TIN TÀI TRỢ.

Câu chuyện về Cô Tiên Trà Xanh và chú Rô bốt Canxi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.49K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Câu chuyện về Cô Tiên Trà Xanh và chú Rô bốt Canxi

Ngày xửa ngày xưa ở một vương quốc răng nọ có một Cô Tiên Trà Xanh và Chú Rô bốt Canxi. Hai người bạn này chơi với nhau rất thân thiết. Họ cùng nhau vui chơi, cùng nhau học bài, cùng nhau ăn cơm, cùng nhau ngủ, cùng nhau đánh răng và cả cùng nhau đi mua sắm nữa.

Vào một buổi sáng đẹp trời, Chú Rô bốt Canxi rủ cô Tiên Trà Xanh đi siêu thị sắm đồ. Sau khi ngủ dậy cô Tiên Trà Xanh bảo chú Rô bốt Canxi rằng: Này, anh Rô bốt ơi! Sau khi ngủ dậy anh có biết chúng ta cần phải làm gì ngay không?

- Chú Rô bốt Canxi tỏ ra rất thông minh liền trả lời ngay: Đơn giản, chúng ta cần phải đánh răng chứ gì?

- Cô Tiên Trà Xanh: Đúng rồi, anh quả là người thông minh đấy.

- Chú Rô bốt Canxi như sực nhớ ra điều gì đó nên mặt trông rất lúng túng hỏi: Vậy Cô Tiên Trà Xanh có biết tại sao chúng ta lại phải đánh răng sau khi ngủ dậy không?

Vừa nói chuyện Cô Tiên Trà Xanh và chú Rô bốt Canxi vừa đi lấy bàn chải và kem đánh răng để chuẩn bị đánh răng.

- Cô Tiên Trà Xanh nhanh nhảu trả lời: Tại vì cả đêm chúng ta ngủ vi khuẩn từ trong kẽ răng sinh ra rất nhiều nên nếu chúng ta không đánh răng sạch sẽ thì vô tình chúng ta đã đưa vi khuẩn vào trong bụng và dễ gây đau dạ dày lắm đấy.

- Chú Rô bốt Canxi tiếp: Mà khi bị đau dạ dày chúng ta sẽ không được ăn rất nhiều món ăn ngon vì ăn vào chúng ta sẽ bị đau bụng đúng không Cô Tiên Trà Xanh?

- Cô Tiên Trà Xanh: Đúng đấy anh Rô bốt ạ. Còn nữa, trước khi đi ngủ chúng ta cũng phải đánh răng.Vậy anh Rô bốt có biết vì sao chúng ta phải đánh răng vào buổi tối trước khi đi ngủ không?

- Chú Rô bốt Canxi cười khà khà rồi nói: Cô Tiên Trà Xanh ơi, cả ngày chúng ta ăn bao nhiêu là đồ ăn ngon và chúng dính vào răng của chúng ta rất nhiều đấy. Vì thế nếu trước khi đi ngủ mà chúng ta không đánh răng thì những thức ăn bám trên răng của chúng ta để lâu trong miệng sẽ sinh ra vi khuẩn và chúng sẽ cắn răng của chúng ta và thế là chúng ta sẽ bị sâu răng đấy.

- Cô Tiên Trà Xanh nghe thấy vậy thì mặt mũi nhăn nhó rồi nói: Eo ôi, sâu răng thì đau lắm, chúng ta sẽ không ăn được kẹo mút và cũng không được ăn kem nữa đâu.

- Chú Rô bốt Canxi cũng nhăn nhó theo: Mà răng bị sâu sẽ rất đen, ai nhìn thấy cũng chê xấu đấy. Vậy Cô Tiên Trà Xanh muốn mình xinh đẹp hay là xấu nào?

- Xinh đẹp chứ. Ai chả thích xinh đẹp anh Rô bốt Canxi nhỉ? – Cô Tiên Trà Xanh đáp.

- Vậy chúng ta hãy cùng nhau đánh răng với loại kem đánh răng được chiết xuất từ Trà Xanh ấy nhé vì nó được chiết xuất từ Trà Xanh dùng để làm sạch răng miệng này, giúp bảo vệ răng sữa và còn ngăn ngừa sâu răng nữa. Hơn nữa, nếu chúng ta chăm chỉ đánh răng thường xuyên vào buổi tối trước khi đi ngủ và vào buổi sáng sau khi thức dậy để chúng ta luôn xinh đẹp nhé.

- Chú Rô bốt Canxi tiếp: À, còn nữa này. Ngoài việc phải đánh răng thường xuyên ra chúng ta còn cần phải ăn nhiều thức ăn có chứa canxi giúp răng luôn chắc khoẻ và xinh đẹp như tôm, cua, cá, ốc và các loại thịt nữa nhé.

- Cô Tiên Trà Xanh háo hức hỏi tiếp: Anh Rô bốt nói chí lý quá. Không biết còn gì nữa không anh Rô bốt nhỉ?

- Chú Rô bốt Canxi lại hùng hồn tiếp: Như thế vẫn chưa đủ đâu Cô Tiên Trà Xanh ơi. Ngoài ra chúng ta cũng cần ăn đầy đủ các loại rau quả có chứa vitamin A và vitamin C nữa. Đó là các loại rau quả như: cà rốt, cần tây, dưa chuột, bắp cải, súp lơ, bí xanh, bí đỏ, cà tím, củ cải ... giúp răng khoẻ, trắng sáng hơn và chúng còn giúp lợi mau liền khi bị tổn thương và giảm tình trạng chảy máu lợi vô cùng đau đớn nữa. Mặt khác chúng ta cũng cần hạn chế những loại rau quả như: chuối, dứa, cà chua, lựu, cam, rau diếp…vì chúng có hại cho men răng của chúng ta đấy.

Cô Tiên Trà Xanh và Chú Rô bốt Canxi nói chuyện tới đây thì cả hai người đã chuẩn bị xong cho chuyến đi siêu thị sắm đồ rồi. Và thế là họ cùng nhau lên đường đi siêu thị. Hôm đó, Cô Tiên Trà Xanh và Chú Rô bốt Canxi đã mua rất nhiều đồ ăn có lợi cho răng về nấu cho cả nhà cùng ăn đấy. Ngoài ra, Cô Tiên Trà Xanh cũng không quên sắm thêm cho cả nhà bộ kem đánh răng trà xanh và bàn chải đánh răng mới trông rất đáng yêu.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Em vote mở hàng cho mẹ ếch ạ. Mẹ ếch vừa nhanh tay vừa nhanh chí ạ. Mạng công ty em dạo này chập chờn quá giờ em mới biết thông tin, mà em chưa nghĩ ra được gì ạ. Các mẹ nhanh nhanh tham gia thôi. Nhà mình dạo này nhiều sân chơi rôm rả quá ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,949 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

câu chuyện của mẹ ếch mang màu sắc hiện đại và dễ thương!
    • 2,028 Bài viết

• 1,897 Được cảm ơn

Đọc câu chuyện của mẹ Ếch mà thấy những gì ngay giữa đời thường, nhưng mà rất dễ thương mẹ ếch nhé!
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haivan2410 Xem bài viết
    Em vote mở hàng cho mẹ ếch ạ. Mẹ ếch vừa nhanh tay vừa nhanh chí ạ. Mạng công ty em dạo này chập chờn quá giờ em mới biết thông tin, mà em chưa nghĩ ra được gì ạ. Các mẹ nhanh nhanh tham gia thôi. Nhà mình dạo này nhiều sân chơi rôm rả quá ạ.
    Cảm ơn mẹ haivan2410 nhé. Cuộc thi này mới có nên lúc trưa đọc được thông báo thì mình ngồi sáng tác chuyện luôn. Chưa được hay mẹ nó ạ. hihi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babeanhquan Xem bài viết
    câu chuyện của mẹ ếch mang màu sắc hiện đại và dễ thương!
    hihi. Mình viết bài khi chưa đọc bài mẫu của BTC nên cũng chưa hiểu hết phải viết thế nào. Chưa được hay nhưng mình cũng hay dùng những câu chuyện kiểu thế này để dạy cu Ộp và thấy rất hiệu quả. hihi.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan Xem bài viết
    Đọc câu chuyện của mẹ Ếch mà thấy những gì ngay giữa đời thường, nhưng mà rất dễ thương mẹ ếch nhé!
    Cảm ơn mẹ my_thuan nhé. Mình thích câu chuyện của mẹ nó hơn đấy vì nó đúng là cổ tích hơn. hiihi.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,515 Bài viết

• 1,548 Được cảm ơn

trí tượng tượng của mẹ ếch thật phong phú,chúc mẹ nó rinh giải nha
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chúc mẹ ếch rinh giải nha!!!!
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamdong Xem bài viết
    trí tượng tượng của mẹ ếch thật phong phú,chúc mẹ nó rinh giải nha
    Cảm ơn mẹ lamdong nhé. Thường ngày mình hay tự sáng tác chuyện thế này để dạy cho cu Ộp điều hay lẽ phải và rất hiệu quả. BTC thật tuyệt khi tổ chức cuộc thi này.
    • 1,589 Bài viết

• 1,584 Được cảm ơn

vote cho con không còn sâu răng nhé
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    chúc mẹ ếch rinh giải nha!!!!
    Cảm ơn mẹ sau nhé. Mình cũng chúc mẹ nó đoạt giải với câu chuyện về chú sâu răng nhé.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongphan999 Xem bài viết
    vote cho con không còn sâu răng nhé
    Cảm ơn chị đã vote cho em nhé nhưng con có bị sâu răng đâu chị ơi? Câu chuyện này cuả em được viết với mục đích để khi em đọc cho con nghe con sẽ chăm chỉ đánh răng hơn và coi việc đánh răng là một niềm vui chứ ko phải là sự ép buộc cuả bố mẹ chị ạ. Cu Ộp nhà em rất chăm đánh răng vì em cũng hay bịa chuyện kiểu thế này để đọc cho con nghe đấy. Và con cũng rất thích nghe chuyện chị ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ ếch kể chuyện thật hay! Chúc mẹ ếch rinh giải nhe! :Smiling:
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Mẹ ếch kể chuyện thật hay! Chúc mẹ ếch rinh giải nhe! :Smiling:
    Cảm ơn mẹ muctieu đã khen. Câu chuyện cuả mẹ nó cũng hay lắm. Cuộc thi quả rất tuyệt vời mẹ muctieu nhỉ?
    • 324 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

chuyện chị dễ thương lắm!
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongcomoi Xem bài viết
    chuyện chị dễ thương lắm!
    Cảm ơn mẹ huongcomoi nhé. Mình đang chờ để đọc câu chuyện cuả mẹ nó đây.
    • 1,716 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Vote cho bài của chị nè. Đợi Khoai hiểu chuyện, em cũng sẽ kể cho con nghe chuyện mỗi tối đây
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,253 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

ui cha mẹ ếch nhiều văn quá! đọc bài nào cũng hay
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

câu chuyện dễ thương quá chị ếch ơi.hihi!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3