TIN TÀI TRỢ.

Nếu mình không cố gắng sẽ bị đuổi việc sau 1 tháng nữa vì sự chậm chạp và giao tiếp kém.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.2K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình sinh năm 1994, chưa ra được trường và đã từng đi dạy học ở một trung tâm cho học sinh tiểu học, Sau đó được người quen giới thiệu vào làm trong kho ở một công ty balo, túi xách., nhưng làm được một tuần thì bị đuổi việc vì làm quá chậm. Trong thời gian thất nghiệp thì mình đã xin làm phục vụ ở một quán café nhỏ. Hiện tại thì đang làm kế toán cho 1 công ty may mặc nhỏ khoảng 30 công nhân, tất cả làm trong một căn nhà thuê. Công việc chủ yếu là tính lương, báo cáo xuất nhập tồn, báo cáo tổng. Câu chuyện lại rơi vào bế tắc khi chị chủ nhận xét mình chậm, lờ đờ. Vì nể bạn mình giới thiệu chị ấy để mình thử việc 1 tháng. Nhận xét bản thân thì mình là người chậm chạp, hay quên, mất tập trung, quan trọng là kĩ năng giao tiếp kém. Làm được hơn 10 ngày rồi mà mình rất khó để bắt chuyện với mọi người. Công nhân may ở chỗ làm luôn, chủ yếu ít hoặc bằng tuổi mình.Mình không tự tin giao tiếp nên đứng giữa đám đông mà mình không biết nên nói gì.. Phòng làm việc của mình có anh thợ cắt và chị thiết kế, theo nhận xét của mình là dễ gần, thỉnh thoảng bắt chuyện với mình mà mình đáp lại được vài câu rồi cười trừ. Bên cạnh đó còn anh chị chủ. Đôi lúc việc c ấy nói mà mình chưa kịp hiểu, mình thấy c ấy tỏ ra khó chịu. Công việc không khó nhưng mình không hứng thú và mất tập trung nên hay làm sai trên máy. Không ai kiểm tra công việc của mình cho đến khi nộp báo cáo nhưng mình hay mất tập trung, không cẩn thận nên làm sai nhiều. Nói thật mình không hứng thú với công việc văn phòng nhưng đây là môi trường nhỏ để học hỏi vì nếu ở đây không làm tốt thì vào công ty khác sao làm được. Điều mình băn khoăn nhất là nên cải thiện bản thân như thế nào để trở nên nhanh nhẹn, hoạt bát. Mình thật sự muốn nói chuyện với mọi người nhưng không biết nói gì và nói như thế nào nữa. Hiện tại tâm trạng lúc nào cũng trong trạng thái tiêu cực, chán nản, lo lắng. Khả năng cao là chưa đến một tháng sẽ bị nghỉ việc mà chưa biết thay đổi bản thân như thế nào nữa. Mong mọi người đưa ra lời khuyên để mình có thể vượt qua cơn khủng hoảng này. Thật sự là rất bế tắc!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chịu khó mở miệng, hỏi lung tung nhiều vào. Từ đó tạo thói quen giao tiếp tốt.
    Đọc thêm 1 số sách như Small talk, xem các clip trên youtube người ta dạy cách giao tiếp. Quan trọng là phải luôn tươi cười, phong thái phải thật sự thoải mái.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn nhiều! Thật lòng từ trước tới giờ đi làm môi trường tiếp xúc chủ yếu là con nít, hoặc ít phải giao tiếp nên kĩ năng mềm em rất kém nên tự ti nhiều, cách diễn đạt vấn đề khó hiểu. Hơn nữa áp lực về thời gian thử việc sắp hết làm em càng bị stress. Mỗi ngày em đều nói phải cố gắng nhưng chưa biết thực hiện như thế nào.
    • 669 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baomuadong_2994 Xem bài viết
    Em cảm ơn nhiều! Thật lòng từ trước tới giờ đi làm môi trường tiếp xúc chủ yếu là con nít, hoặc ít phải giao tiếp nên kĩ năng mềm em rất kém nên tự ti nhiều, cách diễn đạt vấn đề khó hiểu. Hơn nữa áp lực về thời gian thử việc sắp hết làm em càng bị stress. Mỗi ngày em đều nói phải cố gắng nhưng chưa biết thực hiện như thế nào.
    Thực ra giao tiếp không quá khó đâu bé,khi mới vào ai cũng có cảm giác ngại cho nên ít giao tiếp, người cũ thì thấy mặt nhân viên mới hình sự và nghiêm trọng quá cho nên lại không dám bắt chuyện. Vậy nên chỉ cần chủ động 1 chút là được.

Em không cần vồn vã hỏi han hay cố gắng bắt chuyện làm gì, điều đó làm cho người ta thấy em đang giả tạo ( vì em không làm theo đúng tính cách của mình( và họ cũng ngại tiếp xúc).

Đầu tiên em nên chấn chỉnh thái độ của mình lại, nếu em cảm thấy công việc này giúp ích cho mình, thì cần nhìn nhận nó 1 cách tích cực hơn. Em muốn ở lại, muốn làm tiếp vì em thích nó, chứ không phải vì lý do nào khác. Sau đó, bước vào công ty mỗi ngày, chỉ cần nở nụ cười tươi. Gặp đồng nghiệp thì chào buổi sáng, chào chị, chào anh. Chủ đề lại càng đơn giản, chỉ cần hỏi chị đã ăn sáng chưa, anh đã ăn sáng chưa. Vậy là em đã tạo được thiện cảm với mọi người rồi.

Tiếp theo là đừng đi ăn một mình, giờ trưa thì hỏi chị nào đó em thấy dễ gần là đi ăn ở đâu và ngỏ ý muốn đi cùng. Vấn đề hỏi thăm lúc này có thể xoay quanh nhà chị ở đâu, chị sống trọ hay nhà ở đây v..v , và đề tài tự nhiên được rộng mở thôi, một điều cần lưu ý, em giao tiếp kém không phải do người ta khó gần, mà là thái độ của em. Khi người ta hỏi, em đừng bao giờ trả lời qua quýt cho có lệ. Nên nói thật nếu em không biết trả lời như thế nào. Chẳng hạn chị ấy nói về 1 chiếc áo nào đó ở 1 cửa hàng mà em không biết. Em thường sẽ trả lời theo kiểu ờ, vậy hả chị, sau đó lại im. Người ta sẽ không hứng thú nói tiếp. Em nên nói rằng cửa hàng đó ở đâu, em ít khi mua sắm nên cũng không biết nhiều? Tóm lại là cứ bày tỏ cái mà em biết hoặc không biết, thích hoặc không thích, hứng thú hoặc không hứng thú. Người ta sẽ chủ động chỉ cho em và nói với em nhiều hơn.

Áp lực về thời gian thử việc á, chỉ cần nghĩ, cùng lắm thì không làm nữa. Vậy thì có gì là áp lực đâu. Xử lý vấn đề chậm thì dùng nhiều thời gian hơn để làm. Đừng có 8h tới 5h về. Người ta có thể đánh giá em qua chất lượng công việc, nhưng trên hết người ta xem trọng thái độ làm việc hơn.

Chị làm nhiều năm cho cty Nhật nên học được từ họ những điều này, hy vọng có thể giúp được em. Cứ thử đi, cười chân thành, chào hỏi mọi người khi mới tới, chào tạm biệt khi ra về, đặt công việc lên hàng đầu, nếu sai thì dũng cảm nhận lỗi, chịu trách nhiệm với lỗi của mình , không hiểu thì mạnh dạn mà hỏi trước khi làm để không phải làm sai, không mất thời gian làm lại . Giao tiếp nhiều khi chỉ đơn giản có vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 39 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

mn cứ chịu khó giao tiếp vào, chứ ng ta bỏ tiền ra thuê m mà m ko làm đc việc thì đuổi là đúng rồi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn chia sẻ của chị rất nhiều. Hôm nay em đã cố gắng thay đổi phong thái làm việc so với mọi ngày, cười nhiều hơn và chủ động bắt chuyện và em đã nhận được hiệu quả tích cực trong công việc, không bị mất tập trung và cảm thấy vui vẻ trong người.
    • 84 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Công việc kế toán vốn đã ít noi chuyện dược voi mng ve cong viêc r nên bạn co the de tâm hơn chut nữa den van de cua mng xung quanh và lắng nghe, neu co the giup dỡ dc thi giup do. Cái gi cung p dần dần mới hòa nhập dc. Con nếu mai k hoa nhap dc thi đo là do moi truong lv nay k phu họp voi bạn!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 104 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chị Life 360 độ chia sẻ với em rất đúng ấy, cứ hỏi thăm những điều bình thường em hen. Mình chậm hơn người khác thì mình cần cù, cần cù 1 mà vẫn chưa xong thì cần cù 10. Kể em nghe, ngày xưa lúc chị làm sale ở công ty sản xuất, sản xuất mà đâu theo ý mình, bình thường 5h là về mà có những trường hợp gấp phải cày, ở lại tận 10h khuya, suốt tuần như thế và sau đó họp, Nhân sự kêu tốn điện công ty. Ghim lần 2 nè em.
    Còn ghim lần 1 là lúc đó chị mới vào, sau giờ làm chạy qua đem chứng từ cho GĐ, qua tới nhà Sếp mà Sếp kêu cô giúp việc ra lấy, không thèm ra hỏi han mình một tiếng. Chị rất không thích những sếp sang chảnh như này. Nhưng vì lúc đó mới, có ghét cũng ráng mà làm để có kinh nghiệm :v.
    Giờ chuyển sang công ty này thì sếp tuyệt vời ông mặt trời em ạ. <3.
    Chị cũng nhiều chuyện quá đi xa vấn đề của em rồi. Em cứ cố gắng hoàn thành hết công việc của mình, làm việc bằng sự chân thành, đừng lo lắng quá. Cái gì đến nó sẽ đến, mình cố gắng hết sức mà vẫn không được chấp nhận thì ra đi thôi em. Cánh cửa này đóng sẽ có cánh khác mở ra, không mở thì em phá cửa, phá khóa để mà vào.
    Vài lời an ủi, chúc em mọi việc tốt đẹp nhé.
    "Đời có nhiều ngã rẽ, mà rẽ nhầm là ... ngã"
    • 101 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

ko mở miệng nói chuyện đc thì tự hát một mình tự biết chậm chap mà ko thay đổi đc thì bó chiếu
    xuat khau lao dong nhat ban, công ty xuất khẩu lao động nhật bản 11 năm uy tín, tuyển dụng lao dong xuat khau lao dong thang 11 + 12/2016
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bởi vậy nên em mới có cái để than chứ ak. Được cái em không tự tin về bản thân nên nhiều khi tự ti lắm ak, không có động lực quyết tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 224 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

kết bạn đi
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 126 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Em gần giống như chị ngày trước, nhưng có lẽ em trầm trọng hơn rất nhiều.
    Ngại cái gì, sợ cái gì, thì cứ phải xông pha thử nó, sai sẽ biết sửa. Chủ yếu em phải biết quan sát, lắng nghe, không thì hỏi han, lời khuyên trực tiếp từ người bên cạnh em.
    Trước chị cũng hay lầm tưởng nhiều thứ, quan trọng hóa nó lên rất là nhiều...nhưng đến khi làm thì mới bảo ôi, thực sự không ghê gớm đến mức ý.
    Cố lên em, tự phải thay đổi từ bản thân em ý e ạ
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

đầu tiên bạn nên tập trung cho công việc đi đã, đi làm mà làm sai lung tung thì ai mà chấp nhận được.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thường thì năng lượng của em không duy trì được ổn định. Không thể làm chủ được bản thân và hơn hết là cảm xúc hay bị chi phối bởi tác động bên ngoài.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baomuadong_2994 Xem bài viết
    Thường thì năng lượng của em không duy trì được ổn định. Không thể làm chủ được bản thân và hơn hết là cảm xúc hay bị chi phối bởi tác động bên ngoài.
    Tình trạng của e cũng giống bạn này. Nhận xét của c cũng đúng như những gì em trải nghiệm. Để thay đổi là cả 1 quá trình dài, thất nghiệp và bị cô lập là món ăn ngán ngẩm khó nuốt lúc nào nó cũng xuất hiện đến nỗi ám ảnh. 

• 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

giờ bạn phải tự gọi chuyện với nta trước, nói chuyện quen biết nhiều rồi thì sẽ tự tin hơn, như thế tính cách của bạn cũng đỡ chậm chạp hơn rất nhiều

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

H bạn ra sao ruu. Ba năm qua thay đổi chưa?
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thay đổi bằng cách đi ra ngoài nhiều vào nha bạn. Tiếp xúc với nhiều người sẽ thành thói quen. Mình thì sau bao nhiêu chuyện xảy ra giờ đang sống khép kín lại như bạn. Không muốn tiếp xúc ai cả. Giờ mình chỉ muốn tĩnh tâm lại