TIN TÀI TRỢ.

Có nên nghỉ việc ở cty

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.51K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E chào cả nhà, e mong là các anh chị có thể tư vấn giúp em vấn đề này, vì sau lễ là e phải quyết định rồi ạ, vì việc này ăn ko ngon ngủ ko yên qua lễ mất

E xin kể sơ qua về bản thân

Nữ, sn 92, e tốt nghiệp cách đây 7 tháng. Đã đi làm dc nửa năm cho 1 cty, đây là cty đầu tiên e làm sau khi ra trường tới h luôn. E làm nhân viên tư vấn, đại loại là kinh doanh đấy ạ. Dc cái cty nước ngoài đãi ngộ cũng tốt, chế độ phúc lợi đầy đủ. Quan trong là lương khá cao so với 1 đứa mới ra trường như e. Lương net cơ bản cũng gần 8tr. Với e thì quá bất ngờ khi dc cty offer mức lương như vậy nên ok luôn ik. Và dĩ nhiên vô làm rồi mới biết, cty nước ngoài 1 khi trả lương cao thì họ phải thu dc lợi mới trả dk ạ. Vâng công việc quá sức áp lực luôn ik ạ. Doanh số chỉ tiêu từng ngày từng h luôn ik. Ngày nào cũng 8h ra khỏi nhà và 8h về tới nhà. Đắm đuối.

Tuy vậy nhờ chăm chỉ + chút may mắn, duyên bán hàng và thông minh tẹo tẹo kết quả e làm dc cũng ko tệ. 6 tháng đi làm trừ tháng đầu tiên học việc chỉ ăn lương cơ bản thì những tháng sau tháng nào e cũng có thêm thưởng doanh số từ 3tr~10tr, cá biệt tháng này e dc thưởng gần 30tr các a chị ạ. Nói thêm về cty, môi trg các anh chị làm cùng thì rất nice, phúc lợi về bảo hiểm y tế thì đầy đủ. ( ngay cả bảo hiểm cũng dc bảo hiểm xịn luôn). Nói thế để anh chị hiểu dc cty viêc em đang có cũng khá là trong mơ (((

Tuy nhiên, theo e thì chẳng có gì là màu hồng cả. Công việc buộc phải tập trung từ sáng tới tối, ngồi 1 chỗ Đầu tiên là áp lực, như e đã nói là siêu siêu áp lực. Ap luc tung ngay, tung gio luon, Có thể 1 phần e quá non, hay suy nghĩ, nhưng gần như mỗi sáng tới cty, trc khi ra khỏi nhà là e lạikhóc lóc ko muốn đi làm vì stress, mệt mõi và cả sợ hãi.
    Công việc quá mệt dẫn tới sưc khoe giam sut, 6 thang lam viec, tong so ngay nghỉ làm vi benh của e chắc tầm 3 tuần (((((( thường xuyên chóng mặt đau đầu, choáng, stress, ngủ lúc nào cũng mơ thấy công việc. Dẫn tới kết quả hiên tại em duoi sức và ko hề muốn đi lam. E có đánh tiếng với mọi ng là em muốn nghỉ làm, phần vì công việc stress phần vì sức khoẻ quá yếu. Kết quả là từ sếp tới leader đều đồng ý cho e xả hơi gần 3 tuân để check sức khoẻ, sau lễ đi làm lại, kết quả là gần hết time nghĩ lễ rồi và e băn khoăn dữ lắm.

E biet cog viec quá tốt nhưng:
    Áp lực
    Thời gian căng thẳng, ko thể học gì thêm ( e muốn học thêm 1 thứ tiếng và tăng cường tiếng Anh)
    Khó phát triển lâu dài ( nhân viên sales tiên nhiều bây giờ nhưng sau này sẽ thế nào???

Quan trọng nhất là hiện tại, em đi làm nhưng mỗi ngày đi làm đều là 1 ngày cực hình, sợ hãi. Em sợ và mệt mỏi nhất điêu này.
    Hiện tại e muốn xin nghỉ, tháng sau sẽ tìm viêc khác, tranh thủ tự kinh doanh lặt vạt thêm, theo mọi ng e có quá yếu đuối và điên khùng ko khi định nghỉ việc ở cái thời buổi kinh tế thế này (( mọi ng giúp e với ạ (
    Gởi từ ứng dụng Webtretho của hana_26

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 104 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Không ăn nhập lắm nhưng qua tâm sự của bạn mình thấy có vẻ bạn chưa có người yêu, do đó thiếu đi người chia sẻ với bạn về cảm nhận, suy nghĩ, công việc... Cho nên mình nghĩ việc cần làm của bạn bây giờ là tiếp tục đi làm, trong thời gian đó kết hợp làm quen vài anh chàng nào đó. Trước tiên để có người chia sẻ với mình trong cuộc sống hằng ngày, đồng thời hỗ trợ cho bạn về công việc để bạn có thời gian rảnh bồi dưỡng thêm nghiệp vụ hay tiếng Anh như bạn nói. Sau đó, nếu hợp nhau cũng tính đến lâu dài. Quan trọng là giúp bạn giải tỏa căng thẳng trong thời gian này.

Còn nếu hiện tại bạn đang có người iu thì nên chia sẻ cho anh ấy biết cảm giác của bạn hiện giờ thế nào để anh ấy hiểu, có thể anh ấy sẽ cho bạn lời khuyên đúng đắn đấy.

Về gia đình thì mình nghĩ đa số không ai muốn bạn nghỉ rồi.

Đôi lời chia sẻ với bạn có gì sai xin bỏ qua cho.

Thanks,
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Áp lực cong việt bạn dang làm va mức thu đươc của bạn khá co , và bạn dang trên đà thành công, môi trường đó giúp cho bạn rất nhiều về sụ nghiệp saunay củ bạn. Kiếm tiền rất khó. Ở đó bạn biết đươc người ta huấn luyện con người thế nào, bạn sẽ có cơ hôi hơn sau này. Bạn còn trẻ mới đi làm nên chưa nếm đủ vị đắng của cuộc sống kiếm tiền nên bạn thấy stress. Có nhiều bạn kiếm không ra công ciệt thì sao. Có nhiều bạn đi làm mà vẫn xin tiền cha me thì sao. Bạn nên nhìn lại thành tích của mình mà cố gắn . Bạn nên làm tiếp khoản 6 tháng nũa nếu thu nhập không khá hơn thì mới chia tay.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Áp lực cong việt bạn dang làm va mức thu đươc của bạn khá co , và bạn dang trên đà thành công, môi trường đó giúp cho bạn rất nhiều về sụ nghiệp saunay củ bạn. Kiếm tiền rất khó. Ở đó bạn biết đươc người ta huấn luyện con người thế nào, bạn sẽ có cơ hôi hơn sau này. Bạn còn trẻ mới đi làm nên chưa nếm đủ vị đắng của cuộc sống kiếm tiền nên bạn thấy stress. Có nhiều bạn kiếm không ra công ciệt thì sao. Có nhiều bạn đi làm mà vẫn xin tiền cha me thì sao. Bạn nên nhìn lại thành tích của mình mà cố gắn . Bạn nên làm tiếp khoản 6 tháng nũa nếu thu nhập không khá hơn thì mới chia tay.
    • 55 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mới gặp khó khăn đã muốn từ bỏ rồi, vậy việc lớn sao làm chứ à. Nên cố gắng lên nha.
    • 141 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Cố gắng tích luỹ kinh nghiệm và tiền bạc. Sau này bạn bán gì mà chả đc.