TIN TÀI TRỢ.

Thời điểm nào tốt nhất để giúp bé học ngôn ngữ thứ 2? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.4K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Xin hỏi chuyên gia!
    Em nghe nói thời điểm để bé đạt được sự thành thục ngôn ngữ thứ 2 là trước 6 tuổi có phải không? Khi nào cho bé bắt đầu học ngoại ngữ là tốt nhất?

Bé nhà em hiện nay vừa tròn 4 tuổi, 2 mẹ con tự học tiếng Anh ở nhà từ khi con 2 tuổi, tuy nhiên thời gian học cũng không đươc liên tục và mẹ cháu cũng không có nhiều pp trong việc dạy tiếng Anh cho con. Cho con đến trung tâm thì mẹ cháu không sắp xếp được thời gian đưa đón. Mong chuyên gia tư vấn giúp mẹ cháu pp để dạy con tại nhà. Có nhất thiết là bé nói thành thạo 1 ngoại ngữ trước 6 tuổi thì cơ hội học các ngoại ngữ khác sau này sẽ dễ dàng hơn?

Làm thế nào để con có thể tự tin giao tiếp với người nước ngoài. Dù ở nhà con giao tếp với bố mẹ khá tốt, nhưng nếu đi chơi gặp người nước ngoài con không dám nói đơn giản chỉ 1 từ Hello.

Cám ơn chuyên gia chia sẻ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi finger Xem bài viết
    Xin hỏi chuyên gia!
    Em nghe nói thời điểm để bé đạt được sự thành thục ngôn ngữ thứ 2 là trước 6 tuổi có phải không? Khi nào cho bé bắt đầu học ngoại ngữ là tốt nhất?

Bé nhà em hiện nay vừa tròn 4 tuổi, 2 mẹ con tự học tiếng Anh ở nhà từ khi con 2 tuổi, tuy nhiên thời gian học cũng không đươc liên tục và mẹ cháu cũng không có nhiều pp trong việc dạy tiếng Anh cho con. Cho con đến trung tâm thì mẹ cháu không sắp xếp được thời gian đưa đón. Mong chuyên gia tư vấn giúp mẹ cháu pp để dạy con tại nhà. Có nhất thiết là bé nói thành thạo 1 ngoại ngữ trước 6 tuổi thì cơ hội học các ngoại ngữ khác sau này sẽ dễ dàng hơn?

Làm thế nào để con có thể tự tin giao tiếp với người nước ngoài. Dù ở nhà con giao tếp với bố mẹ khá tốt, nhưng nếu đi chơi gặp người nước ngoài con không dám nói đơn giản chỉ 1 từ Hello.

Mẹ finger ơi! Bé học tiếng Anh càng sớm càng tốt mẹ nó nhé. Khi còn nhỏ, từ lúc chưa biết nói đối với trẻ thì tiếng Việt hay tiếng Anh đều là ngoại ngữ. Vì thế bé có thể học song song 2 ngôn ngữ luôn sẽ dễ dàng cho bé với việc tiếp cận với tiếng Anh hơn. Nếu để 5,6 tuổi mới học tiếng Anh thì sẽ khó khăn hơn rất nhiều cho bé đấy.
    Để giúp con học tiếng Anh hoàn toàn mẹ có thể tự dạy con học ở nhà với một số phương pháp như:

1. Thẻ tranh và từ:
    Mẹ chuẩn bị một số thẻ hình chiếc ô tô, con vịt, con hổ... (cái này có bán ở siêu thị 178 Giảng Võ) bằng tiếng Anh có một mặt là tranh và một mặt là từ. Mẹ có thể dạy con mỗi ngày 3 - 5 thẻ bằng cách gây sự tò mò chú ý bằng những câu diễn tả như:" I have an animal, it is very fierce" - It is a tiger... mẹ vừa nói vừa làm động tác gây sự chú ý cho con và sau đó thì cho con đoán và lật tranh cho con xem. Nếu bé đoán đúng thì bé sẽ rất vui khi được mẹ thưởng một cái thơm vào má hoặc một hình sticker nhé. .... Sau khi dạy con hết 3-5 tranh thì mẹ hãy lật từng trang và đọc rồi yêu cầu con đọc lại. Mẹ nhớ là lmỗi lần dạy con chỉ yêu cầu con đọc 1,2 lần trong vòng 5 phút là tối đa thôi sau đó cất thẻ đi ngay để tới lúc khác lại lấy ra dạy con tiếp. Đừng bắt con phải nhớ các từ đó ngay trong lần đầu dạy sẽ khó cho con và nếu dạy con nhiều quá một lúc sẽ làm con nhanh chán sẽ không hiệu quả..../

2. Đồ chơi:
    Ngoài việc dùng thẻ tranh/từ để dạy con ra mẹ có thể tìm mua một số đồ chơi như chiếc ô tô nhựa, con vịt/gà... và mẹ giấu ở trong một chiếc hộp rồi cũng gây sự tò mò cho con rằng mẹ vừa mua được cái gì cho con này "I have an animal, it is very fierce". Cũng như trên mẹ chỉ dạy con đọc 1,2 lần thôi nhé.

3. Trò chơi: Sau khi dạy con một số con vật, các loại quả,.. bẳng tranh/ đồ chơi thì đến một ngày khác mẹ hãy cho con tham gia chơi trò chơi ví dụ như trò "ai nhanh hơn" (nếu có 2 bạn chơi cùng là tốt nhất, nếu không thì cho 2 bố con cùng chơi cũng được). Mẹ chuẩn bị 3-5 bức tranh đã dạy con và đặt cách chỗ con đứng khoảng 1-2m. Sau đó mẹ đọc tên con vật nào thì ai chạy nhanh hơn tới nhặt đúng tranh đó đưa cho mẹ sẽ được thưởng. Ngày trước mình toàn bảo cu Ộp rủ thêm cậu bạn cùng tuổi ở hàng xóm sang học cùng để mẹ dạy cho dễ thôi. Dù sao trẻ con học cũng có bạn bè học cùng thì sẽ ganh đua học và học tốt hơn.

4. Bài hát: Dạy con học tiếng Anh qua các bài hát là phương pháp cực hay và giúp con nhớ lâu hơn. Nhất là khi mẹ cần dạy con học bài về các bộ phận cơ thể thì mẹ có thể dạy con bài "head, shoulders, knees and toes" trong đĩa "Singing all together 1" rất hay, trong đĩa đó lại có cả thầy giáo người bản xứ luyện cách phát âm từng bộ phận cơ thể nữa hay lắm.
    ....
    Trên đây là một vài trong rất nhiều các phương pháp mà mình đã áp dụng dạy cho cu Ộp nhà mình cũng như dạy cho các bé mẫu giáo từ 3 đến 6 tuổi nên mình nghĩ rằng với Khánh Chíp đang 4 tuổi mà áp dụng sẽ rất hiệu quả. Mẹ hãy dành ra một thời gian nhất định trong ngày để hai mẹ con cùng học cùng chơi với tiếng Anh nhé. Dù sao, mình vẫn nghĩ là mẹ hãy cho con theo học ở một trung tâm nào đó hoặc có thể lập nhóm các bé cùng tuổi con rồi mỗi tuần có thể off một lần để các mẹ và các con cùng học và chơi với tiếng Anh thì sẽ giúp con học hiệu quả nhất và hơn nữa khi con gặp người nước ngoài sẽ mạnh dạn tự tin hơn là con chỉ học ở nhà với bố mẹ thì khi ra ngoài sẽ nhút nhát không dám nói với ai dù chỉ một từ "hello" đơn giản như mẹ đã nói. hihi

Chúc mẹ nó sớm tìm được phương án tốt nhất dạy ngoại ngữ cho con mình nhé.:Rose:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 567 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Theo ý kiến riêng của mình thì có lẽ cho con đi học TA thích hợp nhất là từ 5-7 tuổi
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,443 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Xin hỏi chuyên gia!

Em cũng đang hóng chờ chuyên gia chỉ giúp cho pp dạy Tiếng Anh cho con ở nhà đây vì nhà em cũng ko có điều kiện cho con đi học ở TT Tiếng Anh.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Mình cũng đang quan tâm câu hỏi này!:Smiling:
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái này em cũng đang trăn trở nhiều lắm.
    Ở nhà dạy cho con cũng được thôi nhưng không có sự va chạm trong giao tiếp thì bé sẽ thiếu tự tin khi tiếp xúc với người nước ngoài.
    Quan điểm của em thì cho con tiếp xúc với tiếng anh như 1 trò chơi thôi vì các bé tuổi mầm non thì chỉ "học mà chơi, chơi mà học". Tập cho bé làm quen với các bài hát tiếng anh dành cho tuổi mẫu giáo do người bản xứ hướng dẫn theo phương pháp trực quan sinh động ấy, nếu bé thích thì hãy tìm đến các trung tâm tiếng anh dành cho trẻ em, cho bé học tuần từ 1-2 buổi thôi kẻo lại quá sức.
    Tuy nhiên, các bé ở tỉnh lẻ thiệt thòi lắm ạ. Như em ở thành phố cấp 3 mà có khi đến nửa năm mới gặp 1 người nước ngoài thì làm gì có cái trung tâm ngoại ngữ như Ila chứ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,949 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

Mình nghĩ là mẹ ếch nói đúng đó, vì mẹ ếch là giào viên ngoại ngữ mà. Cho bé tiếp cận với ngoại ngữ càng sớm càng tốt, học song song tiếng Việt và tiếng Anh sẽ giúp bé lớn lên học tieng Anh dễ dàng hơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,262 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Mình cũng muốn con học tiếng anh. Và đc biết học tốt nhất là từ 3 tuổi trở ra. Có thể cho bé song song 2 ngôn ngữ. Mặc dù vậy đến giờ mình cũng chưa dạy con. Chỉ cho con học 1 tuần 1 buổi ở trường, các cô giáo dạy, và về nhà thì có bộ sách chấm đọc học hay, có các bài tiếng anh trong đó. Chủ yếu để con vừa học vừa chơi là chính, nhớ đến đâu là tùy con. Học tiếng anh là cả quá trình dài, và ngay bản thân mình cũng nghĩ con tự tin thì sẽ tiếp xúc nhanh thôi. Đơn cử như việc mình cũng hay lôi tha con đi cùng, mặc dù ko phải là để nói tiếng. Nhưng con rất tự tin tiếp xúc với mọi người, có thể đứng biểu diễn ở trường trước các vị phụ huynh. Và đặc biệt gần đây mình cho con lên chỗ bạn (quán cafe) có nhiều ng nc ngoài đến. Con cũng ko ngại khi nói chuyện với họ. Mặc dù là có lúc nói với họ bằng tiếng việt. Nhưng cái mà mình thấy được là con ko ngại tiếp xúc, dù là ng việt hay ng nc ngoài. 3 tuổi là phân biệt được ngôn ngữ rồi.
    Bếp nhà Bình: https://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

tgXyp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmun_stg Xem bài viết
    Em cũng đang hóng chờ chuyên gia chỉ giúp cho pp dạy Tiếng Anh cho con ở nhà đây vì nhà em cũng ko có điều kiện cho con đi học ở TT Tiếng Anh.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtu059 Xem bài viết
    Cái này em cũng đang trăn trở nhiều lắm.
    Ở nhà dạy cho con cũng được thôi nhưng không có sự va chạm trong giao tiếp thì bé sẽ thiếu tự tin khi tiếp xúc với người nước ngoài.
    Quan điểm của em thì cho con tiếp xúc với tiếng anh như 1 trò chơi thôi vì các bé tuổi mầm non thì chỉ "học mà chơi, chơi mà học". Tập cho bé làm quen với các bài hát tiếng anh dành cho tuổi mẫu giáo do người bản xứ hướng dẫn theo phương pháp trực quan sinh động ấy, nếu bé thích thì hãy tìm đến các trung tâm tiếng anh dành cho trẻ em, cho bé học tuần từ 1-2 buổi thôi kẻo lại quá sức.
    Tuy nhiên, các bé ở tỉnh lẻ thiệt thòi lắm ạ. Như em ở thành phố cấp 3 mà có khi đến nửa năm mới gặp 1 người nước ngoài thì làm gì có cái trung tâm ngoại ngữ như Ila chứ?
    Nhà Bongmun ở HD còn mẹ Thanhtu ở đâu thế? Nhà mình mới về Vĩnh Phúc được vài tháng nè. Thấy thương con vì đang ở HN, học hành, ọp ẹp liên tục nên con rất năng động. Từ ngày về đây, mẹ chỉ bit cập nhật thông tin từ bố mẹ khác để dạy con. Hi vọng năm học mới này công vc của mình ổn định để lại về HN yêu dấu.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹBảoBình Xem bài viết
    Mình cũng muốn con học tiếng anh. Và đc biết học tốt nhất là từ 3 tuổi trở ra. Có thể cho bé song song 2 ngôn ngữ. Mặc dù vậy đến giờ mình cũng chưa dạy con. Chỉ cho con học 1 tuần 1 buổi ở trường, các cô giáo dạy, và về nhà thì có bộ sách chấm đọc học hay, có các bài tiếng anh trong đó. Chủ yếu để con vừa học vừa chơi là chính, nhớ đến đâu là tùy con. Học tiếng anh là cả quá trình dài, và ngay bản thân mình cũng nghĩ con tự tin thì sẽ tiếp xúc nhanh thôi. Đơn cử như việc mình cũng hay lôi tha con đi cùng, mặc dù ko phải là để nói tiếng. Nhưng con rất tự tin tiếp xúc với mọi người, có thể đứng biểu diễn ở trường trước các vị phụ huynh. Và đặc biệt gần đây mình cho con lên chỗ bạn (quán cafe) có nhiều ng nc ngoài đến. Con cũng ko ngại khi nói chuyện với họ. Mặc dù là có lúc nói với họ bằng tiếng việt. Nhưng cái mà mình thấy được là con ko ngại tiếp xúc, dù là ng việt hay ng nc ngoài. 3 tuổi là phân biệt được ngôn ngữ rồi.
    Em có bạn ở Nhật, cho con nghe CD tiếng Anh từ 6 tháng. Giờ nó 4 tuổi nói như gió. Bố Chip nhà em bảo đó là pp học bằng tiềm thức. Giờ tối nào em cũng mở headphone cho Chip nghe từ lúc ngủ đến sáng. Sáng ra cả nhà chào mừng bằng 1 list trong Tiny talk songbook. Hì..hì....
    • 51 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Xin hỏi chuyên gia!

Chào bạn,

Vì bé không có thói quen giao tiếp với nước ngoài ngoài gia đình nếu bé không có phản xạ tự nhiên do tính ngại ngùng và không tự tin. Để giải quyết vấn đề này, cần cho bé đến các trung tâm ngoại ngữ có giáo viên đứng lớp là người nước ngoài.

Thân mến.