mới đi làm chán nản và buồn tủi quá ace ạ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.12K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

- mọi người có tâm sự chuyện của mn khi mọi người mới đi làm, để em, làm động lực được ko ạ.
    - em mới đi làm đc gần 1 năm mà cảm thấy chán nản quá mọi người ạ. em là đứa từ bé đến lớn chỉ quanh quẩn đi học, không đc ra ngoài xã hội nên không có kinh nghiệm xã hội gì ạ. giờ đi làm mới biết cuộc sống không như màu hồng ạ, buồn tủi lắm ạ. bản tính em thì ít nói, hiền lành nên toàn bị người ta bắt nạt thôi ạ. cứ tưởng hiền lành ngoan ngoãn thì sẽ được ngta yêu quý, nhưng sai lầm ạ.
    - chỗ em, làm toàn các cô già gần về hưu rồi, trong đấy có một cô, em chả hiểu kiếp trc em gây nghiệp gì mà giờ bị cô đấy hành cho khổ sở ạ. cô đấy sai gì em cũng cắn răng đi làm, gọi dạ bảo vâng, nói gì em cũng không dám cãi, vậy mà ko hiểu sao bị cô đấy ghét, cô đấy đì em lên bờ xuống ruộng.cứ thấy em ngồi rảnh một chút là cô đấy sai em làm này làm nọ không cho em ngồi không, việc thì của chung, mọi người ngồi chơi, còn em phải làm. nghĩ mà tủi lắm ạ.
    - em cũng tự an ủi, mình nhỏ tuổi nhất thì cố gắng mà làm, coi như là chịu thiệt một tí đi, em vẫn cắn răng cố mà làm. vậy mà họ vẫn sau lưng nói em chả ra gì. lúc làm thì không thấy đc công nhận, còn mới ngồi rảnh một tí thì nói em chả ra gì.
    - em đã chịu đựng như vậy 1 năm rồi, thực sự giờ em quá nản, ngoan ngoãn hiền lành tưởng sẽ đc yêu quý nhưng em thấy chỉ tổ cho ngta bắt nạt, họ sẽ không biết dừng lại, mà càng ngày càng quá đáng. các chị cho em lời khuyên với ạ, giờ em chỉ muốn phát điên lên, muốn nói với cô đấy răng xin hãy buông tha cho em, thực sự mỗi ngày nhìn thấy cô đấy là địa ngục.đối với em....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nghe bạn kể có vẻ như là môi trường nhà nước?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đi làm phải dữ nha bạn, hiền không bao giờ là tốt đâu, nhưng dữ phải đàng hoàng chứ đừng có kiểu hai mặt, m phải tôn trọng bản thân thì người khác mới tôn trọng m dc. Cố gắng lên!
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em mới đi làm (kinh nghiệm chưa có, kỹ năng xã hội kém) sẽ cần các chị hướng dẫn nghiệp vụ, hướng dẫn chi tiết cầm tay chỉ việc. Em đừng suy nghĩ đó là "đì" hãy xem như đó thử thách trong công việc, học hỏi thêm cách làm việc cách xử lí và ko nhất thiết phải học theo các chị (vd: nói xấu sau lưng). Do suy nghĩ là đì, em làm việc với tâm thế ko vui vẻ, làm qua loa chiếu lệ, ko hăng hái, hoàn toàn ko nhiệt huyết nên các chị có cớ để nói. Và em đã trải qua một năm làm việc hiểu hết tính cách nhau, môi trường làm việc: một là tiếp tục phấn đấu để phù hợp (chủ động làm hết các việc ko quan tâm việc đó chung hay riêng với tâm thế vui vẻ, ko quan tâm sau lưng miễn mình ko như vậy) và hai là chuyển việc. Chúc em có lựa chọn sáng suốt. P/s đi làm ko nhất thiết là ngoan ngoãn, gọi dạ bảo vâng mà chủ yếu kỹ năng làm việc em có hay ko thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình thấy cái này là "chuyện ko của riêng ai" luôn đó bạn. Nên bạn cũng đừng buồn tủi mà làm sức khỏe mình giảm sút. Mình nghĩ cái bạn thật sự cần chú tâm ở đây là công việc này, cái việc đì đó, dạy cho bạn kỹ năng gì. Và khi bạn cảm thấy mình đủ trình độ để có thể làm 1 nơi khác, thì bạn cứ việc ra đi thôi.
    Đừng chăm chăm vào những yếu tố tiêu cực, hãy tập nhìn nhận tích cực là mọi thứ sẽ ổn cả thôi.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tâm trạng mỗi ngày đến công ty, ngày nào cũng như gặp kẻ thù vậy, thì e nên nghỉ đi

Còn nhiều môi trường khác phù hợp với em hơn
    • 77 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

làm nhà nước đây mà ị ạch lạch bạch quẩn quoanh
    nhìu bạn trẻ bị bố mẹ nhờ mqh xin vào rồi thành stress
    chứ làm tư rất ok, cviec có gì rõ hết chứ k kiểu cách quan liêu trên dưới đâu
    bạn k fai là trg hợp duy nhất
    chịu dc 1 năm giờ mới hỏi e rằng muộn rồi, chịu nữa đi, biết đâu dc "cân nhắc"😂
    thôi, 1 là "anh ơi ở lại"-Chi Pi còn 2 thì là "em sẽ là người ra đi"- Cẩm Ly
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thiệt ra mình thấy vấn đề nằm ở tâm lý á bạn. Mình cũng chuyển từ công việc freelancer sang full time và phải nói là stress và chới với kinh khủng. (1 phần ở câu chuyện tất nhiên là ở ba cái vụ drama office ở đâu cũng có).

Một khoảng thời gian đầu, mỗi ngày thức dậy đi làm mình phải tự động viên: "Cố lên, mình cứ làm tốt việc mình thôi", xong rồi lại bắt đầu áp lực khi thấy ánh mắt của mọi người: "Mình làm gì chưa tốt nữa nhỉ?". Vậy đó cái riết mình như bị bệnh luôn bạn. Tối 11 12h mới ngủ mà sáng tầm 5h30 dậy rồi không ngủ lại được nữa, cứ nhắm mắt là 1001 nỗi lo ập tới: công việc này giải quyết sao, deadline này khi nào mình xong đây, chết rồi mình không có ý tưởng gì mới hết, không biết nay sếp có chuyện gì không hài lòng nữa không, mấy con mẹ đó không biết còn gì để soi mình không?...

Rồi cái mình quá mệt mỏi và căng thẳng tột độ rồi, tình hình này là không phải đùa nữa. Mình đăng ký đi nghe thử mấy buổi hội thảo tâm lý (tại thiệt ra tới bệnh viện hay phòng khám tâm lý nghe cũng chưa quen lắm, kiểu mình ngại á) thì mình hợp với cô Tâm tư vấn tâm lý ở bên trường RMIT á (này em mình học nó giới thiệu mình vào nghe). Nghe để hiểu về mình rồi hiểu luôn cả những người xung quanh.

Thật ra tâm lý nó cũng như bệnh ngoài da, phải chữa, mà chữa tốt nhất là chính mình. Mà muốn tự chữa được thì phải có kiến thức, có người tư vấn, chỉ mình đường đi kiểu vậy. Với lại, phải tìm người tư vấn hợp với mình. Kiểu ngồi nghe nói thôi cũng thông ra. Mình nghe 1 buổi đó rồi follow mấy hội thảo khác của cô, nghe vài lần giờ ổn hẳn. Mấy drama office giờ là con muỗi, con kiến, mấy con mẹ ghét mình thì tự dưng giờ mình nhìn mấy bả chỉ thấy buồn cười, cả ngày vác mặt đi soi người này người kia xong tới hết giờ thấy quắn đít làm =))))) Còn mình từ ngày thông rồi, cứ làm đúng sức, làm đủ làm tốt chuyện của mình, mình làm cho mình, mình sống cho mình vậy thôi.

Mà bạn phải tự vượt qua cái mặc cảm "sợ mình bị khùng". Hổng có đâu, để khùng thì y như nan y á, mới chớm mà biết điều chỉnh thì sẽ khỏe re lại bình thường. Mà đã khỏe rồi là từ đó về sau biết để ý chăm sóc mình, khó bệnh lại lắm.

Bạn nào muốn gặp cô Tâm gì đó thì cứ kiếm ai quen RMIT rồi dẫn vô chứ cổ không có phòng mạch gì ấy. Nghe nói thứ 7 này cô có phối hợp với đài FBNC tổ chức 1 buổi nói chuyện, tư vấn Free bên khu Phú Mỹ Hưng. Miễn phí vé vào cổng rồi có phục vụ teabreak trà bánh các kiểu =)) Bạn nào thích đi nghe thử để be stronger thì cứ tới nè, còn vào RMIT thì hơi khó phải có người quen. Muốn đăng ký cái sự kiện bên Phú Mỹ Hưng thì mấy bạn vào fanpage FBNC á có link đăng ký nè!

Chúc bạn luôn khỏe và giữ vững tinh thần. Người ta nói 90% người thành công là có trí tuệ cảm xúc á! Fighting!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 521 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đổi cty bắt đầu lại đi bạn.
    Kinh nghiệm là ngay từ đầu đừng xây dựng hình ảnh con ngoan trò giỏi. Bình tĩnh quan sát ai ng tốt ai ng ko tốt, ai chơi đc, ai chỉ nên xã giao, việc gì nên làm, việc gì nên từ chối. Hiền quá dễ bị ăn hiếp mà khôn quá sẽ bị ghét bị chơi đểu. Đôi lúc phải biết xù lông lên cho các bà ấy sợ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 34 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cứ vô mấy bank cổ phần làm là thích ngay ^^
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có muốn thử công việc mới như thêm 1 nghề tay trái trong lĩnh vực tư vấn tài chính ko mà ko ảnh hưởng công việc hiện tại của em. Nếu lưu tâm nhắn chị nhé.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Huyenchip2018
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn
    <a href="https://suckhoevalamdep.alohasahara.com">suckhoevalamdep.a lohasahara.com</a>
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vấn đề này ko của riêng ai, hầu hết những người mới sẽ có chút ấm ức, không ít thì nhiều. Nhưng vấn đề của em có vẻ đã quá mức chịu đựng, nếu tình hình không cải thiện thì chỉ còn cách đổi công ty thôi em ah
    Xu hướng thắt lưng nam, thắt lưng da bò, thắt lưng da cá sấu mới nhất 2019 tại tamanh.net
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều khi bạn nên tự hỏi mình có thích công việc này không? Có phù hợp với công việc không. Nếu phân vân thì nên cố hết sức mà làm, vì công việc nào cũng có cái khó của nó thôi. Họ đì bạn cái lọ cái chai, nhưng những việc đó bạn đều sẽ biết làm. Làm nhanh xong hết việc, họ lại có việc khác tốt hơn, kinh nghiệm làm việc sẽ tăng lên. Người làm giỏi nhất là làm được tất cả mọi việc. Bưng trà rót nước cũng cần có kĩ năng đó . Mà mình thì quá vụng về.
    Mệt mỏi nhất là mình méo nói chuyện hợp với các bà ấy, cách nhau cả chục tuổi chứ ít à. Quen thẳng thắn rồi, xum xue k nổi.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Làm ở đâu là do mình chọn, vì thế nên cố gắng với ví trí mình đã chọn, nhưng, mình đã cố gắng hết sức và chịu không nổi ở môi trường đó thì mình nên lựa môi trường khác thích hợp hơn.
    Vốn dĩ, môi trường làm việc rất quan trọng , đôi khi thời gian ở công ty còn nhiều hơn ở nhà. Làm mà không có chút niềm vui hay quá áp lực thì nên suy nghĩ lại.
    Mình còn trẻ thì mình cứ khám phá thử sức, cố gắng suy nghĩ tích cực!
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

b lm cv gi thế, mà chịu đựng cũng dc 1 năm rồi chứ ít đâu
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đi làm không phải lúc nào hiền cũng tốt đâu bạn ạ. Lúc mới vào làm thì bạn nên không quá phô trương nhưng cũng không nên dễ tính quá vì như thế họ sẽ dễ đà bắt nạt. Tốt nhất là cứ làm tốt việc của mình và giao tiếp xã giao với tất cả mọi người, không thiên quá về bên phe nào khi đang còn là nhân viên mới. Sau dần cứ phát triển hết khả năng của mình và người ta sẽ tự tôn trọng và đề cao bạn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 296 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào bạn! Theo mình nghĩ môi trường công việc nào cũng sẽ có áp lực riêng, bạn nên tạo động lực cho mình khi đi làm! Bởi vì đi làm thì không bao giờ có thể thoải mái như khi tự làm chủ! Ví dụ nếu môi trường mệt mỏi thì bạn hãy đặt ra mục tiêu cho bạn là sẽ học hỏi được kinh nghiệm hoặc sẽ có cơ hội để trải nghiệm và thử thách bản thân, đừng hiền quá nhé!!!