TIN TÀI TRỢ.

Không yêu thích công việc hiện tại. Em phải làm sao?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 31 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em là nữ, 24t, tuổi mụ là 25 ạ. Em ra trường vào cuối năm 2014 ngành Quản trị kinh doanh. Sau đó đi làm bán hàng trong siêu thị đến tháng 7/2015 rồi em nghỉ. Từ đó đến cuối năm 2015 em nghỉ viêc, có xin vào làm 1 chỗ nhưng ko phù hợp nên lại nghỉ tiếp xin việc khác, nhưng cũng chỉ đi pv rồi lại thôi, ko thấy cty nào gọi.

Vừa rồi qua Tết bố mẹ em có nhờ người xin cho em vào 1 cty sản xuất, là cty Nhà nước, lương thấp, nhưng gần nhà và được về sớm. Nhưng thật sự em không thích công việc này, nguyện vọng của em là làm Nhân sự, ko thì làm NV Văn phòng để ổn định 1 chỗ, nhưng do vị trí đó k thiếu người nên em buộc phải làm công việc khác, trong phòng Kinh Doanh.

Từ ngày đầu tiên khi em biết mình sẽ phải làm công việc ko như mong muốn, em đã rất buồn rồi, nhưng do đã nhờ người ta, nên em vẫn phải cố gắng. Mọi người có giống em ko, khi mà mình ko làm công việc mà mình thích, mỗi buổi sáng thức dậy đều cảm thấy rất mệt mỏi, bước chân đến công ty đều cảm thấy nặng nề. Sắp tới là hết 2 tháng thử việc rồi, em định sẽ ko tiếp tục làm nữa, khi mà em ko tìm được niềm vui, sự yêu thích trong công việc, môi trường nhà nước nên đều là các chị, các cô đã lớn tuổi, nhưng vẫn hay để ý lắm ạ. Cách làm việc thì mỗi người 1 cách khác nhau, em làm theo đúng lời người này nói thì qua người kia lại bảo là sai, nên toàn đứng giữa nghe chửi thôi

Các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên với, em quyết định nghỉ ở đây có đúng ko? khi mà xin việc bây giờ cũng rất khó

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em chào chị. Em thì chẳng có kinh nghiệm gì mà cho lời khuyên ạ, Chỉ là em đang có cùng tâm trạng với chị nên muốn chia sẻ một chút thôi ạ. Em tốt nghiệp tháng 8/2015 ngành tc-nh , sau vài tháng đi làm kế toán bán hàng, vài tháng nghỉ việc thì bây giờ e cũng đang làm thử việc kế toán ở 1 cty ạ. Ngày còn đi học, nhìn mấy ac làm văn phòng ngồi điều hòa e thích lắm ước mơ của e sau này được làm nhân viên văn phòng ạ.Vậy mà bây giờ e chản nản vô cùng. Mỗi ngày thức dậy đều chán nản,trên đường đi đến cty mà cứ nghĩ linh tinh đơ đơ, e ghét cái công việc e đang làm (thực sự e ghét nghề kt vô cùng nhưng có vẻ như việc kt là việc mà e có nhiều cơ hội xin được nhất lúc này ) làm mà chả có định hướng chả có động lực chả thấy tương lai, vì ghét nên e ko muốn tìm hiểu chả muốn học hỏi, nên thành ra làm việc kém nên càng chán. Lúc nào e cũng chỉ muốn nghỉ việc mà cũng sắp hết 2 tháng thử việc rồi ạ nên e phân vân lắm. Em không biết nghỉ có đúng không nữa, bản thân chả có tý kinh nghiệm kỹ năng gì mà lại cứ thích đòi hỏi thế này( không hiểu mình là cái thể gì nữa) hay là cố lấy kinh nghiệm dài dài đi đâu xin cho nó dễ. Em cũng trải qua vài tháng thất nghiệp ngồi nhà rải cv nên em biết nó kinh khủng vô cùng. Học tc-nh nhưng bản thân lại thích vẽ vời làm mấy cái đồ thủ công nên em cũng không xác định được là mục tiêu của em là gì ?em muốn trở thành cái gì nữa?
    Và hiện tại sáng mai lại đi làm với tâm trạng kinh khủng, thực sự kinh khủng với em vì mới vài tháng mà em từ 1 đứa hay nói, nhăn nhở mà giờ như đứa trầm cảm,tự kỷ, mọi người ở cty ai cũng bảo em ít nói( em ít nói theo hướng trầm cảm chứ không phải là kiểu người bản chất ít nói và suy nghĩ sâu sắc ạ)
    Bây giờ em cũng chẳng biết phải làm sao nữa. Tự nghỉ cũng ko quyết tâm lắm mà bị drop sau thử việc càng kinh dị
    • 31 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em giống y như chị tâm trạng bây giờ vậy. Mỗi buổi sáng thức dậy phải đấu tranh tư tưởng dữ lắm, đúng là nếu ko làm công việc mình yêu thích thì chẳng có 1 chút động lực nào để phấn đấu cả. Chỉ được mỗi cái gần nhà và dc về sơm thôi, nhưng cv là do mình làm, mà k yêu dc cv thì tinh thần đâu mà làm

Chị đi làm mà cứ đếm ngược mong đến hết 2 tháng, nên cảm thấy k thể tiếp tục được nữa. Chắc xin nghỉ để tìm cv mới mà mình yêu thích hơn em ạ
    • 50 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tránh vỏ dưa lại gặp vỏ dừa thôi bạn ạ
    • 74 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

cơ bản bạn chọn việc không vì bạn yêu thích công việc mà chỉ vì được ngồi điều hòa không vất vả. Đấy là sai lầm phổ biến của các bạn trẻ bây giờ. Vì thế bạn đi làm mà không thấy hứng thú gì cũng phải thôi. Mình cũng gặp nhiều người tiến thoái lưỡng nan y như bạn. Chỉ khuyên bạn một điều giờ còn trẻ chưa gia đình thì hãy tìm công việc mình thực sự thích, thì dù bạn có vất vả bạn cũng thấy vui. Đừng chần chừ nữa vì con gái đến khi có gia đình lại càng thêm nhiều tròng quấn cổ, bạn muốn dứt ra để làm việc khác cũng k dễ như còn độc thân đâu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nếu bạn biết mình yêu thích cái gì thì hãy ngưng cv này lại và bắt đầu vs cuộc sống mới của mình, còn nếu bạn chưa tìm thấy nó thì bạn có thể lựa chọn 2 cách: một là tiếp tục cv này và song song đó tìm kiếm thứ mình yêu thích, hai là tích cực đi tìm môi trg nào đó tốt hơn trc khi qđinh nghỉ việc. Bởi vì qđ nghỉ việc khi chưa có dự định gì trong tay thì quá trình thất nghiệp sau đó chỉ khiến tình trạng bạn càng thêm bi đát hơn thôi,
    Tâm sự của 1 đứa bằng tuổi bạn và đang thất nghiệp =))
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sau khi quyết định nghỉ công việc đầu tiên và khoảng 3 tháng ngồi nhà tìm việc thì em cũng đã hiểu thế nào là "thất nghiệp mới đáng sợ..." 1-2 tháng đầu thì còn vạch mục tiêu, định hướng, theo đuổi các kiểu nhưng rồi lại hoài nghi mục tiêu của chính mình. Sang tháng 3(1 phần dư luận 1 phần gia đình(em về quê ạ) áp lực,1 phần bản thân tiêu cực,nên cứ có cơ hội với vị trí nào cũng đi phỏng vấn, lúc đấy chỉ nghĩ miễn là có việc. Và kết quả lại kế toán, bây giờ em cũng chưa xác định được cái mình muốn theo đuổi nên có lẽ sẽ tìm hiểu các phòng ban khác để chuyển hoặc ít nhất có cơ hội mới rồi mới bước tiếp được. Em rất sợ khoảng thời gian tìm việc trước đó và không dám bỏ tất cả khi mà còn không biết mình muốn gì.
    Còn nữa, từ nhà em đến cty gần 10km, em hay về muộn nhất là cuối tháng gắn bó >10 h với cái mình không thích cũng chán nhưng mà sợ với cái tính hiện tại của em thì tránh vỏ dưa lại gặp vỏ dừa thật mất thôi. Em hay nhắc bản thân: chả nhẽ mình chỉ được đến thế thôi à, sức chịu đựng kém thì làm được gì, ì quá thể..., không thể để cv nó đánh đổ được nên em cố được đến bây giờ và sẽ cố tiếp trong thời gian tới ạ, trước mắt cố được thì cứ cố ạ, không có trải nghiệm nào là thừa thãi mà
    Quyết định thế nào cũng được, tùy hứng cũng được, mỗi ngày về em lại nghĩ 1 kiểu,quyết định dù sai cũng chả sao vì tuổi trẻ mà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cố lên e ơi. Chị chuẩn bị đi làm chỗ mới cách nhà hơn 1 tiếng đi xe máy đây. Cty cũ thì gần nhà, về sớm, người quen đưa vào mà vì ko thích cv nên bỏ h lay lắt thế này đây. Nhưng thôi là do tự mình quyết định nên có thế nào vẫn cứ cố thôi e

Gởi từ ứng dụng Webtretho của chiridolly
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình có chút chia sẻ với bạn thế này. Dù công việc hiện tại không thích nhưng hãy làm nhiệt tình hết mức có thể, hãy học tất cả các kỹ năng từ thứ bạn cho là vớ vẩn nhất như scan, photo, làm hồ sơ sổ sách, các loại biểu mẫu, cách tuyển dụng của công ty bạn, cách tổ chức họp.....vì nó sẽ rất cần thiết sau này. Ngày trước, khi mình mới ra trường (2010), mình cũng mang một thái độ vô cùng tiêu cực khi đi làm và làm lấy lệ cho qua ngày. Đến lúc được làm công việc yêu thích thì mình vô cùng sớ lớ và ko biết làm khi nhận ra tại sao những kỹ năng đơn giản này mình ko chịu học và quan sát. Thay vì làm cho bản thân trì trệ, hãy tự đặt ra yêu cầu cho bản thân là phải làm ở đây ít nhất 1 năm ( trừ khi có cơ hội tốt hơn đến sớm). Vì dù sao, vị trí bạn muốn làm người ta cũng cần phải xem bạn có bao nhiêu năm kinh nghiệm mà phải ko, bạn ko thể làm nhân sự khi chỉ làm ở mỗi công ty 2-3 tháng. Trừ khi công ty bạn đang làm quá tệ về chính sách, chế độ thì hãy bỏ đi. Còn cách làm việc hoạnh hẹ bắt bẽ nhau thì ở đâu cũng có, đừng vì thế mà sợ hãi.hãy coi như là cơ hội để rèn bản thân
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cùng tâm trạng với chủ Topic nhưng công việc mình tự xin chứ không ai giới thiệu cả, chán lắm nhưng xin việc thì khó khăn, lắm lúc cũng nản và buồn, không biết mình sẽ trôi về đâu.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Việc đầu tiên là tìm được điều bạn yêu thích và có trách nhiệm đã. Bạn cứ làm ở chỗ cũ và dành thời gian theo đuổi niềm đam mê này. Sau cùng khi cảm thấy có thể rẽ ngang qua thì nhảy
    Bây giờ bạn nghỉ việc thì lại chỉ vào vòng luẩn quẩn mà thôi.
    Nhà em may đồ trẻ con: Đầm bé gái xinh quần áo bé trai quần áo bé gái cá tính các mẹ ghé chơi ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 220 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bạn ấy ý thức được hết, nhưng biết là một chuyện, làm là một chuyện khác, với mình (U40) công việc chính là để lĩnh lương, và mình làm việc hết lòng để có lương cao, rồi dùng tiền lương để làm điều mình thích, đầu tư vào công việc kinh doanh riêng. Các bạn cứ đòi hỏi phải có công việc yêu thích, nhưng mình đang sợ có khi các bạn còn chả biết mình đang thực sự muốn cái gì. Nhiều khi phải làm cái mình không muốn để đạt được cái mình muốn, đơn giản vậy thôi.
    1 chồng, 2 con, 30 nhà cho thuê
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 145 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chúc bạn may mắn trong cuộc sống
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hồi mới ra trường mình cũng nghĩ như mẹ chủ thớt, cứ lao vào làm vì đam mê đến rút cuộc lương thì ba cọc ba đồng. Đam mê mà không nuôi nổi bản thân thì nên thử một cái khác!
    ĐẶT HÀNG VÒNG TAY TRẦM HƯƠNG
    Fanpage: https://www.facebook.com/vongtaytramhuongvn
    Điện thoại tư vấn: 0938.917.049
    • 390 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nè, bây h mình còn k biết mình thích gì nữa mới khổ, h phải định hướng lại, chứ mất phương hướng cực kì nguy hiểm, mình rất ngưỡng mộ ai làm việc mà có đam mê với cv. Mình thấy sao mà khó quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chăm chỉ làm việc, chịu khó quan sát, học từ những cái nhỏ nhất như kĩ năng viết một bức thư, viết hợp đồng, làm chương trình sao cho chỉn chu, thật kiên nhẫn với những công việc nhỏ và có óc tổ chức nữa. Đừng như mình nhảy hết chỗ này, chỗ kia, nhưng những kĩ năng cơ bản không đáp ứng được với công việc thì chỉ có đam mê và sự nhiệt tình không thì mình cũng không thể trụ nổi bất cứ nơi nào đâu.
    Bạn đừng nghĩ bây giờ là khổ, là chán, là vất vả. Từ quan sát bạn bè mình, chính những người chịu đựng được tất cả những áp lực ấy đến từ công việc là những người thành công đấy bạn ạ.
    Làm chỗ nào cũng như nhau cả thôi.
    Nếu được quay lại thời điểm vừa ra trường như bạn, mình sẽ:
    1. chịu khó đi làm tích lũy kinh nghiệm trong1 năm
    2. tạo dựng network với các anh chị thành công trong sự nghiệp
    3. tích cực tìm kiếm cơ hội công việc qua các trang tìm kiếm việc làm như jobstreet, career builder, vietnamwork, ybox,...
    Kiên nhẫn, cần cù rồi vận may sẽ tới thôi, chỉ sợ khi vận may đến bạn lại để vuột mất vì chưa chuẩn bị tốt.
    Chúc bạn may mắn nhé!
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nghe mà lòng buồn ghê
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhai283 Xem bài viết
    Em chào chị. Em thì chẳng có kinh nghiệm gì mà cho lời khuyên ạ, Chỉ là em đang có cùng tâm trạng với chị nên muốn chia sẻ một chút thôi ạ. Em tốt nghiệp tháng 8/2015 ngành tc-nh , sau vài tháng đi làm kế toán bán hàng, vài tháng nghỉ việc thì bây giờ e cũng đang làm thử việc kế toán ở 1 cty ạ. Ngày còn đi học, nhìn mấy ac làm văn phòng ngồi điều hòa e thích lắm ước mơ của e sau này được làm nhân viên văn phòng ạ.Vậy mà bây giờ e chản nản vô cùng. Mỗi ngày thức dậy đều chán nản,trên đường đi đến cty mà cứ nghĩ linh tinh đơ đơ, e ghét cái công việc e đang làm (thực sự e ghét nghề kt vô cùng nhưng có vẻ như việc kt là việc mà e có nhiều cơ hội xin được nhất lúc này ) làm mà chả có định hướng chả có động lực chả thấy tương lai, vì ghét nên e ko muốn tìm hiểu chả muốn học hỏi, nên thành ra làm việc kém nên càng chán. Lúc nào e cũng chỉ muốn nghỉ việc mà cũng sắp hết 2 tháng thử việc rồi ạ nên e phân vân lắm. Em không biết nghỉ có đúng không nữa, bản thân chả có tý kinh nghiệm kỹ năng gì mà lại cứ thích đòi hỏi thế này( không hiểu mình là cái thể gì nữa) hay là cố lấy kinh nghiệm dài dài đi đâu xin cho nó dễ. Em cũng trải qua vài tháng thất nghiệp ngồi nhà rải cv nên em biết nó kinh khủng vô cùng. Học tc-nh nhưng bản thân lại thích vẽ vời làm mấy cái đồ thủ công nên em cũng không xác định được là mục tiêu của em là gì ?em muốn trở thành cái gì nữa?
    Và hiện tại sáng mai lại đi làm với tâm trạng kinh khủng, thực sự kinh khủng với em vì mới vài tháng mà em từ 1 đứa hay nói, nhăn nhở mà giờ như đứa trầm cảm,tự kỷ, mọi người ở cty ai cũng bảo em ít nói( em ít nói theo hướng trầm cảm chứ không phải là kiểu người bản chất ít nói và suy nghĩ sâu sắc ạ)
    Bây giờ em cũng chẳng biết phải làm sao nữa. Tự nghỉ cũng ko quyết tâm lắm mà bị drop sau thử việc càng kinh dị
    bạn này giống hệt mình. mình làm ngân hàng được mấy tháng cũng nghỉ vì chán cái môi trường ở đấy. mình đâm ra bị trầm cảm, cứ sáng ra mở mắt dậy lại lo lắng sợ sệt, ko có chút động lực nào, kiểu đi làm chỉ mong hết ngày. công việc mình cũng k muốn cố gắng hay học hỏi, tìm hiểu gì hết, làm gì người cũng như đi mượn cho nên kết quả cũng k tốt, mọi thứ lại càng bế tắc. cộng với ngày nào cũng đi làm gần 30km, đúng là đi làm chỉ được cái mác cho m.n nhìn vào, còn bản thân lúc nào cũng u uất, mệt mỏi. và sau bnhieu ngày đắn đo mình cũng quyết định nghỉ việc, lúc ấy chỉ muốn nghỉ ngơi 1 tgian rồi sẽ tìm 1 cviec khác. giờ đã nghỉ được 1 tháng rồi nhưng chưa biết sẽ làm gì. mình học ngành kế toán mà làm kế toán thì mình cũng chán, chẳng lẽ lại làm ngân hàng tiếp.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của meomun64
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đôi khi phải chấp nhận nghề chọn người bạn à, mình nghĩ bây giờ thì bạn cứ làm chỗ đó và tìm hiểu một công việc khác nữa xem sao.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn nên theo đuổi chính cái gì mà bạn mong muốn, đó mới là con đường dẫn đến thành công thực sự, theo mọi nghĩa bạn à
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2