TIN TÀI TRỢ.

Nhật kí thất nghiệp .....

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.82K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có vẻ như chủ đề này trước có 1 chị đã post bài và kinh nghiệm của chị để vượt qua giai đoạn thất nghiệp như thế nào. Nhưng đó là chị ấy nhìn lại khi đã thành công. Còn mình giờ đang ở giai đoạn ấy, mình cũng cảm thấy nhiều mệt mỏi và chán nản. Vì vậy muốn lên đây chia sẻ với mọi người, hy vọng là ai cùng tâm trạng hoàn cảnh có thể cùng nhau chia sẻ nha!
    Mình chính thức thất nghiệp được gần 2 tháng nay. Mình đã có chồng và hiện tại chưa có em bé. Thu nhập của ông xã mình tương đối tốt nên mình không phải lo lắng về tài chính, ông xã minh cũng rất tâm lý và luôn cố gắng để vợ được vui vẻ. Mình nghỉ công việc trước đây vì quá cám cảnh về môi trường làm việc với những đồng nghiệp thích nhận xét, đánh giá người khác và 1 số người tiểu nhân thích trọc gậy bánh xe. Mình là người thẳng thắn nên rất ghét loại người này. Lúc nghỉ là với tâm thế, các người thích bon chen để bám trụ với cv đó thì cứ việc bon chen, mình sẽ tìm 1 chân trời mới để cống hiến và làm việc hết mình.
    Về bản thân, mình thường được nhận xét là thông minh và làm việc cực nhiệt tình, tuy nhiên ngoại hình nhỏ còi (1m53 với 41kg) (
    Sau khi nghỉ việc, mình đã đăng kí học 1 khóa tiếng Anh để trau đồi (vì những cv trước không dùng đến tiếng anh nên vốn tiếng của mình mai một đi khá nhiều). Mình cũng lên kế hoạch để rèn luyện sk, ăn uống hợp lý...
    Nhưng đang bận rộn, tất bật, giờ lại nhàn rỗi quá khiến mình bị stress.Trong khi đó xin việc thì không đơn giản như mình nghĩ. Đã đi pv 1 vài chỗ, tuy nhiên vốn tiếng anh chưa đủ để đảm nhiệm những công việc đó.
    Hôm trước cũng vừa đi phỏng vấn 1 cty về. Xét về yêu cầu cv và năng lực cá nhân, mình có thể tự tin rằng mình có thể làm tốt và sẽ làm tốt nhất so với các ứng viên còn lại, vì mình có ngồi nc với các bạn tham gia phỏng vấn hôm đó. Tuy nhiên cv đó có yêu cầu 1 chút oversea mặc dù nội dung cv thì không, và vốn english của mình thì là chưa đủ. Mình buồn lắm, về nhà ngơ ngẩn mất mấy ngày. Hiện vẫn chưa có kết quả buổi phỏng vấn nhưng mình thật sự không dám kì vọng nhiều, vì rất sơ cảm giác bị thất vọng....
    Đi qua những ngày mưa mới thấy yêu hơn những ngày nắng!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    23/6/2015
    Hôm nay mình đã lập ra 10 mục tiêu hoàn thành trong tuần này, hy vọng sẽ thực hiện được cả 10 nội dung:
    1. Nhờ chồng giúp mình vượt qua cảm giác mệt mỏi, chán nản và tự ti về bản thân khi rơi vào thất nghiệp
    2. Luyện giọng khi nói Vietnamese và English
    3. Tập dáng đi và dáng ngồi đẹp hơn
    4. Ăn uống đầy đủ, không bỏ bữa
    5. Đọc xong 1 cuốn sách chuyên ngành
    6. Nấu 1 món ngon mới cho chồng
    7. Sắm 1 số đồ mới trong nhà để refesh hơn
    8.9.10 ...
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm nay ở nhà tập dáng đi và dáng ngồi.
    Mình bị cái tật đi và ngồi hơi còng lưng, chỉ hơi hơi thôi nhưng không đẹp. Và mình quyết tâm sửa.
    1. Để dáng đi thẳng lưng, mình đứng dựa vào tường sao cho đầu, 2 mỏm vai, mông, gót chân chạm vào tường, giữ nguyên tư thế đó để đi. Lâu lâu mình lại ra áp thử vào tường hoặc cửa hoặc bất cứ mặt phẳng đứng nào để điều chỉnh tư thế. Có vẻ có hiệu quả mặc dù lúc đầu thấy hơi gượng 1 chút.
    Tập được tư thế đi thẳng rồi tự nhiên mình cũng ngồi thẳng được luôn.
    2. Dáng đi. Mình bị chân hơi cong, hic. Sau 1 hồi xem các video người mẫu đi, mình phát hiện ra nhiều cô chân cũng ko thẳng đâu, cũng hơi cong cong như mình thôi, nhưng dáng đi của họ đẹp và hút mắt lắm. Nhìn đi nhìn lại thấy có 1 điểm chung duy nhất là đầu gối của họ khi đi đều hướng về trong. Vậy là mình tập. Cố gắng điều chỉnh cho đầu gối hơi chếch vào trong lúc sải bước đi, không cần phải đi theo đường thẳng đâu, cứ đi như bình thường thôi, vậy mà nhìn trong gương mình thấy dáng đi thục nữ hơn hẳn.
    Quyết tâm tập dáng đi này cho thành thói quen mới được.
    Mặc dù tâp vậy nhưng vẫn thi thoảng để đầu óc nghĩ đến cv, lại thấy buồn buồn, thôi cố gắng nào!
    p/s: hôm nay lại không nấu cơm trưa rồi.........
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 21 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hì, chị ạ, em thấy chị rất lạc quan đấy chứ, cố lên chị
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 166 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Hic going mình quá ! Bạn mới có 2 tháng thì vân chưa nhiều áp lực. Mình xin việc đã 5 tháng rồi nè. Bị mất cơ hôi 2-3 chỗ vì những lý do gì đâu. Mới pv them 1 chỗ hôm qua, vòng cuối cùng nhưng k dám hy vọng nhiều vì về nhà k cảm thấy hài long với phần trả lơi of mình. từ sang đến gời đầu óc cơ lưng lửng, suy nghĩ lan man về cuôc pv hôm qua và thấy tương lai mù mịt.

Mình có 2 bé rồi. Chắc lớn tuổi hơn bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thylannnn Xem bài viết
    Hì, chị ạ, em thấy chị rất lạc quan đấy chứ, cố lên chị
    ôi chị bị stress nên mới thế đấy, chứ chị ham ăn lắm, người còi còi vậy thôi chứ ăn nhiều lắm. Thế mà gần đây còn bỏ bữa vì uể oải đấy em ạ. Haiza, nhưng thôi, quyết tâm, từ ngày mai sẽ nấu ăn đầy đủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tytytiti Xem bài viết
    Hic going mình quá ! Bạn mới có 2 tháng thì vân chưa nhiều áp lực. Mình xin việc đã 5 tháng rồi nè. Bị mất cơ hôi 2-3 chỗ vì những lý do gì đâu. Mới pv them 1 chỗ hôm qua, vòng cuối cùng nhưng k dám hy vọng nhiều vì về nhà k cảm thấy hài long với phần trả lơi of mình. từ sang đến gời đầu óc cơ lưng lửng, suy nghĩ lan man về cuôc pv hôm qua và thấy tương lai mù mịt.

Mình có 2 bé rồi. Chắc lớn tuổi hơn bạn
    Thôi mình phải lạc quan lên chị ha! Rồi mọi sự sẽ qua và mọi chuyện sẽ ổn hết chị ạ! Try best!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sau 1 ngày tập dáng đi và dáng ngồi, mình đã thấy cải thiện hơn đáng kể dáng đi và ngồi của mình rồi. Cố gắng duy trì để tạo thành thói quen đi và ngồi thế này mới được.
    Hôm nay tập cho giọng nói to rõ ràng hơn, ngọt ngào hơn và có sức thuyết phục hơn. Mảng này có vẻ khó, vì mình nói hơi rất yếu nên để có kết quả tốt có lẽ phải tập dài dài đây. sáng nay ngồi nghĩ tập thế nào, mình đã nghĩ, để giọng nói to hơn thì hay là tập quát chồng thử coi sao? hề hề
    Ngày hôm nay tập đọc diễn cảm 3 trang sách, đọc xong hết cả hơi, chắc hơi mình yếu quá, cố nhên vậy!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thất nghiệp là chuyện muôn thuở mà chị, lạc quan là được rồi chị ơi. Bắt tay vào tìm việc khác thôi ạ.
    • 1,351 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mách nhỏ 1 mẹo cho mẹ nó: muốn dáng ngồi lúc nào cũng thẳng thì mẹ nó nhớ luôn luôn hóp bụng nha. Khi hóp bụng lại thì lưng lúc nào cũng thẳng và vai thả lỏng rất tự nhiên.

P/S: Bên mình đang tuyển sale online, không cần ngoại hình, chỉ cần giọng ngọt ngào, có kinh nghiệm xử lý thắc mắc của khách hàng và nhiệt tình, mẹ nó muốn thử không? (Môi trường ổn, không kèn cựa, giám đốc đàng hoàng) Công ty mình ở SG nà ^^
    Vì cuộc đời không vì bạn là con gái mà thương hoa tiếc ngọc
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lý do nghĩ việc khá giống mình
    • 283 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

những ngay that nghiep
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 92 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vienvien1609 Xem bài viết
    Mách nhỏ 1 mẹo cho mẹ nó: muốn dáng ngồi lúc nào cũng thẳng thì mẹ nó nhớ luôn luôn hóp bụng nha. Khi hóp bụng lại thì lưng lúc nào cũng thẳng và vai thả lỏng rất tự nhiên.

P/S: Bên mình đang tuyển sale online, không cần ngoại hình, chỉ cần giọng ngọt ngào, có kinh nghiệm xử lý thắc mắc của khách hàng và nhiệt tình, mẹ nó muốn thử không? (Môi trường ổn, không kèn cựa, giám đốc đàng hoàng) Công ty mình ở SG nà ^^
    C ơi. E làm đc k ạ ??

Gởi từ ứng dụng Webtretho của ngocle12
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hãy tự tin lên, bạn sẽ tìm được một công việc ưng ý...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 166 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Có khi nào người ta thay đổi dù có đến bước cuói cùng. Chờ offer sao mà hồi hộp quá.
    Mình đã từ chối 1 offer khác để đổi lấy offer này.

Tính mình không thích lươn lẹo, k thích bắt cá 2 tay nên giò tâm trạng rối bời nè. Hoang mang that đó!
    • 80 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Công ty mình thấy đang tuyển vị trí Merchandiser. Công ty ở KCN Xuyên Á, có xe đưa trước từ SG. Tiếng Anh bạn giao tiếp được thì apply thử xem. Sếp tuyệt vời lắm. ^-^
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 142 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Mình tham gia top với. Mình tìm việc cả năm rồi
    Lần nào pv cũng mất cơ hội vì những lý do rất hay và sau này lại ngộ ra chân ly: dường như nhiều nhà tuyển dụng bây giờ chỉ dựa vào chân dài và độ sexy!
    Lần nào đi pv cũng bị xỉ vã kiểu ở nhà chồng nuôi cho rồi, tuổi này mà còn xin việc...có lần đi pv mà ngồi đợi 30p chờ người pv tán gái trên skype ngay trc mặt mình, nhưng vì cv nên cũng phải nhẫn nhịn thôi.
    Xin làm công nhân người ta lại ki nhận, 160 nặng 47kg mà bảo gầy quá, yếu quá!!!
    Xin phụ quán thì bảo già quá, chỉ tuyển hót girls!
    Mình cũng vừa nộp hồ sơ, mong may mắn quá mọi người ah.
    Mong rằng chúng ta đều có việc ổn định!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của chieutan
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 166 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi window_autumn Xem bài viết
    Công ty mình thấy đang tuyển vị trí Merchandiser. Công ty ở KCN Xuyên Á, có xe đưa trước từ SG. Tiếng Anh bạn giao tiếp được thì apply thử xem. Sếp tuyệt vời lắm. ^-^
    cho minh xin dia chi email de nop ho so dc k? Minh tot tieng anh thanks ban
    • 171 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Để dáng đi thẳng lưng, mình đứng dựa vào tường sao cho đầu, 2 mỏm vai, mông, gót chân chạm vào tường, giữ nguyên tư thế đó để đi. Cố lên bạn nhé
    • 82 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi window_autumn Xem bài viết
    Mình đang tìm việc ở VT, bạn cho mình thông tin mình apply với nhé, hoặc tên CTY của bạn cũng được. Cảm ơn bạn rất nhiều!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2