Lương và môi trường làm việc - bạn chọn cái nào ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.08K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cuộc sống trôi qua từng ngày với những lo toan vất vả, ai cũng biết mình đi làm là để có tiền trang trãi cho những chi tiêu hằng ngày, “tiền là tiên là phật mà” rooling:. Nhưng nếu phải lựa chọn giữa tiền và môi trường làm việc thì phải chọn cái nào đây?. Chọn mức lương thấp để đổi lấy sự thanh thản và vui vẻ, hay chọn thu nhập cao để lúc nào cũng phải nhức đầu với mớ lỗn độn trong công việc lại còn phải chịu áp lực khi mà đồng nghiệp luôn đấu đá nhau để được đứng vững và thăng tiến.

Ai cũng mong muốn có được một công việc vừa có thu nhập cao, lại có môi trường làm việc tốt, nhưng thực tế tìm được một công việc như vậy chẳng dễ dàng chút nào, đôi lúc phải đánh đổi giữa lương và môi trường làm việc. Có nên không ?. :Thinking:

Hiện tại mình đang làm trong một môi trường khá tốt, sếp vui vẻ và hiểu ý, đồng nghiệp luôn giúp đỡ và hỗ trợ lẫn nhau, nhưng thu nhập thì thấp, nhiều lúc mình định nghỉ để tìm công việc thu nhập cao hơn nhưng lại thấy tiếc nên đến giờ mình vẫn chưa quyết định dứt khoát được. Mọi người giúp mình với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 439 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Trời ơi, mình chọn môi trường làm việc
    • 326 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Mình nghĩ là cái gì cũng tương đối thôi, nếu hài hòa được cả 2 thì tốt. Ngày xưa mình làm cho một tập đoàn lớn quốc tế cơ mà stress quá, xếp thì dỏm, lương lậu thì tạm ổn bây giờ chuyển sang làm cho một công ty VN lai Tây lương cũng như cơ quan cũ (lệch nhau vài triệu), môi trường thoải mái nhưng lại ko thể ổn định như cơ quan cũ được nên vẫn đang tìm kiếm chỗ nào thoải mái, ko quá stress, ổn định - chắc vào mấy NH Nhật. Nhưng cũng đang thắc mắc ko biết có nên đi làm retail broker ko nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 705 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trẻ: Môi trường
    Tầm 30-40: Hài hòa lương và môi trường
    Trên 40: Lương
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,701 Bài viết

• 5,208 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Canhtn Xem bài viết
    Trẻ: Môi trường
    Tầm 30-40: Hài hòa lương và môi trường
    Trên 40: Lương
    Bạn này nói ngược rùi
    Trẻ: Lương cao
    30 trở lên: môi trường
    Mình chọn Môi trường
    ZBPAZBPAp7
    • 326 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Mình nghĩ là với phụ nữ thì phải đảo lại chứ:

1.Trẻ: lương
    2.Sắp đến tuổi lấy chồng: lương và môi trường (hihi, vì nếu môi trường mà nhiều áp lực quá dễ làm mình xấu hoặc quá busy thì ko có thời gian iêu đương, etc. mà phải chăm chút cho mình thì mới kiếm được anh chồng ưng ý chứ nhỉ. Hehe, quan điểm của mình vẫn là phụ nữ sướng khổ gì vẫn phụ thuộc vào chồng.
    3.Phấn đấu sự nghiệp và con cái: lúc này phải cân bằng, tuy nhiên nếu ai muốn sự nghiệp thì nghiêng về phần này vì đối với phụ nữ mọi thứ có thì thôi, già quá thì khó được cất nhắc lắm.
    4. Ngoài 40: mọi thứ ổn định và phát triển.
    5. Ngoài 50: chuẩn bị tinh thần để về hưu, kiếm một công việc làm để về hưu có việc mà làm ko thì trông cháu cho con (keke, nghĩ đến việc này mình chẳng thích tẹo nào).
    6. Ngoài 60: giữ gìn sức khỏe, vui chơi, etc.
    7. Ngoài 70: potay ko hiểu. Hehe.
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Môi trường làm việc của bạn như vậy là quá tốt rồi, lương tuy hơi thấp nhưng chắc cũng không đến nỗi “Bèo như con mèo” đúng không bạn?.

Bạn hãy cố gắng làm việc, khẳng định năng lực bản thân của mình nhé. Nhất định một ngày nào đó (cũng không xa lắm đâu), Sếp bạn sẽ nhận thấy khả năng làm việc của bạn mà tăng mức lương xứng đáng cho bạn. Ai cũng biết “tiền là tiên là phật” nhưng khi có tiền rồi chưa chắc là bạn sẽ có được niềm vui, hạnh phúc đâu bạn àh. Nếu vì “cuộc sống mưu sinh” bạn chấp nhận một môi trường làm việc mà hằng ngày phải luôn đối đầu với mớ hỗn độn, nhân viên đấu đá lẫn nhau thì làm sao bạn có tinh thần làm việc chứ? Từ đó, dẫn đến hậu quả lúc nào bạn cũng gặp stress, hiệu quả công việc kém rồi sếp của bạn cũng sa thải bạn thôi.

Bạn nên cân nhắc thật kỹ trước khi ra quyết định chọn lựa nên “lên thiên đàng” hay “xuống địa ngục” bạn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Theo mình, cái nào cũng có điểm mạnh và điểm yếu của nó. Nếu phải chọn lựa thì không dễ chút nào. Song như bạn đã nói “tiền là tiên là phật”, nên mức lương thật sự là vấn đề quan trọng hàng đầu.

Hơn thế, hầu hết mọi người luôn nhìn vào mức lương để đánh giá năng lực của người khác là giỏi hay dỡ. Mức lương cũng nói lên vị thế của người đó trong xã hội, bất chấp năng lực thật sự của họ thế nào.

Mình nghĩ có môi trường khá tốt, sếp vui vẻ và hiểu ý, đồng nghiệp giúp đỡ và hỗ trợ nhau thì quá tuyệt.

Tuy nhiên nếu “thu nhập thấp” so với mức sống của bạn; liệu những điều tốt đẹp trên có giúp gì cho bạn không? Nếu tháng nào bạn cũng ứng lương liệu bạn sẽ chịu đựng được đến bao giờ? Có thể bạn không có áp lực trong môi trường làm việc nhưng bạn phải đương đầu với lĩnh vực “cơm áo gạo tiền” hằng ngày!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,896 Bài viết

• 2,062 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    tớ chọn môi trường làm việc, còn lương sếp thứ 2 thôi. Tuy nhiên cũng tùy hoàn cảnh, nếu gia đình quá khó khăn, chắc tớ phải chọn lương đầu tien, cố cày cuốc lấy mấy năm cho ổn định rồi chuyển để chọn môi trường vậy. Dù gì cũng thích một môi trường thân thiện, hòa đồng hơn, nó làm cho mình làm việc tốt, đỡ căng thẳng nên sẽ trẻ lâu hơn ạ.
    • 388 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Đối với phụ nữ thì tớ nghĩ môi trường làm việc rất quan trọng, làm việc với đồng nghiệp củ chuối thì stress lắm. Một môi trường thân thiện, công việc ổn định đối với tớ quan trọng hơn mức lương nhiều.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 8,206 Bài viết

• 6,958 Được cảm ơn

Môi trường của các chị là sáng cắp xắc đi chiều tắt máy tính đi về :Battin ey: trong phòng toàn nói tốt với nhau họp hành thì sếp lúc nào cũng : Công việc tốt lắm, cám ơn sự đóng góp của mọi người hả ? :Laughing::Laughing:

Trước đi phỏng vấn bao giờ mình cũng phải khẳng định : Có khả năng làm việc độc lập, làm việc theo nhóm rất tốt và khả năng chịu áp lực rất cao.

Công việc& con người xung quanh chưa bao giờ là ko có áp lực, ai cũng muốn thể hiện bản thân nên yếu đuối là tự đào thải ạ, hị hị !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 393 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Elber Xem bài viết
    Môi trường của các chị là sáng cắp xắc đi chiều tắt máy tính đi về :Battin ey: trong phòng toàn nói tốt với nhau họp hành thì sếp lúc nào cũng : Công việc tốt lắm, cám ơn sự đóng góp của mọi người hả ? :Laughing::Laughing:

Trước đi phỏng vấn bao giờ mình cũng phải khẳng định : Có khả năng làm việc độc lập, làm việc theo nhóm rất tốt và khả năng chịu áp lực rất cao.

Công việc& con người xung quanh chưa bao giờ là ko có áp lực, ai cũng muốn thể hiện bản thân nên yếu đuối là tự đào thải ạ, hị hị !
    Cách hiểu về môi trường cảu bố nó khác với e, đối với e môi trường là nơi làm việc thân thiện, k có sự ghen ghét đố kỵ, k phải đề phòng nhau wa mức. Đối với e thì e chọn môi trường. Khổ cái thân e đi làm gần 10 năm nay rùi, môi trường làm việc rất đúng ý e, thế mà bây h mới chuyển qua Cty mới chưa đc 1 tháng mà e hãi wa, đi ra khỏi chỗ ngồi là phải vun vén thu dọn bằng sạch, mọi thông tioâcs nhân trên máy tính cũng xóa luôn, các file làm việc thì phải khóa, e mệt wa đang tính nghỉ việc đây
    Chuột con khó bảo.
    • 967 Bài viết

• 2,960 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Theo mình thì phải tùy vào điều kiện và hoàn cảnh cụ thể từng người mà quyết định. Tớ thấy:
    1- Nếu mẹ nó đang làm ở môi trường tốt, thoải mái mà không phải lo lắm về cơm áo gạo tiền cho gia đình (VD: OX đủ khả năng lo kinh tế cho cả gia đình) thì vấn đề lương thấp của mẹ nó cũng không quan trọng lắm vì cũng không ảnh hưởng gì đến cuộc sống gđ + con cái. Bù lại, mẹ nó được môi trường làm việc thoải mái, thân thiện => tinh thần thoải mái + có thể có nhiều thời gian chăm sóc con cái.
    2- Nếu OX thu nhập cũng vừa phải, mẹ nó phải chung lưng đấu cật để kiếm thêm cho đủ chi tiêu thì chắc chắn phải chấp nhận làm việc gian khổ, vất vả ở nơi có lương cao rồi!
    Tơ thấy chẳng mấy khi được 100% cả 2 đằng đâu - "No pain, no gain" - Mẹ nó tùy vào hoàn cảnh cụ thể của mình, xem cái gì cần ưu tiên thì quyết định. Chúc mẹ nó có quyết định sáng suốt!
    • 427 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    muốn nghỉ việc nhưng còn phải nuôi con nhỏ, trả tiền thuê nhà và tiền nợ Ngân hàng
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 435 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    mình chọn môi trường làm việc
    :554::553::559::561::570::554::553::559::561::570: :554::553::559::561::570:

Tất cả những gì anh yêu sẽ mất đi một nửa thú vị nếu không có em để cùng chia sẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 820 Bài viết

• 1,568 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Lương chưa đến 5t,môi trường làm việc không có sếp thì thoải mái,có sếp thì lại không thoải mái.Mà sếp thì hầu như có mặt ở công ty.Vậy có nên thay đổi không các chị?
    .Mong Ky yêu thật khoẻ mạnh, bình an
    eCJ2p7
    OoXVp8
    • 967 Bài viết

• 2,960 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi xianhy Xem bài viết
    Lương chưa đến 5t,môi trường làm việc không có sếp thì thoải mái,có sếp thì lại không thoải mái.Mà sếp thì hầu như có mặt ở công ty.Vậy có nên thay đổi không các chị?
    Tùy xem có tìm được việc khác ok hơn không (Lương + hoặc >, sếp dễ thương hơn...) thì hãy chuyển

Nếu không thì cũng không nên lo, "Quan nhất thời, dân vạn đại", chắc gì sếp đã ở đấy lâu....
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,378 Bài viết

• 895 Được cảm ơn

Hiện tại nếu dc chọn thì em chọn lương cao !
    Môi trường làm việc nó mang tính tương đối lém .
    Tỉ dụ như : môi trường làm việc tốt cơ mà sếp ứ tốt cũng bó chiếu toàn tập .
    Thôi thì e chọn xiền làm qui chuẩn cho nhanh ạ .
    • 1,358 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Nhà mình nghèo nên rất cần tiền
    con mình nhỏ nên rất cần môi trường
    nên mình chọn công ty mình, lương ở mức trung bình khá, time thì rất oki miễm hoàn thành nhiệm vụ và không nghỉ quá nhiều.
    câu hỏi chọn môi trường hay lương mình nghĩ còn phụ thuộc vào hoàn cảnh nữa, như mình đây có vào làm chỗ lương cao mà chấm công thực sự thì cuối tháng cũng thế thôi, nhà con nhỏ chưa đi trẻ mỗi lần bà về quê lại nghỉ trông con ( cái này thì cũng rất thường xuyên nhé tháng 2-3 ngày) rồi con ốm con đau, công này việc kia....
    còn nếu đc chọn mình chọn cả lương cao và môi trường còn nếu chỉ đc chọn 1 trong 2 thì chọn lương cao ( con chuẩn bị đi trẻ hi vọng mẹ không phải nghỉ làm nhiều, tranh thủ kiếm xiền trả nợ đất và còn xây nhà hehe).
    • 771 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình thì lúc nào cũng chọn chổ lương cao dù mình không khó khăn là mấy, mình nghĩ cũng là 8 tiếng đi làm, nên chọn chổ nào làm lương cao để cuộc sống thoải mái, dư tiền thì cho chị em, hoặc giúp những người khó khăn quanh mình. Còn môi trường thì mình quan niệm đã đi làm thì phải làm việc, chứ không bận tâm nhiều về những người xung quanh, nếu có bận tâm thì khi vùi đầu vào công việc mình cũng sẽ quên ngay. Mình đã ra trường và đi làm nhiều chổ rồi, mỗi một nơi mình có bạn đồng nghiệp khác nhau, đến khi nghỉ việc rồi họ cũng ít liên lạc, có khi là cắt đứt luôn, vì ai cũng bận bịu với cuộc sống cả. Đồng nghiệp và sếp đừng quá đáng là được, còn chuyện công sở phụ nữ hay buôn chuyện thì mình ít va vào, vì khi đi làm mình rất ít hoặc không kể lể chuyện gia đình cho họ nghe, chỉ xã giao vài câu rồi thôi. Mình chỉ tâm sự với bạn học cũ thôi. Mình sợ cải vã và đôi chối lắm.
    FWEep7
    6q4Jp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3