Bạn vừa nhận tấm bằng đại học và đã trải qua một cuộc phỏng vấn cam go với kết quả là một công việc phù hợp. Là một nhân viên mới, trẻ và còn thiếu kinh nghiệm, bạn phải làm sao để “sống sót” được trong môi trường cạnh tranh và nhiều thử thách?
1. Ăn mặc
Ấn tượng trong ngày đầu tiên đi làm đặc biệt quan trọng, vì vậy hãy chú ý phong cách ăn mặc của bạn. Lựa chọn phục trang giúp bạn tăng sự tự tin và chững chạc. Nếu đang trong giai đoạn thử việc hay thực tập, dù công ty không có yêu cầu ngắt ngao về trang phục nhưng bạn không nên coi thường vấn đề này. Đừng để cấp trên hay đồng nghiệp nghĩ rằng bạn còn đang là một nhân viên thử việc, thông qua phong cách ăn mặc để bạn có được sự tôn trọng từ họ.
Thời trang sinh viên không còn phù hợp với văn hoá công sở. Đã đến lúc bạn loại bỏ những chiếc quần jean và những chiếc áo phông khoẻ khoắn trong tủ quần áo của bạn. Thay vào đó là những bộ quần áo công sở, tạo cho bạn một hình ảnh chuyên nghiệp và năng động. Hãy bắt đầu bằng một vài hãng thời trang công sở chất lượng cao, và sau đó bổ sung dần dần “bộ sưu tập” thời trang công cở của bạn.

2. Cố gắng đi làm sớm và đừng chăm chăm nhìn đồng hồ chờ hết giờ
Dù công việc không đòi hỏi bạn phải đi sớm về muộn nhưng cũng không nên quá tùy tiện!Hãy luôn nhớ rằng, mọi hành động trong văn phòng đều không thoát khỏi con mắt của cấp trên. Mỗi ngày đến sớm hơn vài phút giúp sếp hiểu rằng bạn rất coi trọng công việc hiện tại.
Với người mới bắt đầu công việc, do chưa thích hợp với thời gian và nhịp độ công việc thường có tâm trạng ngong chóng tan ca. Người vội vã rời công ty khi hết giờ làm có thể khiến sếp hoài nghi về nhiệt tình với công việc và khả năng từ bỏ công việc khi có cơ hội. Hãy nhớ rằng sự nhiệt tình với công việc trong những ngày đầu tiên đi làm là đặc biệt quan trọng, nó giúp bạn để lại ấn tượng sâu sắc với sếp!

3. Chấp nhận những lời nhận xét của mọi người dành cho mình
Bạn phải xác định rằng mình đang là nhân viên mới, mọi thứ đều có thế xảy ra ở đây. Dù bạn không hoàn thành công việc, dù bạn sẽ nhận được những lời nhận xét có phần “khó chịu” của mọi người dành cho mình thì cũng phải tiếp thu. Từ những lần như vậy bạn mới có thể rút ra kinh nghiệm làm việc cho mình. Các bạn đừng tỏ thái độ không hài lòng khi bị nhận xét nhé, không tốt cho bạn chút nào đâu.

4. Đặt nhiều câu hỏi
Đừng giấu dốt! Các nhà tuyển dụng cho biết không hỏi chính là một trong những sai lầm lớn nhất của những sinh viên mới ra trường trong những ngày đầu làm việc. Bất cứ khi nào bạn không rõ vấn đề gì, dù là mã đồng phục của công ty, bạn cũng nên hỏi để tránh những sai lầm đáng tiếc.

5. Sẵn sàng làm những việc vặt
Tất nhiên, công việc này chắc chắn không có trong danh sách công việc phải làm của bạn nhưng bạn cũng nên học và làm việc khi cần thiết. Ví dụ, khi bạn là người uống cốc trà cuối cùng trong ấm, bạn nên pha bình mới hay khi bạn in những tờ giấy cuối cùng trong máy in, bạn cũng nên để lại giấy vào.

nhan-vien-moi1
Nếu bạn là người mới đi làm, bạn hãy cố gắng thể hiện mình với một phong cách chuyên nghiệp. Ảnh minh họa

6. Tôn trọng môi trường làm việc
Nếu bạn có những thói quen hay sở thích cá nhân “ngộ nghĩnh” nào đó như ngoáy bút, nhai cao su… thì bạn có thể tạm ngưng nó trong khi làm việc. Bởi vì khi bạn “phát huy” chúng ở đây thì chính bạn đang tạo ra cho mình những rắc rối. Các đồng nghiệp sẽ không hài lòng với bạn đâu.

7. Không nên trì hoãn công việc
Nhìn chung, mọi người đều có xu hướng trì hoãn khi gặp phải những công việc khó. Nhưng nếu bạn chần chừ và trì hoãn công việc nghĩa là bạn đang lãng phí thời gian của chính bản thân trong việc hoàn thành dự án hay công việc đó. Khi gặp phải một dự án lớn và nằm ngoài khả năng kiến thức, hãy chia nhỏ thành từng phần việc, hỏi những đồng nghiệp về những điều bạn chưa biết và hoàn thành dần dần.

8. Nói lên suy nghĩ
Nếu bạn không thẳng thắn trình bày những nhu cầu, ý muốn của bạn trong công việc, đồng nghiệp và sếp của bạn sẽ chẳng bao giờ biết. Bằng cách im lặng và chấp nhận làm tất cả mọi thứ được yêu cầu, vô hình chung bạn tạo cho họ một suy nghĩ: bạn sẵn sàng làm mọi thứ họ muốn mà chẳng hề có chính kiến.
Tuy nhiên, bạn cũng nên tỏ thái độ lịch sự, tôn trọng khi trình bày ý kiến của mình.

9. Đừng cho mình là siêu sao
Ở ngày đầu đi làm bạn sẽ được hướng dẫn để làm quen với công việc. Việc đầu tiên hãy chú ý đến cách hướng dẫn vận hành công việc, ghi chép lại những điều bạn cần chú ý. Với những công việc mà bạn đã biết làm hoặc có những cách làm hiệu quả hơn so với các công ty đang vận hành thì cũng đừng ngay lập tức phản bác mà hãy lắng nghe xem họ hướng dẫn như thế nào. Vì cách làm trước mắt đã là được đúc kết và tổng hợp từ nhiều thế hệ nhân viên đi trước ta, và thứ hai nữa là nó mang tính ổn định và chắc chắn đúng. Cho đến khi nào bạn vững vàng, có khả năng tự kiểm tra kết quả theo cách làm cũ thì khi đó hãy sử dụng và đề xuất cách làm mới. Cho đến lúc đó, cách làm của bạn vẫn được coi là mới mẻ và hiểu quả mà phải không?

10. Cư xử chuyên nghiệp tại các bữa tiệc công ty
Liên hoan trong văn phòng khác với tiệc công ty và cũng khác cả với những bữa tiệc của bạn bè mà bạn từng tham dự. Trong các bữa tiệc công ty, từ trang phục, cách ứng xử đều bị chú ý. Luôn luôn ăn mặc phù hợp, đến đúng giờ, thân thiện và đặc biệt không uống quá nhiều.

11. Tâm trạng vui vẻ và lạc quan
Ngày đầu làm việc đôi khi có thể khiến bạn bối rối và đầy lo lắng, nhưng bạn đừng để những cảm xúc đó khiến bạn mất tinh thần. Hãy bắt đầu ngày làm việc với nụ cười và khuôn mặt vui vẻ. Thái độ tích cực của bạn sẽ làm “rạng rỡ” cho cả văn phòng và tạo sự thân thiện với mọi người.

12. Mỗi ngày đi làm như thể đó là ngày đầu tiên
Ngày đầu tiên đi làm luôn tràn đầy sự nhiệt tình,háo hức với công việc nhưng dần dần cảm giác này sẽ phai mờ, đó cũng là điều tất yếu. Tuy nhiên, bạn đừng bao giờ quên bạn đã vất vả và khó khăn như thế nào để nhận được công việc này. Hãy cố gắng và điều chỉnh thái độ làm việc để thời gian về sau cũng như thời gian đầu.

13. Nói "không" khi cần thiết
Từ chối ai đó luôn là điều khó khăn và với sếp còn khó hơn nhiều lần. Tuy nhiên, nói không đôi khi lại là cần thiết, đặc biệt khi đã vượt qua giới hạn. Khi phải đối mặt với những tình huống khó xử, hãy xem xét các lựa chọn, nắm bắt thực tế, suy nghĩ để đưa ra quyết định.

14. Đừng ngại trải nghiệm
Bạn sẽ chẳng thể biết mình muốn làm gì trong suốt quãng đời còn lại chỉ với công việc đầu tiên. Bạn nên thử tất cả mọi lĩnh vực và tìm ra điều mà mình thực sự thích. Càng trải nghiệm nhiều, quyết định bạn đưa ra càng chuẩn xác.