TIN TÀI TRỢ.

Dự sinh tháng 10/2013 - Cảm ơn con yêu đã về với mẹ ( Tầng 2 )

• 5 Lượt chia sẻ
  • 73.6K Lượt đọc
  • 1.36K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongmen Xem bài viết
    e dự sinh vào 4/10 dương đây,hôm 28 tuần con e nặng 1,500kg hnay tròn 32tuan ngày kia đi siêu âm định kì xem con yêu nặng bnhieu roi ,chẳng biết các mẹ tn chứ e thì gần những tháng cuối tn vác bụng to mệt mỏi e chỉ mong con yêu ra ngoài sớm khoảng 38 tuần mà vẫn đủ tiêu chuẩn e bị mỏi khắp người đêm đến chằn chọc k ngủ dc lên người oải lắm
    Mình dự sanh vào 6/10 dương nek, hôm nay siêu âm bé được 33,5w, mà chính xác thì bé mới 32,1w ah, bác sĩ bảo bé lớn hơn so vs tuổi thai, nay bé nặng gần 2,5kg, fl 65...trộm vía, vì hôm 29,2w siêu âm bé nặng gần 1,6kg, fl 55, bác sĩ phán câu chân hơi ngắn, giờ thì bác sĩ bảo thai phát triển tốt, mà mẹ nó cho Mình hỏi, mẹ nó có thường đâu tức vùng giữa dưới ngực hk, dạo này Mình hay đau tức quá, hk bjk có bị sao hk....nhất là buổi sáng, chưa ăn j hay ăn rồi cũng za, uống sữa vào là đau chịu hk nổi, tầm 5p lận....còn tối thì thì tầm 1,2 giờ bị đau.....sợ ảnh hưởng j đến con hk nữa...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhgiang2812 Xem bài viết
    mẹ nó ơi, ối mức trung bình là không tốt hả mẹ nó, mình lúc nào siêu âm cũng thấy bs ghi ối mức trung bình mà không nói gì cả, nên mình nghĩ là bình thường, bé con nhà mình đợt 28 tuần cũng mới dc có 1,1 kg thôi, mình cũng cố gắng ăn lắm.
    Mình cũng nước ối Trung bình nè, hk sao đâu, mẹ nó thử uống sữa tươi nhìu và ăn phô mai, loại canxi ăn thử đi, Mình làm za thấy có triến triển hơn đó, chúc các mẹ mẹ tròn con vuông...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 155 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Haquanvu Xem bài viết
    Mình dự sanh vào 6/10 dương nek, hôm nay siêu âm bé được 33,5w, mà chính xác thì bé mới 32,1w ah, bác sĩ bảo bé lớn hơn so vs tuổi thai, nay bé nặng gần 2,5kg, fl 65...trộm vía, vì hôm 29,2w siêu âm bé nặng gần 1,6kg, fl 55, bác sĩ phán câu chân hơi ngắn, giờ thì bác sĩ bảo thai phát triển tốt, mà mẹ nó cho Mình hỏi, mẹ nó có thường đâu tức vùng giữa dưới ngực hk, dạo này Mình hay đau tức quá, hk bjk có bị sao hk....nhất là buổi sáng, chưa ăn j hay ăn rồi cũng za, uống sữa vào là đau chịu hk nổi, tầm 5p lận....còn tối thì thì tầm 1,2 giờ bị đau.....sợ ảnh hưởng j đến con hk nữa...
    Trộm mụ bé nhà chị mụ mẫm thế.e 28 tuần mới có 1,2 kg. Mong con 32 tuần được 2 kg mà không biết có được không.hix. Mà sao e dự sinh 16/10 mà đi siêu âm bảo cuối tuần nè mới được 32 tuần, của chị lại được 33,5 tuần rùi nhỉ.
    • 155 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Cái vụ đặt tên con, vc nhà mình nghĩ từ lâu rùi. Nhà mình họ Chu, đặt là Chu Đăng Khôi.hí. anh trai mình cứ bảo là thấy có ca sĩ Đăng Khôi cũng đặt theo, mong đẹp trai như chú là được.hi. Cả nhà thấy tên này có ổn không? Còn ở nhà mình gọi là Bin thối.hi.
    • 155 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ waiting... nhé. Mình cũng uống thử 1 hộp sưa nguyên kem ít béo xem sao, đủ chất mà cũng ít béo, không lo mẹ bị tiểu đường.hi. Chứ không uống sữa thấy thương con yêu lắm lắm.
    • 41 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Hihi, dạo này group tháng 10 của mình rôm rả quá. Ai cũng nôn nóng chào đón bé yêu . Chúc cả nhà buổi sáng vui vẻ nè ..........
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongmen Xem bài viết
    e dự sinh vào 4/10 dương đây,hôm 28 tuần con e nặng 1,500kg hnay tròn 32tuan ngày kia đi siêu âm định kì xem con yêu nặng bnhieu roi ,chẳng biết các mẹ tn chứ e thì gần những tháng cuối tn vác bụng to mệt mỏi e chỉ mong con yêu ra ngoài sớm khoảng 38 tuần mà vẫn đủ tiêu chuẩn
    Ui, mẹ này cùng ngày dự sinh với mình nè. Hôm 30w mình đi siêu âm thì giai xinh được 1,780gr, chiều dài xương đùi đc 60mm. Như thế chắc chân cũng ko bị ngắn các mẹ nó nhỉ. Mỗi tội nhìn giống bố y xì đúc, mình làm máy photocopy roài.
    Dạo này mình cũng toàn bị khó ngủ, đêm cứ quay bên nọ sang bên kia, vật vã lắm mà chả tìm được tư thế nào cho dễ ngủ cả. Hức hức.
    Cố gắng 8 tuần nữa thui là được gặp con yêu rồi.
    • 79 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Dạo này mìmh toàn nằm đến 1-2h đêm mới ngủ đc ý.khó ngủ ghê, mà cứ tỉnh như sáo ý.xong sáng thì mãi mới dậy được. Nhà mình chắc toàn trên 30 tuần rồi. Thời gian trôi nhanh quá. Ngoảnh đi ngoảnh lại là đến ngày dự sinh rồi.cố lên các mẹ nhé hi vọng là ai cũng về đích thuận lợi và an toàn
    Muốn nhìn thấy cầu vồng thì phải biết chịu đựng cơn mưa!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocthuy24 Xem bài viết
    Hic nhà mình 28t con yêu được có 1280g thôi. Chồng em lo con bé bây giờ cứ quán triệt măm nhiều. Hic hic.
    mẹ này giống mình thế, ba bé ép mình ăn ăn và ăn. cứ suốt ngày lo con nhỏ. mà khổ trộm vía bé vẫn trong giới hạn cân nặng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 124 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Hôm trước vừa vào đọc chia sẻ của các mẹ về việc sinh xong ở đâu, đang băn khoăn lăn tăn suy nghĩ, tối qua đưa việc đại sự ra trao đổi với bạn chồng (qua điện thoại) thì nhận ngay được câu: đẻ xong về nhà nội luôn (nhà nội mình ở quê, mình đang ở với bm đẻ). Mình dự sinh cuối t.10, sinh xong là vào t.11 & 12, rét sun cả vào, về dưới đó nhà cửa thông thống, con còn non, điều kiện ăn uống không bằng trên này nên mình đang tính để gần Tết ta mới về, vừa về Tết, vừa để con cứng cáp khỏe mạnh mà bạn chồng đang không đồng ý. Điên máu quá.
    • 86 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Các mẹ siêu thật, 28 tuần mà trộm vía các bạn nhỏ đều bụ thế. Bé nhà mình 28 tuần chỉ có 1,120kg thôi, mình cũng ko lo lắng lắm chuyện em bé có to không, bác sĩ cứ phán khỏe mạnh bt là được. Mình còn sợ bé to quá sinh thường khó cho cả mẹ cả con.
    Mình ở riêng, 2vc phải tự mọi thứ cũng vất vả lắm, nhưng mà được cái tự do. Bmc mình ở cách 10km, mẹ đẻ mình cách có 200m nên mình sinh mẹ đẻ mình chắc sẽ qua giúp mẹ con mình (nhưng chắc chỉ giờ hành chính thui).
    Chứ nói thật bt mình ở chung đã stress rồi, sinh bé mệt mỏi như thế mà ở chung thì mình trầm cảm mất (phủi phui phủi phui)
    MTM2NjE4MDk4MA
    • 35 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình tuy ở cùng bm chồng nhưng ông bà thương con, thương cháu và cũng thoải mái lắm. Ông bà lúc nào cũng quan tâm hỏi han xem mình có bị mệt ko, có khó chịu gì thì phải đi khám ngay nhé, blah blah blah... Ai đời con dâu toàn ngủ nướng đến tận 7h mới dậy, bố mẹ dậy sớm còn làm đồ ăn sáng cho luôn. Ông bà cũng sạch sẽ, với lại bà vừa đi chăm cháu ngoại cả năm nay nên cũng quen chăm trẻ con rồi. Riêng việc ăn uống, vì bố mẹ ăn uống đơn giản nên thích ăn gì mình thường tự chuẩn bị cho hợp khẩu vị. Lúc nào mình đẻ, mẹ mình sẽ ra chăm 1 tháng đầu tiên. Bà ngoại thì rất khéo, rất chuẩn trong việc chăm cháu nhưng vì quê ngoại ở trong Hà Tĩnh với lại bà còn đi làm nên ko thể về ngoại được. 1 tháng có mẹ chăm là ổn rồi các mẹ nó nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 151 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Chào mừng tầng 2!
    Tớ cũng đang hồi hộp mong chờ ngày đón con yêu quá! Em bé nhà tớ 30w đc 1,7kg và FL 57mm. Điều mừng nhất là em bé siêu âm lúc 28w thì dây rốn quấn cổ 2 vòng và giờ đã tháo vòng ra rồi Nhưng bé vẫn chưa quay đầu nên bác sỹ yêu cầu mẹ phải đi lại nhiều hơn nữa (trong khi ấy mẹ cháu đi chơi như ngựa vía í)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,042 Bài viết

• 2,202 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc mừng nhà mớ i!!! Chúc các mẹ nhà mình ăn khỏe, ngủ khỏe, các con cứ yên tâm trong bụng mẹ đủ ngày, đủ tháng thì chui ra nhé!

Chia sẻ với các mẹ việc ở chung với mc sau khi sinh. Bạn nào mà có mc tâm lý thì tuyệt rồi, còn lại thì cũng phức tạp ra phết. Tớ xin phép lan man kể chuyện nhà tớ ngày trước tí nhé.

Ngày tớ đẻ đứa đầu, trước khi sinh tớ quý mc lắm lắm, nhưng đến khi đẻ, bà lên chăm, ở cùng hơn 1 năm, nảy sinh bao nhiêu là việc khiến tình cảm cũng bị thay đổi nhiều. Chung quy lại thì tất cả đều từ việc chăm 1 đứa trẻ con mà ra cả.
    Mình thì đọc sách báo, internet, chăm con theo kiểu mới, các bà thì chăm theo kiểu ngày xưa, không khéo là các bà dỗi. Ví dụ như: bs dặn mình là phải tắm ngập em bé, tắm cả phần cuống rốn, tắm xong thì vệ sinh, lau khô, thay băng. Còn bà thì lại bảo: cấm nhá, cái rốn của nó là phải để im, ko được sờ vào, khi nào rụng mới đc tắm . Mình làm theo cách của bs thì bà tự ái, bà dỗi, bà bảo chúng mày bay giờ chăm con theo sách báo, cần gì kinh nghiệm của các bà. Thế là từ đó trở đi bà ko thèm nói, bà mặc kệ, bảo gì bà làm thế.
    Ngày mới sinh, mình còn ít sữa, bà cứ luôn miệng kêu ca, mẹ gì mà chả có sữa cho con, ngày xưa mẹ đẻ mấy đứa, đứa nào cũng sữa tràn trề...(Ơ hay nhỉ, ai mà chả thích có nhiều sữa, cơ mà nó chưa có hoặc có ít thì phải chịu chứ sao lại nói con dâu thế!!!).
    Rồi mỗi lần mình cho con uống thêm sữa ngoài, bà cứ ngồi ở đầu giường vuốt ngực, thở dài, kiểu như mình đang cho con uống cái gì đó độc hại lắm ý (( Ức chế ghê gớm!!!!

Thuốc giải tốt nhất cho mối quan hệ mc-cd chính là ông xã, nên các mẹ ngoài cố gắng kiềm chế, thông cảm cho các bà, thì cần phải làm công tác tư tưởng cho ông xã. Cũng vấn đề đó, nhưng nếu ông xã nói thì bà nghe ngay, con dâu mà nói, thì bà bảo dạy đời, hehe.

Trong 1-2 tháng đầu, khi tâm lý của người mẹ mới sinh còn chưa ổn định (phải làm quen với em bé, ăn ngủ theo bé, ko được ra ngoài....) nếu được ở nhà mẹ đẻ là tốt nhất. Còn nếu ko được, thì các mẹ cố gắng hòa nhập với cách sinh hoạt của mẹ chồng, nhà chồng. Tâm lý của mẹ ảnh hưởng cực kỳ nhiều đến lượng sữa, nếu mình bị stress --> ít sữa, mất sữa --> con mình thiệt thôi.
    Các mẹ cố lên!!!!!

P/s: tập 2 này tớ lại tiếp tục công cuộc ở với mc đây. Nhưng trộm vía ông xã nhà tớ thì rất hiểu, chiều vợ, chưa 1 lần ông ý nặng lời với tớ về việc mc-cd (mặc dù nhiều khi tớ hơi bị hỗn với mc), luôn luôn là người đứng giữa, hài hòa mqh "vô cùng phức tạp" này. Chính vì thế, nhiều khi ức chế với mc lắm, nhưng nghĩ đến chồng, tớ lại phải dịu xuống mà cư xử cho phải phép. Dù gì đi nữa, mình đúng hay sai, thì mình cũng là con. Đôi co với mc là ko được rồi, các mẹ nhỉ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaquadam Xem bài viết
    Trộm mụ bé nhà chị mụ mẫm thế.e 28 tuần mới có 1,2 kg. Mong con 32 tuần được 2 kg mà không biết có được không.hix. Mà sao e dự sinh 16/10 mà đi siêu âm bảo cuối tuần nè mới được 32 tuần, của chị lại được 33,5 tuần rùi nhỉ.
    Bác sĩ bảo bé nhà e lớn hơn tuổi thai 1,4w mà chị, đúng ra thì bé mới 32,1w tính theo CKK....mà chị cũng đừng lo, bác sĩ bảo 3 tháng cuối bé phát triển nhanh lắm, giờ chị đừng suy nghĩ nhìu mà ảnh hưởng tới thai nhi, cứ ăn uống, nghỉ ngơi điều độ chị ạ
    • 5,042 Bài viết

• 2,202 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Học mót của các mẹ nhiều mà chưa có đóng góp gì, nhân dịp nhà mới, tớ xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm từ đứa đầu như sau nhé (nhớ ra cái gì, viết cái ấy nên hơi lộn xộn, các mẹ thông cảm nhé):
    + Gối cho bé: để giảm thiểu chi phí mua sắm ban đầu, các mẹ có thể ko cần mua gối, thay vào đó tận dụng luôn khăn xô tắm/khăn mặt mềm, gập vuông lại, làm gối đỡ đầu cho bé, vừa mềm mại, an toàn, tiện lợi, tiết kiệm. Sau này khi bé lớn, khoảng ngoài 3-4 tháng cho bé dùng gối cũng được.
    + Mũ che thóp: cái này khỏi mua luôn, dùng mũ sơ sinh là đc rồi.
    + Bình uống nước cho bé: khỏi mua, bé bú mẹ trong 6 tháng đầu là ko cần thêm nước. Khi cần tráng miệng cho bé, các mẹ lấy thìa mềm, đút cho bé 1-2 tháng tráng miệng là được rồi.
    + Kem chống hăm: các mẹ tham khảo thêm kem Desitin nhé, giá khoảng 150-200k tuýp to, dùng thoải mái. Loại này tớ thấy dùng rất thích.
    + Dầu tắm chống cảm cúm Penaten: Nếu có đk các mẹ mua lọ này về dùng, cũng thích lắm. Pha 1-2 giọt vào chậu nước tắm của bé (các bé nhà mình sinh vào mùa đông mà). Tuy nhiên các mẹ lưu ý, hàng Penaten/Bubchen ở VN làm giả lắm, ngày trước tớ mua phải lọ dầu gội Bubchen rởm, về gội con bé gãi suốt ngày

Thêm 1 cái cũng khá quan trọng, mà các mẹ mới sinh lần đầu thường lóng ngóng: đó là cách cuốn tã cho trẻ, nghe thì đơn giản, nhưng khó ra phết. Ngày mới sinh còn trong viện, bé nhà tớ hay khóc (các bé xung quanh cũng thế), nhưng cứ buổi sáng các cô ý tá tắm xong, về bé nào cũng ngoan, hóa ra các cô ý quấn bé rất chặt. Các bé ss mới đẻ, quen như trong bụng mẹ rồi, nếu quấn tã mà ko chặt, lỏng lẻo, các bé không có cảm giác an toàn, bé không thích đâu. Các mẹ cứ mạnh tay, cuốn chặt 1 tí, bé sẽ ngủ ngon, ko ọ ọe (nhất là mấy ngày đầu)
    Các mẹ chọn mua tã quấn với chất liệu mềm mại, xốp xốp 1 tí nhé. Đây là link tham khảo cách cuốn bé:
    • 142 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhgiang2812 Xem bài viết
    mẹ nó ơi, ối mức trung bình là không tốt hả mẹ nó, mình lúc nào siêu âm cũng thấy bs ghi ối mức trung bình mà không nói gì cả, nên mình nghĩ là bình thường, bé con nhà mình đợt 28 tuần cũng mới dc có 1,1 kg thôi, mình cũng cố gắng ăn lắm.
    mình thấy bảo ối ít thì bé ko có không gian cựa quậy nên ít đạp, ít nhận đc chất dinh dưỡng, dễ bị gò, ít ối quá con khó hô hấp nên nếu ối ít quá dễ phải mổ sớm ko con ngạt thở, nhưng trường hợp bọn mình chỉ là méc trung bình của bình thường thôi nên bsy vẫn chưa có chỉ định j nhưng tốt nhất là cố uống nhiều nước mẹ nó nhé, thẹc ta 1 ngày mình cố lắm cug chỉ uống đc hơn 2l nước cả canh các kiểu hjx
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 841 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moonface_a4k31 Xem bài viết
    Mọi người có vẻ không vừa lòng với mẹ chồng thế nhỉ? mình thì ở riêng trên thành phố, còn 2 mẹ ở quê, tất nhiên là nhờ mẹ đẻ lên trước. Mẹ chồng mình thì cũng tiết kiệm kinh khủng nhưng thương con lắm. Mẹ nghèo mà hôm cưới xong cũng cố gắng cho vợ chồng mình 10 triệu gọi là cho vốn, trong khi bà phải tiết kiệm từng tí bán hàng xén ở chợ. Trong các con, mẹ vẫn thương vợ chồng mình nhất. Nhiều khi phải nhìn vào những ưu điểm nữa các mẹ ạ, nếu sau này phải nhờ bà lên thành phố thì mình cũng cố gắng sống với bà thật tốt.
    hic, chẳng muốn bán than nhưng đọc lại thấy tủi, mẹ chồng mình thì...bọn mình cưới xong hôm trước, hôm sau bà bảo vc mình đưa tiền mừng cho bà để bà trả tiền cỗ cưới.
    xjLRp7
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 109 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tin119 Xem bài viết
    hic, chẳng muốn bán than nhưng đọc lại thấy tủi, mẹ chồng mình thì...bọn mình cưới xong hôm trước, hôm sau bà bảo vc mình đưa tiền mừng cho bà để bà trả tiền cỗ cưới.
    mc e lấy luôn khi vừa làm lễ xong....lấy tất tần tật...k dính 1 thứ zì...bh mỗi lần khó khăn...ngỏ ý xin lại...thì bà dỗi...rồi cũng chả đưa.....rồi mỗi tháng lại cứ đòi tiền sinh hoạt nữa cơ...chả hỉu là như thế nào cả
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 231 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaquadam Xem bài viết
    28w cũng bt àh mẹ nó, nằm trong chuẩn roài... mình 30w SA bé có 1kg4 thoai ... bé đầu 32w mà SA 1kg7 nè, sinh ra lúc 37w5d thì 3kg tròn đó... mẹ nó đừng lo lắng quá, mấy tuần cuối con lên kí nhanh lắm à, mẹ nó tham khảo nè:
    chisothai_zps2f2e11f5
    Clip quá trình thụ thai và phát triển của thai nhi8onion11
    -------
    2m: 5.8kg/58 cm - 1m: 4.2kg/55 cm - NB: 3.3kg/50 cm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)