TIN TÀI TRỢ.

Dự sinh tháng 10/2013 - Cảm ơn con yêu đã về với mẹ ( Tầng 2 )

• 5 Lượt chia sẻ
  • 73.7K Lượt đọc
  • 1.36K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 144 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamphananhthu Xem bài viết
    các mẹ ở đây hình như chưa thấy mẹ nào bị đau lưng Chắc các mẹ mong con quá, quên hết cả đau rồi...

Em cũng mong, nhưng mà đau quá các mẹ ạ Đau phần xương sườn phía sau, bên phải ý ạ. Đau đến mức ngồi cũng khổ, mà nằm cũng khổ cơ ạ. Em đã ngồi thẳng lưng theo sách các kiểu rồi mà k đỡ.
    Em đang tính mai mà còn đau như này thì phải uống thuốc giảm đau để trống trọi với 8 tuần tiếp theo (vì đau lưng như này thấy mình vô dụng kinh khủng, ngồi làm việc ở văn phòng mà cũng phải dặt dẹo, không làm gì nên hồn)

Các mẹ có cách nào chữa đau lưng (đặc biệt là đau sườn) hay hơn là thuốc giảm đau không ạ ?
    Mẹ này giống mình. Mình cũng đau lưng phía sườn bên phải, hic luc ngồi là đau nhất, lúc nằm mà trở mình hay dậy cũng đau, hắt hơi và ho nữa chứ. Cảm giác đau thắt cả ngực. Hic. K biết làm thế nào nũa. Mình toàn phải kê gối để tựa ở cq. Làm thế nào trong những tuần tiếp theo đây mẹ nó.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 109 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MShu Xem bài viết
    Nhiều mẹ cứ lo quá thế này à ... như mềnh thì vô tư lắm vì chỉ mong con BÌNH THƯỜNG thôi, ko mong nó đẹp, to cao, mụp mạp gì cả ... FL ku đầu nhà mình chỉ có 59mm khi 32w (nằm gần ngưỡng min) giống mẹ nó 29w mà 51 đó ... thấy ảnh chân ngắn thật.. :v mà chả hiểu sao sinh ra dài 50cm (chiều dài TB) vậy mà y tá nào tắm cho con cũng khen dài đòn @_@ ... giờ nó chưa 2 tuổi (mới 19m thôi mà dài 89cm rùi đó nha) .. chắc các mẹ cũng biết dzụ chiều cao con lúc 2 tuổi bằng 1/2 chiều cao trưởng thành :v ... vậy hóa ra ku con mình sau này phải cao hơn 1m8 ấy chứ
    thích quá c nhờ....e cứ lo...k to cao bằng các bạn thì thiệt...tội nó quá!!1
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 154 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi biggest Xem bài viết
    thích quá c nhờ....e cứ lo...k to cao bằng các bạn thì thiệt...tội nó quá!!1
    lo gì mẹ nó ơi, mẹ bố cao to thì con cao to thui, nhà em bố 1m84 mẹ 1m54 hi vọng con gái cao hơn mẹ nó tí là được. Giờ nhiều sữa và chăm sóc tốt chắc chắn sẽ không còi đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 109 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình thì đau 2 bên sườn phía trước cơ, hỏi bs thì bs nói là đau cơ sườn do thai to trì xuống đó ... nằm hay ngồi gì cũng đau ráo .. đành cố chịu đựng thôi các mẹ ơi.. sinh xong sẽ hết đau à...
    Còn đau lưng thì sinh xong sẽ đau hơn nữa đó nha.. vì ngồi cho con bú.. thế nên mai mốt các mẹ đừng cho con bú ngồi mà hãy nằm cho con bú, rồi chịu khó nằm sấp, bò, mấy thế này giúp trị hết đau lưng í (chỉ làm sau khi sinh thôi nha )
    hôm trước e đi học buổi "nuôi con bằng sữa mẹ"...người ta bảo có thể cho con bú mẹ nằm đc...nhưng e nghe có chị kia kể...ở cùng xóm với c ấy...có chị kia sinh ebé đc 4tháng...buổi tối buồn ngủ quá nên nằm cho con bú luôn....mọi người nhắc chị ấy bảo bé nhà chị ấy bú thế quen rồi...chẳng sao...vậy thế mà chị ấy ngủ quên mất....sáng ra....ebé vị ngạt mà chết mất...vậy nên e nghĩ cũng phải thật cẩn thận...mà tốt nhất...vì con nên mình chịu đau...chịu mất ngủ 1tí sẽ tốt hơn...an toàn hơn các mẹ ạk!!!
    • 116 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Kinh nghiệm trị đau lưng, đau hông, đau khớp háng cho các mẹ bầu

Các bà bầu đã có phương pháp gì để đối phó với chứng bệnh này và những bệnh thường gặp do thời tiết mang lại chưa? Một chút kinh nghiệm nhỏ của người từng đối mặt với chứng đau hông, đau lưng khi mang thai hy vọng sẽ giúp ích cho các mẹ bầu.
    Trước tiên mình cũng phải nói rằng thời tiết chỉ là nguyên nhân khách quan mang lại chứng đau hông, đau lưng cho bà bầu vì chủ yếu là do thay đổi tư thế trong quá trình mang thai với cái bụng tròn to ngày một lớn dần làm cho cột sống đoạn thắt lưng và đoạn cổ ưỡn ra trước, đoạn ngực và cùng cụt cong ra sau nhiều hơn là nguyên nhân gây ra đau, mỏi lưng.
    Một nguyên nhân nữa đó là do lượng hormone thay đổi làm các khớp, dây chằng mềm và giãn ra đặc biệt là vùng chậu hông, khớp mu… làm cho khung chậu dễ thay đổi và gây đau thắt lưng. Biểu hiện rõ nhất ở giai đoạn mang thai ba tháng đầu và ba tháng cuối thai kỳ. Khoảng 99% chị em khi mang bầu đều bị chứng đau lưng, đau hông. Và mình cũng là trường hợp không ngoại lệ khi bị mỏi lưng, đau phần hông khung xương chậu khi mang thai ở tháng thứ 7. Nhiều đêm đau mỏi không tài nào ngủ được và càng khó khăn hơn cho việc đi lại đặc biệt là khi vệ sinh ban đêm. Nhiều đêm phải nhờ chồng đỡ dậy dìu đi. Mệt mỏi vì mất ngủ và chứng đau mỏi phần hông kéo dài làm cho mình luôn uể oải sau mỗi buổi sớm mai.

Nhưng rồi mình được mẹ bé Bông ở cơ quan mách cho một cách làm giảm chứng đau lưng, đau hông rất hiệu quả. Mẹ Bông bảo chính chị là nhân chứng sống vì đã từng đối mặt và trải qua khi mang thai hai cô công chúa. Chị người bé nhỏ nhưng khi mang thai bé Bông thì lên tới gần 20 kg rất khó khăn cho việc đi lại và càng gặp trở ngại khi bị đau phần lưng, phần hông. Có lần chị phải nghỉ làm vì không tài nào đi được và phải nằm nghỉ điều trị.

Cứ một bước xuống giường cũng phải có người đỡ dìu đi rất vất vả cho chị và gia đình. Rồi chị được người quen mách cho một mẹo nhỏ “lấy lá ngải cứu rửa sạch trộn lẫn muối hạt to rồi nướng nóng hoặc rang lên, sau đó bọc qua một lớp khăn mỏng chườm vào phần bị đau nhiều lần vào buổi tối trước khi đi ngủ”. Chị bảo cơn đau sẽ thuyên giảm và mang lại cảm giác dễ chịu. Thường xuyên làm hàng ngày trong hai tuần đầu liên tiếp thì đến tháng tiếp theo sẽ không bị đau nữa.

Khi chườm nóng bằng lá ngải cứu với muối không những giảm cơn đau mà còn có cảm giác dễ chịu như đang được massage cả mẹ và em bé sau đó rất nhanh chóng có được giấc ngủ ngon mà không còn cảm thấy mệt mỏi, đau nhức suốt đêm. Nhưng cũng lưu ý không được để quá nóng vì sẽ bị bỏng rát vùng da. Được chị mách cho mẹo vặt dễ làm mà lại thấy hợp lý nên mình đã làm theo vào mỗi tối. May mà có ông xã chăm chỉ chườm nên thấy thích lắm. Nhiều lúc thấy đỡ đau nhưng mình vẫn ra vẻ làm nũng ông xã để được massage lâu hơn vì cảm giác dễ chịu bởi mùi thơm của lá ngải…
    Mình đã làm giảm đau vùng lưng và khung xương chậu như thế đấy. Mà mình chỉ bị đau mỗi tháng đầu thôi đến tháng thứ 8 thì cảm giác mệt mỏi đau thắt lưng và khung xương chậu đã biến mất tiêu rồi. Nếu mẹ nào bị đau giống mình hãy làm theo cách này nhé.
    Mách nhỏ một chút cho các bạn rằng nên dùng những lá ngải cứu già sẽ hiệu quả nhiều hơn đấy.

Chúc các mẹ ăn ngon ngủ ngon, bầu bí mạnh khỏe, sinh đẻ tự nhiên, mẹ tròn con vuông, cả nhà hạnh phúc !!!
    MTM2OTYzMDMzNQ
    1
    8/4/2013(12 tuần) : BPD 22mm ;AC 6.5cm; FL 11mm; CRL 61mm, Nhịp tim 154ck/ph ;Cân nặng 25gr
    25/5/2013(18 tuần) : BPD 40.8mm ;AC 11.7cm; FL 26mm, Nhịp tim 158ck/ph ;Cân nặng 179gr
    25/6/2013(22 tuần) : BPD 55mm ;AC 168mm; FL 35mm; HL 33mm, Nhịp tim 152ck/ph ;Cân nặng 500gr
    30/8/2013(31 tuần 6 ngày): BPD: 78mm; AC 26cm; FL 60mm. Nhim tim 146ck/ph, Cân nặng 1730 gr(+/-200gr)
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau .Xa là nhớ gặp nhau là :
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 116 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Những cơn gò mang số 28
    Theo thống kê, những cơn gò ở tuần thai 28 là những cơn gò đặc biệt nguy hiểm. Thời kỳ này, nếu con gò quá 6 lần 1 ngày, các mẹ hãy nghỉ ngơi lập tức, dùng thuốc ngay cho em. Đây là tuần thai rất nhạy cảm, kể cả công việc hay học hành gì cũng không quan trọng bằng con mình.

Với em, cơn gò diễn ra như sau:
    Bụng cứng lên thành 1 cục.
    - Lúc ấy, thấy bụng rất đau, tức.
    - Đầu nóng dần lên, khi gò cứng cảm thấy bốc hỏa.
    - Không đâu mồ hôi sẽ ra nhễ nhại dù đêm rất lạnh đến mức phải đắp chăn bông
    - Tim đập nhanh, mạnh, cơn khó thở dâng dần lên như có 1 cục chẹn ngang phổi
    - Không thể quay người
    - Cơn gò của em thường diễn ra khoang 1-2 phút, trong khi giới hạn cho phép chỉ là 30s
    P/S: Trong trường hợp các cơn gò xuất hiện nhiều hơn, trên 5-6 lần trong ngày thì các bé có thể tạm dùng 1 trong các loại thuốc như sau:

No Spa 40mg ngày 2 lần, mỗi lần 2v (tối đa có thể tăng liều lên 3 lần 1 ngày, 8 tiếng uống 1 lần)

Spasmaverine 40mg ngày 2 lần, mỗi lần 2v (tối đa cũng có thể dùng 3 lần 1 ngày, 8 tiếng uống 1 lần)

Sabumol 1mg đặt HM ngày 2 lần, mỗi lần 1v (tối đa đặt ngày 3 lần, 8 tiếng đặt 1 lần)
    MTM2OTYzMDMzNQ
    1
    8/4/2013(12 tuần) : BPD 22mm ;AC 6.5cm; FL 11mm; CRL 61mm, Nhịp tim 154ck/ph ;Cân nặng 25gr
    25/5/2013(18 tuần) : BPD 40.8mm ;AC 11.7cm; FL 26mm, Nhịp tim 158ck/ph ;Cân nặng 179gr
    25/6/2013(22 tuần) : BPD 55mm ;AC 168mm; FL 35mm; HL 33mm, Nhịp tim 152ck/ph ;Cân nặng 500gr
    30/8/2013(31 tuần 6 ngày): BPD: 78mm; AC 26cm; FL 60mm. Nhim tim 146ck/ph, Cân nặng 1730 gr(+/-200gr)
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau .Xa là nhớ gặp nhau là :
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 231 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Waiting... Xem bài viết
    Mà hôm nay ngồi ăn cơm trưa với bố chồng, tự dưng bố nói luôn là bố định cho e về nhà ngoại sau sinh, để e nghỉ ngơi thật thoải mái, bao giờ khỏe thì về nhà. Hahaa, nghe bố nói mà e như bắt đc vàng May quá đc cái bc e cũg tâm lý, bc bảo e mà ở đây thì chả có ai chăm sóc, mc chăm thân mẹ còn chưa xog thì chăm dc ai, rồi là dù gì thì ở với mc k thể thoải mái như mẹ đẻ đc, cứ phải nhìn vào thực tế chứ k phải câu lệ rồi khổ ra đấy, thế là bảo e về nhà ngoại hỏi ý kiến ông bà bên đấy e có hậu phươg vững chắc là bố c rồi thì chồng có k muốn cũg k đc. Thế này cứ yên tâm chuẩn bị đến lúc sinh nở thôi, mong các mẹ cũng dc thuận buồm xuôi gió trong mọi việc nhé
    Thật ra có bmc, chồng tâm lý thì sướng lắm đấy .. như 2vc mình thì chồng cực kì chìu vợ, muốn gì cũng ok .. ko bao giờ bắt thế này bắt thế kia ... chỉ có con vợ kĩ tính như mình mới hay bắt bẻ.. còn mc thì hiền weo, dù bảo thủ, cổ hũ, cứ bắt quấn em bé bó như cái khúc chả giò, rùii lấy nguyên cái mền to đè thằng nhỏ, mình thấy là tháo banh tê hê hết ... rùi mình nói thẳng với mc bla bla lun .. mc cứ bắt mặc áo tay dài, đi vớ, bịt lỗ tai, ra đường thì trùm khăn như mấy bà già .. ối zời miễn bàn.. mình cứ áo 2 dây, đầm ngắn phơ phớ...mc la thì mình nói con thix thế, con thấy khỏe mờ rùi cười hí hí mc la kệ mc, mình toàn cà rỡn thế ko hà.. riết mc chán ko nói mấy zụ đó lun .. , bc thì khỏe rùi, dễ ẹc ... và chiều con dâu .. gặp mình hay nịnh nọt thì nói gì ổng cũng ok hết .. túm lại nuôi con thế nào, chăm thế nào, dạy kiểu gì, muốn ở đâu sau sinh đều ko bị nói gì cả ... mình gần như là trùm phé ...
    Thế nên cũng thấy tội cho mấy mẹ bị áp lực từ gđ chồng, ức chế kinh chết đi lun á... có điều các mẹ phải dữ dằn lên may ra mới bảo vệ được ý kiến của mình... mình chắc miệng lưỡi dữ lắm hay sao á mà ai cũng chìu và nghe theo hết
    Clip quá trình thụ thai và phát triển của thai nhi8onion11
    -------
    2m: 5.8kg/58 cm - 1m: 4.2kg/55 cm - NB: 3.3kg/50 cm
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 231 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

hôm trước e đi học buổi "nuôi con bằng sữa mẹ"...người ta bảo có thể cho con bú mẹ nằm đc...nhưng e nghe có chị kia kể...ở cùng xóm với c ấy...có chị kia sinh ebé đc 4tháng...buổi tối buồn ngủ quá nên nằm cho con bú luôn....mọi người nhắc chị ấy bảo bé nhà chị ấy bú thế quen rồi...chẳng sao...vậy thế mà chị ấy ngủ quên mất....sáng ra....ebé vị ngạt mà chết mất...vậy nên e nghĩ cũng phải thật cẩn thận...mà tốt nhất...vì con nên mình chịu đau...chịu mất ngủ 1tí sẽ tốt hơn...an toàn hơn các mẹ ạk!!!
    ối tại cái bà mẹ đó đoảng, cho con bú nằm hay ngồi thì mình cũng phải thức và banh con mắt ra ấy chứ, ai đời ngủ lun trời.. bú ngồi mà ngủ gật thì cũng có nguy cơ làm con chết ngạt đó ... chưa kể rủi con sặc sữa thì còn biết đường mà lần chứ ngủ thì bít gì.. nghe chuyện này mà thấy tức bà mẹ đó quá à
    Clip quá trình thụ thai và phát triển của thai nhi8onion11
    -------
    2m: 5.8kg/58 cm - 1m: 4.2kg/55 cm - NB: 3.3kg/50 cm
    • 144 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynga6959 Xem bài viết
    Những cơn gò mang số 28
    Theo thống kê, những cơn gò ở tuần thai 28 là những cơn gò đặc biệt nguy hiểm. Thời kỳ này, nếu con gò quá 6 lần 1 ngày, các mẹ hãy nghỉ ngơi lập tức, dùng thuốc ngay cho em. Đây là tuần thai rất nhạy cảm, kể cả công việc hay học hành gì cũng không quan trọng bằng con mình.

Với em, cơn gò diễn ra như sau:
    Bụng cứng lên thành 1 cục.
    - Lúc ấy, thấy bụng rất đau, tức.
    - Đầu nóng dần lên, khi gò cứng cảm thấy bốc hỏa.
    - Không đâu mồ hôi sẽ ra nhễ nhại dù đêm rất lạnh đến mức phải đắp chăn bông
    - Tim đập nhanh, mạnh, cơn khó thở dâng dần lên như có 1 cục chẹn ngang phổi
    - Không thể quay người
    - Cơn gò của em thường diễn ra khoang 1-2 phút, trong khi giới hạn cho phép chỉ là 30s
    P/S: Trong trường hợp các cơn gò xuất hiện nhiều hơn, trên 5-6 lần trong ngày thì các bé có thể tạm dùng 1 trong các loại thuốc như sau:

No Spa 40mg ngày 2 lần, mỗi lần 2v (tối đa có thể tăng liều lên 3 lần 1 ngày, 8 tiếng uống 1 lần)

Spasmaverine 40mg ngày 2 lần, mỗi lần 2v (tối đa cũng có thể dùng 3 lần 1 ngày, 8 tiếng uống 1 lần)

Sabumol 1mg đặt HM ngày 2 lần, mỗi lần 1v (tối đa đặt ngày 3 lần, 8 tiếng đặt 1 lần)
    Bs mình theo thì cho mình cho mình uông phitabel. Có ai dùng thuốc này không?
    • 322 Bài viết

• 409 Được cảm ơn

nếu có ý định nằm cho con bú thì tốt nhất là phải thật tỉnh táo, chứ mẹ mà mắt nhắm mắt mở rồi ngủ quên thì... tội con lắm nghe chuyện e kể mà đau lòng quá. Cũng chính vì thế nên ngay từ đầu chị xác định cho bé ngủ riêng luôn, chứ cho bé ngủ cùng giường, ai biết dc đêm hôm mình có đè sang con ko, hay chẳng may úp chăn vào mặt con,v..v thật nguy hiểm
    Khoảnh khắc hạnh phúc nhất của mẹ là khi biết đc sự tồn tại của con trên cuộc đời này ♥
    Cám ơn con đã đến bên mẹ ♥
    Mẹ ko cầu xin gì nhiều, chỉ mong con yêu luôn khỏe mạnh, sinh ra vuông tròn đầy đặn ♥
    Mẹ mong từng giờ từng phút được gặp con, thiên thần bé bỏng của mẹ :* ♥
    Hội các bé sinh tháng 10/2013 https://www.facebook.com/groups/thang10.2013/
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 109 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

ối tại cái bà mẹ đó đoảng, cho con bú nằm hay ngồi thì mình cũng phải thức và banh con mắt ra ấy chứ, ai đời ngủ lun trời.. bú ngồi mà ngủ gật thì cũng có nguy cơ làm con chết ngạt đó ... chưa kể rủi con sặc sữa thì còn biết đường mà lần chứ ngủ thì bít gì.. nghe chuyện này mà thấy tức bà mẹ đó quá à
    e nghe xong cũng sót con ghê cơ...e thì lại ngủ li bì suốt ngày...hi vọng sinh xong cải thiện đc tình hình...hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 159 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mc e lấy luôn khi vừa làm lễ xong....lấy tất tần tật...k dính 1 thứ zì...bh mỗi lần khó khăn...ngỏ ý xin lại...thì bà dỗi...rồi cũng chả đưa.....rồi mỗi tháng lại cứ đòi tiền sinh hoạt nữa cơ...chả hỉu là như thế nào cả
    Hix, mỗi người một số, nhưng chung quy lại cũng ấm ức. Mình thì ba mẹ chồng, cô chú....anh em chồng tốt, thương. 2vc ko chịu làm cưới hỏi mà ba mẹ gia đình cứ muốn, rồi cũng chiều để có cái lễ để bm vui, thì bm cho tiền làm từ A-z, còn cho dư, tiền ai cho cũng để 2 đứa giữ. Nhưng mình lại ức chế thứ khác. Chuyện bầu bí là 2 nhà chủ động cho kịp săn bạn rắn, và do chồng khi đó đang ở nước ngoài. Mình đi thăm chồng đế săn rắn, bmc còn cho tiền để 2 đứa đi chơi. Nhưng đời lắm thị phi, nhiều người cứ tỏ ra thông cảm - kiểu như mình trót bầu, chồng phải cưới vì trách nhiệm. Khi đầu mình thays kệ họ mà sống, nhưng lắm người vậy nên cũng ức, cũng bùn lắm. Ngặt nỗi trước khi quen mình, chồng có cô ex - cô này lấy chồng, mới sinh con, nên lắm người nghĩ chồng cưới mình là cả bầu tâm sự, nhìn mình có vẽ ái ngại và muốn làm bầu tâm sự để chồng mình trút dzô. Cuối cùng thì cuộc sống luôn có 2 mặt, mình vui vì có bmc tốt, thì lại gồng mình lên sống với dư luận.
    21/01/13 Bs hỏi bỏ hay dưỡng. Đương nhiên là dưỡng

4w5d Bà nội dẫn đi siêu âm. Con yêu đã về tổ

6w Con đã có tim thai.

Ngỡ như hạnh phúc là điều quá xa! Cám ơn con đã thay đổi cuộc sống của mẹ
    • 322 Bài viết

• 409 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeVitTroi Xem bài viết
    Hix, mỗi người một số, nhưng chung quy lại cũng ấm ức. Mình thì ba mẹ chồng, cô chú....anh em chồng tốt, thương. 2vc ko chịu làm cưới hỏi mà ba mẹ gia đình cứ muốn, rồi cũng chiều để có cái lễ để bm vui, thì bm cho tiền làm từ A-z, còn cho dư, tiền ai cho cũng để 2 đứa giữ. Nhưng mình lại ức chế thứ khác. Chuyện bầu bí là 2 nhà chủ động cho kịp săn bạn rắn, và do chồng khi đó đang ở nước ngoài. Mình đi thăm chồng đế săn rắn, bmc còn cho tiền để 2 đứa đi chơi. Nhưng đời lắm thị phi, nhiều người cứ tỏ ra thông cảm - kiểu như mình trót bầu, chồng phải cưới vì trách nhiệm. Khi đầu mình thays kệ họ mà sống, nhưng lắm người vậy nên cũng ức, cũng bùn lắm. Ngặt nỗi trước khi quen mình, chồng có cô ex - cô này lấy chồng, mới sinh con, nên lắm người nghĩ chồng cưới mình là cả bầu tâm sự, nhìn mình có vẽ ái ngại và muốn làm bầu tâm sự để chồng mình trút dzô. Cuối cùng thì cuộc sống luôn có 2 mặt, mình vui vì có bmc tốt, thì lại gồng mình lên sống với dư luận.
    sợ thật, đúg là miệng lưỡi thế gian, hồi trc khi chuẩn bị cưới, chồng e cũg bảo hay là có luôn đi rồi cưới, như thế yên tâm... e xạc luôn cho 1 trận, mình thì k sao, gia đình biết rồi thì k sao, chứ người ngoài, họ hàng nhìn vào chẳng cần biết đầu đuôi ra sao, thấy cô dâu bụng lùm lùm là "hóa ra có bầu rồi nên mới phải cưới", có khi lại bị ngta coi thường ý chứ. Rồi lúc nào họ hàng tụ tập là y như rằng nói móc máy các kiểu, bảo mình k để tâm cũg khó lắm chứ. Chia sẻ với chị nhé, đúg là cuộc sốg chẳng có gì hoàn hảo cả, chấp nhận và hài lòng với những gì mình có là hp rồi.
    Khoảnh khắc hạnh phúc nhất của mẹ là khi biết đc sự tồn tại của con trên cuộc đời này ♥
    Mẹ ko cầu xin gì nhiều, chỉ mong con yêu luôn khỏe mạnh, sinh ra vuông tròn đầy đặn ♥
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 159 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Waiting... Xem bài viết
    sợ thật, đúg là miệng lưỡi thế gian, hồi trc khi chuẩn bị cưới, chồng e cũg bảo hay là có luôn đi rồi cưới, như thế yên tâm... e xạc luôn cho 1 trận, mình thì k sao, gia đình biết rồi thì k sao, chứ người ngoài, họ hàng nhìn vào chẳng cần biết đầu đuôi ra sao, thấy cô dâu bụng lùm lùm là "hóa ra có bầu rồi nên mới phải cưới", có khi lại bị ngta coi thường ý chứ. Rồi lúc nào họ hàng tụ tập là y như rằng nói móc máy các kiểu, bảo mình k để tâm cũg khó lắm chứ. Chia sẻ với chị nhé, đúg là cuộc sốg chẳng có gì hoàn hảo cả, chấp nhận và hài lòng với những gì mình có là hp rồi.
    Hè hè, nhà mình bên chồngm họ hàng chả ai xầm xì, chỉ bị cái đám người dưng xầm xì, lắm đứa lân la hỏi thăm mình để soi, mà mình cũng biết lắm đứa lân la hỏi chồng mình và muốn làm bầu tâm sự. Ghét cái kiểu sống đểu vậy mà ức. Thương con vì thấy nhiều khi mình không kiểm soát đc cảm xúc, cứ im lặng rùi nước mắt cứ chảy... Chứ mình chẳng đòi hỏi gì, khi nào cũng yêu những gì đang có, yêu và tập yêu những gì sẽ tồn tại lâu dài với mình. Không cha mẹ anh em ruột, mà tự lo cho mình ăn học, sống đầy đủ. Hài lòng với hiện tại chắc chắn sẽ hạnh phúc, mình tin vậy, nhưng vẫn ức mà ko dễ thoát. Có con rồi thì hêm ức vì lo ảnh hưởng con. Huhu

6w Con đã có tim thai.

• 195 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Buồn quá mấy mẹ ơi! mỗi bs siêu âm dự đoán thai khác nhau, em chẳng hiểu thế nào nữa, em siêu âm 3 người,mà 3 người cho kết quả tuần thai khác nhau, hôm 8/8 em siêu âm 1 bs bảo em thai được 28 t 2 ngày nặng 1309g ( trước đó 1 tuần siêu âm chỗ khác là 28 t 4 ngày rồi nặng 1002g) tính đến hôm nay được 5 hôm, em đi siêu âm tiếp chỗ khác, họ bảo thai em được 31 tuần 1 ngày nặng 1354g. thế là sao nhỉ, bé nhà em, em tích cực ăn lắm mà vẫn bé quá, lưỡng đỉnh 72mm , cdxđ:56 mm, bs kêu chân ngắn guống mẹ , buồn thê thảm vì thấy con nhỏ quá các mẹ ah, mà tuổi thai thì k biết là ai chính xác, chán luôn!
    • 322 Bài viết

• 409 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeVitTroi Xem bài viết
    Hè hè, nhà mình bên chồngm họ hàng chả ai xầm xì, chỉ bị cái đám người dưng xầm xì, lắm đứa lân la hỏi thăm mình để soi, mà mình cũng biết lắm đứa lân la hỏi chồng mình và muốn làm bầu tâm sự. Ghét cái kiểu sống đểu vậy mà ức. Thương con vì thấy nhiều khi mình không kiểm soát đc cảm xúc, cứ im lặng rùi nước mắt cứ chảy... Chứ mình chẳng đòi hỏi gì, khi nào cũng yêu những gì đang có, yêu và tập yêu những gì sẽ tồn tại lâu dài với mình. Không cha mẹ anh em ruột, mà tự lo cho mình ăn học, sống đầy đủ. Hài lòng với hiện tại chắc chắn sẽ hạnh phúc, mình tin vậy, nhưng vẫn ức mà ko dễ thoát. Có con rồi thì hêm ức vì lo ảnh hưởng con. Huhu
    ông trời lấy mất đi của chị 1 gia đình thì lại mang đến cho chị 1 gia đình chồng tử tế. E cũg rất khâm phục những người tự nỗ lực vươn lên dù hoàn cảnh thiếu thốn. Cũng vì đang mang bầu nên tâm lý mình trở nên nhạy cảm hơn, k kiểm soát dc cảm xúc, dễ buồn dễ tủi thân nên mới vậy. Mà e cũg k hiểu sao ở đây lại có cái bọn "người dưng" thích xỉa xói vào chuyện người khác thế, rỗi hơi à, hay ghen tị với chị quá nên phải làm trò >"< thế chồng chị có nói gì ko, chồg c mà chẳng quan tâm lời chúg nó xì xầm thì c cũng mặc kệ đi. Ngta có câu "Chó cứ sủa còn đoàn người cứ đi mà"

Trích dẫn Nguyên văn bởi loanquynk Xem bài viết
    Buồn quá mấy mẹ ơi! mỗi bs siêu âm dự đoán thai khác nhau, em chẳng hiểu thế nào nữa, em siêu âm 3 người,mà 3 người cho kết quả tuần thai khác nhau, hôm 8/8 em siêu âm 1 bs bảo em thai được 28 t 2 ngày nặng 1309g ( trước đó 1 tuần siêu âm chỗ khác là 28 t 4 ngày rồi nặng 1002g) tính đến hôm nay được 5 hôm, em đi siêu âm tiếp chỗ khác, họ bảo thai em được 31 tuần 1 ngày nặng 1354g. thế là sao nhỉ, bé nhà em, em tích cực ăn lắm mà vẫn bé quá, lưỡng đỉnh 72mm , cdxđ:56 mm, bs kêu chân ngắn guống mẹ , buồn thê thảm vì thấy con nhỏ quá các mẹ ah, mà tuổi thai thì k biết là ai chính xác, chán luôn!
    mẹ nó đi siêu âm nhiều nơi vậy, máy đo khác, bs khác, mỗi ng đo chệnh đi 1 tí là khác nhau rồi. Theo e cứ chọn 1 bs tin tưởng rồi theo ở đó đến khi sinh thôi. Lắm thầy nhiều ma, lại chuốc lo lắng vào thân. Bé nhà e chân cũg ngắn ngủn đây, nhưg kệ c ạ, miễn là con khỏe mạnh bình thường, chân tay đầy đủ là 1 điều may mắn vô cùng to lớn rồi. Hơn nữa với chế độ dinh dưỡng và nguồn thực phẩm dồi dào như bây giờ, cũg ít đứa thấp lắm chị ạ, chị cứ xem mấy đứa cấp 2 bây h mà đã chẳng lớn phổng rồi sao KKC của chị là ngày bao nhiêu? từ đó tính dc tuổi thai là dc mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 159 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi loanquynk Xem bài viết
    Mỗi máy một khác, và do mặt cắt lấy hình đó. Như mình 29w2d bé có FL 63, bụng và lưỡng đỉnh to bằng 31w. Đến 31w đi ktra, FL of con còn có 60mm, chu vi bụng nhỏ hơn đến 11mm. Mình lúc đầu cũng gào lên là vì sao vậy, con mình có làm sao ko??? Bsi giải thích do máy và do cách lấy hình thôi. Ở Viện Gia Định SG, có mẹ nào đc siêu âm 3d hay 4d lúc 31-32w ko? Mình hỏi mà ngta bẩu ko, và ko cho siêu âm lun, mình đòi 2d cũng đc nên mới cho mình đi siêu âm đấy.

6w Con đã có tim thai.

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhhuong_ml Xem bài viết
    Vâng. Giống nhà em chị ah. Cứ giờ mẹ cháu ăn và ngủ là cháu lại trườn rồi đạp. Nhưng mà cũng yêu lắm. Bé nhà e trộm vía không bị nhau quấn cổ. Nhưng mà cũng đang sợ vì mấy hôm nay nghịch hẳn. Thấy các mẹ ở bên nhà 3 tháng cuối bảo tầm này có cơn gò tử cung phải uống thuốc, em ko biết có phải là cơn gò ko nữa. Chỉ sợ con ra sớm thôi. Mà mẹ đang nhiều việc lắm. Hihi. bé nhà em hôm siêu âm là 31W3D thế mà kích thước bằng 33W3D đấy. Em cũng sợ con to ko đẻ thường được. Mà mẹ cháu ăn ít lắm, chẳng giống bà bầu ăn đâu
    Mình cũng ít ăn lắm, chồng bắt ăn zữ lắm nhưng cứ ăn nhiều là có hiện tượng muốn ói, mà Minh cũng hk thèm chua hay ngọt, nghén như các mẹ khác......cứ phơi phới như thường, hiện giờ tăng 11kg rồi.....được cái bụng ngọn nhỏ, chân tay không bị phù nên vẫn còn nhanh nhạy, đi đứng bình thường...còn cái chuyện gò tử cung mình không rành vấn đề này, bác sĩ cũng không nói hay dặn dò gì Mình hết, nghe các mẹ nói làm mình chột dạ, hình như mình chưa bị gò tử cung lần nào, mà nếu gò thì tốt hay hk tốt nhỉ.....ai tư vấn giúp vs....
    26/01/2013: 2 vạch ;;;; 7w5d: 1 phôi thai sống trong tử cung ;;;; 11w6d: Tim thai 169 lần/ phút ;;;; 13w: Tim 152 lần / phút, nặng 66 g, fl 10 ;;;; 14w5: Tim 157 lần/ phút, nặng 108g, fl 15 ;;;; 16w5d: nặng 188g, fl 21 ;;;; 19w5d: nặng 277g, fl 26 ;;;; 21w5d: nặng 455g, fl 34 ;;;; 28w: nặng 1100g, fl 49 ;;;; 30w: nặng 1496g, fl 55 ;;;; 31w: nặng 1592g, fl 55 ;;;; 33w5d: nặng 2432g, fl 65 ;;;; Dự sanh ngày 6/10/2013...1 bé trai, mong giống mẹ nhưng lại giống cha, hix, mong con ra đời đúng ngày đúng tháng, mạnh khỏe, trên 3,2kg là mẹ vui oy, lần đầu mang thai cực lắm con yêu ạk..đừng phụ công mẹ mang con 40w nhá.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamphananhthu Xem bài viết
    các mẹ ở đây hình như chưa thấy mẹ nào bị đau lưng Chắc các mẹ mong con quá, quên hết cả đau rồi...Em cũng mong, nhưng mà đau quá các mẹ ạ Đau phần xương sườn phía sau, bên phải ý ạ. Đau đến mức ngồi cũng khổ, mà nằm cũng khổ cơ ạ. Em đã ngồi thẳng lưng theo sách các kiểu rồi mà k đỡ. Em đang tính mai mà còn đau như này thì phải uống thuốc giảm đau để trống trọi với 8 tuần tiếp theo (vì đau lưng như này thấy mình vô dụng kinh khủng, ngồi làm việc ở văn phòng mà cũng phải dặt dẹo, không làm gì nên hồn) Các mẹ có cách nào chữa đau lưng (đặc biệt là đau sườn) hay hơn là thuốc giảm đau không ạ ?
    Mình tìm hiểu trên mạng ng ta chỉ thế này, chị làm làm thử xem sao..Đứng thẳng và ngồi thẳng, tránh tư thế khom lưng xuống, muốn lấy vật gì dưới đất thì ngồi hẳn cả người xuống, khi ngồi có thể dùng gối kê sau lưng để dựa vào, khi nằm thì nằm nghiêng, dùng 1 cái gối ôm gác chân, 1 cái gối kê sau lưng, tại nằm nghiêng mau mỏi, làm như vậy mình đỡ mõi mà ngủ cũng ngon giấc hơn..tối tối trước khi ngủ nhờ chồng xoa lưng cũng đỡ lắm.....mà mình nghỉ hk nên dùng thuốc chị ạk, ảnh hưởng tới bé đó....chị làm theo cách Mình coi có giảm chút nào hk nhé...
    26/01/2013: 2 vạch ;;;; 7w5d: 1 phôi thai sống trong tử cung ;;;; 11w6d: Tim thai 169 lần/ phút ;;;; 13w: Tim 152 lần / phút, nặng 66 g, fl 10 ;;;; 14w5: Tim 157 lần/ phút, nặng 108g, fl 15 ;;;; 16w5d: nặng 188g, fl 21 ;;;; 19w5d: nặng 277g, fl 26 ;;;; 21w5d: nặng 455g, fl 34 ;;;; 28w: nặng 1100g, fl 49 ;;;; 30w: nặng 1496g, fl 55 ;;;; 31w: nặng 1592g, fl 55 ;;;; 33w5d: nặng 2432g, fl 65 ;;;; Dự sanh ngày 6/10/2013...1 bé trai, mong giống mẹ nhưng lại giống cha, hix, mong con ra đời đúng ngày đúng tháng, mạnh khỏe, trên 3,2kg là mẹ vui oy, lần đầu mang thai cực lắm con yêu ạk..đừng phụ công mẹ mang con 40w nhá.
    • 55 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Có mẹ nào định sinh chủ động không ạ? Em thì xác định sinh chủ động vì chậu hông nhỏ quá, sức khỏe mẹ cũng yếu ( trước bầu e có 36kg, mà h 33 tuần rồi mới lên đươc đến 43kg, chiều cao thì có 1m48, thường xuyên hạ huyết áp, ngất xỉu....) nên bác sĩ xác định đẻ mổ luôn rồi. Mà bác sĩ và gia đình cũng chủ động sắp xếp chăm sóc được.
    Em dự sinh 3/10 nên định chọn ngày nào cuối tháng 9 dương sinh chủ động? Có mẹ nào giống em không ạ? Hịc. Em chẳng biết xem ngày giờ kiểu gì, search GG thì không có, đi xem bói thì ở HN này em chả biết xem ở đâu. Gọi điện về bảo mc đi xem hộ chỗ ông thầy quen, mà chả biết xem kiểu gì, sáng sớm này bà gọi điện, bảo mỗi câu " 28,29 âm ngày nào cũng được". Xem thế thì xem làm gì: Giờ sinh chả có, còn sát nút ngày dự sinh như thế liệu mẹ con em có đợi được đến đúng ngày ý không hay là vỡ chum sớm hơn rồi. Chán chả nói nổi câu nào luôn.