26 tuổi - Không bằng cấp, nghề nghiệp - Cuộc sống bế tắc. Mình phải làm gì đây

• 0 Lượt chia sẻ
  • 37K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Khi viết những dòng này mình đang rất rất mệt mỏi. Cảm giác chông chênh, bơ vơ, không ai bên cạnh mình. Không bằng cấp, không nghề nghiệp... Người yêu quen gần 1 năm (yêu xa) thì cũng đang bỏ mặc mình hơn nửa tháng rồi, không nhắn tin, không gọi điện. Mình có hỏi người ta có muốn tiếp tục hay dừng lại. Và tuấn sau khi gặp nhau mình mới biết được câu trả lời. Có lẽ khả năng rất cao là lời chia tay từ người đó .

Mình thừa hiểu bản thân không có gì nổi bật để níu kéo người ta: xấu gái, con nhà bình thường, k bằng cấp, k việc làm. Thôi thì mọi chuyện cứ tới đâu thì tới. Chuyện tình cảm thật khó đoán và bây giờ mình cảm thấy sợ, rất sợ.

Bây giờ mình không muốn bận tâm về chuyện tình cảm nữa (chắc nữa thành gái ế mất ). Mình muốn tập trung cho sự nghiệp.

26t -mình chưa có gì trong tay cả. Hiện tại mình đang phân vân giữa 3 con đường.
    1 là định đi học trung cấp dược
    2. 1 năm nữa đi xuất khẩu lao động
    3. Học 2 năm trung cấp dược rồi đi xuất khẩu lao động Hàn quốc

Nhưng có lẽ con đường thứ 3 là phù hợp nhất. Vì sức khỏe của mình hiện đang không tốt. Hiện mình đang tích cực chữa bệnh và hy vọng đến cuối năm sẽ khỏi hẳn (theo như lời bác sĩ nói)

Ngay từ nhỏ mình rất nhút nhát và tự ti. Đến lớn vẫn vậy và sống phụ thuộc vào cha mẹ. Ừm. cha mẹ mình vẫn coi mình như đứa con nít vậy, quản lý mình rất nghiêm khác, sợ mình ra xã hội sẽ bị ăn hiếp bắt nạt... Và hệ quả là 26t mình mới có bạn trai, không có bạn bè thân thiết, và sống giống như 1 đứa tự kỷ vậy. Rất chán... Đôi lúc mình muốn chết cho khỏi sống cảnh tù tùng này. Nhưng làm sao ra ngoài sống đây khi mà là thân con gái yếu đuối lại hay bịnh hoạn, thiếu kỹ năng sống, xã hội lại quá phức tạp...

Bởi vậy mình cần mọi người tư vấn và cho lời khuyên giúp mình. Mình thấy bế tắc quá. Mình có nên đi học nữa không (lớn rồi đi học chung với tụi nhỏ thấy cũng ngại lắm), còn chuyện xuất khẩu lao động bây giờ thì e rằng ba mẹ mình không cho phép (vì mình là con gái độc nhất nhưng mình rất muốn đi, và quyết định đi lén ), bởi vậy mình cần làm việc để kiếm số tiền chi trả chi phí làm thủ tục xuất khẩu lao động

Haizzz. Càng nói càng rối rắm. Muốn điên lên quá các mẹ ạ.

Mẹ nào từng đi xuất khẩu lao động Hàn Quốc cho em hỏi về chi phí, công việc nào bên đó phù hợp với con gái, điều kiện lao động sống bên đó và có yêu cầu sức khỏe gì không ạ

Các mẹ cho em lời khuyên sáng suốt nhất được không ạ. giờ e bế tắc quá đi mất
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 326 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

HQ đang đầu tư mạnh vào VN, đừng đi xk HQ, ko có cửa đâu, ở VN tìm việc bán hàng mà làm em
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em không có ngoại hình. Xin làm bán hàng khó lắm .Em muốn qua HQ để có cơ hội làm việc trong môi trường mới (xa ba mẹ) để tự lập. Em chán cái cảnh ỡ nhà ăn bám ba mẹ, lại bị quản lý chặt chẽ, em có rất ít bạn bè, bởi em không được đi chơi nhiều .

Em có người bạn qua Hàn dc hơn 1 năm nay rồi. Em nghe nói đi xuất khẩu lđ nếu biết chăm chỉ làm và tiết kiệm thì sau 3 năm sẽ kiếm dc số vốn hơn 100 tr. Bởi vậy em phân vân là kiếm bằng trung cấp dược trước, sau đó đi xuất khẩu lđ kiếm số vốn rồi về nước mở tiệm thuốc nhỏ ở quê.
    • 172 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Chào người cùng tuổi !

Mình chẳng biết khuyên bạn thế nào, nhưng 3 lựa chọn bạn đưa ra, mình thấy học dược đi rồi xin việc gì đó sẽ hay hơn. Đi XKLD thực sự không dễ chút nào
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ừm. chắc phải zậy thôi. Nhưng mà mình cũng sẽ cố gắng tìm cơ hội được xkld bạn à. Có được cơ hội đi xa, rèn luyện kỹ năng sống tự lập, có tương lai hơn. Đã sống 26 năm trời vậy mà mình chưa cảm thấy được sống thực sự lần nào, kiểu như sống chỉ được tồn tại vậy. Không có niềm vui, ý nghĩa gì cả :-
    • 25 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Riêng chị thì nghĩ là em nên học cách tự lập khi còn ở nhà trước rồi mới tính đến tự lập ở ngoài. Có thể ban đầu sẽ rất khó khăn để thuyết phục ba mẹ em rằng "em đã lớn", nhưng nếu em muốn thì sẽ làm được thôi. Tự lập, đầu tiên là phải trong suy nghĩ, sau đó là tới hành động. Khi ba mẹ em thấy em còn lo lắng ngược lại cho họ thì cuộc sống của em sẽ dễ thở hơn đó.
    P/S: lo này không phải lo về vật chất, mà để ý từ những việc nhỏ, tự làm và chăm sóc ba mẹ nhé.
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatrongnang9x Xem bài viết
    em không có ngoại hình. Xin làm bán hàng khó lắm .Em muốn qua HQ để có cơ hội làm việc trong môi trường mới (xa ba mẹ) để tự lập. Em chán cái cảnh ỡ nhà ăn bám ba mẹ, lại bị quản lý chặt chẽ, em có rất ít bạn bè, bởi em không được đi chơi nhiều .

Em có người bạn qua Hàn dc hơn 1 năm nay rồi. Em nghe nói đi xuất khẩu lđ nếu biết chăm chỉ làm và tiết kiệm thì sau 3 năm sẽ kiếm dc số vốn hơn 100 tr. Bởi vậy em phân vân là kiếm bằng trung cấp dược trước, sau đó đi xuất khẩu lđ kiếm số vốn rồi về nước mở tiệm thuốc nhỏ ở quê.
    Đây không phải là một lựa chọn duy nhất cho bạn lúc này - mình nghĩ thế, nếu bạn thật sự muốn tự lập thì ko nhất thiết phải bôn ba xứ người mới tự lập được. dọc dài đất nước mình cũng đâu có nhỏ đâu. bạn có thể đên một tp nào đó trong nước để xin việc và làm những công việc phù hợp với bạn. Nói gì đi nữa thì ở trong nước bạn sẽ có điều thuận lợi hơn là khi bạn bôn ba xứ người. còn điều mà bạn muốn là xa ba mẹ để sống một cuộc sống tự lập thì vẫn đáp ứng dù bạn ở trong nước hay nước ngoài cũng thế à. Nên suy nghĩ kỹ khi quyết định.
    • 110 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ở cái tuổi 25,26 đúng là trong tay ko có cái gì thì chông chênh thật! T cũng gần giống b, gia đình đang yên ổn thì sa cơ khó khăn, cv thì vớ vẩn lại có khi sắp thất nghiệp, ny ko có, cũng chả có khoản tuết kiệm nào. Lắm lúc muốn bắt đầu 1 cv mới mà chưa dám.cũng buồn quá

Gởi từ ứng dụng Webtretho của phamhoasweet
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 85 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bạn nên đọc cuốn Cafe cùng Tony và các bài viết trên page fb Tony Buổi Sáng, Ăn trưa cùng Tony, sẽ có thêm nhiều động lực và suy nghĩ tìm đc hướng đi cho mình!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của lanale89
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    H làm j cũng cần ngoại hình haizzzz
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

C đồng ý với vienvien169, e nên xin việc làm phù hợp với khả năng của mình trước đã, bjo lao động phổ thông tuyển rất nhiều, e có thể vừa đi làm vừa đăng ký học thêm buổi tối. Trước khi có dự định đi XKLĐ e phải thử sống tự lập xa gia đình trước đã. Nếu e làm được thì hãy nghĩ đến việc thuyết phục xin đi XKLĐ cũng ko muộn.
    Theo như lời e kể, e chưa sống xa gia đình thì nếu e đi nước ngoài e có thể tự lập nổi hay ko, chưa kể e là con gái, được sự bảo bọc của gia đình quá kỹ nên chưa va chạm cuộc sống nhiều.
    Chúc e có sự suy nghĩ chín chắn và sớm thực hiện được nguyện vọng của mình.
    *** Om Mani Padme Hum ***
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đã 1 năm qua rồi giờ chị đã làm gì? cuộc sống đã ổn định chưa.
    Bây giờ e đang rất giống chị và cảm giác cũng đang rất tệ.
    chị chia sẻ kinh nghiệm với em với
    Làm thế nào để c có thể vượt qua được
    Bế Tắc
    • 52 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Đi xuất khẩu lao động không như mình nghĩ đâu, thực sự khó khăn lắm đấy. Bạn tốt nhất nên tìm công việc tạm thời nào đó và lấy nó làm gốc để mình đầu tư vào những gì mình muốn, như thế hay hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,034 Bài viết

• 1,245 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có vẻ bạn chỉ muốn ra khỏi nhà, tới đâu thì tới. Suy nghĩ rất sai lệch. XKLD ko phải 1 con đường đầy hoa hồng, tin mình đi nếu ở nhà bạn ko chịu đc áp lực gđ thì ra ngoài cái gì cũng quật ngã bạn thôi. Có thể ba mẹ bạn kìm kẹp khó khăn với bạn, nhưng họ ko bao h HẠI bạn. Xh chả tốt đẹp như thế, đặc biệt là bạn thiếu kỹ năng sống. Vì sao mình biết? Mình từng như bạn, chán ghét cảnh sống ở nhà, bị la mắng v.v nhưng sau này mình nhận ra gđ làm vậy vì mình ko hiểu họ. Bạn hãy tâm sự với gđ nhiều vào, bị la thì kiên nhẫn ngồi nghe, phân tích cho ba mẹ hiểu. Bạn sẽ nghĩ việc này thật khó khăn, nhưng nếu bạn ở nhà, nói tiếng Việt mà cũng ko giao tiếp đc, ko khôn khéo làm cho ngta hiểu mình, thì vứt ra ngoài xh sẽ dìm bạn chết thôi. Bạn muốn học kỹ năng sống? Hãy bình thường hóa quan hệ với gđ trc tiên.

Với mình, sau khi trải qua quá trình ấy mình đã trưởng thành hơn nhiều. Chúc bạn may mắn
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào em, mỗi người đều có 1 điểm mạnh của riêng mình, chỉ là em chưa phát hiện ra mà thôi. Nếu tính em nhút nhát, ít giao tế thì nên theo học Trung cấp Dược, đi bán phụ để lấy kinh nghiệm. Sau này có điều kiện thì mở nhà thuốc tự kinh doanh. Nếu sức khỏe không tốt thì không nên đi XKLĐ vì công việc bên đó vất vả lắm, không có thời gian chăm sóc sức khỏe bệnh sẽ càng nặng thêm. Em cân nhắc thử xem nhé.
    Hạnh Phúc Tại Tâm
    • 181 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Đi XKLĐ vất lắm bạn ơi. SỨc khỏe bạn yếu lại cộng thêm thiếu kỹ năng sống ngoài xã hội nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 190 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

đọc comment thì thấy là bạn đã quyết đinh đi xkld rồi .. điều này không đơn giản là muốn đi là đi được, còn nhiều vấn đề như kinh phí, phỏng vấn ...vân vân...

thấy em khá nhút nhát ko chịu va chạm mà muốn mình trưởng thành hơn thì khó... va chạm, vấp ngã nhiều mới giúp em trường thảnh hơn chứ nó ko tự nhiên đâu.
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình đang tự hỏi bạn đã làm gì từ năm 18t- 26t khi học hết cấp 3 mà k bằng cấp.Chả nhẽ ở nhà 8 năm ?ở nhà tầm ấy năm bạn có làm thêm gì ko ? vì đến tầm tuổi này thì phải biết bạn đã có gì để mà định hướng, hoặc làm thêm gì đó thì dựa vào đó để kiếm việc vì đã có kinh nghiệm làm.Hoặc là bạn nên suy nghĩ tương lai muốn làm gì? thích làm gì rùi định hướng đi học.những ngành dễ xin việc thì có công nghệ thông tin, dược và cần thêm chút tiếng anh nữa thì mới ok.Chúc bạn tìm được con đường cho mình.Học thêm một môn ngoại ngữ đặc biết là tiếng anh thì là có cái hơn và khác biệt với ng khác thì cơ hội kiếm việc cũng cao hơn bạn ạ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatrongnang9x Xem bài viết
    Khi viết những dòng này mình đang rất rất mệt mỏi. Cảm giác chông chênh, bơ vơ, không ai bên cạnh mình. Không bằng cấp, không nghề nghiệp... Người yêu quen gần 1 năm (yêu xa) thì cũng đang bỏ mặc mình hơn nửa tháng rồi, không nhắn tin, không gọi điện. Mình có hỏi người ta có muốn tiếp tục hay dừng lại. Và tuấn sau khi gặp nhau mình mới biết được câu trả lời. Có lẽ khả năng rất cao là lời chia tay từ người đó .

Mình thừa hiểu bản thân không có gì nổi bật để níu kéo người ta: xấu gái, con nhà bình thường, k bằng cấp, k việc làm. Thôi thì mọi chuyện cứ tới đâu thì tới. Chuyện tình cảm thật khó đoán và bây giờ mình cảm thấy sợ, rất sợ.

Bây giờ mình không muốn bận tâm về chuyện tình cảm nữa (chắc nữa thành gái ế mất ). Mình muốn tập trung cho sự nghiệp.

26t -mình chưa có gì trong tay cả. Hiện tại mình đang phân vân giữa 3 con đường.
    1 là định đi học trung cấp dược
    2. 1 năm nữa đi xuất khẩu lao động
    3. Học 2 năm trung cấp dược rồi đi xuất khẩu lao động Hàn quốc

Nhưng có lẽ con đường thứ 3 là phù hợp nhất. Vì sức khỏe của mình hiện đang không tốt. Hiện mình đang tích cực chữa bệnh và hy vọng đến cuối năm sẽ khỏi hẳn (theo như lời bác sĩ nói)

Ngay từ nhỏ mình rất nhút nhát và tự ti. Đến lớn vẫn vậy và sống phụ thuộc vào cha mẹ. Ừm. cha mẹ mình vẫn coi mình như đứa con nít vậy, quản lý mình rất nghiêm khác, sợ mình ra xã hội sẽ bị ăn hiếp bắt nạt... Và hệ quả là 26t mình mới có bạn trai, không có bạn bè thân thiết, và sống giống như 1 đứa tự kỷ vậy. Rất chán... Đôi lúc mình muốn chết cho khỏi sống cảnh tù tùng này. Nhưng làm sao ra ngoài sống đây khi mà là thân con gái yếu đuối lại hay bịnh hoạn, thiếu kỹ năng sống, xã hội lại quá phức tạp...

Bởi vậy mình cần mọi người tư vấn và cho lời khuyên giúp mình. Mình thấy bế tắc quá. Mình có nên đi học nữa không (lớn rồi đi học chung với tụi nhỏ thấy cũng ngại lắm), còn chuyện xuất khẩu lao động bây giờ thì e rằng ba mẹ mình không cho phép (vì mình là con gái độc nhất nhưng mình rất muốn đi, và quyết định đi lén ), bởi vậy mình cần làm việc để kiếm số tiền chi trả chi phí làm thủ tục xuất khẩu lao động

Haizzz. Càng nói càng rối rắm. Muốn điên lên quá các mẹ ạ.

Mẹ nào từng đi xuất khẩu lao động Hàn Quốc cho em hỏi về chi phí, công việc nào bên đó phù hợp với con gái, điều kiện lao động sống bên đó và có yêu cầu sức khỏe gì không ạ

Các mẹ cho em lời khuyên sáng suốt nhất được không ạ. giờ e bế tắc quá đi mất
    Bạn ơi cho mình sdt bạn. Minh cần gấp
    20170203_135952
    comment by WTT mobile view
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Làm theo nào để lien lạc với bạn hoatrongnang9x mình cần nc gap
    comment by WTT mobile view
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...