng lãi thì không nỡ.:Thinking::Thinking::Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 443 Bài viết

• 460 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thiến sót thì ế vợ là phải rồi ... chia buồn với chú. Chú phải có thêm 3 cái nhà 150k$ thì may ra có đứa nó chấp nhận lấy ông thiến sót.
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

83 với 84 là hạp với nhau lắm đó :cool:. Thế bao giờ cậu định về để tớ còn tính ... :Laughing:
    • 5,639 Bài viết

• 3,451 Được cảm ơn

Chia sẻ chia sẻ. Trân trọng trân trọng.

PR nhưng cũng chưa khéo lắm. Thôi kệ, 6 tăm tịu vay của cha mẹ thì xù cho rồi. Nước nào chảy lên đâu mà cứ lo chi.

28t - chưa người yêu. Có nhà cửa. Du học. Có học bổng. Ngoại hình khá.(Nội hình chưa rõ, cần tìm hiểu thêm):cool:

Tớ túm lược lại để search cho dễ. Cơ mà , cậu còn thiếu cái phiếu khám sức khỏe với scan nét chữ nữa thì chắc sẽ dễ có gf như ý đó.

Ps. Mốt vẫn là đẹp trai, con nhà giàu, viết chữ bự và "chịu đựng được áp lực tăng ca"

Chúc cậu may mắn.Cố lên.:Smiling:

Tím lịm
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • sar
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 109 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Nếu mà bạn gật đầu thì có cả 2 thứ ngay tức khắc
    • 89 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là công tử bột, anh chả thấy chú đang khó khăn ở chỗ nào, cần chia sẻ ở chỗ nào. Chú giật cái tít nghe hoàn cảnh thía mà vào thì lại thấy chú khoe có nhà riêng 150K, có học bổng cao, có gia đình giầu, lại có bằng Ts. Chả hiểu mục đích là gì
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 148 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quanglinh2611 Xem bài viết
    Đúng là công tử bột, anh chả thấy chú đang khó khăn ở chỗ nào, cần chia sẻ ở chỗ nào. Chú giật cái tít nghe hoàn cảnh thía mà vào thì lại thấy chú khoe có nhà riêng 150K, có học bổng cao, có gia đình giầu, lại có bằng Ts. Chả hiểu mục đích là gì
    chính xác. e cũng nghĩ vay. nên e mới có 1 bài post ở trên. Hãm quá
    • 1,375 Bài viết

• 3,862 Được cảm ơn

Sao mọi người lại ác cảm với tâm sự của bạn ấy nhỉ? Ko lẽ, cứ phải đau khổ, éo le thì mới được phép Tâm sự sao? hít hít. Mình nghĩ là: đã là diễn đàn mở thì cho dù là bất kỳ ai, có điều gì cần tâm sự, cần giãi bày thì đều được welcome và đơn giản không phải ai cũng có thể mở lòng để tâm sự.
    dragonfly-wall-decor
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7