Gần đây nhóm những người bạn trong nhóm U30 của mình cứ mãi loay hoay trong suy nghỉ 'Lựa chọn đi làm thuê, hay ở nhà làm chủ'.
Và chuyện xuất phát là dạo này thấy các bạn trẻ cứ lên face book là thấy live stream sản phẩm này nọ các kiểu, dù nguồn gốc & xuất xứ thì thượng vàng hạ cám không biết đâu mà lần. Nhưng vào trang cá nhân của từng em thích live stream thì miễn chê về điều kiện, có em suốt ngày hết thấy checkin sống ảo bên Sin , rồi lại bên Thái. Mình tự hỏi với một câu đầy mùi vị 'gato' ..Mèn đắc ơi, bạn nhỏ làm chi mô mà giàu thế. Và sau khi tìm kiếm mới giác ngộ' công nghệ online ' giúp con người ta tiếp cận với hàng ngàn loại tin tức mỗi ngày, giúp người ta đến gần với thế giới hơn & đặc biệt là các xu hướng về thời trang, nên con người cũng xài nhiều hơn, chịu chi nhiều hơn, & tích cực mua sắm hơn....& từ đó một số bạn trẻ bắt kịp xu hướng & cũng dễ dàng kiếm thêm thu nhập....
Và vậy đó, sau một vòng lạo dạo, lần mò vào nhóm bạn hội "U30" để tranh luận 'Phụ nữ 30 nên chọn khởi nghiệp hay đi làm thuê? Các hỏi gây tranh cãi rôm rả cả đêm..Đứa thì bảo ăn học cho cố rồi về đi làm tào lao à? Đứa bảo cứ học theo trend , chạy theo công nghệ & cứ kiếm cái gì đó kinh doanh online để tạo ra thu nhập thụ động & vừa đi làm thuê...Blabla... rôm rả cái group muốn nổ tung cái não...nhưng sau đó bản thân mình cũng nhận ra vài điều thú vị của cuộc tranh luận này ?.
Phụ nữ theo cái định nghĩa truyền thống bạn nên chọn lấy một công việc ổn định , có thu nhập ổn định & đặc biệt tuổi càng lớn bạn cần phải vững trong sự nghiệp đặc biệt không được đứng núi này trông núi nọ để tạo ra được những sự an toàn cho riêng mình
Nhưng ngược lại phụ nữ theo cái nghĩa của hiện đại bạn nên chọn những cái maọ hiểm hơn, áp lực hơn & thử thách hơn để đánh đổi lại bạn sẽ chủ động về mọi thứ & chủ động cuộc sống thực tại của mình ...
.....Và cuối cùng thì bạn chọn điều gì bản thân bạn đam mê, tạo ra thu nhập & tự chủ về kinh tế thì bạn sẽ có lợi thế hơn tất cả...Phụ nữ ơi ' Làm chủ hay làm thuê' điều phải làm nhưng làm sao để mình luôn tự chủ & thông mình nhất nhé ....