TIN TÀI TRỢ.

Xin hỏi chuyên gia về những dấu hiệu cho thấy bé có nguy cơ thiếu canxi và còi xương

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.88K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 99 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Em mới tham gia diễn đàn lại gặp chương trình hay thế này. Cám ơn wtt và BTC chương trình.

Em có câu hỏi mong được chuyên gia giải đáp.

Em mới sinh em bé được 2 tháng. Em tìm hiểu thì thấy nhiều bé có nguy cơ bị thiếu canxi dẫn đến còi xương thậm chí là các bé ở thành phố có nhiều điều kiện dinh dưỡng. Vậy cho em hỏi:

1. Những dấu hiệu nào cho thấy bé đang bị thiếu canxi hoặc hấp thu canxi chưa tốt?

2. Những yếu tố nào ảnh hưởng đến việc hấp thu canxi và phát triển chiều cao ở trẻ? Cha mẹ nên làm gì để hạn chế những ảnh hưởng đó.

Em cám ơn BTC và chuyên gia đã chia sẻ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chuyên mục tư vấn “Mẹ đã đầu tư chiều cao cho bé đúng cách?"

BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến chuyên gia của chương trình và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.

Thân mến, :Smiling:

BTC_chieucaochobe
    • 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Bạn thân mến,

Còi xương thường biểu hiện trên các trẻ sinh non hay thiếu cân. Tuy nhiên cũng có một số trẻ bụ bẫm vẫn có biểu hiện của còi xương. Triệu chứng ban đầu của còi xương thường có các triệu chứng đổ mồ hôi trộm cả trong khi ngủ lẫn khi thức, quấy khóc, ngủ không ngon giấc, khóc ngất tím tái.
    Giai đoạn muộn thì có các dấu hiệu xương sọ mềm, thóp không liền, biến dạng đầu to hay lồng ngực ức gà. Để cơ thể hấp thu tốt calci thì phải cung cấp đầy đủ vitamin D và chế độ ăn đầy đủ đạm để chuyên chở calci vào trong xương. Các loại thức ăn nhiều calci mà cơ thể có thể hấp thu tốt như sữa, sữa chua, phô mai, các loại cá, đậu. Ngoài ra vitamin D có nhiều trong nắng mặt trời nên mẹ nên cho bé tắm nắng sáng để hấp thu vitamin D.

Thân chào.
    GS Nguyễn Lân Dũng