Làm việc ở khách sạn như thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.31K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà, em đang là học sinh lớp 12 chuẩn bị thi THPTQG. Em muốn làm ngành nhà hàng khách sạn. Thật ra em có khả năng đậu đh ngành này, nhưng em đã quyết định chọn trung cấp nghề việc úc ở q1, hệ 2 năm quản trị ks. Khi tìm hiểu về nghề thì em cũng hoang mang lắm, vì mọi người đều nói là làm việc cực, áp lực mà lương ko cao. Em ko phải kén chọn, em chấp nhận làm từ phục vụ lên, em chỉ muốn nhìn thấy đường thăng tiến để tiếp tục. Thật ra cùng tâm lí với số đông, em cũng muốn đc làm quản lí, dù biết ko dễ dàng, nhất là các ks lớn phải làm lâu lăm và cực giỏi, và có thể ko có cơ hội nữa. Có chị em nào có kinh nghiệm làm việc ở ks có thể chia sẻ cho em để em bớt lo được ko ạ? Em cảm ơn nhiều lắmm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo tôi thì không có cái ngành nghề nào là là không áp lực cả, đã đi làm thì bạn phải chấp nhận chuyện đó, tâm lý ngại của bạn tôi có thể hiểu được vì bạn thậm chí còn chưa đi học đại học nữa, cho nên bạn cứ từ từ thích nghi là được. Còn một điều tôi nói thế này, thay vì bạn thắc mắc ngành nghề nào đó "lương có cao không?" thì bạn thử hỏi rằng "học như thế nào để làm được lương cao?" thì có lẽ sẽ nhiều người trả lời với bạn một cách cởi mở hơn, trước tiên mình phải hiểu rằng mình "sẽ làm được gì" trước khi nghĩ đến "mình sẽ nhận được gì" bạn à.
    Công việc nào, ngành nghề nào bạn thật sự thích, có sự đầu tư về thời gian, công sức, tiền bạc,,, thì tôi nghĩ ngành nghề đó cũng sẽ không phụ bạn đâu. Vấn đề nhu cầu của xã hội đối với ngành nghề đó theo xu hướng chỉ là một phần nhỏ thôi.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đây là một ngành ngon mà
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 22 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào bạn,

Bạn nói muốn làm việc trong ngành Khách sạn, nhưng chính xác bạn muốn làm ở bộ phận nào.
    Trong Khách sạn có rất nhiều bộ phận, ví như: Sales & Marketing, HR, Purchasing, Accounting, FB (Ẩm thực), HK (Vệ sinh/giặt là), Kitchen (Bếp), Security, hay Engineering...Quan trọng bạn phải nói bạn muốn BP nào thì mới có thể tư vấn định hướng cho bạn được

Còn nếu bạn muốn làm quản lý - trong nghề khách sạn, đặc biệt là những BP như FB/Kitchen/HK thì bạn buộc phải làm từ vị trí thấp nhất, sau đó thăng tiến dần lên (vì những BP này là những bộ phận thuộc về kinh nghiệm, kinh nghiệm càng nhiều + làm việc chăm chỉ, có khả năng thì bạn có thể thăng tiến được).

Nghề Khách sạn cũng là 1 nghề mà bạn sẽ phải nhảy việc nhiều, mỗi lần nhảy việc là 1 lần bạn phải chấp nhận đổi môi trường, thậm chí đổi nơi sinh sống, có thể từ Bắc - Nam (hay ngược lại), nhưng mỗi lần nhảy là 1 lần bạn được tăng lương/ thay đổi vị trí (tất nhiên, chỉ áp dụng cho những người chăm chỉ làm việc nhé, còn không có chuyện làm việc cà nhây mà đòi được offer tốt).

Vậy nên, bạn yên tâm, nghề KS rất vất vả, nhưng qua giai đoạn đầu (mất khoảng 5 - 7 năm), nếu bạn kiên trì, chăm chỉ, làm cứng trong nghề thì cơ hội nghề nghiệp của bạn rất tốt. Nghề Khách sạn ở những vị trí kiểu FB, HK, Bếp đều rất trân trọng những người nhiều kinh nghiệm và chăm chỉ. Trong quá trình làm việc bạn cũng cần quan sát, học hỏi kĩ năng quản lý, phân công công việc từ cấp trên nữa. Tuân thủ quy trình làm việc, tôn trọng khách hàng, cấp trên , thái độ tốt trong công việc - là những thứ rất quan trọng trong nghề này.

Quy trình trong bp FB, HK rất rõ ràng: Nhân viên - Captain - Sup - Assistant - Manager - Director. Từ cấp Sup trở lên thì bạn đã có thể có cơ hội việc làm rõ ràng rồi, tuy nhiên, cũng đừng nên đứng núi này trông núi nọ, vì đây là ngành trọng kinh nghiệm và sự chăm chỉ. Chỉ có thời gian mới giúp bạn có thêm kinh nghiệm thôi, còn không có đường tắt đâu.

Cố lên!
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cố lên em, chị cũng đang làm sale cho 1 khách sạn đây. Ở khách sạn chỉ cần em có ngoại ngữ và tâm huyết thì sẽ không tồi đâu.
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phanhbe Xem bài viết
    Chào cả nhà, em đang là học sinh lớp 12 chuẩn bị thi THPTQG. Em muốn làm ngành nhà hàng khách sạn. Thật ra em có khả năng đậu đh ngành này, nhưng em đã quyết định chọn trung cấp nghề việc úc ở q1, hệ 2 năm quản trị ks. Khi tìm hiểu về nghề thì em cũng hoang mang lắm, vì mọi người đều nói là làm việc cực, áp lực mà lương ko cao. Em ko phải kén chọn, em chấp nhận làm từ phục vụ lên, em chỉ muốn nhìn thấy đường thăng tiến để tiếp tục. Thật ra cùng tâm lí với số đông, em cũng muốn đc làm quản lí, dù biết ko dễ dàng, nhất là các ks lớn phải làm lâu lăm và cực giỏi, và có thể ko có cơ hội nữa. Có chị em nào có kinh nghiệm làm việc ở ks có thể chia sẻ cho em để em bớt lo được ko ạ? Em cảm ơn nhiều lắmm
    Mình thấy nếu bạn học trung cấp thì nên học trường trung cấp quản trị nhà hàng khách sạn (CET) ok hơn nhiều, còn muốn học ra đi làm ngay mà không phải mất 2 - 3 năm thì bạn có thể tham khảo trường quản trị nhà hàng khách sạn hướng nghiệp á âu. Ở đây có mấy khóa học nghiệp vụ quản lý nhà hàng, quản lý nhà hàng khách sạn ngắn hạn cũng khá là ok đó, bạn có thể tìm hiểu thử
    #quantrinhahangkhachsanaau #qtnhksaau #quantrinhahangkhachsanhuongnghiepaau #quantrinhahangaau #quantrikhachsanaau #nghiepvuquanlynhahangkhachsanaau #nghiepvuquanlynhahangaau #khoahocquanlynhahangkhachsannganhanaau