TIN TÀI TRỢ.

Dự sinh tháng 10/2013 - Cảm ơn con yêu đã về với mẹ ( Tầng 2 )

• 5 Lượt chia sẻ
  • 74.1K Lượt đọc
  • 1.36K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 322 Bài viết

• 409 Được cảm ơn

Nhà cũ đây:

https://www.webtretho.com/forum/f1706...oi-me-1538292/

Chúc mừng ngôi nhà của các bé sinh tháng 10 lên tầng 2 nào Mời các mẹ tiếp tục vào đây giao lưu chia sẻ, tâm tình về hành trình mang thai đầy vất vả nhưng cũng vô vàn hạnh phúc

Mở đầu topic e xin post lại bảng các chỉ số đo của thai nhi từng tuần = Excel, các mẹ kéo xuốg dưới download về để tiện theo dõi nhé
    Và list danh sách đồ sơ sinh cho mẹ nào chưa biết:

• Đồ sơ sinh cho bé :

1. Áo dài tay : 10 cái -3c sz 1M, 7c sz 3M ( mua loại buộc dây là tốt nhất, nếu bé >3,5kg thì mua luôn 3M cũng dc, vì trẻ con tầm này lớn nhanh lắm, lúc đầu bé mặc hơi rộng 1 chút cũg k vấn đề gì đâu, mình còn quấn tã quấn chăn các kiểu mà)

2. Quần dài : 20c ( đái nhiều, phải mua nhiều đề phòng mùa đông quần áo lâu khô)

3. Quần đóng bỉm : 8c từ 0 – 3 tháng, 8c từ 3 – 6 tháng ( tươg tự như trên, có thể mua luôn 20c cũng dc)

4. Áo gile mỏng 3c, Áo gile dày 3c ( các bé sơ sinh ko nên cho mặc áo len)

5. Mũ tròn ôm đầu : 4c ( k cần dùng che thóp hay mũ buộc dây, mũ len gì cả, cái này là các bs nói với mình như vậy)

6. Bao tay, bao chân : 5 bộ ( nên mua cùng màu cùng loại, vì hay tuột bị vứt lung tug, nên tiện vớ đc cái nào thì dùg cái đấy, khỏi phải tìm)

7. Yếm : 5c ( vừa giữ ấm cổ, giữ vs khi cho bé ăn)

8. Bộ chặn vỏ đỗ : 1 bộ

9. Gối : gối thường 1c ( hình như mua bộ chăn vỏ đỗ có cả gối vỏ đỗ luôn rồi đấy) các bs khuyên là k nên dùng gối chống lõm cho bé, các mẹ có thể dung chính khăn mặt, khăn tắm gấp lại cho con gối là tốt rồi. Nếu thích các mẹ vẫn có thể mua 1 cái gối chống lõm, nhưg chỉ nên dùng khi cổ con đã cứng cáp hơn, 2 -3m trở lên.

10. Khăn sữa : 3,4 gói (30 – 40c) 20c loại mỏng 2 lớp, 15c loại dày 3 lớp, 5c loại 4 lớp ( các mẹ cũng có thể dùng loại khăn sữa của Nhật, nhưng nó hơi tốn.hihi)

11. Khăn xô lót : 1 gói (10c) dùng để đóng tã cho bé, nếu định dùng tã giấy và bỉm luôn cho con thì ko cần mua.

12. Tã chéo, Tã vuông : nếu k dùng tã giấy bỉm thì phải mua nhiều tầm 30c- 40c, vì mùa đông lâu khố. Còn nếu dùng bỉm và tã thì chỉ cần mua 10c, dùng để quấn quanh bụng bé cho ấm bụng, ấm chân, ngoài ra có thể dùng thay quần đóg bỉm nếu chưa kịp khô

13. Khăn tắm xô : 3-4c : dùng để lau khô người cho bé khi tắm xong( khăn xô thấm hút rất tốt mà phơi cũng nhanh khô)

Khăn bông to : 2c ( cái này cũng rất tiện, vừa lâu thấm người cho bé, vừa quấn cho bé, và dùg làm gối cho bé dc)

14. Miếng lót : - Miếng lót nhỏ: Dùng khi thay tã, bỉm cho bé. Những lúc bé ị đùn thì kê đít bé nên miếng lót để không làm bẩn giường chiếu: Nên mua 5 chiếc
    - Miếng lót lớn Hiền Trang hoặc Đài Loan để kê dưới người bé lúc bé nằm ngủ tránh để ướt giường nếu bé tè ra ngoài. Nên mua 2 chiếc.

15. Chăn choàng, khăn ủ bé : 2c ( dùg cho bé khi đi ra ngoài, ở nhà cũng có thể quấn, hoặc dùng làm chăn cho bé)

16. Bình sữa : 2c( 150ml, 240ml thủy tinh, cổ rộng, hoặc mua luôn loại 240ml luôn thì đỡ phải mua nhiều, lúc đầu con k ăn dc nhiều thế nên cầm hơi mỏi tay) Núm vú : 2c (silicon), Cọ rửa bình : 1 c

17. Băng rốn, tưa lưỡi : mỗi loại 5 hộp

18. Kem chống hăm : 1h

Phấn rôm : bây giờ ko dùng cái này nữa các mẹ nhé (bs bảo thế)

19. Sữa tắm gội : 2 lọ ( nên dùng của Lactacyd)

20. Làn đựng đồ :1c
    Chậu tắm : 1 c (mua luôn loại to, con lớn dùng là vừa, tránh phải mua nhiều)
    Chậu nhỏ rửa mặt :1c
    Xô : 1c : lúc tắm cho con nên có thêm 1 xô đựg nc sạch để múc tráng dội cho con
    Mắc quần áo, kẹp quần áo
    Giỏ, xô để quần áo bẩn : 1c để lúc thay tã vứt vào cho tiện
    Ghế nhựa nhỏ : để ngồi lúc tắm bé

21. Khăn voan mỏng : 1c ( nên mua màu trắng)

22. Bông tai : 1 hộp

Bông gòn : mua cả bịch bông cuộn to rồi về cắt thàh từng miếng nhỏ cho vào trog lọ dùng dần, rất tiện khi vs mắt, rốn cho bé

23. Đo nhiệt độ nc tắm : 1c (có thể dùng cùi chỏ của mình để đo nên k cần thiết lắm)
    Đo nhiệt độ phòng : 1 c

24. Cốc có nắp đậy + thìa nhỏ = silicon mềm để bé k bị đau : 1c ( cho bé uống nc)

25. Nước giặt, nc rửa bình sữa : 1 loại 1 chai

26. Khăn giấy ướt : 5 bịch

27. Nc muối sinh lý : 1 chai to, 3-4 chai nhỏ

28. Cồn 70 độ : 1 lọ : vs cuống rốn cho bé

29. Tã giấy : 1 bịch Bobby Newborn 1, bỉm cho con đóng ban đêm (nên mua loại bỉm tốt 1 chút, vì da trẻ sơ sinh còn non và yếu lắm : vd Merries, Goo.n) ( mỗi loại mua 1 bịch thôi, đề phòng có thể bé bị dị ứng, thiếu có thể chạy đi mua sau)

30. Bộ body : (cái này giờ rất nhiều mẹ thích vì tính tiện lợi, nhưng nên dùng chỉ con đc khoảng 3 thág trở lên, vì mới đầu bé ị và tè rất nhiều, hoa cà hoa cải là toe toét hết cả ra quần áo, mỗi lần thế lại phải thay cả bộ, rất tốn thời gian, công sức và tiền của ) : mua sẵn khoảng 3 bộ sz lớn, dài tay, dài chân, loại đóng cúc xuốg chân, tầm 3 tháng sau là cũng vào dịp tết các mẹ có thể cho con mặc đi chơi rồi.

31. Sữa non : 1 hộp 400g ( nếu cho bé bú mẹ hoàn toàn 100% là tốt nhất, k cần cho ăn sữa ngoài, các mẹ đừng lo sợ con còi, sữa mẹ là đầy đủ chất dinh dưỡng nhất cho con rồi ạ)

32. Bộ túi đựng đồ cho mẹ và bé: cái này khá tiện khi bé cần đi ra ngoài, đi tiêm..

33. Màn chụp : 1c ( nếu mẹ cho con ngủ trên giường cùng mình thì cần mua để tránh muỗi cho bé)

34. Cũi, quây cũi, màn cũi, đệm : 1 bộ ( mua cái này thì k cần màn chụp nữa)

35. Tủ nhựa đựg đồ : 1c

36. Máy hút sữa : tùy theo khả năng và nhu cầu mà đầu tư loại hút tay, hay hút điện ( tuyệt đối k nên dùng loại xilanh, đau và hỏng ti đấy ạ)
    cái này e đi học nên nói rõ thêm với các mẹ là : nếu biết cách mình hoàn toàn có thể vắt sữa = tay cho con, còn nếu k tự tin thì đầu tư 1 cái máy hút sữa. Nếu con k bú hết thì mình phải vắt hết ra luôn, k đc để ứ sữa lại sẽ dẫn tới cương tức bầu ngực, gây tắc sữa, thậm chí apxe vú, đau khủng khiếp đấy ạ. Sữa các mẹ vắt ra có thể trữ lại trong tủ lạnh cho con bú lần tiếp theo. Việc vắt sữa thườg xuyên còn kích thích sữa tiết ra nhiều hơn. Và nhất là với mẹ nào phải đi làm thì việc vắt sữa để dự trữ cho con ở nhà là rất tốt.

37. Máy tiệt trùng bình sữa, máy hâm sữa : tùy theo điều kiện và nhu cầu, nếu ko chỉ cần dùng theo các phươg pháp phổ thôg như tiệt trùng và hâm sữa = nc nóng là ok rồi ạ

38. Cặp nhiệt độ cho bé : 1c

39. Giấy thấm 1 chiều : 1 gói, lót dưới tã, bỉm rất tiện vào ban đêm, nếu con xì xọet nhiều chỉ cần rút cái đấy ra vứt đi là xog, đỡ phải thay nhiều

40. Bình uống nước: Dùng cho bé uống nước tránh bị sặc hay trớ cho bé

41. Cắt móng tay cho bé: 1c ( e thấy các mẹ sinh trc hay mach là lúc bé mới sinh còn non nớt, móng tay móng chân nhỏ xíu, nên mình chỉ dùng răng của mình để gặm cho con thôi e thì chưa biết thế nào, cứ sắm sẵn cho con, dùng dc thì dùng k thì để lớn lên chút dùng cũng ok)
    Hút mũi : 1c, dùng khi con có nc mũi hoặc bị sổ mũi

42. Ty giả: Chất liệu cao su, silicon mềm mại an toàn ( cái này mua sau cũng dc)

43. Địu cho bé : 1c ( khá tiện lợi khi cho bé ra ngoài hoặc khi mình cần làm việc nhà, nên mua loại có đỡ cổ cho bé mới sinh)

44. Xe đẩy: 1c đưa bé đi chơi ( cái này tùy điều kiện gd)

45. Máy sưởi : cần thiết khi tắm bé, giữ ấm phòng cho bé, mọi người thườg khuyên nên dùng máy sưởi dầu là tốt nhất, giá khỏag >2tr . Cái này cũng tùy nhu cầu thôi.

• Cho mẹ :

1. Áo lót cho con bú : 2 -3 c

2. Miếng lót thấm sữa : 2 gói

3. Quần lót giấy : 2 gói( 10c)

4. BVS Diana mama : 1 bịch

5. Bỉm caryn cho mẹ : 5-6 miếng( dùng trog nhữg ngày đầu khi sản dịch ra nhiều)

6. Quần áo sau sinh, tất chân

7. kem đáh răng, thuốc đánh răng, khăn mặt, listerine, sữa tắm .. : nếu đẻ mổ phải nằm lâu trog viện thì nên mag theo

8. Thuốc giảm đau : loại đút đít ý ạ ( cái này sau khi sinh thườg hay mổ đều rất đau, dùng sẽ đỡ đau rất nhiều)

9. Ống thụt :

10. Gen quấn bụng : cái này e khuyên các mẹ nên để sau 1 tháng hãy dùng, k đc quấn ngay lúc mới sinh như nhiều mẹ nghĩ đâu, nó k làm giảm vòng bụng của mình mà còn có thể làm bế sản dịch, tử cung ko co hồi đc, vô cùng nguy hiểm

Danh sách e lên dựa trên tham khảo từ các mẹ đi trước + lời khuyên từ các y bác sĩ khi e tham dự lớp tiền sản. Các mẹ đọc xem còn thiếu gì ko. Tùy thuộc điều kiện và nhu cầu của mình mà chọn mua những thứ thật cần thiết nhé.

Chỉ còn khoảng 2 tháng nữa là chúng mình được đón bé yêu chào đời rồi.
    Các mẹ cố gắng ăn uống tẩm bổ để bé yêu đc khỏe mạnh nhé
    Chúc các mẹ luôn là những bà mẹ xinh đẹp và thông thái nhất
    Chúc cả nhà 9 tháng 10 ngày bình an, mạnh khỏe, mẹ tròn con vuông!!!
    Tập tin đính kèm
    Khoảnh khắc hạnh phúc nhất của mẹ là khi biết đc sự tồn tại của con trên cuộc đời này ♥
    Cám ơn con đã đến bên mẹ ♥
    Mẹ ko cầu xin gì nhiều, chỉ mong con yêu luôn khỏe mạnh, sinh ra vuông tròn đầy đặn ♥
    Mẹ mong từng giờ từng phút được gặp con, thiên thần bé bỏng của mẹ :* ♥
    Hội các bé sinh tháng 10/2013 https://www.facebook.com/groups/thang10.2013/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 322 Bài viết

• 409 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhha764 Xem bài viết
    Mấy hôm nay mới online thấy các mẹ bàn tán rôm rả về chủ để đẻ ở nhà chồng hay nhà mình quá, may quá, hôm trước em còn băn khoăn vụ này, nhưng chồng mới về quê lên vụ này đã giải quyết ngon lành, hóa ra là mẹ chồng mình sợ đẻ ở nhà ngoại bên chồng không ai xuống thăm được, sợ con dâu tủi thân, với nhà ngoại phật ý, chẳng là bà nội say xe không đi đâu được, chồng bảo bà ok, em cứ gọi điện về xin phép thôi, hehe, các mẹ phải làm công tác tư tưởng cho anh xã thật tốt vào, đâu khác vào đấy hết. chúc cả nhà ngon lành cành đào. Hic, em đang lo vụ đa ối, uống kháng sinh với nước ngô mãi mà chẳng rút xuống, buồn hết người, thằng cu nhà em to quá, hịc, mới gần 30 tuần đã 1,7kg rồi, xương đùi 57, sống mũi 10, chụp ảnh nhìn mặt đã phính ra rồi, chân có bị ngắn, mũi có bị tẹt không nhỉ?....mẹ nào có chỉ số thì up lên cả nhà cùng biết. Trộm vía các con ngoan khỏe, đúng ngày thì ra nhé!
    Trộm vía bé nhà chị phát triển tốt quá ạ, 30w mà 1,7kg là vượt chuẩn rồi đấy Theo bảng chỉ số Giới hạn cân nặg cho tuần thai này là 1294 - 1824, GHTB là 1559. CDXD thì đúg chuẩn luôn, mũi cũng cao. Ko phải lo gì đâu ạ. Ối của chị vẫn chưa giảm ạ, chị điều trị dc bao lâu rồi, phải kiên trì 1 tí, đừng nôn nóng mà cũg đừg lo lắng nhiều, cứ làm theo chỉ dẫn của bác sĩ là sẽ ổn thôi. Chúc chị và bé mạnh khỏe nhé

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang.phuong Xem bài viết
    KKC của e la 30/12. hum nay đi SA bác sĩ nói con đc 31-32w. ĐK lưỡng đỉnh là 84mm, chiều dài xuơng đùi 61, ĐK ngang bụng 87x86. có mn bik con e bi giờ đc bao nhiu kg k( vì SA mà bsi k nói . các chỉ số trên có đạt chuẩn k ạ)
    có mn đã có sữa non chưa? k bik có phải kích thích ngực k để sau này có sữa cho con k ạ.
    Còn vấn đề này nữa, nhờ các mẹ tư vấn. vc e hiện giờ đag ở riêng. e thì muốn sau sinh là đi thẳng từ bv về nhà mẹ đẻ luôn. như vậy có đc k ạ.tại e nghe nói như vậy thì k tốt cho nhà ngoại.
    Lạ quá, sao siêu âm mà bs lại k nói cân nặg nhỉ?? Mẹ nó thử so với bảng chỉ số đo xem sao.
    Việc kiêng về nhà ngoại hay k là còn do phong tục tập quán mỗi vùng, mẹ nó thử hỏi nhà ngoại mình xem, nhiều nhà cho rằng bà bầu mới đẻ xong về nhà ngoại sẽ đem lại vận xui cho gđ, và nếu gđ có anh/em trai chưa vợ thì sẽ làm ảnh hưởng tới việc làm ăn của anh/em trai. Em thì e chả tin gì mấy cái đấy, mà bố mẹ, anh trai e cũg k mê tín mấy chuyện đấy

Em chưa có sữa non, mà cũg chả thấy ngực căng tức gì cả ( thời xưa vốn đã màn hình phẳng rồi, 3 tháng đầu có tăng lên 1 size, nhưg sau đó chững luôn, k thấy phát triển gì nữa, huhu )

Bắt đầu từ tháng thứ 7 trở đi các mẹ hãy bắt đầu massage ngực mỗi ngày nhé, massage = đầu ngón tay thật nhẹ nhàng thôi, hướng từ chân ngực đến quầng thâm, từ dưới lên trên, theo hình xoắn trôn ốc. Hoặc dùng đầu ngón tay chải nhẹ quanh bầu vú cũg theo hướng từ chân ngực đến quầng thâm. Với mẹ nào núm vú bị tụt, núm vú ngắn thì mỗi khi tắm, kết hợp cả massage và kéo núm vú ra, nhớ là phải nhẹ nhàng kéo ra chứ k dc vân vê gì đâu nhé
    Ngoài ra mỗi khi tắm nên dùng khăn nhúng nc ấm, áp lên đầu vú 1 lúc cho đầu vú mềm, và nhẹ nhàng lau những cái vẩy trắng trắng tiết ra trên đầu vú. Ko kì cọ mạnh, ko cậy, lần đầu lau chưa hết thì lần sau lau, k cần vội vàng.
    Các mẹ kiên trì thực hành các việc trên sẽ giúp tuyến sữa đc thông suốt, tránh gây tình trạng mất sữa, tắc sữa sau này.
    Chú ý là tuyệt đối ko nắn bóp mạnh ( nhắc cả anh xã nữa nhé ), có thể gây vỡ các nang sữa là hỏng xôi chè luôn đấy ạ.

Chúc các mẹ thành công vì 1 mục tiêu "Nuôi con bằng sữa mẹ"
    Khoảnh khắc hạnh phúc nhất của mẹ là khi biết đc sự tồn tại của con trên cuộc đời này ♥
    Mẹ ko cầu xin gì nhiều, chỉ mong con yêu luôn khỏe mạnh, sinh ra vuông tròn đầy đặn ♥
    • 634 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Cứ gõ mà hok biết xí dc mặt tiên k nữa, chúc các mẹ luôn có sức khỏe tốt để chuẩn bị tinh thần cho công cuộc trồng người vào tháng 10 này. Chúc các bé luôn đạt cân nặng chuẩn để các mẹ yên tâm chăm sóc. Đại gia đình mình ngày càng lớn mạnh
    "Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê,Tu Rê Soa Ha "
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 79 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Xí chỗ nhà mới,heheThanks mẹ Waiting nhé, nhiều thông tin bổ ích quá.e chịu khó tìm tòi nhờ, chị thì cứ ngủ suốt thôi.lúc nào cũng buồn ngủ ý.
    Muốn nhìn thấy cầu vồng thì phải biết chịu đựng cơn mưa!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chúc cả nhà mẹ tròn con vuông nhé!!!
    • 41 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Xí một chỗ tầng 2, hem biết có được ở mặt tiền không nữa. Chúc cả nhà mình mẹ tròn con vuông nhé
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 155 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Nhà mình lên tầng 2 rùi, chúc cả nhà mmej con khỏe mạnh. Thời gian đến tháng 10 cũng gần gần rùi.Mong quá thui.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 79 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Hihi, xí chỗ tầng 2. Chúc các mẹ một tuần zui ze khỏe mạnh. Cám ơn mẹ waiting nhé, chị điều trị được 2 tuần rồi nhưng mừ chả thấy giảm, mà nó càng căng chèn lên dạ dày lại tái phát, buồn hết người, giờ 2 tiếng ăn một lần, mỗi lần 1 tẹo. À, chia sẻ với các mẹ vụ hôm nọ em bị đau bụng đi khám, chủ yếu là do dạ dày và túi ối GATO nhau, về vấn đề cơn gò tử cung em cũng rõ rùi, vợ bs Vỹ - bs Thư đã hướng dẫn thế này "khi nào thấy cứng bụng, sờ trực tiếp lên điểm cứng, rồi sờ phía đối diện, nếu mà chỉ cứng mỗi một diểm, đối diện vẫn mềm thì không phải là cơn gò tử cung, chỉ là em bé nhô một phần nào đó lên thôi. Nếu mà thấy phía đối diện cũng cứng, sờ tiếp những điểm xung quanh, sờ 4 phía mà cùng cứng thì là cơn gò tử cung, trên 4 cơn gò một ngày thì đi bác sĩ để có biện pháp xử lý, khi kiểm tra nên ngồi ở tư thế thật thoải mái, hoặc nằm ngửa (như nằm siêu âm) thì mới chính xác. Em giờ 2 tuần khám một lần, đến 34 tuần thì tuần 1 lần khám, hic. bùn
    • 130 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

hi vọng là vẫn còn cái mặt tiền cho em nở mày nở mặt 1 tẹo :P

các mẹ dự sinh tháng 10 chắc đều trên 30w hết rồi nhỉ?! Ko biết các mẹ đã thấy nặng nề ngại di chuyển chưa, em thì ngại đi lại lắm rồi. Bụng em tụt dữ lắm, đứng lên ngồi xuống là buồn đi vs, lại còn vụ đau xương mu hoành hành 1 tuần nay rồi. Huhu. Thế mà lão chồng béo nhà em cũng thuộc loại lười vận động hiếm thấy toàn sai vặt vợ, mình ko lấy thì lão lại ở bẩn. Quần đi ngoài đường bụi bặm thì thượng luôn lên giường, áo thì chua lòm. Lại còn vụ ăn uống nữa chứ, em đến thời điểm này chẳng muốn ăn cái j nữa, chỉ muốn ngồi 1 chỗ uống nước (khát nước kinh khủng các mẹ ạ), ko ăn thì sót con, mà muốn ăn thì phải lăn vào bếp vì mẹ chồng em nấu bẩn kinh khủng khiếp. Từ hồi bầu bí đến giờ em nôn mửa vì phát hiện vật thể lạ trong đồ ăn của mẹ chồng ko biết bn lần rồi. Bà rửa rau đc khoảng 2 nước là lịch sự, hôm trc còn thấy con j như con đỉa ở đáy nồi nước luộc (((( Nước uống cũng bẩn, hôm qua mở bình nước ra mà thấy đàn bọ gậy đang bơi loăng quăng :-s Hỏi ra mới biết mấy hôm hà nội mưa bà hứng luôn nước mưa đấy làm nc uống!!!!!!!! Đúng là các cụ ngày xưa toàn làm thế, nhưng mà cái thứ nước mưa ở hà nội thì khiếp lắm, đủ thứ ô nhiễm, mà bà lấy là uống luôn ý, chẳng đun sôi j cả Chắc sau đẻ xong em phải cho cả nhà gồm cả em nữa uống thuốc tẩy giun thôi. Đã phải lăn vào bếp thì lại ngại vì đứng lâu là lại đau đủ chỗ, ko tự làm thì chả dám ăn cái j. Cả tuần em về nhà ngoại 1 lần (nhà ngoại cách có 7km thôi), mỗi lần về e ở đấy từ sáng đến tối luôn. Về nghỉ ngơi thư giãn, mẹ em nấu nướng ngon lành sạch sẽ. Cũng may trộm vía là mẹ đẻ em vẫn còn trẻ khỏe nên e ko áy náy lắm. Hí :P Thế mà mẹ chồng em cũng nói lên nói xuống, ra chợ nói, về nhà nói với hàng xóm, họ hàng đến chơi cũng nói, kêu là em chẳng có nề nếp j, suốt ngày về nhà ngoại. Các mẹ bảo thế có xì trét ko??!!<br><br>Em quyết định là đẻ xong về nhà ngoại luôn, ko ở nhà nội hôm nào cả. Mẹ chồng em được cái là nghe thấy thế sướng lắm ) Vì bà đỡ phải hầu con dâu, hầu cháu. Mẹ chồng em lười lắm, việc nhà thì vẫn thấy bà làm nhưng lại kiểu vừa làm mặt vừa nặng trình trịch ý. Em đẻ xong mà cứ phải nhìn kiểu mặt đấy chắc em cũng tắc sữa mất!! Đấy các mẹ ạ, hành trình bầu bí của em ở nhà chồng lắm kiểu gian nan phết, nhưng cứ nghĩ 2 tháng nữa được gặp con, được về nhà ở với mẹ là e lại thấy phấn chấn hẳn Còn chuyện nhớ chồng thì e chả để ý lắm, tại lão chồng em ko xa vợ con được lâu đâu. Em đoán chắc lại mang lều chõng lên nhà ngoại ăn nhờ ở đợ luôn cho tiện )) (chồng em cũng thik đồ ăn của mẹ vợ hơn mẹ đẻ)

Em viết cũng khá dài rồi :P chúc các mẹ mấy tháng cuối bầu bí mạnh khỏe, vui vẻ tinh thần nhé
    j89Bp7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 444 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Mình dự sinh cuối tháng 9 mà vào tháng 10 thành quen rồi. Còn hơn tháng nữa thôi. Đau chân đau bẹn không thấy hết, chắc đành chịu đến lúc đẻ xong rồi.
    Chúc cả nhà mạnh khỏe, tuần mới vui vẻ nhé.
    MTM4MTEzOTA0NA
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà mình lên tầng 2 rùi, cũng còn khoảng 2 tháng nữa thui la đón con yêu chào đời. Mong con yêu quá. Chúc cả nhà mình mẹ tròn con vuông nhé.
    • 36 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mọi người có vẻ không vừa lòng với mẹ chồng thế nhỉ? mình thì ở riêng trên thành phố, còn 2 mẹ ở quê, tất nhiên là nhờ mẹ đẻ lên trước. Mẹ chồng mình thì cũng tiết kiệm kinh khủng nhưng thương con lắm. Mẹ nghèo mà hôm cưới xong cũng cố gắng cho vợ chồng mình 10 triệu gọi là cho vốn, trong khi bà phải tiết kiệm từng tí bán hàng xén ở chợ. Trong các con, mẹ vẫn thương vợ chồng mình nhất. Nhiều khi phải nhìn vào những ưu điểm nữa các mẹ ạ, nếu sau này phải nhờ bà lên thành phố thì mình cũng cố gắng sống với bà thật tốt.
    • 340 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Mình cuối tháng 10 đây, giờ mới bước sang tuần thứ 30.
    Các mẹ tuần thứ bao nhiêu thì sắm đồ, tớ đây là tâp 2 hồi tập 1 cho đồ hết rồi giờ cung muốn hỏi xem em còn giư đc bao nhiêu còn biết mà sắm cho con.
    Mà ngại sắm sớm với lại tháng 7 cô hồn mọi người bảo kiêng nhưng chắc là k kiêng các mj nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình xí một chỗ tầng 2 nà. chúc tất cả mình và các mẹ luôn bình an, mẹ tròn con vuông
    • 116 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Sắp được gặp con rồi,Nhím àh.Mẹ vui lắm.Hãy sát cánh với mẹ ở những tuần còn lại nhé:Iu con nhiều nhiều
    MTM2OTYzMDMzNQ
    1
    8/4/2013(12 tuần) : BPD 22mm ;AC 6.5cm; FL 11mm; CRL 61mm, Nhịp tim 154ck/ph ;Cân nặng 25gr
    25/5/2013(18 tuần) : BPD 40.8mm ;AC 11.7cm; FL 26mm, Nhịp tim 158ck/ph ;Cân nặng 179gr
    25/6/2013(22 tuần) : BPD 55mm ;AC 168mm; FL 35mm; HL 33mm, Nhịp tim 152ck/ph ;Cân nặng 500gr
    30/8/2013(31 tuần 6 ngày): BPD: 78mm; AC 26cm; FL 60mm. Nhim tim 146ck/ph, Cân nặng 1730 gr(+/-200gr)
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau .Xa là nhớ gặp nhau là :
    • 41 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Các mẹ đã đặt tên cho con chưa? Si nghĩ mãi ma` chưa biết đặt tên gì hết ...
    • 322 Bài viết

• 409 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi real87_girl Xem bài viết
    Xí chỗ nhà mới,heheThanks mẹ Waiting nhé, nhiều thông tin bổ ích quá.e chịu khó tìm tòi nhờ, chị thì cứ ngủ suốt thôi.lúc nào cũng buồn ngủ ý.
    Thời gian trc e còn chịu khó đi học hành, bây giờ cũng lười rồi. Ngủ 1 mạch tít thò lò 9r~ 10h mới dậy. Con gái toàn bị nhịn bữa ság. hic hic

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhha764 Xem bài viết
    Hihi, xí chỗ tầng 2. Chúc các mẹ một tuần zui ze khỏe mạnh. Cám ơn mẹ waiting nhé, chị điều trị được 2 tuần rồi nhưng mừ chả thấy giảm, mà nó càng căng chèn lên dạ dày lại tái phát, buồn hết người, giờ 2 tiếng ăn một lần, mỗi lần 1 tẹo. À, chia sẻ với các mẹ vụ hôm nọ em bị đau bụng đi khám, chủ yếu là do dạ dày và túi ối GATO nhau, về vấn đề cơn gò tử cung em cũng rõ rùi, vợ bs Vỹ - bs Thư đã hướng dẫn thế này "khi nào thấy cứng bụng, sờ trực tiếp lên điểm cứng, rồi sờ phía đối diện, nếu mà chỉ cứng mỗi một diểm, đối diện vẫn mềm thì không phải là cơn gò tử cung, chỉ là em bé nhô một phần nào đó lên thôi. Nếu mà thấy phía đối diện cũng cứng, sờ tiếp những điểm xung quanh, sờ 4 phía mà cùng cứng thì là cơn gò tử cung, trên 4 cơn gò một ngày thì đi bác sĩ để có biện pháp xử lý, khi kiểm tra nên ngồi ở tư thế thật thoải mái, hoặc nằm ngửa (như nằm siêu âm) thì mới chính xác. Em giờ 2 tuần khám một lần, đến 34 tuần thì tuần 1 lần khám, hic. bùn
    Đúg là bác sĩ hướng dẫn lúc nào cũg dễ hiểu hơn mình. E chả biết diễn đạt thế nào cả.hihi, dạo này e cũg hay bị gò rùi, chỉ khoảng 30s - 1p thôi nên cũg chưa uống thuốc, liều quá k các mẹ
    Chắc bé nhà chị anhha cũng quay đầu rồi phải ko, tầm này bé to, tử cung chèn lên tất cả các cơ quan khác nên chắc chắn rất khó chịu rồi, thôi chị em mình cố gắng sống chung với lũ vì con, chỉ còn 2 thág nữa thui :X

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_yeu_voi Xem bài viết
    hi vọng là vẫn còn cái mặt tiền cho em nở mày nở mặt 1 tẹo :P

các mẹ dự sinh tháng 10 chắc đều trên 30w hết rồi nhỉ?! Ko biết các mẹ đã thấy nặng nề ngại di chuyển chưa, em thì ngại đi lại lắm rồi. Bụng em tụt dữ lắm, đứng lên ngồi xuống là buồn đi vs, lại còn vụ đau xương mu hoành hành 1 tuần nay rồi. Huhu. Thế mà lão chồng béo nhà em cũng thuộc loại lười vận động hiếm thấy toàn sai vặt vợ, mình ko lấy thì lão lại ở bẩn. Quần đi ngoài đường bụi bặm thì thượng luôn lên giường, áo thì chua lòm. Lại còn vụ ăn uống nữa chứ, em đến thời điểm này chẳng muốn ăn cái j nữa, chỉ muốn ngồi 1 chỗ uống nước (khát nước kinh khủng các mẹ ạ), ko ăn thì sót con, mà muốn ăn thì phải lăn vào bếp vì mẹ chồng em nấu bẩn kinh khủng khiếp. Từ hồi bầu bí đến giờ em nôn mửa vì phát hiện vật thể lạ trong đồ ăn của mẹ chồng ko biết bn lần rồi. Bà rửa rau đc khoảng 2 nước là lịch sự, hôm trc còn thấy con j như con đỉa ở đáy nồi nước luộc (((( Nước uống cũng bẩn, hôm qua mở bình nước ra mà thấy đàn bọ gậy đang bơi loăng quăng :-s Hỏi ra mới biết mấy hôm hà nội mưa bà hứng luôn nước mưa đấy làm nc uống!!!!!!!! Đúng là các cụ ngày xưa toàn làm thế, nhưng mà cái thứ nước mưa ở hà nội thì khiếp lắm, đủ thứ ô nhiễm, mà bà lấy là uống luôn ý, chẳng đun sôi j cả Chắc sau đẻ xong em phải cho cả nhà gồm cả em nữa uống thuốc tẩy giun thôi. Đã phải lăn vào bếp thì lại ngại vì đứng lâu là lại đau đủ chỗ, ko tự làm thì chả dám ăn cái j. Cả tuần em về nhà ngoại 1 lần (nhà ngoại cách có 7km thôi), mỗi lần về e ở đấy từ sáng đến tối luôn. Về nghỉ ngơi thư giãn, mẹ em nấu nướng ngon lành sạch sẽ. Cũng may trộm vía là mẹ đẻ em vẫn còn trẻ khỏe nên e ko áy náy lắm. Hí :P Thế mà mẹ chồng em cũng nói lên nói xuống, ra chợ nói, về nhà nói với hàng xóm, họ hàng đến chơi cũng nói, kêu là em chẳng có nề nếp j, suốt ngày về nhà ngoại. Các mẹ bảo thế có xì trét ko??!!<br><br>Em quyết định là đẻ xong về nhà ngoại luôn, ko ở nhà nội hôm nào cả. Mẹ chồng em được cái là nghe thấy thế sướng lắm ) Vì bà đỡ phải hầu con dâu, hầu cháu. Mẹ chồng em lười lắm, việc nhà thì vẫn thấy bà làm nhưng lại kiểu vừa làm mặt vừa nặng trình trịch ý. Em đẻ xong mà cứ phải nhìn kiểu mặt đấy chắc em cũng tắc sữa mất!! Đấy các mẹ ạ, hành trình bầu bí của em ở nhà chồng lắm kiểu gian nan phết, nhưng cứ nghĩ 2 tháng nữa được gặp con, được về nhà ở với mẹ là e lại thấy phấn chấn hẳn Còn chuyện nhớ chồng thì e chả để ý lắm, tại lão chồng em ko xa vợ con được lâu đâu. Em đoán chắc lại mang lều chõng lên nhà ngoại ăn nhờ ở đợ luôn cho tiện )) (chồng em cũng thik đồ ăn của mẹ vợ hơn mẹ đẻ)

Em viết cũng khá dài rồi :P chúc các mẹ mấy tháng cuối bầu bí mạnh khỏe, vui vẻ tinh thần nhé
    Hic, mẹ này giống em thế. Mc e chưa đến mức mất vs như thế, nhưg mà nhìn bà làm bếp thật k muốn ăn luôn. Bát đũa toàn khoắng qua loa rồi úp lên giá (lắm khi vẫn chưa sạch vết thức ăn, kiến lại còn bò lổm ngổm), Thớt vừa thái thịt sốg,bà lấy giẻ lau bếp bẩn ơi là bẩn ra lau cái thớt, rồi cho miếg thịt chín lên...v..v Em góp ý với chồg thì chồg bảo "ôi zào, càng tăng sức đề kháng cho mọi ng chứ sao" - bó tay với kiểu bênh mẹ này luôn >""< Việc nấu cơm nhà e cũg khá vất vả, vì mẹ c thích bày biện tu lu, e nấu vừa đủ thì toàn chê nấu ít thế, nấu thêm cái này cái này, mặc dù cuối cùng toàn bị thừa ăn đến bữa sau, vậy là nấu có bữa cơm trưa mà đứg gần 2 tiếng, đau lưng mỏi chân dã man. Bố chồg thì cũg thươg e, kêu mẹ chồg về nấu cơm cùng e, thế mà bà về vào ngó nghiêg chỉ trỏ 1 lúc, lại tót ngay đi chơi, như hôm nọ nấu nguyên mâm cỗ cúng mời khách, mà bà để e làm 1 mình vã mồ hôi , bố c về hỏi thì lại bao biện các kiểu siêu lắm ( mẹ c e nổi tiếg nhất khoản chém gió, mồm miệng đỡ tay chân mà )
    E biết chắc chắn là bà k muốn làm việc gì cả, nhất là phải chăm sóc con dâu cháu nội, nhưng bà sẽ k bao giờ thừa nhận đâu, trước mặt mọi ng bà sẽ vẫn làm ra vẻ là mình sẵn sàng với việc đó, nhưng cứ thử xem, khi mình cần có bà giúp đỡ, gọi bà khản cổ bà cũg k thể nghe thấy bởi vì bà đã đi chơi từ lúc nào...

Trích dẫn Nguyên văn bởi moonface_a4k31 Xem bài viết
    Mọi người có vẻ không vừa lòng với mẹ chồng thế nhỉ? mình thì ở riêng trên thành phố, còn 2 mẹ ở quê, tất nhiên là nhờ mẹ đẻ lên trước. Mẹ chồng mình thì cũng tiết kiệm kinh khủng nhưng thương con lắm. Mẹ nghèo mà hôm cưới xong cũng cố gắng cho vợ chồng mình 10 triệu gọi là cho vốn, trong khi bà phải tiết kiệm từng tí bán hàng xén ở chợ. Trong các con, mẹ vẫn thương vợ chồng mình nhất. Nhiều khi phải nhìn vào những ưu điểm nữa các mẹ ạ, nếu sau này phải nhờ bà lên thành phố thì mình cũng cố gắng sống với bà thật tốt.
    Người ta có câu "xa thơm gần thối" k phải là k đúng đâu chị ạ. Khi chưa về sống với nhau thì k thể nào biết những rắc rối, mâu thuẫn có thể nảy sinh như thế nào. E yêu chồg e 4 năm, trog 4 năm đấy số lần e sang nhà chồng chơi ko hề ít, lúc đầu e cũg nghĩ mẹ chồg e thật tuyệt vời, bà vui tính, bà thoải mái, bà thích đi mua sắm (hồi xưa thườg rủ e đi), bà k soi mói, chính vì vậy e rất tự tin khi về làm dâu, mà sốg cùng bmc. Để rồi bây giờ, ước muốn lớn nhất của e là đc ra ở riêng. Mỗi lần ko vừa lòng mẹ c, e cố gắng nhìn vào những ưu điểm của bà (ko xét nét, k soi mói, k chửi bới nói xấu con dâu, chấm hết), và tự nhủ bản thân rằng mẹ c như vậy là tốt rồi. Có lẽ e k hợp bà bởi e là người sốg cho gia đìh, sốg vì mọi ng xung quanh, còn bà lại là người sốg ích kỉ vì bản thân mình.
    • 322 Bài viết

• 409 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muadong83 Xem bài viết
    Mình cuối tháng 10 đây, giờ mới bước sang tuần thứ 30.
    Các mẹ tuần thứ bao nhiêu thì sắm đồ, tớ đây là tâp 2 hồi tập 1 cho đồ hết rồi giờ cung muốn hỏi xem em còn giư đc bao nhiêu còn biết mà sắm cho con.
    Mà ngại sắm sớm với lại tháng 7 cô hồn mọi người bảo kiêng nhưng chắc là k kiêng các mj nhỉ?
    Theo quan niệm là nên kiêng chị ạ, e thì chả gì kiêng đâu, chỉ muốn sắm luôn cho xog để sau này đỡ vất vả, nhưg mà chồg e chả cho đi gì cả. hic hic, hm qua mua trộm cái khăn ủ cho con mà k dám nói với c

Trích dẫn Nguyên văn bởi tulip2003 Xem bài viết
    Các mẹ đã đặt tên cho con chưa? Si nghĩ mãi ma` chưa biết đặt tên gì hết ...
    E cũg chưa nghĩ ra đặt tên con là gì. Thật ra là nghĩ ra nhiều lắm, nhưng mãi mà k tìm dc tên nào ưng ý. Chồng e thì cũg lười, chả chịu nghĩ gì cả. Tên ở nhà còn chưa biết gọi là gì. Kiểu này lại nước đến chân mới nhảy mất thôi >"<
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 231 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang.phuong Xem bài viết
    mail của e đây ạ: hoangphuong188@yahoo.com cảm ơn mn nhé
    Mẹ nó check mail nhé, mình gửi file các chỉ số thai nhi theo tuần tuổi roài đó.
    Clip quá trình thụ thai và phát triển của thai nhi8onion11
    -------
    2m: 5.8kg/58 cm - 1m: 4.2kg/55 cm - NB: 3.3kg/50 cm
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 231 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Mình dự sinh đầu T10, nhưng có lẽ lên thớt cuối T9.. qua topic T9 lại thấy ko zui bằng T10 nên mọi ngừi cho du nhập nhé!!! .. bữa giờ tàu ngầm nhìu, lâu lâu ngoi lên nói vài câu thôi...
    @ mẹ Waiting: làm mình nhớ tới 1 người mà hùi tập 1 mình ở trong top 3m cuối, mẹ í rất chi là nhiệt tình trả lời tất tần tật cho các mẹ nào có câu hỏi ... giống mẹ Waiting y zậy đó ... hehe .. mẹ Waiting cho mình mạn phép hỏi năm sinh để dễ xưng hô zới
    Clip quá trình thụ thai và phát triển của thai nhi8onion11
    -------
    2m: 5.8kg/58 cm - 1m: 4.2kg/55 cm - NB: 3.3kg/50 cm