Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

đủ....nhẫn....tâm - sếp dạy tôi thế đấy!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.22K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trường đời là ngôi trường khắc nghiệt và dạy ta rất nhiều thứ. Trong ngôi trường đó tôi đã học được biết bao là môn học mà ở trên giảng đường đại học không bao giờ tôi được học cả. ĐỦ....NHẪN....TÂM là 3
    môn học kinh điển mà tôi được những người thầy xã hội (SẾP) của tôi răn dạy

Người sếp đầu tiên trước khi tôi xin nghỉ việc, gọi tôi vào và dặn. Trước khi chú đi chị chỉ dặn chú một điều như thế này: Dù làm ở môi trường nào thì cũng ĐỪNG BAO GIỜ đặt lợi ích cá nhân lên đầu & lợi ích của khách hàng xuống mông. Đừng ham chuộc lợi, đừng lừa lọc, đừng tìm cách kiếm tiền của khách hàng bằng mọi thủ đoạn. Hãy đối xử tốt với khách hàng, đôi khi nhận phần thiệt, thua lỗ về mình thì sau này tất cả hậu phúc. Tôi mang theo lời dặn đó vào balo và tiếp tục hành trình với niềm đam mê của mình. Tôi dần dần hiểu, thứ mà sếp tặng tôi, đó là chữ TÂM.

Mãi cho đến người sếp thứ hai, trước khi tôi xin nghỉ làm cũng gọi tôi vào và dặn dò rất kĩ. Anh rất quí em, vui tính, sáng tạo và được việc. Trước khi chú đi, anh muốn chú nhớ điều này: Dù ở đâu thì cũng luôn phải giữ tinh thần khiêm tốn, sẵn sàng đón nhận và học hỏi. ĐỪNG BAO GIỜ để cái tôi cá nhân lên đầu và bay cao quá khỏi mặt đất! Đừng bao giờ ngại khó, ngại khổ và than vãn, phàn nàn về công việc, cuộc sống. Đừng vội vàng, vồ vập mà hãy luôn bình tĩnh, nghĩ trước nghĩ sau thật cẩn trọng và ra quyết định thật quyết đoán. Đừng quan ngại khi bị mắng, bị chửi và bị dạy đời! Chú còn trẻ, còn phải lăn lộn nhiều Cám ơn người sếp tâm huyết, tôi tiếp tục cất chữ NHẪN vào hành trang của mình. Tiếp tục đi...

Rồi thì cũng đến người sếp thứ ba, vẫn là kịch bản ấy. Trước khi tôi xin nghỉ nhưng lần này tôi không đi làm thuê mà tôi tách ra làm chủ. Anh giám đốc cũng gọi lại và bảo: Ở đời, họ dạy chữ NHẪN, Chữ TÂM, chữ ĐỨC, chữ HIẾU nhưng ít ai dạy nhau chữ ĐỦ. Sếp này chỉ dặn ngắn gọn như vầy thôi, cho đến bây giờ tôi vẫn chưa thẩm thấu được hết chữ ĐỦ kia. Nhưng tôi tin rằng, nếu nó có trong hành trang của tôi thì sẽ vô cùng hữu ích về sau này.
    Vậy đấy, 3 người thầy xã hội đã dạy tôi. Sống trên đời phải ĐỦ.....NHẪN....TÂM
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 44 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

thế vẫn chưa đủ đâu

Sống trên đời, phải luôn sống vì lẽ phải, làm những việc đúng đắn và phải phép với cấp dưới, phải đạo với cấp trên, hãy ghi nhớ chữ Phải

Làm con người, phải tôn trọng sự thật, chấp nhận sự thật và luôn sống thật thà ngay thẳng với mọi người xung quanh, hãy ghi nhớ chữ Thật

Ra xã hội, áp lực trăm bề, hãy luôn kiên nhẫn, khi chưa chín muồi thì nên nhẫn nhịn chờ thời cơ để không bỏ lỡ bất kì vận may nào, đó là chữ Nhẫn

Cuối cùng, hãy đặt vị trí của mình vào người khác, dùng trái tim để cư xử và luôn nghĩ đến chữ Tâm khi quyết định bất kì điều gì.

Tổng hợp lại 4 chữ ta có Phải - Thật - Nhẫn - Tâm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thật ý nghĩa. Có lẽ mình chưa đủ nhẫn tâm để làm mọi thứ theo ý mình! Sẽ cố gắng ghi nhớ và luôn luôn mang theo nó, Có lẽ nó thực sự tốt cho cuộc sống chúng ta.
    • 21 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Có lẽ còn thiếu chữ CẦN. Cần cù, chịu khó là một trong những đức tính quan trọng để gặt hái thành công. Ko ai lớt trớt mà nên người cả.. vậy: CẦN.. THẬT... NHẪN... TÂM hihi

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 342 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

1 chữ nữa em nghĩ là thiếu: đó là may mắn ạ
    • 44 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruacon90 Xem bài viết
    1 chữ nữa em nghĩ là thiếu: đó là may mắn ạ
    thấy hỏng có liên quan đang ghép chữ cần - phải- thật- nhẫn- tâm thì chữ may mắn để vào đâu
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ấy chết, thế thì mình phải cố gắng mà học tập, rèn luyện để đủ nhẫn tâm như mẹ nó quá.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 75 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Phải thât nhẫn tâm. @@ Câu nói của các sếp thường chỉ bảo nhân viên @@
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nói chung là không nhẫn tâm không được cả nhà ạ Ở câu chuyện phía trên mình muốn nói đến trường hợp của một người vừa mới bắt đầu đi làm. Có lẽ cần ĐỦ..NHẪN....TÂM nhưng khi đã đi làm lâu rồi, có thể giữ những vụ cao nữa thì lại CẦN....PHẢI.....THẬT....NHẪN.....TÂM...
    • 81 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài viết hay quá :3.