TIN TÀI TRỢ.

Tiếng Anh hay tiếng Mỹ chuẩn hơn - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 27.6K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,928 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa chuyên gia! Em vẫn hay nghe nói là giọng Anh và giọng Mỹ. Vậy khi học thì nên học giọng của Anh hay của Mỹ? Em thắc mắc lắm ạ!
    Với bé nhỏ, nên làm quen với giọng chuẩn nào thì phù hợp và nên là giáo viên Việt Nam dạy xen kẽ hay chỉ cho giáo viên bản xứ dạy các em, như vậy các bé có kịp hiểu hay không? Vì nhiều khi người lớn nghe không kịp, không nghe ra do giáo viên nói nhanh quá, không hiểu hết từng chữ, có khi chỉ hiểu vài chữ của câu đó thôi.
    Có nên chia theo độ tuổi cho các bé tham gia lớp học hay theo trình độ vì có nhiều bé lớn nhưng do bé chưa được học sớm học bé theo không kịp chương trình dẫn đến tiếp thu kém. Làm thế nào để bé có thể tiếp thu nhanh, hiểu nhanh?
    Cám ơn chuyên gia!
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,399 Bài viết

• 15,574 Được cảm ơn

vấn đề là bạn thích nghe và học giọng nào thôi, giống như bảo giọng HN với giọng SG giọng VN nào chuẩn hơn. Khó nói lắm hihi^^
    • 63 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Gửi mẹ sonoko,
    Mình là dân học ngoại ngữ. Cấp 3 học chuyên ngữ SPNN thì học giáo viên Úc, sau đó sang Mỹ, về nước học Ngoại Thương thì học giáo viên Mỹ, đã làm việc ở phòng TM Mỹ, đã làm cho LHQ tiếp xúc với đủ thứ âm...Mình cũng đã từng thuê giáo viên Anh, Mỹ về dạy cho con mình thì nhận xét như sau. Cá nhân mình thích Anh Mỹ hơn, mình thích ngữ điệu cũng như cách phát âm của Mỹ hơn, tiếng Anh Mỹ có vẻ bình dân và gần gũi hơn. Anh Anh thì có vẻ sang và quý tộc hơn, mình thấy họ nói tone giọng cao hơn (theo cảm nhận cá nhân).
    Không có 1 quy định nào là tiếng nào chuẩn hơn cả, nó là theo cảm nhận của từng người thôi. Còn đối với trẻ nhỏ thì mình nghĩ tiếp xúc với âm nào cũng được, thậm chí có thể cả hai âm cũng được. Con mình học cô người Anh xong rồi học thầy người Mỹ vẫn thấy ngon ơ, ko có khó khăn gì cả.
    Vài dòng chia sẻ với mẹ thôi.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,218 Bài viết

• 2,923 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là giọng Mỹ nghe nhẹ nhàng và hay hơn (cảm nhận của riêng mình thôi), còn giọng Anh khá nặng nề. Nhưng xét về mặt ngôn ngữ học thì giọng A phát âm rõ ràng, nói từ tốn, nghe lịch sự hơn hẳn kiểu giọng Mỹ cứ ào ào :Smiling: Mình xem Harry Potter đó, thấy tụi nhóc nói chuyện serious kinh luôn, lúc đầu nghe ko wen, thấy cứng cứng, cứ tưởng do người ta diễn ko đạt :Laughing: Sau nghe wen rồi thì thấy hay là dễ nghe hơn, ít nuốt chữ mà.

Cái nào cũng có cái hay cái dở hết, ko có cái nào chuẩn và toàn diện, bạn ko nên băn khoăn làm gì
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,028 Bài viết

• 1,897 Được cảm ơn

Em là dân chuyên anh nên em thích nghe anh anh hơn anh mỹ, cảm nhận của em thì hai cái nỳ đều ngang ngang nhau chị ah, quan trọng là mình thích cái nào thôi ạ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    Thưa chuyên gia! Em vẫn hay nghe nói là giọng Anh và giọng Mỹ. Vậy khi học thì nên học giọng của Anh hay của Mỹ? Em thắc mắc lắm ạ!
    Với bé nhỏ, nên làm quen với giọng chuẩn nào thì phù hợp và nên là giáo viên Việt Nam dạy xen kẽ hay chỉ cho giáo viên bản xứ dạy các em, như vậy các bé có kịp hiểu hay không? Vì nhiều khi người lớn nghe không kịp, không nghe ra do giáo viên nói nhanh quá, không hiểu hết từng chữ, có khi chỉ hiểu vài chữ của câu đó thôi.
    Có nên chia theo độ tuổi cho các bé tham gia lớp học hay theo trình độ vì có nhiều bé lớn nhưng do bé chưa được học sớm học bé theo không kịp chương trình dẫn đến tiếp thu kém. Làm thế nào để bé có thể tiếp thu nhanh, hiểu nhanh?
    Cám ơn chuyên gia!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ đã học thì tiếng Anh sẽ đọc chuẩn hơn tiếng Mỹ vì tiếng Anh xuất xứ từ người Anh mà,tiếng Anh và tiếng Mỹ giống như tiếng nói người Bắc và người Trung,người Nam ở Việt Nam chúng ta thì tiếng Bắc bao giờ cũng là giọng chuẩn cả.(dù mình là người Nam hihi)
    Nên theo mình học chuẩn phát âm tiếng Anh vẫn là hay nhất!:Smiling:
    • 2,137 Bài viết

• 2,462 Được cảm ơn

Mình thì lại thích nghe giọng Anh Mỹ hơn vì từ Anh Mỹ nhẹ, không nói nặng như Anh Anh. Con ngôn ngữ nào chuẩn hơn thì mình nghĩ là Anh Anh chuẩn hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,216 Bài viết

• 1,340 Được cảm ơn

Ngôn ngữ bắt nguồn từ nước nào, thì phát âm theo giọng thủ đô nước đó là chuẩn nhất chị ạh.
    Em nghĩ học theo Anh Anh thì tốt hơn, bé mới làm quen với tiếng Anh vẫn có thể học giáo viên bản xứ, các bé còn nhỏ thì nên học theo độ tuổi, các bé sẽ dễ học và tiếp thu hơn, đằng nào cũng vẫn phải chia lớp theo trình độ mà chị.
    Để các bé tiếp thu nhanh hơn, có thể dạy bé, kết hợp sử dụng hình ảnh nhiều màu sắc và các trò chơi, có thể cho bé xem thêm các phim hoạt hình ngắn, hiện có rất nhiều chương trình học tiếng Anh qua xem phim hoạt hình và học các bài hát thiếu nhi mà chị ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,928 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước nay mình đi học toàn học giáo viên Việt Nam nên chẳng quan tâm anh anh hay Anh Mỹ. Giờ tìm hiểu để sau định hướng cho con tốt hơn. Cám ơn các mẹ nhé!
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,014 Bài viết

• 2,268 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hị hị, mình thì nghĩ, nếu bạn định cho con sau này đi Anh, thì học giọng Anh chuẩn hơn. Nếu định cho con sau này đi Mỹ, thì học giọng Mỹ chuẩn hơn. Còn định cho con đi Úc, thì học giọng Úc chuẩn hơn Còn ở lại Việt nam, thì học giọng nào cũng được.
    Trẻ con học ngoại ngữ, theo mình, không nên có người phiên dịch.
    Mẹ Cỏ đang tu. Bi. Admin ca^'m post link ve^` Kinh Pha'p hoa ro^`i :Crying:

Disclaimer: người viết không chịu trách nhiệm về sự đúng sai, chính xác của thông tin nhé
    • 2,137 Bài viết

• 2,462 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Co? Xem bài viết
    Trẻ con học ngoại ngữ, theo mình, không nên có người phiên dịch.
    Rất đồng ý với mẹ nó cái khoản này. Nếu học tiếng anh mà cứ chăm chăm dịch ra tiếng việt thì sẽ rất bị động và quan trọng là nghĩa của từ sẽ bị giới hạn đi rất nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi đó mình có ông sếp người Anh nói chuyện toàn dùng thành ngữ nghe không nổi,... đúng như bạn cocobooboo nói ở trên, tiếng Anh Anh nghe có vẻ sang hơn bởi vì họ hay dùng từ gốc và chuẩn về ngữ âm, ngữ pháp hơn trong giao tiếp và đòi hỏi cao khi giao tiếp với người đối diện,... Còn tiếng Anh Mỹ có vẻ đơn thuần, mộc mạc hơn, ngoại trừ văn viết ra, người Mỹ không đòi hỏi người đối diện phải nói chuẩn, nói đúng ngữ pháp mà họ vẫn hiểu,... nói nôm na là tiếng Anh Mỹ thoáng hơn trong vấn đề hội thoại, nếu chỉ chuyên học để hội thoại và giao tiếp thông thường thì mình nghĩ nên học Anh Mỹ để tiếp thu dễ dàng hơn,... còn nếu học để làm việc chuyên sâu và thường xuyên giao tiếp với sếp người Anh hoặc trao đổi thường với đối tác nước ngoài thì nên học Anh Anh thì tốt nhất...
    • 4,399 Bài viết

• 15,574 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yaki Xem bài viết
    Đúng là giọng Mỹ nghe nhẹ nhàng và hay hơn (cảm nhận của riêng mình thôi), còn giọng Anh khá nặng nề. Nhưng xét về mặt ngôn ngữ học thì giọng A phát âm rõ ràng, nói từ tốn, nghe lịch sự hơn hẳn kiểu giọng Mỹ cứ ào ào :Smiling: Mình xem Harry Potter đó, thấy tụi nhóc nói chuyện serious kinh luôn, lúc đầu nghe ko wen, thấy cứng cứng, cứ tưởng do người ta diễn ko đạt :Laughing: Sau nghe wen rồi thì thấy hay là dễ nghe hơn, ít nuốt chữ mà.

Cái nào cũng có cái hay cái dở hết, ko có cái nào chuẩn và toàn diện, bạn ko nên băn khoăn làm gì
    em chưa lội hết topic này, nhưng cứ mạnh dạn phát biểu

em đã từng học một bạn VN, học đại học ngoại ngữ về TA, và sau này bạn ấy cũng học cao học về TA và giảng dạy TA ở một trường bên Thái

bạn ấy so sánh là, tiếng Anh-Anh giống như một quý bà lịch lãm, còn tiếng Anh Mỹ giống như một cô gái sexy nóng bỏng; xét về âm điệu thì một số âm Mỹ phát âm rất nặng như "r", khi đọc những từ có âm "r" thường phải uốn cong lưỡi và phát âm nặng hơn so với Anh Anh

còn học được giọng nào là tùy sở thích mỗi người
    • 4,399 Bài viết

• 15,574 Được cảm ơn

có vẻ như điều mẹ muctieu nói, ng Anh hay dùng thành ngữ nghe có vẻ sang hơn, vì đó là tính cách của người Anh, thích bóng gió, chứ ko phải là sang hèn gì ở đây cả

Ah mà có vẻ dân Mỹ thì lắm tiếng lóng hơn thì phải

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Hồi đó mình có ông sếp người Anh nói chuyện toàn dùng thành ngữ nghe không nổi,... đúng như bạn cocobooboo nói ở trên, tiếng Anh Anh nghe có vẻ sang hơn bởi vì họ hay dùng từ gốc và chuẩn về ngữ âm, ngữ pháp hơn trong giao tiếp và đòi hỏi cao khi giao tiếp với người đối diện,... Còn tiếng Anh Mỹ có vẻ đơn thuần, mộc mạc hơn, ngoại trừ văn viết ra, người Mỹ không đòi hỏi người đối diện phải nói chuẩn, nói đúng ngữ pháp mà họ vẫn hiểu,... nói nôm na là tiếng Anh Mỹ thoáng hơn trong vấn đề hội thoại, nếu chỉ chuyên học để hội thoại và giao tiếp thông thường thì mình nghĩ nên học Anh Mỹ để tiếp thu dễ dàng hơn,... còn nếu học để làm việc chuyên sâu và thường xuyên giao tiếp với sếp người Anh hoặc trao đổi thường với đối tác nước ngoài thì nên học Anh Anh thì tốt nhất...
    • 51 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    Cám ơn chuyên gia!
    Chào bạn,

Tiếng Anh ở những địa phương khác nhau có cách phát âm khác nhau. Ví dụ, cách phát âm giọng Anh khác với cách phát âm giọng Mỹ. Bạn có thể lựa chọn giữa giọng Anh và giọng Mỹ, bởi vì đây là 2 thứ ngôn ngữ mạnh nhất trên thế giới. Bạn lựa chọn giọng nào? Có lẽ là giọng mà bạn thích nhất. Dù bạn chọn giọng Anh hay giọng Mỹ mọi người vẫn có thể hiểu bạn Nói gì dù bạn đi đâu chăng nữa. Tất nhiên, bạn không cần phải lựa chọn: bạn có thể nói được cả hai giọng tiếng Anh.
    Học cả hai cách phát âm Anh và Mỹ
    Thậm chí bạn có thể lựa chọn nói 1 giọng tiếng Anh, nhưng bạn nên học cả hai giọng Anh và Mỹ. Ví dụ bạn muốn nói giọng hoàn toàn Anh. Bạn không muốn nói giọng Mỹ chút nào. Vậy bạn có nên để ý đến cách phát âm giọng Mỹ trong từ điển không? Tôi tin rằng là bạn nên. Bạn có thể nói giọng Anh, nhưng bạn cũng sẽ phải nghe giọng Mỹ. Bạn có thể xem một bộ phim của Mỹ, thăm nước Mỹ, có một giáo viên người Mỹ v.v… Bạn có thể nói giọng Anh với họ, nhưng bạn cần phải hiểu cả hai giọng Anh và Mỹ.
    Đối với bé nhỏ, làm quen với giọng nào cũng được (vì như đã nói trên). Tại ILA giáo viên đứng lớp hoàn toàn là người bản xứ và luôn có thầy cô trợ giảng và hoàn toàn theo phương pháp sự phạm có nghiên cứu của quốc tế nên sẽ không lo các bé không kịp hiểu (vì dạy là phải cố gắng làm cho bé hiểu). Phần người lớn như bạn trình bày thì tui tin nếu chị học tại ILA, chúng tôi sẽ có cho kiểm tra trình độ trước khi tham gia khóa học nên hiếm có tình trạng giáo viên sẽ nói nhanh làm cho học viên không hiểu bạn nhé !
    Để được giải đáp thêm nhiều thắc mắc của bạn lien quan đến việc học tiếng Anh hiệu quả xin mời chị đến trung tâm ILA để được tư vấn chi tiết và cụ thể hơn bạn nhé !
    Cám ơn chuyên gia!
    Tất cả các trung tâm Anh ngữ đều chia các bé học theo độ tuổi và trình độ qua chương trình kiểm tra / thi thử trình độ đầu vào. Cho nên sẽ hiếm có trường hợp bé theo không kịp chương trình… Để bé được tiếp thu nhanh và hiểu nhanh, phần lớn là do giáo trình chọn học theo lứa tuổi của bé và phương pháp sư phạm của nhà trường áp dụng và không thể không kể tới năng khiếu ngôn ngữ bẩm sinh của bé…

Thân mến.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 32 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Tôi sống hơn 20 năm ở nước ngoài cũng có kinh nghiệm thực tế.
    Tôi thật sự chưa rõ lắm về định nghĩa "chuẩn" là gì? Bao gồm những tiêu chuẩn nào thì gọi là chuẩn? Thí dụ: movies là chữ do người Mỹ chế ra người Anh cũng dùng. Về cách nói trong đời sống hằng ngày thì quả là người Anh nói màu mè hơn. I'm terribly sorry, Mỹ thì đơn giản I'm so sorry là xong. Người Anh bạn bè phụ nữ với nhau dù mới quen đã My dear này dear nọ. Người Mỹ thì không có như vậy. Về ngữ vựng giữa Anh và Mỹ không khác nhau nhiều lắm.
    http://www.englishclub.com/vocabular...h-american.htm
    Về phát âm thì giọng Mỹ gọi là "twang" còn giọng Anh thì "slur".
    Sống ở đâu thì nên nói giọng ở đó thì hay nhất. Không thể lý luận gốc tiếng nước nào thì nên học ngay bản xứ là hay nhất. Bạn sống ở Mỹ mà bạn dùng flat thay cho appartment, to ring thay cho to call thử nhìn phản ứng của người nghe thì biết liền. Ngược lại qua sống ở Anh mà nói giọng mũi Mỹ hay giọng nhà quê Alabama như Forrest Gump thì chỉ làm cho thiên hạ cười.
    Thêm một ví dụ các tài tử gốc Anh gốc Úc qua Mỹ đóng phim cho công chúng Mỹ thì phải đổi giọng thôi, vì người executive producer bỏ ra cả triệu đô cho kinh phí không dại gì mà không lồng tiếng, chỉ một người duy nhất tôi thấy không đổi thôi vì anh ta nổi tiếng Hugh Grant còn lại như gốc Welsh, Anh như Christian Bale, Daniel Day-Lewis, Anhthony Hopkin vv... Gốc Úc như Mel Gibson, Nicole Kidman, Hugh Jackman cũng vậy.
    Tôi có coi các chương trình tiếng Anh của Nhật, Đài Loan, Singapour thì đa số các announcers đều học ở Mỹ thì phải nên họ phát âm giọng Mỹ.

Cá nhân tôi thì tôi nhận thấy giọng Anh khó nghe hơn là giọng Mỹ. Còn giọng Ireland và Scottland thì đố ai nghe được, như giọng Quảng Nam Quảng Ngải ở Vn vậy. Còn giọng Úc thì xin miễn bàn. Today phát âm thành Todie, How thành "Heo" và còn nhiều nữa. Lịch lãm hay không là do tư cách, cách nói, ngữ vựng và phong thái chứ không đơn giản nói giọng Anh là lịch lãm.
    Tóm lại chúng ta là người Á Châu học ngoại ngữ, cái quan trọng là thông thạo và nhuần nhuyễn, phát âm cho đúng, đừng ú ú ớ ớ là chiếm được cảm tình người bản xứ hơn là phát âm giọng Anh hay giọng Mỹ.
    Hai clip trên youtube nhạo về cách phát âm tiếng Anh của người Việt và người Ấn độ thành trò cười đây:
    Việt Nam: Phát âm không đúng, sai văn phạm và không có intonation.
    http://www.youtube.com/watch?v=SsWrY77o77o
    Ấn độ:
    http://www.youtube.com/watch?v=45ascBEVxo4
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 541 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Tiếng Anh hay tiếng gì thì cũng là ngôn ngữ để giao tiếp thôi. Nhiều người dễ đổi giọng để giao tiếp dễ hơn... nên nếu bạn là người Việt, bạn ở Úc thì bạn nói theo kiểu người Úc, ở Mỹ thì nói theo kiểu người Mỹ, còn ở Anh thì nói theo kiểu Anh, chứ không thôi mở miệng ra nói cho được giọng mà mình coi là chuẩn, mà người ta lại nói giọng không chuẩn, rồi cứ hỉ hả, thì nẫu lắm...
    Đơn giản như tiếng Việt, bạn vào Quảng Ngãi, bạn nói giọng HN, bạn kêu giọng tôi chuẩn, nhưng người ta nghe cũng khó, giống như bạn nghe người ta nói vậy, chứ không phải giọng chuẩn là ai cũng thán phục trầm trồ đâu.
    Với lại.... có rất nhiều người tuy ở VN, nhưng cứ bảo tôi nói giọng Mỹ, nói giọng Anh... Thực ra, suy cho cùng, đó là giọng Việt thôi. Bạn đi tới đâu cũng phải có thời gian để hòa nhập vô đó, thì mới hơi hơi được coi là người ở đó, nói giọng ở đó.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,629 Bài viết

• 5,914 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhmtl Xem bài viết
    Tôi thật sự chưa rõ lắm về định nghĩa "chuẩn" là gì? Bao gồm những tiêu chuẩn nào thì gọi là chuẩn? Thí dụ: movies là chữ do người Mỹ chế ra người Anh cũng dùng. Về cách nói trong đời sống hằng ngày thì quả là người Anh nói màu mè hơn. I'm terribly sorry, Mỹ thì đơn giản I'm so sorry là xong. Người Anh bạn bè phụ nữ với nhau dù mới quen đã My dear này dear nọ. Người Mỹ thì không có như vậy. Về ngữ vựng giữa Anh và Mỹ không khác nhau nhiều lắm.
    Sống ở đâu thì nên nói giọng ở đó thì hay nhất. Không thể lý luận gốc tiếng nước nào thì nên học ngay bản xứ là hay nhất. Bạn sống ở Mỹ mà bạn dùng flat thay cho appartment, to ring thay cho to call thử nhìn phản ứng của người nghe thì biết liền. Ngược lại qua sống ở Anh mà nói giọng mũi Mỹ hay giọng nhà quê Alabama như Forrest Gump thì chỉ làm cho thiên hạ cười.
    Thêm một ví dụ các tài tử gốc Anh gốc Úc qua Mỹ đóng phim cho công chúng Mỹ thì phải đổi giọng thôi, vì người executive producer bỏ ra cả triệu đô cho kinh phí không dại gì mà không lồng tiếng, chỉ một người duy nhất tôi thấy không đổi thôi vì anh ta nổi tiếng Hugh Grant còn lại như gốc Welsh, Anh như Christian Bale, Daniel Day-Lewis, Anhthony Hopkin vv... Gốc Úc như Mel Gibson, Nicole Kidman, Hugh Jackman cũng vậy.
    Tôi có coi các chương trình tiếng Anh của Nhật, Đài Loan, Singapour thì đa số các announcers đều học ở Mỹ thì phải nên họ phát âm giọng Mỹ.

Cá nhân tôi thì tôi nhận thấy giọng Anh khó nghe hơn là giọng Mỹ. Còn giọng Ireland và Scottland thì đố ai nghe được, như giọng Quảng Nam Quảng Ngải ở Vn vậy. Còn giọng Úc thì xin miễn bàn. Today phát âm thành Todie, How thành "Heo" và còn nhiều nữa. Lịch lãm hay không là do tư cách, cách nói, ngữ vựng và phong thái chứ không đơn giản nói giọng Anh là lịch lãm.
    Tóm lại chúng ta là người Á Châu học ngoại ngữ, cái quan trọng là thông thạo và nhuần nhuyễn, phát âm cho đúng, đừng ú ú ớ ớ là chiếm được cảm tình người bản xứ hơn là phát âm giọng Anh hay giọng Mỹ.
    Hai clip trên youtube nhạo về cách phát âm tiếng Anh của người Việt và người Ấn độ thành trò cười đây:
    Ấn độ:
    Ý kiến bạn này tôi thấy cũng đủ.
    Ngoài ra, Văn hóa nghe nhìn, truyền thông đại chúng ngày nay đều do người Mỹ thống trị, nên ảnh hưởng quốc tế của tiếng Mỹ lớn hơn tiếng Anh.
    Nhiều người Anh cũng biết hoặc dùng thành ngữ của Mỹ.
    Nói tiếng Anh chuẩn hơn thì cũng buồn cười quá. Cũng như người "Hà Lội" cho là giọng mình chuẩn nhưng người miền khác thấy khó nghe vậy thôi. Ngoài ra, tiếng Anh còn có tiếng Anh của Scotland rất nặng và khó nghe như tiếng Việt ở vùng bắc trung bộ (Quãng Bình, Hà Tĩnh vậy)
    Nếu có ý định cho con du học ở Anh hay làm việc với người Anh thì học tiếng Anh theo giọng Anh vậy
    • 541 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhmtl Xem bài viết

Ấn độ:
    Tớ rất thích video về Nails Salon này, cô bé tuy không phải người Việt nhưng quan sát rât tinh. Ở đây mọi người tranh cãi là cô ấy người Việt, người Tàu, hay người Campuchia...nhưng thực ra cái đoạn cô ấy bla.. bla (mà người nói tiếng Anh hiểu đó là tiếng Việt, thì chẳng phải là tiếng gì cả, chỉ là cách nói chuyện của các cô trong tiệm thôi).
    Ở đây, họ không chỉ cười về cách phát âm, mà họ còn cười về văn hóa của mình nữa, nên có học tiếng giỏi đến cỡ nào, cũng nên xem lại cách xử sự. Lúc đó có nói giọng Mỹ giọng Anh gì thì hẵng hay. Ngoài cái cách nói chuyện không giống ai, khách hàng vào tiệm chưa biết mô tê gì đã hỏi mày có bạn trai chưa, (tôi chưa thấy bà Mỹ nào nhảy bổ vào mình hỏi chuyện gia đình như thế cả), rồi mồi chài đủ thứ, mày phải làm cái nọ, cái kia... Từ đầu đến cuối thì OK, đến lúc phải sửa móng lại thì quay sang bắt đầu nói xấu nó túa lua (bằng tiếng Việt)... Rồi lại bào chữa vớ vẩn cho hành vi của mình (bọn nó khen mày đẹp...)
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Học tiếng Anh hay tiếng Mỹ là tuỳ thuộc vào sỡ thích của mỗi người, hoặc dự định sử dụng tiếng đó tại quốc gia nào bạn ạh.

Ngoài ra, tiếng Mỹ nói nhanh, dễ nghe, không nặng; còn tiếng Anh thì rõ ràng, chuẩn hơn!

Mình nghĩ vậy.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2