TIN TÀI TRỢ.

Cha mẹ cần làm gì để giúp con có thể học tiếng Anh tốt hơn khi ở nhà (trường hợp cha mẹ k giỏi về TA)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.36K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 4,087 Bài viết

• 832 Được cảm ơn

Bản thân mình k giỏi tiếng Anh nhưng lại rất muốn con giỏi :Smiling:
    Bởi vậy mình k biết nên làm gì để giúp bé học tốt tiếng Anh khi ở nhà ngoài việc cho bé xem các đĩa, clip tiếng Anh.
    Bây giờ bé nhà mình mới học nên những từ đơn giản mình còn có thế thảo luận được với con, chứ con mà học nhiều thêm tí nữa là mình "điếc" :Crying:
    Có mẹ nào có cao kiến gì giúp mình với.
    RTZFp7
    2YX2p7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ funnybear không giỏi Tiếng Anh nhưng chắc cũng hiểu các từ ngữ Tiếng Anh đấy chứ! Vậy theo ý kiến của mình là mẹ cho con đến học Tiếng Anh tại 1 Trung Tâm Anh Ngữ có uy tín, sau đó về nhà ôn bài cùng con, sẵn tiện mẹ trao dồi lại vốn từ "đã mất" của mình! Mình nghĩ việc vừa học vừa ôn tập này tạo thêm tình cảm khắng khít sâu sắc cho hai mẹ con nữa đấy! Chúc mẹ vui! :Battin ey:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,792 Bài viết

• 1,285 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hay là mẹ nhân dịp này cũng đăng ký 1 lớp TA đi, mẹ con cùng học hì hì Hồi xưa ko có nhiều TT ngoại ngữ như bây giờ, cách của mẹ em là nhờ vả bạn của mẹ là gv TA để dạy cho em sớm, sau đó cho vô lớp chuyên Anh. Hên là gặp đc cô tốt, trường tốt nên giờ ko đến nỗi quá vất vả khi kèm cho con.
    xispacemuoi
    • 13 năm
    • 4,087 Bài viết

• 832 Được cảm ơn

Mình còn vướng bé nhỏ nữa nên đi học buổi tối thì k được, chỉ có cách học cùng giờ với đứa lớn thôi mà hỏi TT là xem giờ đó có lớp nào cho ng lớn k thì mình đăng ký học luôn thể mà TT bảo KHông có :Crying:
    RTZFp7
    2YX2p7
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui, mình cũng vào dạng dốt tiếng anh nên muốn đời con phải được củng cố hơn. Thế nhưng lại chả dám lon ton dạy con vì từ vựng thì biết nhưng phát âm chưa chuẩn nên sợ con bị nói sai theo mẹ thì mệt. Chắc chỉ có biện pháp đi tìm trung tâm ngoại ngữ uy tín nào đó để gửi con vào học thôi.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • 4,399 Bài viết

• 15,574 Được cảm ơn

các mẹ đừng lo, bố mẹ của bạn em là công nhân, chẳng giỏi tiếng Anh tẹo nào, nhưng bạn em thì rất giỏi tiếng Anh ạ, chuyên ngành học của bạn em là quan hệ quốc tế, hiện tại cả 2 chị em bạn ấy đã đi ra nước ngoài, chị định cư ở Mỹ, em du học ở Anh.

Điều quan trọng nhất là tin tưởng, tạo điều kiện và luôn khuyến khích con học hỏi thôi các mẹ ạ.

Em nghĩ chỉ có bí quyết đấy thôi.

Bây giờ, em có chị hàng xóm, cũng rất tạo điều kiện cho con học ở trung tâm tốt nhất, ngoài ra chị ấy còn học cùng với con nữa.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 567 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Đúng đấy, anh chồng mình cũng nói TA như gió nhưng bố mẹ có biết gì đâu. Theo mình đó là sự kiên trì, chăm chỉ, nếu con mình có những tố chất đó thì chắc sẽ khá hơn bố mẹ rất nhiều .
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,792 Bài viết

• 1,285 Được cảm ơn

Nếu mẹ funnybear ko thu xếp đc thời gian thì nên tìm 1 trung tâm tốt cho con học. Nếu đc thì nên có gv ng nước ngoài để bé còn có thể rèn luyện thêm phần phát âm và phản xạ giao tiếp
    xispacemuoi
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo các mẹ mình có nên dạy con học từ vựng ở nhà chỉ bằng hình ảnh mà không cần phát âm không nhỉ?

F9lup7
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,792 Bài viết

• 1,285 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Theo các mẹ mình có nên dạy con học từ vựng ở nhà chỉ bằng hình ảnh mà không cần phát âm không nhỉ?
    Không cần phát âm thì học từ vựng kiểu gì nhỉ? Ngay cả bé đang tập nói, người lớn cũng phải lặp lại nhiều lần để bé bắt chước hoặc bé nghe được từ nào đó nhiều lần thì mới nói theo được chứ
    xispacemuoi
    • 4,271 Bài viết

• 14,741 Được cảm ơn

Nếu có điều kiện thì các mẹ thuê 1 em sinh viên gia sư về kèm cả mẹ lẫn con. Học 1 buổi/tuần thôi cũng được, rồi hai mẹ con luyện tập và "thi đua" với nhau. Hi hi.
    “When it comes to the future, there are three kinds of people: those who let it happen, those who make it happen, and those who wonder what happened.”
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi funnybear Xem bài viết
    Bản thân mình k giỏi tiếng Anh nhưng lại rất muốn con giỏi :Smiling:
    Bởi vậy mình k biết nên làm gì để giúp bé học tốt tiếng Anh khi ở nhà ngoài việc cho bé xem các đĩa, clip tiếng Anh.
    Bây giờ bé nhà mình mới học nên những từ đơn giản mình còn có thế thảo luận được với con, chứ con mà học nhiều thêm tí nữa là mình "điếc" :Crying:
    Có mẹ nào có cao kiến gì giúp mình với.
    Nếu mẹ có thời gian thì mình nghĩ là hoàn toàn mẹ nó có thể học cùng con được. Mỗi lần dạy con là mỗi lần 2 mẹ con cùng học tiếng Anh. Việc cho con tham gia học tiếng Anh tại các trung tâm có uy tín là việc cần thiết và dĩ nhiên khi con đi học làm sao mẹ đi học cùng con được đúng không? Tuy nhiên, mẹ nó có thể mua giáo trình và băng đĩa mà con học ở trung tâm để về nhà vừa tự học vừa ôn bài cùng con luôn.
    Nói thật là các mẹ bây giờ có gia đình và con cái rồi mà tính đến việc đi học tiếng Anh ở các lớp của ngừoi lớn thì rất khó theo đuổi tới cùng và dù vậy cũng rất lâu mới có thể trở nên giỏi tiếng Anh từ khi tiếng Anh còn rất kém. Hiện nay, các buổi tối ở nhà mình toàn dạy cho ngữ pháp tiếng Anh cho sinh viên và ngừoi đi làm nên mình hiểu nhiều người cũng vì con mà đi học tiếng Anh trong khi kể từ lúc học TA ở trường tới giờ hầu như không học tiếng Anh nên kiến thức rất ít cộng với công việc gia đình bận rộn nên các mẹ đi học không đầy đủ dẫn tới không theo được lớp mà dù có theo được đến cuối cùng thì kiến thức nhận được cũng không là bao.
    Vì thế, vì con cái thân yêu của chúng ta các mẹ chưa biết tiếng Anh nhiều thì nên học từ cơ bản cùng con là tốt nhất. Có thể mình không theo kịp con nhưng coi như mình cũng biết phần nào để cùng con học. Kiến thức các con trình độ tiểu học dù có giỏi mẹ vẫn có thể cố theo được còn khi con lên cấp 2 bố mẹ không theo kịp con cũng không có sao vì lúc đó con cũng đủ lớn và bố mẹ cũng chỉ là hướng dẫn phương pháp cho con học thôi chứ đâu nhất thiết phải hiểu hết những gì con học mà các mẹ phải lo lắng nhiều nhỉ? hihi.
    Không biết mẹ funnybear có con mấy tuổi rồi nhỉ? Thời điểm này mẹ nó cứ nghiên cứu những phương pháp tốt nhất để cùng con học tiếng anh một cách có hiệu quả là ổn rồi. Chúc mẹ nó thành công nhé.
    • 13 năm
    • 4,087 Bài viết

• 832 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    Nếu mẹ có thời gian thì mình nghĩ là hoàn toàn mẹ nó có thể học cùng con được. Mỗi lần dạy con là mỗi lần 2 mẹ con cùng học tiếng Anh. Việc cho con tham gia học tiếng Anh tại các trung tâm có uy tín là việc cần thiết và dĩ nhiên khi con đi học làm sao mẹ đi học cùng con được đúng không? Tuy nhiên, mẹ nó có thể mua giáo trình và băng đĩa mà con học ở trung tâm để về nhà vừa tự học vừa ôn bài cùng con luôn.
    Nói thật là các mẹ bây giờ có gia đình và con cái rồi mà tính đến việc đi học tiếng Anh ở các lớp của ngừoi lớn thì rất khó theo đuổi tới cùng và dù vậy cũng rất lâu mới có thể trở nên giỏi tiếng Anh từ khi tiếng Anh còn rất kém. Hiện nay, các buổi tối ở nhà mình toàn dạy cho ngữ pháp tiếng Anh cho sinh viên và ngừoi đi làm nên mình hiểu nhiều người cũng vì con mà đi học tiếng Anh trong khi kể từ lúc học TA ở trường tới giờ hầu như không học tiếng Anh nên kiến thức rất ít cộng với công việc gia đình bận rộn nên các mẹ đi học không đầy đủ dẫn tới không theo được lớp mà dù có theo được đến cuối cùng thì kiến thức nhận được cũng không là bao.
    Vì thế, vì con cái thân yêu của chúng ta các mẹ chưa biết tiếng Anh nhiều thì nên học từ cơ bản cùng con là tốt nhất. Có thể mình không theo kịp con nhưng coi như mình cũng biết phần nào để cùng con học. Kiến thức các con trình độ tiểu học dù có giỏi mẹ vẫn có thể cố theo được còn khi con lên cấp 2 bố mẹ không theo kịp con cũng không có sao vì lúc đó con cũng đủ lớn và bố mẹ cũng chỉ là hướng dẫn phương pháp cho con học thôi chứ đâu nhất thiết phải hiểu hết những gì con học mà các mẹ phải lo lắng nhiều nhỉ? hihi.
    Không biết mẹ funnybear có con mấy tuổi rồi nhỉ? Thời điểm này mẹ nó cứ nghiên cứu những phương pháp tốt nhất để cùng con học tiếng anh một cách có hiệu quả là ổn rồi. Chúc mẹ nó thành công nhé.
    cám ơn mẹ ếch nhiều.
    bé nhà mình mới 5 tuổi thôi, chưa biết đọc biết viết nên hiện giờ bé học TA chủ yếu là học qua hình ảnh, bài hát, nghe cô giáo nói rồi nói như vẹt theo thôi.
    nhưng mình sẽ thử làm theo lời mẹ ếch khuyên, sẽ thử cùng mở sách học của bé 2 mẹ con cùng học xem sao.:Smiling:
    RTZFp7
    2YX2p7
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,792 Bài viết

• 1,285 Được cảm ơn

Hì hì mẹ học cùng con thì tốt rồi, nhà em 1 mẹ 1 con mà sao nhiều lúc mẹ lười ghê gớm. Chiều đi làm về chợ búa cơm nước xong xuôi là chỉ muốn lăn đùng ra thôi, mà nếu có muốn dạy con lúc này thì đôi khi phải kiềm chế lắm vì mẹ dễ nổi cáu nữa
    xispacemuoi
    • 2,700 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mrs.Brown Xem bài viết
    Nếu có điều kiện thì các mẹ thuê 1 em sinh viên gia sư về kèm cả mẹ lẫn con. Học 1 buổi/tuần thôi cũng được, rồi hai mẹ con luyện tập và "thi đua" với nhau. Hi hi.
    Mình sợ học như vậy bé sẽ không có hứng thú bằng học ở 1 lớp với các bạn cùng độ tuổi và nhiều hình ảnh, trò chơi minh họa.

F9lup7
    • 686 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Có nên cho bé 4 tuổi đi học TA không các mẹ nhỉ? Vì bé nhà mình nhút nhát, không được tự tin lắm. Đi chơi với CQ mẹ mà gặp ông sếp người nước ngoài thì cứ như là gặp ma vậy, sợ sệt lắm, ổng nói TA thì bé bảo là ổng nói tầm bậy tầm bạ. Về nhà đếm số = TA từ 1-10 vanh vách, mình nói sẽ đăng ký cho bé học TA nhưng bé nói là con không thích TA :Thinking:.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 567 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be An Xem bài viết
    Có nên cho bé 4 tuổi đi học TA không các mẹ nhỉ? Vì bé nhà mình nhút nhát, không được tự tin lắm. Đi chơi với CQ mẹ mà gặp ông sếp người nước ngoài thì cứ như là gặp ma vậy, sợ sệt lắm, ổng nói TA thì bé bảo là ổng nói tầm bậy tầm bạ. Về nhà đếm số = TA từ 1-10 vanh vách, mình nói sẽ đăng ký cho bé học TA nhưng bé nói là con không thích TA :Thinking:.
    Có khi được đi học Tiếng Anh với các bạn, với các cô cu cậu lại thích thì sao. Nhiều bé cũng nhát lắm, thế mà đi học đâu vào đấy ngay.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 567 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Mình sợ học như vậy bé sẽ không có hứng thú bằng học ở 1 lớp với các bạn cùng độ tuổi và nhiều hình ảnh, trò chơi minh họa.
    Các cụ đã nói rồi " học thầy không tày học bạn" . Học thầy 1 nhưng khi được tiếp xúc với bạn bè, với môi trường xung quanh, bé sẽ học được 10.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,792 Bài viết

• 1,285 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be An Xem bài viết
    Không phải tự nhiên mà các TT ngoại ngữ mở lớp cho bé từ 4T đâu, có nghiên cứu hết cả rồi đấy. Vấn đề của mẹ nó là làm công tác tư tưởng để bé chịu đi học trước đã, vào lớp học rồi có khi lại thích TA ấy chứ
    xispacemuoi
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 567 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Nhiều ý kiến cho rằng trẻ học tiếng Anh từ lúc còn quá nhỏ sẽ ảnh hưởng đến tiếng mẹ đẻ. Không ít ý kiến khác lại cho rằng nên cho trẻ học tiếng Anh ngay từ nhỏ, càng sớm càng tốt. Phỏng vấn một số cha mẹ các bé là con lai, ngay từ lúc lọt lòng bố cứ nói tiếng Anh với con, mẹ cứ nói tiếng Việt. Cả hai ngôn ngữ đều bắt đầu song song và lớn dần theo bé, khi lớn bé nói được cả hai thứ tiếng thành thạo mà không trở ngại gì lẫn nhau.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2